Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Nguồn hàng hiệu Teablue tháo ra từ EL34 SE, như vậy là em vẫn chưa có cơ hội để quấn nguồn. Bác Gà coi chừng em làm xong trước.

Attached Files:

2. garbolino

garbolino Advanced Member

Chạy 100m mà chưa xuất phát Đại sư đã .... chơi luôn 20m thế này thì sao mà em đuổi kịp, hơn nữa chân Đại sư lại dài (em thì chỉ chỗ nào cần dài nó mới dài :lol: ) thì coi như em thua chắc rồi còn gì.
    Kiểu này chắc phải chơi chiêu quá :mrgreen:

3. Victor

Victor Advanced Member

Cám ơn bác. Vậy em theo mạch này luôn, nhưng không mắc song song đâu hao điện lắm :D

4. ThanhTruc03

Có choke thì xài, không có thì khỏi gắn càng hay

5. Victor

Victor Advanced Member

theo bác thì em nên xài 1 choke chung cho tầng đầu và tầng đảo fa hay chỉ cho tầng đầu thôi.

6. ThanhTruc03

Dòng hai tầng đầu rất nhỏ nên có thể dùng 1 choke chung cho hai tầng này. Khỏi dùng cũng không ù xì gì đâu

7. ThanhTruc03

Về công thức tính OPT, bên topic "OPT dễ ẹc" đã có vừa đủ xài, nhưng chưa có công thức cho C - Core. Mình làm thực nghiệm nên cũng không cần quan tâm nhiều lý thuyết. Em tính "rợ" với C -core như sau:
    . Cặp C - core nếu xếp chồng lại thành double C-core thì nhìn hình dạng i xì EI. Để cặp double C-core lên bàn cân so sánh với EI cùng tiết diện lõi thì nặng ký cũng gần bằng nhau, tùy cấu trúc fe.
    . Như vậy double C-core là tương đương EI cùng tiết diện lõi, 1 C-core thì tương đương phân nửa EI. Cứ căn cứ tiết diện lõi mà tính ra. Do cấu trúc fe nên muốn C-core cùng tiết diện lõi EI thì cuối cùng cục OPT dùng C - core sẽ rất to. Các bác cũng thấy audionote kit once đèn 300 B mà OPT dùng double C-core thì to vật vã luôn (to hơn cả OPT 845 dùng EI).
    . Do vậy, cặp C - core kể trên của em nhìn tuy to xác nhưng công lực yếu hơn cặp dùng EI cũ rất nhiều (7,6 so với 10,9 phân vuông, về công suất bằng cỡ phân nửa, nên khi làm sẽ phải nâng tần số cắt lên).
    Vậy là xong cái vụ công thức tính toán cho C - core, căn cứ tiết diện lõi rồi ráp công thức dùng cho EI bên "OPT dễ ẹc" vô để tính là xong.
    Bác nào giỏi lý thuyết thì mời vô cho thêm thông tin

8. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Hôm qua ra chỗ bà bán loa ế mua được 1 căp loa chữ nhật giống y hệt cặp em đang có (loa này bả có rất nhiều nhưng khác loại) + 1 cặp loa hột xoài + 1 cặp treble giấy. Em còn 1 cặp bass 20 cm. Em tính đóng thùng theo mẫu sau nhưng lại không có bản vẽ chi tiết nên đang rối. Cặp 20cm sẽ đảm nhận chức năng super bass, em sẽ thế phần bass 20 cm bên ngoài bằng 3 căp loa con (2 chữ nhật + 1 hột xoài) + 1 treble. Đại sư cho ý kiến xem thế nào:
    Đây là thùng cặp LoD HS 1400W

Attached Files:

File size:
      16 KB
      Views:
      473
  9. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

XIN CHỈ GIÁO VÈ BÓNG 300b :
    Cặp đèn Western 300B có date code : 9813 và có số seires mỗi bóng là : 210044 và 210052 . Vậy bóng này sx khoảng năm nào ạ (em không thấy in trên bóng).
    Bác nào biết chỉ giáo dùm em với ạ .
    Cám ơn các bác ạ .

10. ThanhTruc03

Đề nghị không quảng cáo bán hàng trong topic của em. Mod nào đi ngang xóa giùm

11. ThanhTruc03

Vậy là ngon rồi, cứ có vật tư cái đã. Nhưng treb giấy coi chừng ra kẹo kéo thiệt

12. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

Thưa bác TTruc , em chỉ hỏi về năm sx đèn chứ không phải có ý như bác nghĩ (vì nếu muốn bán em cũng chẳng cần phải QC ở đây làm gì ạ ! )Bác hơi nhạy cảm quá ! :lol:

13. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Em cứ hỏi 1 câu là bác quote ngay nhưng không bao giờ trả lời câu hỏi em nhờ, topic này chắc chắn hơn 50 trang. :oops:

14. WowPhe

WowPhe Approved Member

Date code đã nói rõ mà bác => Quí thứ nhì trong năm 1998.

15. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

Cám ơn bác WowPhe đã chỉ giáo ! Nếu không có bác chỉ giáo , chắc em đã bị hố do thiếu hiểu biết . Em nợ bác một chầu cafe , hy vọng một ngày được cảm tạ ạ .

16. audiofind

audiofind Advanced Member

Bác này chắc dùng phương pháp quấn OPT theo kiểu AudioNote Kondo (Côn đồ) . Trước khi quấn là thợ dệt phải ăn chay, ngồi thiền, 1 ngày chỉ dệt vài vòng. Em cũng thực hiện theo kiểu này. Tối về nhà sau khi tắm rửa sạch sẽ, ăn chay lót dạ và bắt đầu ngồi thiền. Ngồi được 1 lúc lăn ra ngủ quên tới sáng ra mới tỉnh dậy quấn vội vài vòng thì đã tới giờ chở con đi học. Cuối cùng thì 3 tháng cũng xong được 1 cục. Đạt được theo tiêu chí của AudioNote Kondo là 1 ngày chỉ quấn vài vòng. Chỉ khác với hãng là hãng thì hay, còn OPT của em thì... :lol:

17. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Nghe đồn họ làm thế là để tâm tịnh mà tập trung cao độ,còn ăn chay là để ...giảm sức khỏe kéo sợi dây đồng nhè nhẹ thôi,kéo mạnh quá nó...giản ra là hỏng bét.

Cách của Cụ cũng hay,nhưng em bài thêm là ăn chay lót dạ xong lên chợp mắt 1 chút chờ đến khi vợ khều khều thì làm nhiệm vụ,làm xong tắm lại sạch sẻ lần nữa rồi xuống quấn OPT,có như thế thì cụ đạt cảnh giới không ham muốn gì nữa(vừa xong mà),sức khỏe rất yếu kéo dây không nổi thì lại càng đạt yêu cầu. :lol:

tran minh phuong likes this.
  18. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Em quấn BA xuyến bằng tay thì chọn cách chờ vợ con ngủ say, mò lên gác, lấy con thoi vừa dệt vừa lẩm nhẩm như tụng kinh. Được cái là lòng đam mê nên chưa bị sơ sảnh lần nào. Chọn cuộn sơ 220V, các cuộn thứ đều chuẩn các bác à. Phải tội cái quán tính lẩm bẩm cứ ám ảnh đến vài ngày sau khi quấn.
    To bác Ul: Bác cứ rảnh là nhảy hết topic này đến topic khác bình luận, tư vấn, chỉnh sửa rồi cả cãi ... đến bị đầy lên núi mà việc em nhờ bác chỉ dùng từ ngâm cứu mới chết. Còn em nói gì là em làm liền, bác thấy không??? :)

19. garbolino

garbolino Advanced Member

Bác cứ chọn topic nào khét khét một chút, dụ cha UCL vào, cãi mồi vài câu (kiểu giống chân gỗ ấy), thế nào chả cũng .... lên cột đèn, lúc đó tha hồ rảnh mà ngâm cứu.

Đại sư ui, nối tầng dùng 0,22 có lẽ được hả Đại sư, em tìm 0,1 chỉ có mỗi 1 cặp

20. Ultraline

Làm nó cực hơn nói ạ :lol: :lol:

21. anhlongtranf

hì... :( :lol:

22. Ultraline

Vụ bác nhờ tối nay em nhất định làm,yên tâm đi,giờ này em chỉ chọt được chứ không làm được gì đâu. :wink:

23. anhlongtranf

Cảm ơn bác trước nhé. Có Mật lệnh là em chiến luôn.

24. ThanhTruc03

[quote="Listen_by_heart"Hôm qua ra chỗ bà bán loa ế mua được 1 căp loa chữ nhật giống y hệt cặp em đang có (loa này bả có rất nhiều nhưng khác loại) + 1 cặp loa hột xoài + 1 cặp treble giấy. Em còn 1 cặp bass 20 cm. Em tính đóng thùng theo mẫu sau nhưng lại không có bản vẽ chi tiết nên đang rối. Cặp 20cm sẽ đảm nhận chức năng super bass, em sẽ thế phần bass 20 cm bên ngoài bằng 3 căp loa con (2 chữ nhật + 1 hột xoài) + 1 treble. Đại sư cho ý kiến xem thế nào:
    Đây là thùng cặp LoD HS 1400W[/quote]
    Thùng đẹp quá. Thì bác cứ gắn... đại vô nghe coi ra sao rồi tính tiếp, vụ này thí nghiệm mà

25. ThanhTruc03

0,22 dùng tốt

Share This Page

Loading...