Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác cẩn thận kẻo nhầm. Con này đời cao hàng khá cao của Pana đây nhưng vẫn dùng tụ vì hệ 2 cửa thg qua con đảo A, B desk nên thoáng qua như chúng khg dùng tụ vào thẳng IC, tại cửa ra của con IC đảo A, B lại là tụ vào mạch Head.
    Lô tôi mua thử dính 2 chú Pana nên thận trong bác ạ. Mua rồi bỏ thương vương tội, để con trẻ nghe học ngại nghĩ :p:p:p.

Attached Files:

2. elixir

elixir Advanced Member

Bác yên tâm, tôi có từ RX DT909, 99, 77, 55,...

RX DT75.gif

RX ED50.gif

3. Maidanhan

Đây bác, đấu hiệu tôi đã đề cập:
    2 con FET này là điềm lành đấy. Tôi dính 2 con Pana dở hơi quá, cứ ngỡ phải khá hơn đồng cassette cũ nên phải cân nhắc.

4. Maidanhan

Bác cho hỏi nhà bác ở đâu, tôi có chút việc nhờ vả chút nếu khg phiền.
    Zalo 0987779413, tôi ở Yên Viên.
    Nói thật ra có 2 con Pana ngon lắm kẹt cơ, bận quá chưa xử lý đc :p:p:p

5. Bùi Thanh Trúc

Bùi Thanh Trúc Approved Member

Hồi trước mà biết bạn này ở SG thì mình giữ lại 3014A rồi!

6. Mai Anh

Mai Anh Advanced Member

Tanberg tiếng rất dày, mà rất đẹp nữa

7. Maidanhan

Tanberg, Revox, Grundi, Telefunkend, Phillip ... là những tên tuối sừng sững của Châu Âu nhưng qua cậu e làm " chợ búa " ở Cao Vân tạo điều kiện cho khám, một số Serie vẫn dùng các linh kiện Nhật đó bác ạ.
    Còn độ dày dặn, sự thanh hay trầm là do quan niệm của các đời cassette tương quan với các Media khác như CD, từ đó người ta thay đổi chế độ mạch khuyếch đại từ ( Playback Head circuit ) là đạt đc.
    Đây là máy Studer B215, tầng head dùng linh kiện Nhật gần như Nakamichi 700 II, bác xem thử:

Theo thiển ý tôi, sự đẹp trg máy cassette của Châu Âu thuộc về vẻ đẹp công nghiệp, bề thế, sừng sững. Nó khác với vẻ đẹp các Deck Nhật, nhất là dòng kim VU, thiên về đẹp cổ điển, có hơi hướng trang điểm:

8. Mai Anh

Mai Anh Advanced Member

Em thích cối và casette nên cũng sưu tầm được một ít về nghe và..ngắm [emoji28]. Em thấy những Deck của Nhật có nét đẹp nhẹ nhàng thân thiện, của châu Âu thì mạnh mẽ và cổ kính. Thời kỳ dòng Cassette này phát triển là thời kỳ của nền CN đại nhảy vọt của thế giới. Sự chuyên môn hoá được phân chia cho các nước có nền công nghiệp phát triển. Vì thế nên các hãng sử dụng những linh kiện của các hãng chuyên khác là bình thường. Em không có chuyên môn về kỹ thuật nhưng em thích nghe âm của châu Âu

9. Maidanhan

Với những ca có kết cấu giống như trên tôi nêu, nhất là linh kiện thuộc hệ quý hiếm vào thời điểm chế tạo, hiểu mạch sẽ cho chúng " bắt chiếc " khg phân biệt đc đâu bác ạ.
    Tôi nói sự dùng chung linh kiện để toát lên rằng: Chúng đạt đc các tiêu chuẩn của các hệ ( Ta hay nhìn chữ EC: Euro Condition_ Chuẩn Âu là chuẩn rất kỹ lưỡng ) vậy sự khác biệt là trg quan niệm nguyên lý mạch điện gây nên. Nguyên lý này hoàn toàn chỉnh đc.
    Tôi cũng ngưỡng mộ đồ Âu, đang tính lấy con radiocassette recorder của Đức gần 25 triệu mà gom mãi chưa có khoản nào :p:p:p, con này cho quân đội Đức.
    Chắc là nó sẽ về tôi thôi, sớm hay muộn.
    Vào Bách Khoa, có bác dùng Ampl Saba ( Theo Manual là for Studio ), nói thật là phần cassette sẽ tiếng thua xa con này của tôi qua khám mạch và chất liệu Head ( Hình mượn trên mạng, của tôi đẹp hơn nhiều nhưng núm bị gẫy ):
    Còn phần LP tiếng vặn to là hơi Ù 50Hz. Bộ kim cũng khg thực sự xuất sắc, MM thường, dải tần 20Hz-20Khz, kim MM trg giàn Combo Nhật thừa sức.
    Do đó, khg nên đánh đồng mọi hàng Âu là tốt bác ạ. Phần Highlight: Dân Đức có tự ái dân tộc rất cao bác ạ, chấp nhận dùng chung là 1 dấu hiệu của sự thán phục đó.

Last edited: 23/6/21
  10. Mai Anh

Mai Anh Advanced Member

Bác có kiến thức về kỹ thuật nên chia sẻ rất sâu sắc, em cũng học được rất nhiều từ những chia sẻ của bác. Em là người mê chơi món này nên góc nhìn về kỹ thuật sẽ không được như bác. Hai góc nhìn và có lẽ cả sở thích và tuổi tác cũng sẽ không giống nhau là điều đương nhiên. Thời thơ ấu và những hoài niệm xưa, nói đến cassette là cứ nghĩ ngay đến Sharp, Pana.. nó ăn sâu trong đầu kiểu như hễ cứ thấy xe hơi (ô tô) thì đích thị nó là Toyota [emoji28]. Các dòng Casette Deck với những model nổi tiếng của Nhật thật ra phần lớn là làm cho thị trường Mỹ và Âu Châu. Sau vụ Hiroshima thì người Nhật bắt đầu học hỏi và tiếp thu những phát minh của thế giới phát triển, nhờ tinh thần “võ sĩ đạo Nhật bản” nên họ mau chong thành cường quốc.

Maidanhan likes this.
  11. Maidanhan

Thời Nhật Hoàng pre 45 chứ bác: Phong kiến Nhật đã trở thành Đế Quốc bị điều khiển bới giới quân phiệt vs hàng loạt kỳ tích như tàu sân bay, kỹ thuật hàng không .... học đc từ Mỹ từ cuối 1800 đầu 1900.
    Do đó kỹ nghệ của Nhật là đồ Mỹ phổ thông xét 1 cách nôm na.

Mai Anh likes this.
  12. tamnguyencong

tamnguyencong Advanced Member

Cho em tham gia với ạ bằng 1 con telefunken tc450m và uher cg310 hai con này nghe same same tele tiếng sáng, uher tiếng chắc chắn. Em đang muốn nâng cấp con uher 310 lên 350 vì thấy nó đã có phím mềm và size to chắc tiếng tốt hơn, các bác ai đã trải nghiệm cho em xin tý review, cám ơn các bác.

13. Maidanhan

Well come to " Hố vôi cassette community " :p.
    Tiếng cassette Telefunkend tôi thấy thường và kết cấu, decord tối khg bắt mắt. Trang trí của amply, các Media của Tele mà tôi gặp ở ta qua AE Cao Vân ( Đc 1 đấng Văn Hóa Mạng tự phong trên đây coi là " chợ búa " dù là 1 nghề ) hầu như thiên gam màu xám nòng súng và quá giản dị, có lẽ là PHONG CÁCH hoặc về mình chỉ phân khúc này.
    Radio tube cổ và linh kiện của Tele đúng là đồ đẳng cấp trong kỷ Tube.
    Bác search thử sơ đồ Uher cả 2 máy post lên ta cùng xem xét ưu nhược. Size to khg đồng nghĩa với hay hơn, chủ yếu là mạch nó theo nguyên tắc hoặc nguyên lý nào.
    Sony TC K777xx rất nhỏ về Size nhưng ưu việt về linh kiện quý, hiểu về NGUYÊN LÝ khg anh Tele nào ăn đc nó đâu bác.
    Trên đời có hàng chục triệu cái cassette, hàng chục thương hiệu nhưng nguyên lý chỉ có 1 or 2.
    Nắm cái chung nhất để hiểu sẽ khg ngại.

tamnguyencong likes this.
  14. Mai Anh

Mai Anh Advanced Member

“Hố vôi” Tanberg với Phạm Mạnh Cương 12 - Đường Xưa Lối Cũ. Mời các bác [emoji28]

Maidanhan likes this.
  15. Maidanhan

Bài này phối lại rồi phải khg bác, giọng ca cơ bản là Vintage or chịu ảnh hưởng phong cách Vintage nhưng phối chậm và có cả Piano, cái ít gặp trc 75.

16. tamnguyencong

Cám ơn bác, em lại ko rành về mạch hoặc sơ đồ mạch, chắc em phải nghiên cứu và trải nghiệm thêm một tg nữa để có thêm kiến thức, chứ như này xxx ngơ chỉ vảo chầu và nghe các bác bản đã ạ.

17. Maidanhan

Tôi gặp cassette Telefunkend nhiều rồi nhưng thực sự thấy chưa kết, dù đánh giá rất cao label này.
    Nếu chỗ quen biết, cái trông hiện đại nhất chắc chỉ lấy 2.5 triệu hoặc hơn 1 chút.

18. tamnguyencong

Em cũng đang có suy nghĩ vậy, tele trôii về amp dòng phổ biến và bóng đèn, còn loa, tape deck bình thường loa chỉ đóng vỏ còn củ là hãng khác.

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy mà hôm trước bạn không đến nhà người quen của bạn để trải nghiệm chất tiếng deck à. Bạn ấy có đến mấy cái máy này. Mình phải bảo dưỡng gấp cho bạn đó mấy cái máy đó để bạn đó mời anh em đến trải nghiệm...

Sau khi trải nghiệm xong thấy gia chủ bảo ai thích máy nào họ cho máy đó mà...

Còn không thử kiếm con máy này xem sao bạn

unnamed (7).jpg

Nó được cái cơ gần bằng mấy con máy trên còn mạch thì chưa thể bằng được...

Còn đồ châu Âu mà nó trong khoảng

Thì khuyên thật bạn bạn nên tránh xa vì bạn không rành về kỹ thuật...

20. Maidanhan

Bác tham khảo thêm các vài link vì chắc chắn sẽ có kẻ phá đám sau đây:
    Nông cạn, mới tập tọe làm mấy thứ này: https://vnav.vn/threads/chia-se-kinh-nghiem-choi-bang-coi.25637/page-102
    Tư vấn láo: https://vnav.vn/threads/tu-sua-dau-bang-coi.35712/page-18
    Kém về cassette định nổ và bị vạch mặt ( AE trg đêm nhắn cho tôi, tôi khg để ý việc này ):
    Nếu bác thấy đúng, bác chọn thời điểm thích hợp đưa thêm lên nơi có trách nhiệm.

21. nguyenha7940

Thày mo ơi tầm thày mo chỉ biết đến deck châu Âu tầm giá: " cái trông hiện đại nhất chắc chỉ lấy 2.5 triệu hoặc hơn 1 chút."
    Là biết tầm của thày mo rồi...

Mai Anh likes this.
  22. Maidanhan

Lại mượn mõ hình ảnh tài san của người khác :p:p:p:p:
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-81
    Khg có đủ 1 lần giao lưu 250K, ấy lại khoe được mắc điều hòa trg mục LP :p:p:p:
    https://vnav.vn/threads/dia-than-nhung-dieu-huu-ich-can-biet.73801/page-2#post-2279183
    :p:p:p:p, bị đánh tơi bời do phét lác 2 tháng nay đau quá nhỉ :p:p:p
    Các AE thông cảm, cậu này hoàn cảnh, nổ và chửi bới lung tung 3 năm nay rồi, nay có trò người cho AE chút.

23. nguyenha7940

Thày mo cứ bình tĩnh mà nói cho nó sướng cái lỗ miệng của thày mo nhé. Xong chiều có đi qua sông Cầu thì đừng có làm điều dại giống em của thày mo là được. Còn thày mo có cháo đa thì chỉ có lừa người được một vài lần bằng hình thức xin mượn mà thôi thày mo ạ. Không làm được nhiều lần đâu. Sáng ra đọc thấy thày mo tự vạch áo cho người xem lưng:" cái trông hiện đại nhất chắc chỉ lấy 2.5 triệu hoặc hơn 1 chút." có nói thày mo lại đã lên đồng

24. Maidanhan

Đau quá hả, nghe bảo nhiều đèn 38 từ thời bao cấp mà :p:p:p, chắc giờ phải đi ô tô đấy :p:p:p. Lại còn phê bình cả Mod nữa, tầm hà nội cổ có khác, đáng kính thế chứ lị :p:p:p:p

25. Maidanhan

Lại đc phong thần là Ếch nữa mới cao quý chứ.
    Oanh liệt chứ lị :p:p:p:p. Thời 4.0 mừ:

https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-59
    Anh em thông cảm cậu này nó hơn 50 mươi rồi, bao góp trên này về thể diện chả làm tiến bộ đc, nịnh bợ tôi và chửi tôi 3 năm, nay lợi dụng lòng trắc ẩn của 4R quá, tôi biến thành trò cười cho vui.
    Có bao h từ 15 năm nay tôi chủ động công kích ai đâu, nay quá rồi lần lượt biến chúng thành trò hề cho AE xả Stre.

Share This Page

Loading...