Signalyst DSC1 DSD DAC 2.5 - Giải pháp cho nguồn nhạc số

Discussion in 'Thiết bị số' started by hieuvu, 23/1/18.

1. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

Cho em viet vài dòng để lên trên.. tại mỗi lần tìm đọc em không thấy..sory mấy anh..

nagini262 likes this.
  2. truong_guitar

truong_guitar Advanced Member

Anh có thể đánh giá vài kiểu filter của hqplayer được không? Em đang loay hoai không biết cấu hình như thế nào cho ổn.

nagini262 and tieuphi2006 like this.
  3. nagini262

nagini262 Advanced Member

Có 3 mục set up quyết định chất lượng đầu ra khi upsampling: filter, modulation và bit rate.
    Với bit rate thì càng cao càng hay và máy càng chạy nặng, đây là điều hiển nhiên không phải bàn cãi. Theo đánh giá thì từ 256 trở lên chứ ko nên thấp hơn, riêng em thì có thể xuống 128 nghe vẫn ổn nếu như hai mục kia đặt ở chế độ cao.
    Với modulation thì chỉ có vài lựa chọn. Thấp thì chọn ASDM7, cao hơn chút thì chọn AMSDM7 512+fs. Với HQplayer 4 thì modulation có thêm lọai EC và hiện nay cao cấp nhất là...7EC. Các modulation càng chạy nặng thì càng hay, giống như bit rate vậy. Nhiều bản ghi âm của NativeDSD đã ghi rõ là dùng modulation EC lọai này của signalyst.
    Riêng với filter thì cũng gần giống như hai mục trên, cái nào chạy càng nặng thì càng hay. Tuy nhiên nó ko phải tuyệt đối giống 100% như hai mục trên là hễ cứ nặng hơn là lại hay hơn mặc dù đa số là vậy. Cơ bản nhất nên chọn poly-sinc. Thật ra em cũng ko có thử nhiều filter, mới đầu thử cái nhẹ nhất, sau đó nghe nói xtr chạy nặng nhưng hay nên em quất lên xtr luôn. Sang đến HQplayer 4 thì có xtr-lp và xtr-mp chạy nặng gần như nhau và chất âm gần như nhau. Ngòai ra còn có ext2 chạy nhẹ hơn xtr-lp chút nhưng chất âm dc đánh giá ko thua xtr-lp, nó phụ thuộc gu từng người.
    Kết luận: các bác nên thử nghiệm tăng dần từng bước xem máy tính của mình hiện có đạt được cao nhất đến đâu. Cái quan trọng là phải có time ngồi test để cân đối qua lại. Ví dụ có thể giảm từ 512 xuống 256 để tăng lên filter cao hơn hoặc giảm xuống modulation thấp hơn để tăng lên dc filter cao hơn,.... Khi đã cân đối để sao cho nghe hợp tai nhất mà máy tính vẫn chạy dc thì xem như thành công và công việc ngồi test như vậy tuy mất time nhưng rất thú vị. Còn nếu như máy tính mạnh rồi thì cứ đè set up cao nhất mà quất thôi, chỉ trừ khi có 2 filter chạy nặng gần như nhau mà cho chất âm khác nhau thì khi đó mới ngồi test coi cái nào hợp tai nhất.
    Vài ý kiến đóng góp, chúc anh em tìm dc thú vui bên lọai hình dac mới này!!!

Last edited: 1/3/20
    rfc647, DJVDK, cutom and 4 others like this.
  4. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Trong lúc ở nhà tránh dịch
    e xây dựng con DAC dã chiến nghe tạm :)

guile, hoangvu, ngodongvn and 9 others like this.
  5. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác làm lúc nào cũng đẹp, kể cả lỉnh kỉnh nhiều đồ như vậy. Cặp đèn gì vậy bác?

DJVDK and tieuphi2006 like this.
  6. rfc647

rfc647 Advanced Member

Nghiên cứu thử nghiệm HQ này rất hay và cũng rất tôn kém do đổi CPU liên tục, có anh làm chuột bạch rồi cho ae biết kết quả là quá quí rồi, em đổi tới nay là 6 con cpu rồi, con mạnh nhất là 2678v3, chạy duoc dsd256 nhưng nghe cảm giác cũng vậy, nên giờ nghe tạm em i3 9100f, nghe dsd64, xtr-lp, asdm7ec nghe rất ưng ý, còn thích hơn nghe bằng xeon, cuộc chơi hq này về sau càng hay vì những con cpu sắp ra mát hơn mạnh hơn và ít năng lương hơn.

nagini262 and tieuphi2006 like this.
  7. tieuphi2006

Sory vì khg liên quan.. HQ player em chỉ dùng HQ player naa.. hôm trc trên topic này em thấy hình như có anh nào làm HQ player naa gắn trực tiếp vào DAC DSD..

DJVDK likes this.
  8. DJVDK

DJVDK Advanced Member

em xài 7n7 bác ơi...theo tai e thì nó hạp.. với quan trọng là bổ rẻ ^^

Last edited: 5/4/20
    tieuphi2006 likes this.
  9. DJVDK

DJVDK Advanced Member

......................................
    sorry e nhầm.^^

10. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Không đẹp vì QUÁ ĐẸP bác chủ ơi!!!!!!!!!!!!!!

DJVDK likes this.
  11. tieuphi2006

Vẫn câu hỏi củ.. bảng thương mại của con này khoảng bao nhiêu anh..

12. NguyenThang1803

NguyenThang1803 Advanced Member

Các bác chơi DSD thử dùng Daphile chạy trên Linux có chế độ convert sang DSD. Em nghe thấy các giải khá cân bằng, nhất là bác nào chưa có đk nâng cấp máy tính. Em dùng con Lap đời cũ chip có 2,5Ghz thì chơi dc lên 128. IMG_0247.JPG

13. Binh217

Binh217 Advanced Member

;);)
    Cụ cố cho e nó up dc 256!sẽ khá bất ngờ đó.
    Pc chọn chip f cao ít lõi!

14. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Daphile nghe dở tệ âm thanh mờ mịt không thoát ra được, nếu các bác thích Linux thì có thể thử linux mint âm thanh nghe hơn thằng này một bậc.

tieuphi2006 and NguyenThang1803 like this.
  15. anhtd

anhtd Advanced Member

Chưa có sản phẩm thương mại ư các bác?

16. NguyenThang1803

Bác dùng bản version khi nào ạ? Em vừa cài thử bản mới nhất thấy cũng dc cải thiện nhiều ạ. E chưa chạy dc các cấu hình cao của HQ nên chưa so sánh đc.

Ngoài ra các bác cho e hỏi, con I7 4790K này có chạy max cấu hình 256 dc ko ạ? IMG_0250.JPG

17. rfc647

rfc647 Advanced Member

Bác dùng con này dùng để upsample hay làm ,music server all in one, dùng upsample HQ thì con này ko chạy nổi dsd256, chỉ dsd128, , còn dùng để làm MS all in one cài Player khác thì có thể chạy nổi, nhưng con này dòng K rất nóng thì dùng phát cũng ko hay.

tieuphi2006 and NguyenThang1803 like this.
  18. NguyenThang1803

E định dùng upsample HQ lên 256 thôi ạ. Các dòng i9 chi phí cao quá em ko với được.

Có giải pháp nào lên 256 mà chi phí tiết kiệm nhất ko bác?

tieuphi2006 likes this.
  19. rfc647

rfc647 Advanced Member

dsd256 hiện tại bác chơi amd 3700x chơi nổi, em chưa chơi nhưng tác giả HQ nói chơi ok,xeon 2683v3 trở lên chơi nổi,em dùng qua rồi, em ko khoái chất tiếng của con xeon này, intel thì phải i9, chỉ có giải pháp vậy thôi, còn dùng vga up phụ dãi bass em nghe ko hay, em hiên tại em chi choi dsd64,dùng i3 9100f,

DJVDK and tieuphi2006 like this.
  20. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Em đang dùng Daphile (usb boot, dây mạng, không dùng wifi)
    - dùng switch để kết nối thêm với 1 laptop mạnh hơn upsample lên dsd128, 256 thì được nhưng không đăng nhập vào được mysqueezebox account để nghe radio online.
    -Khi thêm 1 router trước swich cũng không đăng nhập vào được mysqueezebox account, youtube thì không có tiếng, còn nghe với ổ gắn ngoài thì vẫn đc.
    Bác nào biết giúp em với ạ, em cảm ơn.

Last edited: 8/4/20
  21. katerman

katerman Approved Member

Bo nguồn teddy,
    Các bác chỉ em mò lỗi với, em làm 4 bo teddy, 2 bo hoạt động ok, 2 bo đèn không sáng, không chỉnh được áp, em đã kiểm tra chân cắm các trans rồi ạ không bị ngược, giờ em đang ở cty chưa chụp hình được, em chân thành cảm ơn các bác trước ạ.

tieuphi2006 likes this.
  22. nagini262

nagini262 Advanced Member

Nay em thử nghiệm với Biến áp Lundahl LL1690, phải sửa mạch lại chút vì mạch dc thiết kế dành cho LL1684. Em chọn LL1690 thay cho LL1684 là vì loại này có Rdc 150 Ohm mỗi cuộn, nối tiếp lại là thành 300 Ohm, trong khi đó LL1684 nối tiến lại chưa dc 100 Ohm, trở kháng của LL1690 cũng cao hơn LL1684.
    Hiện em đang so sánh với biến áp China. Kết quả:
    + Tổng thể các dãy của LL1690 so với China thì các dãy đều nhau, không dãy nào nội hơn hay kém hơn dãy nào.
    + Tổng thể tiếng Lundahl tròn trịa hơn nhiều và tiếng không bị bè bè như China.
    + Nghe lâu hơn chút thì thấy dãy trầm Lundahl hơi nặng hơn và xuống sâu hơn chút, dãy cao thì có vẻ như không cao hơn nhưng khi nghe một số bản nhạc thì cao trào thấy lên leng keng hơn chút.
    Kết luận em thấy về tổng thể thì Lundahl hơn China kha khá nhiều về độ tròn trịa và tiếng cảm giá gom + người lớn hơn China; còn lại thì độ cao thấp giữa các dãy cũng ko khác China. Giá mua luôn ship từ K&Kaudio là cỡ 7.5tr một cặp này, còn China thì cỡ 650K/cặp.
    * Hiện em đang triển khai dự án thử nghiệm nguồn cho DAC bằng battery LiFePo4 và ultra/super capacitor. Phần cấp thì không khó, chỉ là phải cân đối được với việc charge để sao cho tiện nhất và tối ưu nhất để tránh làm hư pin và mất công charge. Update soon....

DSC_2417.JPG DSC_2418.JPG

23. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác cấp bằng UltraCap (tốt hơn pin, sạc nhanh hơn) đi bác sẽ không làm bác thất vọng, tôi đang cấp nguồn theo giải pháp này cho toàn bộ DAC. khi đó sẽ không còn lăn tăn vì điện đóm nữa!

anhtd, nagini262 and tieuphi2006 like this.
  24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

mình cũng khoái món này,
    @oneclicklogin chia sẻ mạch nạp tuần hoàn cho anh em cùng làm.

25. panzer90

panzer90 Advanced Member

bác cấp nguồn 3045 cho mach dsc phải ko ? hay dùng nguồn gì vậy ah

tieuphi2006 likes this.

Share This Page

Loading...