Signalyst DSC1 DSD DAC 2.5 - Giải pháp cho nguồn nhạc số

Discussion in 'Thiết bị số' started by hieuvu, 23/1/18.

1. vndiyshop

vndiyshop Advanced Members

Hôm nay em chốt danh sách Amanero nhé, có nhiêu đi nhiêu để anh em khỏi đợi quá lâu.

cuongnt72 and DJVDK like this.
  2. cdhanh

cdhanh Advanced Member

Cảm ơn bác. Em nhìn thấy 2 chân 7 và 11 bác để chờ rồi, để em thử rồi bc lại kết quả. Ở V1 em không cần mạch relay này nên em đấu thành chuyển mạch giữa PCM và DSD.
    Trên mạch có 2 con tụ C31 và C32 bác đang dùng trị số bn? Em thay thử trị số khác nhau thì thấy chất âm thay đổi rất nhiều nhưng vì kh có nhiều linh kiện nên chưa chốt đc trị số phù hợp, tháo ra tra vào 2 lần bị bong mất cả khuyên đồng trên pcb.
    Tks!

eng.tuananh likes this.
  3. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Hi các bác.
    Như em đã post tại #29.
    Con DAC DSC1 V2.5 này có 8-9 phần được, 1-2 phần chưa được. Chính vì vậy em mới layout và in pcb (trình layout còn amateur lắm) để giới thiệu rộng rãi đến các bác 1 con PURE DSD DAC dễ làm. Qua đó các diyer cùng xem cần cải thiện gì hơn từ nó, để nó hoàn thiện hơn.
    Đó là mục đích và vẫn luôn là như vậy.

BachDuong, Scorpio and eng.tuananh like this.
  4. hieuvu

hieuvu Advanced Member

C31 C32 thay đổi theo biến áp và theo gu. Tụ polystyren bắt đầu từ 330pf.
    Bác phải hàn point trên mặt top đã chứ. OK rồi mới cắm và hàn.

eng.tuananh likes this.
  5. cdhanh

cdhanh Advanced Member

Em thì thấy có người bỏ công layout và in mạch phổ biến cho mọi người là quý lắm rồi, bác nào ngồi bấm từng mẩu dây câu mạch cho Dac này rồi thì mới thấm. Bác nào có trình độ cao hơn thì đóng góp ý kiến để hoàn thiện hơn cho anh em được nhờ, còn bác nào không thấy hài lòng thì tự layout cho mình. Tiêu chí ở đây chơi là chính còn không thì nghỉ cho thoải mái.
    Thân.

hoangvu, Scorpio and eng.tuananh like this.
  6. mylove299

mylove299 Advanced Member

Nhắc đến c31 và c32 em mới nhớ là hôm qua hàn quên mất 2 con dán :((. sau đó em phải nhổ 2 con c31, 32 này và bị bong mất 2 lát đồng phía dưới. e quan sát thì hình như nó không nối vs pin nào phía dưới cả. Liệu có sao không anh
    @hieuvu ?

P/s em thấy cái board Amanero của em phải cắm ngược từ dưới lên này mới khớp chân là sao nhỉ, không như hình bác @hoangvu chụp.

7. giaothu

giaothu Advanced Member

Bây giờ anh trả lời chú đây:
    1. Người ta hỏi tín hiệu RCA (unbalance) tại sao ra nhỏ.
    Chú lại đi trả lời: ba lăng gì đó?
    2. PPY chỉ mới làm tới DSC1 V2.6
    chú dám tuyên bố đã làm tới DSC2 V2.6-2. Con này của chú chạy rồi thì đưa cái pcb đã hàn linh kiện lên coi sao?

Trong khi trước đó, vừa trước tết mình chứ đâu, chú cứ kè kè điện thoại gọi anh, rồi một điều anh hai điều anh, dạ dạ vâng vâng, cho em xin Schema của DSC1 v2.5 rồi 2.6, rồi hỏi cả về các loại biến áp nối tầng ...

Đời là thế đấy.[/QUOTE]

Đã là ba lăng thì phải nghiên cứu lại xem sao có gì đó đấu sai hay không. Nói vậy thôi chứ chọc phá cái gì mà anh bảo em phán bậy? May em chưa nói đụng chạm gì tới ai cả chỉ một câu đó thôi mà anh đã nói nào là làm chưa mà phán bậy? Rồi làm khó dễ này nọ, gây ảnh hưởng. Nhiêu đó thôi đủ hiểu ta hiểu mình rồi còn gì phải k anh?
    Cho dù V nào đi chăng nữa cũng chỉ là sự tôn trọng tác giả. Layout của em khác nguồn cũng khác, có giống của ai đâu, thì em đặt tên khác, và nó là DSC, tuyên bố cái gì ở đây mà anh kêu? PPY là người phát triển nó không những PPY mà nhiều người khác phát triển từ DSC1 mà ra. Còn chuyện em tôn trọng anh em hỏi anh là chuyện bình thường có liên quan gì đâu. Schematic thì đầy trên diyaudio đó người ta chia sẽ công khai chứ có phải của anh cho em làm đâu? Trong tết em hỏi anh anh có V3 không vì em cũng tò mò, anh trả lời là anh có mà nó dặn anh không được cho ai cả em im re chứ có dám năn nỉ anh đâu?? Đó là Đức tính tốt tôn trọng và bảo vệ quyền lợi người đã cho mình, em rất quý . Sau này qua tết em lại thấy anh trên diyaudio hỏi ppy cho xin sơ đồ? Anh nói câu “đời là thế” em không hiểu?
    Từ trước tới nay em vẫn tôn trọng anh!
    Ps/ anh đọc lại cho kĩ. Em nói em đã làm DSC1. Con tiếp theo đã layout xong và đã đặt mạch, chứ em có nói đã chạy đâu?

Last edited: 15/3/18
  8. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Trời ơi là trời. Amanero tính là để lên trên, bây giờ lại đưa xuống. Hàn ngược mặt socket của con Amanero rồi em ơi.
    Chỉ có hai đường binh:
    1. Cứ để chổng mông như vậy mà hát.
    2. Rả socket 20pin Amanero ra và hàn lại.

Nguyên tắc hàn: dán trước cắm sau
    2 pad tụ C31, C32 bên dưới co bong cũng không sao.

mylove299 likes this.
  9. phamtuankhuong

phamtuankhuong Advanced Member

con 74AHCT04 chưa có thay thế bằng 74ALS04 có được ko các bác .

10. hieuvu

hieuvu Advanced Member

@giaothu
    Câu trả lời này coi như để kết thúc.
    1. Chú chưa làm con DSC v2.5 theo pcb trên topic này thì làm sao mà biết được rằng J4 chưa nối, nên âm thanh ra sẽ phải rất nhỏ. Thành ra phán bậy là do ba lăng gì đó.
    2. Chú chưa làm xong và thử DSC2 V2.6-2 của chú thì sao khẳng định nó sẽ chạy và sẽ hay. Ít nhất phải có gì là sản phẩm thực tế chứ đâu phải là 3D.
    3. Chuyện gì đã xảy ra thì đương nhiên là quá khứ.

11. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Không được đâu. Sẽ nhiễu nhiều lắm đấy.
    Bác cứ qua shop Uy nói đưa cho bác 1 con 74AHCT04 do em tặng hoặc PM cho em để đến lấy tận tay nếu bác ở SG.

12. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Toàn ae 1 nhà.
    có gì... ra quán nhậu ...bàn cãi mí a ơi :p
    đưa lên đây làm chi. :)

Em có ý kiến tí
    board đợt sau : màu đỏ hoặc màu xanh đê.
    màu đen đẹp, sang... nhưng khổ....tối về nhà hàn mắt nhắm mắt mở (buồn ngủ)
    board màu đen ,tiệp màu IC màu đen ...cắm lộn chân IC 74xx hàn tè le.. báo hại phải hút chì lia lịa.
    khộ.....quạ

13. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Các bác cãi nhau nhiều quá, em có ý kiến là mời các bác tập trung vào chuyên môn. Đây là topic của Bác Hieuvu, đề nghị các bác khác có sản phẩm không khoe hàng ở đây. Nói thật em nhìn cũng ngứa mắt mặc dù ngay từ đầu em không thích bo cắm cũng như bo in tại Việt Nam. Mấy hôm ngồi hàn, cầm trực tiếp bo em thấy layout tốt, chẳng cần phải dán làm gì. Các bác ít kinh nghiệm cứ làm từ từ để còn học hỏi người đi trước.

cdhanh and hoangvu like this.
  14. Acuti

Acuti Advanced Member

Quan điểm các Bác tham gia dự án này là tự nguyện mà.
    Thực ra, Trước khi có topic này em cũng đã máu nên đã nhờ bạn mua trên ebay phiên bản của China _Mshow differential DSC1 nhưng chưa triển khai xong vì thiếu Amanero và thời gian cũng hạn hẹp.
    Tuy nhiên khi bác hieuvu chia sẻ dự án này em vẫn muốn theo dự án của bác hieuvu để sau này có sự so sánh.
    Phiên bàn của mshow :
    - Board DSC1 full linh kiện +Trans :119usd
    - BA nguồn : 30USD
    -Ship : 10usd cho cả 02 món.
    phiên bản của China em mua về còn chưa biết nó có chạy được hay không hay có lỗi lầm gì. Tuy nhiên, đối với em nếu có lỗi gì thì coi như là học phí để mua lấy kinh nghiêm sau này.
    Qua đó, em thấy chi phí cho dự án của bác hieuvu riêng phần board DSD+Linh kiện xịn+BA thì là quá hợp lý (không so sánh phần chất lượng board mạch in). và hơn nữa nó đã được các bác chủ dự án và 1 số bác đã trải nghiệm thành công.
    vì vậy theo em nghĩ bác nào không thích tham gia thì thôi, các bác tham gia thì cũng nên nhẹ nhàng phản biện các vấn đề còn thắc mắc để Bác chủ topic còn tập trung vào chuyên môn để dự án thành công.
    có vài ý kiến. Chúc vui

Attached Files:

15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chào @Acuti. Bạn đã có Board DSC1 full linh kiện +Trans :119usd.
    Theo Tôi bạn làm sớm đi rồi cùng đo đạc tham chiếu làm cơ sở giúp anh em về kỹ thuật hoà thiện đồ chơi dự án này.
    Thanks!

16. mylove299

He he em hàn hàng rào này trước khi có dự án này nên nó không khớp nhau anh ạ. Cứ để chổng mông vậy chớ rã socket mấy cái pad nó đi theo là vỡ mồm :(.

Tiện đây em xin được chia sẻ một số kinh nghiệm khi làm board này cho những bác cũng gà như em ( mấy cụ cao thủ tránh xa đừng ném đá em tội nghiệp ).
    Khi hàn thì hàn những con thấp bé trước, như em đây quên pà nó có 2 con dán nên hàn sau cùng báo hại phải nhổ tụ mới hàn được mà lại rất chật hẹp khó khăn.
    Mấy linh kiện tụ tị, IC thì dễ rồi còn mấy con trở để tránh vẹo lưng cong cổ thì theo xxx ý em làm dư này. Trở nó đóng gói dán bằng keo 2 bên chân nên các bác cắt theo 1 block 8 con, lấy kìm cắt ngắn 1 bên chân của mỗi block đầu kia vẫn đễ keo y xì vậy. Sau đó nhé hết 8 chân cắt ngắn vào board rồi lật đít lên hàn, sau khi hàng xong lật ngửa lại tháo keo ra lấy chân con trở cuối cùng bẻ vắt ngang qua chân các con còn lại và cắm vào chân chung. Lấy kìm bấm chân của 7 con kia bằng với chân vắt ngang trở cuối cùng rồi lướt mũi hàn nhanh gọn lẹ :D.
    Một số thông tin thêm của người đã đi trước là 2 con diot u860 úp lưng vô nhau thì phải cách điện không tụi nó ôm nhau là cháy nhà. Tiếp nữa là trở R6 1K thấy bảo ko cần và vấn đề nữa là 2 con led nên lắp song song nhau thay vì đang nối tiếp theo hiện tại thì sẽ cho áp ra đúng 5V, còn nếu lắp nối tiếp như mặc định thì áp đâu đó 6V. Vụ này em ko có đồ đo bác @hieuvu vào cho xin ý kiến nhé.

Cảm ơn cả nhà.
    P/s show hàng

tntuyen, Scorpio, DJVDK and 1 other person like this.
  17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tôi muốn liên lạc với @Scorpio. Bạn đọc đc tin này (hoạch bạn nào biết) cho tôi xin số đt. Thanks!

18. hoangvu

hoangvu Advanced Member

Em đã câu dây lại theo hướng dẫn của bác @eng.tuananh và nghe ổn lắm bác ạ !

Nhân đây em cũng cảm ơn bác @tngoctu đã góp ý em vụ dây nối: em sẽ làm theo khi em cho bo DAC này vô chuồng đẹp, chắc là khi đó nghe còn hay hơn nữa.

Mong các bác có kiến thức vô chung tay chỉ giáo, chia sẻ với nhau cho anh em gà mờ như em đây được học hỏi, bác nào biết rồi thấy đúng hoặc sai thì vô chia sẻ thêm cho audiophile Việt mình đi lên. ( các bác chắc có theo dõi bên diyaudio cả 1 cái topic hơn 60 trang nói về con DSC này có ai mà tranh luận xỉa xói thọc mạch nhau từng tí đâu ?!)

Em rất cảm ơn anh @hieuvu vì đã tận tình chỉ ng không rành về kỹ thuật như em đây (em có theo topic Pure DSD bên kia nhưng vì gặp khó khăn nên chưa thể bắt tay vô làm dù đã có gần đủ đồ) hoàn thành con DAC này với chi phí rất là rẻ, tự làm, tự mày mò không biết thì hỏi theo đúng tinh thần DIY ! Bác nào không tin thì cứ xem lại những bài viết của em từ lúc em mua bo DSC, rồi ship chung linh kiện IC số cho bo DSC này, còn phần nguồn em tự chọn lựa LK mua ngoài chợ. Amanero (hàng China) thì em có sẵn . Em tự mua 1 cặp biến áp 10K:10K China. Tóm lại với 1 cái giá quá ư là hợp lý: do mình tự lựa chọn mua cái nào phù hợp với tài chính của mình chứ đâu ai ép phải mua của ai !

Em thấy topic này có bắt buộc phải mua board của ng này rồi mua LK của ng kia đâu

Bác nào giỏi tự layout theo schema ở trang web của tác giả chả ai ý kiến hay ép buộc gì để mà cứ vô đây chê ỏng chê eo!

Bác nào thích tự DIY có thể tự mua bo về rồi tự đi mua LK ráp cũng ok, chi tiết LK có ghi đủ hết, mua shop hay mua mouser, digikey thì tùy anh em tự quyết.

Vài dòng góp ý mong anh em nào còn có lòng tự trọng để hiểu thì hiểu còn không hiểu coi như cho em xin lỗi và bỏ ngoài tai những góp ý thô thiển của em nhé !

Ps: hình em câu dây lại nè

Attached Files:

tntuyen, eng.tuananh and DJVDK like this.
  19. hieuvu

hieuvu Advanced Member

@mylove299
    Về pcb nguồn anh chưa thử trường hợp bỏ qua con R6 và đấu //2 con led. Nó có thể là một biến thể.
    Theo anh cứ cho con R6=1K vào, R5=0, 2 con led cứ nối tiếp.
    Mấy con led điện áp ghim cũng chạy dữ lắm. Led xanh từ 1.9V-1.98V.
    Led vàng thường thấp hơn led xanh khoảng 0.1V.
    Theo đó thông thường Vout = 2x Vled +1.2V

mylove299 likes this.
  20. mylove299

Công nhận bác câu dây đỉnh thật, nhìn em phát khiếp :D

21. mylove299

Hiện tại em bỏ R6 và vẫn để // led, cắm điện led sáng và chưa thấy bốc khói :D

22. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Định đánh nhau hả bác. Em biết nhưng không cho ạ.

23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@lehuy173:Em biết nhưng không cho ạ
    ;) Theo tớ biết mà cất đi = không biết.

24. quangnt

quangnt Advanced Member

Hàng của em đã nhận, gồm có 2 pcb dsc, IC 74HCxx, trở, 12 tụ hoá 1000uf; còn thiếu pcb nguồn, linh kiện nguồn và vài món nữa, cụ Uy note lưu ý giúp e ạ, thanks

vndiyshop likes this.
  25. truong_guitar

truong_guitar Advanced Member

Anh @vndiyshop thêm cho em 2 pcb nguồn và 2 bộ kit nguồn nữa nha.

vndiyshop likes this.

Share This Page

Loading...