Phòng nghe đáng sợ nhất ...sẽ chết vì quá tĩnh lặng.

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by AriaZeo, 16/4/19.

1. TThach

TThach Approved Member

Cái này gọi là Anechoic Chamber, cũng không phải cái gì quá đặc biệt hoặc là chỉ mình Microsoft mới có các cụ ạ. Mà cũng chẳng phải cái gì quá đắt đỏ đâu. Các cụ hoàn toàn có thể làm 1 cái như thế mới số tiền bằng 1/5. Tất nhiên tốn bao nhiêu còn tùy phòng rộng, cao bao nhiêu. Những phòng như thế này ở khắp mọi nơi, các phòng nghiên cứu âm thanh, thậm chí hãng sản xuất loa hay micro nào có lẽ cũng làm 1 phòng như vậy để đo đạc đáp tuyến của loa 1 cách chính xác nhất, vì nó sẽ loại bỏ hoàn toàn ảnh hưởng của cộng hưởng, sóng dừng, giao thoa đến đáp tuyến của thiết bị.

Bản chất của nó chỉ là những panel tiêu âm được xếp vào nhau theo hình các chóp hoặc lăng trụ dày được làm bằng các vật liệu hút âm, cốt tạo ra các góc mà khi các sóng âm va đập vào các sườn của lăng trụ này, nó chỉ có đập nhả bên trong và rồi bị vật liệu tiêu âm hút hết mà không phản xạ ngược lại được tí nào.

Cũng chính vì nó không có âm phản xạ và hút mọi âm thanh va đến nó cho nên phòng này không có background noise. Cũng chính vì không có background noise nên thính giác của người càng tăng độ nhạy. (Thính giác con người có đặc tính adaptive - thích nghi môi trường, nhiễu nền trung bình càng lớn thì nó càng giảm độ nhạy. Giống như các bác nói chuyện với nhau ngoài đường phải nói rất to thì mới nghe rõ vậy). Chính vì thính giác tăng độ nhạy nên mới nghe rõ cả tiếng tim đập hay tiếng ruột tiêu hóa, mạch máu luân chuyển...

2. ndthe3979

ndthe3979 Approved Member

bữa trước cũng có đọc được thông tin về phòng siêu yên tĩnh. nhưng hình như thế giới có 3 cái lận. một cái ở nhật, một ở MỸ và một ở châu Au nữa bạn ạ.
    cũng chưa được ai giải thích là tại sao yên tĩnh quá lại chịu không được bạn nhỉ?

3. Vinhcq65

Vinhcq65 Advanced Member

Bị điếc đặc vào đây cả ngày chắc cũng lành :D

4. cheetah

cheetah Advanced Member

Đấy là cả một đề tài hay ho. theo e đc biết, thường những người không có thính giác hoặc bị ồn, nhiễu âm sẽ bị câm.
    Nếu suy nghĩ đơn giản thì có vẻ tai chả liên quan đến.. lưỡi. Nhưng ý kiến cá nhân e đó là kiểm nghiệm.
    Người điếc sẽ ko làm cách nào biết đc âm thanh họ đưa ra có đc chính xác hay ko, cố gắng lắm sau nhiều năm họ mới có thể ú ớ những câu ngắn, tạm gọi là tương tự giọng nói.
    Suy rộng ra, với thú vui thưởng thức âm thanh, có một số ng họ chẳng tài nào hiểu nổi, tại sao ng ta lại bỏ ra mấy chục tr đề mua về một cái đài, ko nói bộ giàn tiền tỷ. Đơn giản rất có thể bộ bắt sóng của họ chỉ đáp ứng với những dải tần kém hơn đa số ng khác, đấy là về mặt sinh học.
    Còn về mặt tâm lý còn phức tạp hơn nữa, có bác chỉ thích rock, ng khác ko nghe đc gì khác ngoài giao hưởng... nghe cái khác họ ko thấy hay, điều này thì vô cùng tận vì mỗi cá thể chúng ta có môi trường sống khác nhau, sự phấn đấu tự thân và trải nghiệm cs khác nhau... vân vân và vân vân.
    Do vậy, trải nghiệm phòng cách âm cũng là trải nghiệm khá đặc biệt. Chúng ta chưa từng đc thử nên cũng chỉ biết nghe kể, và một số bác coi nó hơi nhảm nhí.
    Em nói thật là em nghe ở nhà rất nhiều bác bộ giàn rất đẹp và hay, nhưng thể loại nhạc hoặc các bài ưa thích của các bác đó thì thường e rất chán.
    Nhưng nên tôn trọng cảm xúc của ng khác.

Có nhiều bác, phối ghép đc một bộ vừa ý, thấy rất đề cao công sức của chính mình, ai mà chê chút ít thì cãi nhau to, nhưng e nghĩ cảm xúc đó có tính thời điểm. Cũng âm thanh đấy, bản nhạc đấy, bộ phối ghép đấy, biết đâu ng khác đã từng có từ hàng chục năm trc.
    Thế nên, e thích học ng nhiều trải nghiệm hơn mình, ko quan trong tuổi tác, chơi lâu hay chưa. Quan trọng đam mê ra sao, gu thưởng thức ntn, đã từng có những phối ghép ra sao. Ko phải cứ bỏ 1 tỷ ra là biến thành leader trong thưởng thức, nói gì cũng phải nghe.

E hơi lan man ngoài chủ đề chính, các bác bỏ qua. em xin trả lại topic

eng.tuananh likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...