Sưu tầm chơi bóng đèn hay các thể loại......................

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Meli, 11/9/08.

1. Meli

Meli Advanced Member

Re: Sưu tầm chơi bóng đèn hay quí hiếm Châu Âu,Mỹ..............

Hi Bác Ttanh,

Hay quá được nghe âm thanh cổ của những năm 50 của thế kỷ trước thật tuyệt vời.Thỉng thoảng nghe như một sự đổi gió thì không có gì bằng.
    Em xin nhận liền .Cảm ơn Bác nhiều lắm. :D :D :D

Em sẽ quyết tâm đi tìm 1 nửa còn lại.Khi xong em để Bác thử trước,lúc nào chán thì chuyển cho em.
    À vẫn chưa đủ Bác ạ phải tìm được nốt 2 chú loa xịn Klangfilm nữa mới đủ bộ.Có Bác nào có thì giúp em nốt với.

2. Meli

Meli Advanced Member

Hi Bác Bachduong,

Theo sự chỉ bảo của Bác hôm nay em đến 1 cửa hàng bóng đèn chí tìm bằng được 2 loại trên.Thằng bán hàng mặt lạnh tanh bảo em mày có đặt tao cả năm cũng không có,vì có ai bán thì tao mua để dùng chứ không bán lại.Thấy em buồn nó an ủi em bằng cách cho xem 1 lô hàng nó vừa mua được của 1 bà già chồng chết(chắc chồng cũng chơi tubes) và chắc nó nghĩ rằng đang gập con gà béo đây.Trong số đó em thấy có 2 bóng VALVO LK4200 cũng là power triode nên cũng thích và giao hẹn với nó nếu mua về không ưng thì đem trả lại.Nó đồng ý vì chắc cũng đang đói,thế là em bứng luôn.Tiện thể nhìn thấy 2 em Telefunken AZ12 mới tinh giá bèo em cũng cho vào dọ luôn(mặc dù chưa biết để làm gì).Mua về với ý định post lên hỏi Bác,nếu hay thì để dùng,không hay đem trả.Bác giúp em với nhé.Thanks Bác nhiều.

3. BachDuong

BachDuong Moderator

Hi bác Meli

Có vẻ như cái chiêu "mua lại của một bà chồng chết" rất hay được các seller sử dụng. Chắc là ý muốn nói tao mua của bà góa, sale as is... :D

Em search thông tin giúp bác thì thấy cái bóng LK4200 đúng là power triode và nó gần giống với PX25, nội trở lớn hơn PX25 một chút và công suất cũng nhỉnh hơn một chút. Theo em bóng này cũng có thể đưa vào collection của bác vì khá hiếm nhưng kể ra tìm được 2 bóng giống nhau thì vẫn tốt hơn :D Ngoài ra mua những bóng cổ dạng này bác cũng luôn xác định là high risk, vì để bày trong tủ cho đẹp thì không sao nhưng khi đem ra sử dụng thì rất dễ bị bứt tim đèn hoặc lọt khí, phải burn in rất cẩn thận mới có hy vọng sử dụng lâu dài. Chắc bác chưa yêu cầu seller test bóng xem tình trạng thế nào phải không ạ?

Còn cặp AZ12 bác mua được thì có thể sử dụng để làm bóng nắn cho pre, hay power tube SE công suất thấp và điện áp thấp. Trong dòng bóng nắn cổ này thì em chỉ khoái AZ1 và các loại RGN2054, RGN4004 dạng balloon +mesh plate. Nhưng cũng vì có nhiều người thích sưu tầm bóng độc như bác Meli đây nên các loại bóng đó càng ngày càng khó mua và đã đạt tới mức giá hơi vô lý. Còn nếu không đặt yếu tố sưu tầm vào đây và xét trên góc độ thực dụng thì có thể mua được nhiều bóng nắn khác giá chỉ vài đồng mà vẫn rất hay.

4. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ước gì có 1 cuộc giao lưu "Sừng Tê vs Sừng Trâu Nước" nhỉ ...
    Chắc em trốn đây... :mrgreen:

5. Thelinh

Thelinh Advanced Member

Hi bác Meli
    ГМ-57 là bóng do CCCP sản xuất cách đây cũng trên nửa thế kỷ rồi. Nó là bóng triod đốt tim trực tiếp. Dân Nga cũng tìm và còn rất ít, có những dòng tin "wanted ГМ-57". Cám ơn bác đã quan tâm.
    Thế thì bác Dê chủ trì tổ chức đi. Nếu có điều kiện em xin vào "phe sừng trâu nước" toàn bóng xin được, BA nguồn, choke, OPT DIY chính hiệu Việt nam

6. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác đang có cả 2 loại đấy nhé :wink:

Em cho rằng sừng tê hay sừng trâu đều là... sừng :mrgreen: Có thể sừng tê không bằng sừng trâu. Có những người quá sùng bái sừng tê hay ngược lại... Tất cả đều có cái lý riêng của nó. Nếu em có nhiều tiền (tiếc là em chưa có nhiều tiền) thì em vẫn thích sưu tầm các loại sừng tê vì không chỉ đơn giản là ta mua một loại bóng có giá trị sử dụng mà đằng sau nhãn mác, tên hiệu của nó có thể là những giá trị lịch sử, giá trị văn hóa. Sưu tầm bóng cũng là một thú chơi và thú chơi này cũng rất dễ gây nghiện.

7. GaVN

GaVN Advanced Member

@ Bác Dztronic :Em thấy nhà chị Bạch thì ko bóng gì ko có từ sừng tê đến nanh hổ ...
    Hôm trước chị ấy tâm sự là dạo này chồng chị ấy cằn nhằn ...nên định giải tán kho bóng - e nhanh tay nhặt trước cặp nanh hổ rồi :wink: , còn mấy thùng bóng lạ lạ thì e ko biết là bóng gì nên thôi!

8. zeze

zeze Advanced Member

Em đồng ý 2 tay. Chơi bóng, đúng là có cái thú sưu tầm giá trị lịch sử, văn hóa, ý niệm hoài cổ. Nhìn cái Amp có cái đèn sx thập niên 40-50, thì là quá thích, có sức hấp dẫn rất mãnh liệt. Nó gợi lại 1 cái gì đó, cho mình cảm tưởng, các cụ tiền bối của mình ngày trước, từng đam mê chất âm ấm áp từ cái đèn này :roll:

9. Thelinh

Thelinh Advanced Member

Xin chào bác Bach
    Chưa được gặp bác, nhưng em thấy bác là một nhà sưu tầm lớn. Nhưng em dám chắc rằng nhà sưu tầm sẽ không chỉ sưu tầm chỉ sừng tê. Giá trị văn hóa và lịch sử thì bóng nào cũng có. Giá trị của hiện vật phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. (kể cà người đang sở hữu nó, và những người đã sử dụng nó, sưu tầm nó)(em lại múa rìu qua mắt thợ rồi) :D
    Còn về giá trị sử dụng thì như bác hay ai đã nói : không có bóng nào tồi khi ta biết khai thác nó đúng cách.
    Best regards

10. BachDuong

BachDuong Moderator

Chào bác Thế Linh

Em làm cho bác hiểu lầm rồi. Nếu có thể gọi là nhà sưu tầm lớn và phù hợp với những khái niệm như bác đã đưa ra thì chỉ có thể kể tới một bác có mấy bài viết trong topic này vì sừng tê hay sừng trâu nước bác ấy đều có cả kho và quan trọng hơn là hiểu rất rõ những thứ mình có trong tay. Em cũng còn đủ tỉnh táo để chưa coi mình nhà sưu tầm bác ạ :D Em vẫn thiên về trường phái "giá trị sử dụng" nhiều hơn. Kính bác.

11. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Hí hí sừng tê của em ... luôn phải có giá trị kỹ thuật đi trước rồi mới đến giá trị thời gian :D
    Về mặt đông y bây giờ người ta đã xử dụng sừng trâu nước thay cho sừng tê rồi. Chỉ cần gia lượng gấp đôi. Được cái gấp đôi gia lượng sừng trâu nước giá vẫn còn thấp hơn 1/10000 giá sừng tê mà hiệu quả ngang nhau. Các bác không tin cứ gọi viện y học dân tộc là biết liền! :mrgreen:

12. Meli

Meli Advanced Member

Hi Bác Bachduong,
    Bác chỉ giáo tận tình quá.Em rất cảm ơn Bác.Điều này em vô cùng trân trọng vì đúng với mục đích của topic này là chia sẻ thông tin của người biết và có kinh nghiệm cho người chưa biết và mới chơi cộng với thêm thông tin cho mọi người yêu thích đèn.
    Ngoài Bác em cũng cám ơn các Bác khác đã nghiêm túc đóng góp ý kiến hay của mình cho lĩnh vực này.
    Em hy vọng Các Bác sẽ tiếp tục cho nhiều ý hay và topic này sẽ giúp cho tất cả những ai yêu thích bóng đèn những điều bổ ích và lý thú.

Về việc test bóng LK4200 em cũng cẩn thận bắt seller test trước mặt em và về nhà em cũng test lại trên máy Funke W19 thì thấy kết quả đúng là NOS.Chỉ có cái burn in đúng là em không biết,thanks Bác thế này thì em không đem trả lại.
    Bóng RGN2004,RGN2504,RGN4004 mesh plate em đã được nghe thử chất âm rất hay và đặc biệt,em sẽ lùng mua tiếp.
    Thực tế em mua bóng đèn trên góc độ sưu tầm nhiều hơn nên mua được càng nhiều càng tốt Bác ạ.
    Hôm trước Bác chỉ cho em bóng của Post cũ.Các loại Bác chỉ thì em chưa có,nhưng em có 2 chú Da và 2 chú Aa.Hình như mấy em này là đốt tim gián tiếp nên em không biết thế nào.Tiện đây Bác giúp em tìm hiểu thêm về chúng nó nhé-có dùng được không và để làm gì thì hay?
    Thanks Bác

13. tai-to

tai-to Advanced Member

Hi các anh.

Nhân tiện thấy anh Bachduong dùng từ "Burn in", em cũng chỉ hiểu lơ mơ, là một người cũng khoái chơi đèn cổ. Vậy xin các bác có nhiều kinh nghiệm chơi đèn cổ thì truyền cho em một vài động tác cơ bản với.

Em xin cảm ơn.

14. Meli

Meli Advanced Member

Em chỉ hiểu lơ mơ burn in là cho chạy không tải 24 giờ liền không biết có đúng không.

15. Dztronic

Dztronic Advanced Member

----> Kính bác Meli
    Em rất thích cái topic này của bác vì cá nhân em cũng rất thích sưu tầm bóng độc và quý hiếm. :D
    Tuy nhiên em không biết bác in chữ đỏ cho dòng chữ trên là có ý gì chăng? Em có 1 chút suy nghĩ nếu có gì không phải qua xin bác bỏ qua.

- 1 chút SPAM, nếu không quá xa rời chủ đề, biết đâu sẽ làm cho diễn đàn thêm sôi nổi và vui lên :) Nếu bài viết quá nhiều SPAM thì các MOD sẽ xóa đi hoặc cá nhân nào cố ý phá rối thì các MOD sẽ cảnh cáo.

- Topic này không phải là "FAN" nên có những bài viết phản hồi đồng ý hay bất đồng ý cũng đương nhiên là gặp phải. Điều này không trái với nội quy diễn đàn và sẽ cho cơ hội có nhiều anh em newbie được so sánh nhiều ý kiến khác nhau nhằm rút ra kinh nghiệm riêng cho bản thân mình.

- Đề tài topic là "... bóng nào hay ..." như thế đối 1 số người ngoài chỉ là sưu tầm ngắm chơi nó sẽ còn được dùng thiết thực trong mạch Audio để nghe. Như thế nó có tính kỹ thuật trong đó. Và rất nhiều bóng này bản thân nó không thể tạo ra âm thanh cho người nghe được mà phải kết hợp thêm nhiều linh kiện hay yếu tố kỹ thuật khác. Cá nhân em là người hay viết ý kiến phản hồi trên rất nhiều topic kỹ thuật :D nhưng em luôn dựa trên cái chung đó là mặt kỹ thuật để có ý kiến phản hồi vì nó là cái chúng ta có thể giải thích, diễn đạt kết quả, và đo được bằng lượng bằng chất. Nếu chúng ta cứ đưa ra quan điểm "... bóng này độc bóng kia độc ... bóng này hay và quý hay ác lắm ... " mà không dựa vào yêu cầu thiết thực hoặc nền tản nào đó và ngay cả yếu tố xung quanh cây đèn ... thì có nhiều anh em newbie sẽ bỏ công lẫn của để tìm những bóng này và kết quả đem đèn về vui có, ngắm có, và đương nhiên cũng có thể chán có, thất vọng cũng có ... vì không ứng dụng được cho yêu cầu mình mong muốn mà tiền thì đã mất. Cá nhân em đã gặp rất nhiều người (không rành về kỹ thuật cũng có, biết 1 chút cũng có ...) nghe tin đồn và bỏ ra vài ngàn USD mua 1 cặp bóng độc và nhờ em thiết kế mạch dùm hoặc góp ý thiết kế mạch dùm và sau khi nghiên cứu xong thì thấy rằng không có cái OPT nào trên thị trường thích hợp hoặc cho dù có quấn được thì giá trị so với chất lượng kỹ thuật lẫn thiết thực cũng không có ví dụ như cục amp dùng bóng độc 300W giá mấy ngàn 1 cặp nhưng công suất ra loa chỉ có khoảng 30W và giá linh kiện lên đến 5K USD đây là chưa kể công ráp và dùng cao thế đến 3K Volt rất nguy hiểm có thể chết người trong khi nhà có con nhỏ ... lúc này người có đèn độc cũng oải vì với giá như vậy người ta có thể mua 1 cặp ampli monoblock second hand Cary 805 giá 3-4 ngàn công suất ra 40-50W mà không phải lắp ráp gì hết mà lại ít nguy hiểm đến tính mạng. Những trường hợp như vậy em thường khuyên người ta bán bóng đi và để dành tiền mua thứ khác hoặc làm truyện khác ...

Một lần nữa em vẫn luôn rất ủng hộ topic của bác vì em cũng mê bóng độc lắm. Và em cũng đang rình 1 số bóng độc của Anh. :)

16. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Em mà biết vậy chắc phải xin chị ấy 1 ít cao hổ cốt đem về ngâm rượu uống chứ dạo này làm wá đâm ... đau lưng mỏi gối :mrgreen:

17. Meli

Meli Advanced Member

[/quote]

Hi bác Dztronic,
    Nếu vậy thì tốt quá cảm ơn bác.
    Hóa ra bác là dân kỹ thuật chính gốc,thế mà em cứ nghĩ là Bác không hiểu gì về điện như em.
    Mong bác chia sẻ kinh nghiệm của Bác cho những người thích đèn nhưng không phải là dân kỹ thuật như em.Chẳng hạn bác "đang rình 1 số bóng độc của Anh" nào, có khi em lại giúp được một là tìm hộ hoặc là tặng bác nếu em có sẵn và bóng không nhiều tiền lắm,như em đã tặng một số Bác.Còn nếu bác muốn giữ kín thông tin cho bản thân thì em đành chịu.
    Thân chào bác.

18. mailinh

mailinh Advanced Member

Cho em hỏi chút các bác ơi,
    Cái bóng 6299 có độc chút nào không? thấy đẹp em quơ mấy cái.
    Thanks

19. Meli

Meli Advanced Member

Bác Bachduong ơi,

Ngoài bóng Da và Aa em đang hỏi Bác còn có loại em thấy Bác chỉ đó là Ba.
    Ba là của Siemens còn bóng tương đương của Valvo là Bas.(Siemens cũng s/x Bas)

http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_ba~2.html

Em thấy nội trở ri của nó là 25 K.Theo như Bác giải thích thì nội trở càng nhỏ càng tốt.Vậy bóng Ba hoặc Bas này có điểm gì hay?
    Bóng đèn này là dùng cho Bưu điện những năm 30,40 vậy có dùng tốt cho Audio đc không?
    Mong Bác gỡ giúp em thắc mắc này.Thanks.
    Dưới đây em post hình để các Bác tiện theo dõi.

20. Meli

Meli Advanced Member

Hi Bác,
    Theo kinh nghiệm nhỏ xíu của em thì 6922 thông dụng và dễ dùng vì rất nhiều hãng trên thế giới đang dùng nó trong các sản phẩm Audio của mình.
    Quan trọng là Bác tìm được 6922 của hãng nào.Hãng tốt thì cũng tốt.
    Nhưng trong dòng này tốt nhất là CCa của Siemens sau đó đến E88CC Telefunken ngoài ra còn có 7308 PQ của AMPEREX.
    Em biết chút ít vì đã sưu tầm các bóng đó,nên góp cho Bác một chút thông tin.
    Có gì đính chính thì nhờ các Sư phụ bóng đèn nhé.
    Thân

21. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cảm ơn bác đã có lòng giúp em. Em khoái nhất là các bác tặng đồ cho em :D
    Bóng em tìm thì "dễ kiếm" lắm đó là QE08-200. Ai mà bán bóng NOS loại này là em mua lại ngay chục quả.
    Có chị nào có bóng này thì em sẽ xúi đi thi Sumo 2008 ngay.

22. Meli

Meli Advanced Member

Rất tiếc lá bóng QE08-200 này em không có.Em sẽ để ý và thông báo bác ngay khi tìm thấy.
    Bác có thể post hình nó lên đây để tiện tìm được không?

23. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Dạ em nó đây!

24. mailinh

mailinh Advanced Member

Thanks bác Meli,
    bóng 6299 bác ơi.

25. BachDuong

BachDuong Moderator

Bóng Ba làm pre rất hay, nhiều người thích âm thanh của nó hơn âm thanh của bóng 26. Nhưng bóng này đòi hỏi trở kháng tải cao nên phương án xuất biến thế không phù hợp mà phải dùng trở tải hoặc choke tải và xuất tụ với điều kiện dây interconnect thật ngắn. Những bóng bưu điện cũ của Đức đều rất tốt đấy bác ơi.

Bóng Ba của bác em cũng có 3 chú nhưng là chỉ là Ba chứ không phải là Bas. Trong các loại bóng Ba thì bóng có thêm chữ S ở cuối (Bas) được cho là hay hơn Ba, em không biết tại sao nữa :D

Bác mà sưu tầm được các loại bóng bưu điện thuộc dòng Ca hoặc tốt hơn là Cas (loại vỏ thủy tinh trong và có núm thủy tinh hút khí nhọn ở trên đầu) thì dùng là bóng driver cho các loại "sừng tê" như AD1 rất tốt. Em cũng ngó nghiêng loại này lâu rồi nhưng chưa kiếm được.

Share This Page

Loading...