Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. datjbl

datjbl Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Không có gì qua được mắt cụ này cả . Tối hôm qua em được ngồi với bác ULtraline , em biết cụ là ai rồi , giá như được một lần gặp mặt cụ cho tỏa sở nguyện thì tốt quá , nhưng sợ quá khó khăn . Em up mạch nguồn luôn lên đây , các cụ cho ý kiến nên thay đổi cái gì và giữ lại cái gì giúp em với . Em thay tất phần công suất = 6P14P có được không các cụ, cho nó rẻ và nó mới phù hợp với JBL4428

2. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

À, tóm được Tam Đệ đây rồi. Nếu rảnh thì đệ tính hộ bác ấy cái đi. Ông này chắc tính làm thiệt chứ không ngâm giấm đâu

3. datjbl

datjbl Advanced Member

Em làm thiệt chứ không nói chơi , bác Ul thì vẽ nhanh , còn em lại chuyên lắp ráp nhanh vì trong kho của em luôn sẵn đồ , tuy nhiên toàn đồ đi mượn của cơ quan, lắp xong chạy ngon lành thì đi mua đồ về cắm rút cho nó cũng nhanh . Cơ hội đưa tụ dầu khủng, tụ hóa khủng vào em này được. Nếu được cụ ThanhTruc03 và cụ Quăn Xen giúp cho em thông số để quấn OPT nữa thì cái này chắc chắn thành công , giúp em trên cơ sở Fe32 của bác UL , cái Fe này mấy ngày nữa có mặt tại HN ! Chân thành cảm ơn hai cụ ạ !

4. ThanhTruc03

Về OPT thì em theo trường phái... cân kí nên khoái fe bự, dây bự. Fe32 tối đa xếp dày 5cm thì chơi mỗi kênh 3 cây El84 thôi, OPT 1k7, Pout 15W, mạnh hơn 211 SE rồi

5. datjbl

datjbl Advanced Member

Cụ ThanhTruc03 kính mến , em đã xem qua một vài dữ liệu , khả năng lớn là dùng Fe có lưỡi 44 mm và xếp dầy 46 mm , không biết lõi này trên thị trường có chủng loại này không , em nhẩ cỡ dây dùng 0.55mm cho cuộn Pri , xét mạch này nếu đủ 4 cây có khả năng ra 20 W không thưa cụ , rất mong cụ bớt chút thời gian xem xét giúp cho em ạ. Nhất là phần OPT , xin chân trọng cảm ơn cụ !

6. ThanhTruc03

Fe đó có chứ, kiếm được loại đó thì quá ngon.
    Dây cuộn sơ dùng 0.38mm là ngon rồi. Mắc 5 cực sẽ ra đủ 20W

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cụ Dat,

xét về công suất ampli thì 12W và 20W chẳng chênh lệch nhau bao nhiêu vì công suất ampli tăng gấp 2 thì loa kêu to thêm có 3 dB mà thôi.

trong khi âm lượng chúng ta nghe trong phòng thông thường chỉ cần 2 đến 4w là ok cho loa 90-92 dB. cụ cứ theo em, lấy thêm 1 cái bo EL84 của Ultraline thay đổi thiết kế mạch bóng EL84 cho chạy chế độ 3 cực class A sẽ được 5W thôi nhưng tiếng cực kỳ phê. tiếc là bác không có ở SG nên không nghe thử ampli này.

vì thế công suất nhỏ mà chất lượng vẫn hơn cs lớn mà chỉ gào thét. em là người trước kia chơi toàn đồ hãng, em bán gần hết dàn 10k obama để chơi đồ diy cụ ạ. em từ người chơi ampli near class A 100w đèn nóng kinh khủng, xuống 50w, 20w... rồi giờ chỉ còn 5W. mà cái 5w đó em sài không hết công suất luôn.

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mời các cụ bàn dùm em mạch này.

đây là mạch được xem là siêu kinh điển giống như trận Barca- R.Madrid vậy, do 1 Tổ sư bà bà lắp và được xem là 1 trong những cái ampli ngon nhứt thời bấy giờ :D

Attached Files:

9. garbolino

garbolino Advanced Member

Chuyện này hình như ....... có vấn đề, có lẽ tai bác sĩ đang dần dần thu hẹp dải tần có thể nghe được và yếu dần đi, màng nhĩ bị ........ mòn theo thời gian, nên giờ bác sĩ chỉ còn nghe trong một khoảng rất hẹp, bác sĩ nên đi kiểm tra lại. :lol:
    Hờ hờ, em quên là bác sĩ cũng là ..... bác sĩ, lại hố hàng :mrgreen: :lol:

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em tính dấu và chờ các cụ bóng bàn mí đưa cái đáp tuyến ra. tại cụ ép em.

bóng 4 cực trên cho chạy 3 cực, hồi tiếp vừa phải thì đáp tuyến và méo đẹp như mơ. mời cụ xem hình dưới

EL84 chạy 3 cực ngon lành cụ ạ. Tai em còn thính lắm.... em cầm tay mấy em teen mà tai em đã nghe tim đập bình bịch rùi đóa :lol:

Attached Files:

11. ThanhTruc03

12. ThanhTruc03

Những amply Sumo đi thi đoạt giải về anh em không nghe không phải vì dở mà vì nó mạnh quá mức cần thiết và vì quá nóng, quá tốn điện thôi

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cũng chưa chắc anh ui.

em lấy ví dụ : em dùng 6p14p đây, nghe hòa tấu và vocal thì ok. em test thử mấy bài thi Sumo thì em nó đuối và tiếng bass ầm ầm bị chậm. sau khi em cải thiện phần nguồn bằng cách giảm trị số choke, tăng tụ lọc bằng cách gắn thêm 2 con tụ dầu thì E vơ ri thing ô kê.

bữa nào anh qua em nghe thử hen. gần tết em rãnh. hôm nay mổ cas cuối cùng rùi :D

14. ThanhTruc03

Bác kiếm fe trước đi, đo kích thước fe rồi thì mới tính sơ đồ quấn dây được.
    Không có lưỡi 44 thì kiếm lưỡi 35, 38, 40mm cũng được, miễn sao đảm bảo tiết diện chừng 20cm2.
    Nếu không có fe mới, bác kiếm loại xếp sẵn E 1 bên, I một bên cho dễ xài:

Attached Files:

15. ssass

ssass Advanced Member

Fe này làm SE là hết sẩy :p .

16. ThanhTruc03

Cục đó anh để dành cho dự ớn OPT bán dẫn, nhưng lão Tam đang chê chưa đạt vụ cân ký

17. datjbl

datjbl Advanced Member

Thưa cụ ThanhTruc03 và cụ Đốc tờ : - Nếu xem cái mạch kinh điển cụ đốc post ở trên mà cụ đang định thay đổi thì chỉ do sở thích DIY thôi cụ đốc ạ, em không dám lạm bàn thêm về phần kỹ thuật vì đẳng cấp của em vẫn còn Gà như avarta của em , em chỉ lưu ý cụ đốc, đã chơi theo mạch kinh điển thì chơi nguyên y chang , sau này mod miếc sau , chứ cụ thay đổi nó rồi thì cụ căn cứ vào đâu để mà so sánh với cái nguyên thủy của nó , em sửa chữa cũng vậy , cứ đúng thiết kế em phang , sau đó rút linh kiện hiếm có khó tìm thay bằng linh kiện dễ tìm có đặc tính giống vậy để kiểm tra , ngõ hầu sau này cần thay cũng có cái mà thay . mạch SE trên của em cũng là loại siêu kinh điển , em muốn có nó bởi em cũng có EL84 P.P , em cần SE để thưởng thức đặc tính âm nhạc của SE , nhưng lại có c/s lớn để trị những đôi loa khó tính ( Loa cũng đáng bàn đến ) trong khi SE 3-5W thì kiếm loa rất khó , nếu có cũng đắt tiền .
    Riêng vụ cụ bán bộ 10 K ô ba ma để chơi DIY thì em hoan nghênh , sở thích mà , em chưa bao giờ có bộ âm thanh nào đến 4 K ô ba ma , nhưng nơi em làm việc thì có những bộ âm thanh đến vài trăm K ô ba ma , cái này lại tùy theo sở thích nữa , em kô dám bàn đến . Em thật sự rất quý cụ đốc vì em đã được cùng đàm đạo với cụ UL hàng mấy ngày liền anh em như hình với bóng và cụ Ul cho em ấn tượng rất tốt về cụ Đốc , cụ ThanhTruc03 , cụ Dze , mong cụ đừng suy nghĩ khác về em .
    @ Cụ ThanhTruc03 : Em được nghe cụ Ul kể về cụ, em cũng đọc nhiều bài viết của các cụ và cả cụ Dê ,thật đáng tiếc không được gặp mặt để bổ sung kiến thức, quả đất tròn ,mong có ngày được gặp mặt . Riêng về cái OPT đó , em đang lùng bộ FE , sẽ cố gắng hết mức , chỉ mong cụ tham gia cho vấn đề nếu dùng mạch đó theo nguyên thủy đã ổn chưa , nếu chưa ổn ta cần thay phần nào , cụ vẽ luôn phần đó để em biết em khắc phục . Em dựa vào tài liệu tính OPT PSE của turnaudio để tính , sau đó đối chiếu với kết quả của cụ ( Cụ cho phép em làm thế , để em có được phương pháp tính cho những lần sau ) DIY nhưng không được hoàn toàn dựa dẫm , phải học hỏi và bổ sung kinh nghiệm để tự tin trong cong việc , rất mong cụ và các cụ khác giúp đỡ , em trân trọng cảm ơn !
    Bên dưới đây là phiên bản new version của Wiliamson , đèn tầng đầu dùng ECC81 , tầng sau dùng KT66 . Em không biết có nên thay KT66 bằng KT88 hoặc 6550 được không , vì KT66 em kô có , còn 2 loại kia em nhiều . Lọc tụ đầu ngay sau đèn Van được đúng kô cụ đốc tờ :D

18. datjbl

datjbl Advanced Member

Kính thưa bác ThanhTruc03 , không biết OPT cho bán dẫn có phải giống như McIntosh này không , em cũng không biết bác có sơ đồ này chưa , em cứ mạnh dạn up lên đây , trong này có cả File BOM ghi rất đầy đủ dữ liệu linh kiện và các thông số khác . Híc , file lớn quá không up được , nếu bác không phiền cho em xin mail để em gửi vào cho bác . McIntosh MC2300 .

19. ThanhTruc03

Vụ này vote bác 5 sao.
    Chưa có thiết nào khi làm mà em không sửa cho phù hợp với thực tế

20. ssass

ssass Advanced Member

Em thấy Mạc-sinh-tố nó xài Fe cũng đâu có lớn , cỡ lưỡi 35-40 thôi .

21. Onecent

Onecent Advanced Member

Vấn đề ở chỗ là em Mạc nó có công suất ra đạt bao nhiêu Watts và đáp tuyến tần là bao nhiêu?

22. ThanhTruc03

Ý bác Onecent là vụ DIY không phải cái gì mình cũng làm được như các hãng lớn, cái gì mình không làm được thì không nên làm. Còn cái gì mình đã làm thì phải làm hơn mới làm

23. ThanhTruc03

Báo cáo các bác, tết nhất đến nơi nên phải ngưng làm những món mới tốn thời gian, mod lại món cũ coi bộ hợp thời hơn nên em lấy cái 6P14P PP ra thử nâng cao áp hết cỡ nhưng cục nguồn của em tối đa chỉ cho B+ 354V, em cho chạy hết mức này, mắc thử 5 cực.
    Điện trở phân cực chung 2 bóng 185 Ohm, đo áp cathode 14V, tính ra mỗi cây chạy công suất plate gần 13W, không thấy đỏ plate nhưng nếu cắm El84 vô chắc tèo sớm.
    Khuya quá nên chưa nghe thử nhưng tra bảng thấy chế độ này công suất cỡ trên 15W, xem ra kêu to hơn KT66 PP mắc 3 cực :p

24. ssass

ssass Advanced Member

em mới nhìn bên ngoài rồi nhắm chừng lưỡi Fe . Vụ đáp tới đáp lui em chả biết , rõ khổ . :mrgreen:

25. ThanhTruc03

Mạnh quá, vặn 3/4 volum vỡ tiếng, tối về tăng hồi tiếp lên chút chắc ok

Share This Page

Loading...