Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. ssass

ssass Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Lưỡi 20 , chiều dài Fe 55 , nó là Fe vuông , độ dày cũng có tiêu chuẩn riêng cho Fe này . Bác có thước kẹp , chộp hình phát đi , em vẫn không tin cục Fe này có loại 0.1mm - còn vì sao em không tin thì ... em cũng không nói đâu :mrgreen: .

2. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Okie, em cũng như bác thôi :) .Trăm nghe không bằng 1 thấy, trăm thấy không bằng 1 sờ...Chỉ có điều cục này giờ đổ keo cứng ngắc rồi gỡ ra chụp ảnh cũng khó :(

3. ssass

ssass Advanced Member

Nhìn rồi , sờ rồi , chưa thử :D . Bác có lá Fe nào hư , chộp giúp em đi , vì Fe này chỉ có 2 hãng sản xuất . Thời đó không có thằng nào làm được Fe này dày 0.1mm nên em ... thắc mắc quá .

4. metalhead

metalhead Advanced Member

Hình như có mà bác :D
    Lá fe thực tế dày 0.1mm, nhưng do hơi vênh và cái panme vặn hơi nặng 1 chút nên đo ra 0.12mm
    Bác có thể bật mí 1 chút về 2 hãng sx fe kia được không?

5. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Okie, fe lưỡi 20 trắng dày khoảng 0.3 như cái cục em show hàng bà con ném đá thì thường quá bác ơi, phải dày 0.1mm mới phê. Để em cạy ra chụp hình phục vụ bác :mrgreen:

6. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Ko phải cậy đâu, hối lộ em chầu cf em cho mượn. :lol: Loại này là niken đen, ko phải màu trắng cách điện 1 mặt màu xanh đâu; nó mỏng hơn cả lưỡi lam, dỡ mạnh tay tý là méo xẹo.

7. metalhead

Lá fe có màu đen thì em không nghĩ nó chứa Nickel đâu ah :)

8. ssass

ssass Advanced Member

He he , em biết bác nói chơi mà :lol: . Loại 0.1mm sau này mới có , còn loại bác chộp là của ... ngày xưa :lol: - em cũng có .
    @metalhead : Fe màu xanh ? Loại này em ... không biết :( . Nhưng chắc chắn là lưỡi rất nhỏ , độ dày của 1 cục cũng rất nhỏ . Trọng lượng Fe chưa tới 100g/cục . Em nghĩ khó xài vì công suất nhỏ , nếu có ... 8 cục thì ... phê :mrgreen: . Em biết số lượng nhà sx thôi , em có vài BA của mấy cha này :mrgreen: .
    Màu sắc Fe thể hiện ... quốc gia sản xuất đấy ạ .

9. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Coban màu gì? Coi chừng bác Lotomo múc được fe chiến?

10. metalhead

Vâng, cục fe này rất nhỏ, tuy nhiên thấy bác nói thời đó chưa sx được fe chứa Nickel dày 0.1mm nên em mới hỏi thôi :)
    Cái vụ xanh đỏ thì em nghĩ là sơn cách điện thôi ạ, em thấy vài màu rồi

11. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Em gọi thế để phân biệt loại màu trắng thôi chứ thành phần thì đúng là ko biết nó có chứa ni hay ko. Tuy nhiên lõi ni màu trắng cũng có loại mỏng khoảng 0.1mm tuy nhiên fe nhỏ hơn, trụ cỡ 15mm thôi mà từ thẩm rất lớn, cái này em đang nghiên cứu quấn IT đầu vào.

12. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Đen trắng đủ cả cụ ạ. Bà con chê nên giờ vứt hết :( . Với lại loại nhỏ này thì không chấp, phải cái loại lưỡi 20 chơi OPT mới đã cụ ơi :mrgreen:

13. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Không biến chiến hay không nhưng đợt em quấn không biết bao nhiêu vòng (lâu rồi không nhớ nhưng khoảng 2000vòng) mà Inductance lên tới 300H cho cục IT 3k:3k. Sau này kiếm nhiều về quấn OPT nhưng lỡ đổ keo cứng ngắc giờ gỡ ko ra. Hichic

14. ssass

ssass Advanced Member

IT quấn được nhưng có đạt hay không mới là vấn đề :x .

15. ThanhTruc03

Đâu có ai chê? Fe của bác là fe tốt, nếu dùng phù hợp: làm IT, hoặc OPT PP công suất cỡ dưới10W thì hy vọng nó sẽ không có đối thủ

16. Onecent

Onecent Advanced Member

Màu gì không quan trọng mà quang trọng là có máy độ từ trễ xem thử độ bão hòa từ là bao nhiêu thì biết ngay là Fe Ních-ken hay hợp chất Ních-ken (Rô-mê-tan ...) hay Cô-ban hay là ... tôn Xi-lích chứ cứ nhìn bằng mắt để đoán Fe thì không khác nào dùng tai để đo thiết bị nghe nhạc các cụ à! :D
    Còn không thì dùng pp so sánh tương đối là đi ra công ty điện lực 1 1 ít Fe Xi-lích loại không định hướng có cùng kích thước bộ Fe mình nghĩ là "độc" rồi xếp cùng diện tích bề mặt (cùng chiều dày cùng kích thước lưỡi lẫn thể tích toàn bộ Fe) rồi quấn 1 số vòng nhất định rồi đo điện cảm ở 3 tần số 50Hz, 1kHz, 10kHz rồi so sánh giá trị xem thằng nào cao hơn thì độ từ thẩm ban đầu nó cao hơn ---> Sau đó quay phim chụp hình rồi đưa kết quả cho anh em xem ---> Hết "chém" hết cãi! Em thấy lạ là bên KT rất cần con số và đo đạt lẫn bằng chứng để có thể làm bằng cho mọi người theo dõi và học hỏi thì lại có chiều hướng "chém" gió hơi bị nhiều; còn ở tô-pích nghệ thuật thì vốn bản chất không có nguyên tắt thì lại có chiều hướng thích "sô" hàng bắt ép chụp hình chụp ảnh lung tung để làm bằng còn ngoài đời thì tung "cờ líp" loạn xạ chẳng nghĩ đến thể diện của các nạn nhân ---> Khó hiểu và bó tay! :lol:

17. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Cụ phải thông cảm trong hoàn cảnh chơi của anh em có phải đầy đủ thiết bị, nhất là các thiết bị đo đạc chuyên dụng, người làm chuyên môn như cụ nhắc đến đâu. Thế nên chuyện dùng tai, mắt và thực nghiệm để đo đạc là chuyện thông cảm được. Topic này tiêu đề "tám chuyện" nên chuyện "chém gió", sô hàng, thư giãn cũng là điều dễ hiểu cụ ơi, miễn là đừng đi quá giới hạn của nó là được. Cuộc sống nó phải thế :lol:

18. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Em sẽ cố gắng đưa văn hóa chém trở thành 1 phần trong cuộc sống hàng ngày của VNAV. :oops:
    Ai không thích chém thì đừng vào topic này với topic "sumo 2011 chém luôn" nha? :evil:

19. MrTran

MrTran Advanced Member

Đây em đo gửi các cụ chém.

20. ssass

ssass Advanced Member

cây thước đẹp :mrgreen: . Fe này phải gọi Fe của em bằng ... cụ . Nhưng mà em không show lên đâu
    Fe này quấn IT thì quá đã .

21. Onecent

Onecent Advanced Member

Nếu em đọc tiếng Việt thì rõ ràng tiêu đề là "tám" chứ không phải "chém" trừ khi các cụ bảo "chém" = "tám". Còn ở mục "chém" thì đương nhiên cứ "chém" thẳng tay! :lol:

22. datjbl

datjbl Advanced Member

Bác cho em hỏi nhờ chút , bác mua được cây thước đẹp quá, bác có thể chỉ giúp em mua nó ở nơi nào trên dải đất hình chữ S này kô ạ, em cũng muốn có một cây giống như của bác, xin chân thành cảm ơn bác !

23. ThanhTruc03

Báo cáo các bác, cặp C-core hôm bữa em mới quấn xong, chưa đấu dây.
    Vô fe xong là em đã thấy hơi nghi nghi.....?

Do làm lõi bị ngắn nên mỗi lớp sơ chỉ quấn được 123 vòng nên em giảm tổng số vòng sơ xuống còn 3936 vòng.
    Thứ cấp 108 vòng, 8 sợi 0.5mm mắc song song.
    Quấn xong vẫn thừa cửa sổ nên em chơi thêm lớp thứ cấp ngoài cùng nữa cho chắc ăn.
    Chưa đo nên thấy hơi nghi nghi...

24. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Em mua được mấy cặp doble-cor dữ lắm , nặng 13 kg/1 cục nhưng về nhà nhìn kỹ không thấy điểm cắt :oops: Đại hiệp cho một lời khuyên chứ đem ra quấn cách ly phí quá :roll:

25. ThanhTruc03

Báo cáo các bác sau khi đo thử thấy 1 bên 76H một bên 46H :( Em đồ là nó đã bị xử bằng búa máy, nhúc nhích, chỉnh gap tới lui thì bên 46H cũng chỉ lên được 56H.
    Em bèn tháo cục ít Henry này ra, thấy có lớp vec ni mỏng trên bề mặt, em lấy dao cạy sạch, chà xăng, ráp vô thì nó lên được 73H. Như vậy là có lệch chút đỉnh nhưng xài được
    Tóm lại là xài C-core nhiều rủi ro, muốn chắc ăn thì mua cục còn nguyên dây đồng về gỡ.

Share This Page

Loading...