Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

6SN7, 12AU7, 6CG7, ECC99, 6463... thúc 211 đều tốt, chỉ cần thay vài con điện trở. Cây 211 thuộc loại dễ làm mạch lái, nên thợ rất thích... "xúi" làm.

2. nholnhol

nholnhol Advanced Member

Mấy bác ơi cho em hỏi cái pre đèn của em có sử dụng 1 bóng làm "rơ-gu". Nhưng khi bóng này bị cháy tín hiệu nó vẫn ra loa đúng ko mấy bác? Nếu em ko thay đèn "rơ gu" khác vào mà vẫn tiếp tục sử dụng thì có ảnh hưởng gì đến pre đèn ko?

3. Onecent

Onecent Advanced Member

Chuyện này có thể xảy ra do bóng đèn ở mạch "rơ-gu" hư gây ra có trường hợp tim đèn làm ngắn mạch từ A-nốt đến Ca-tốt và sẽ tạo ra áp cao thế cao hơn bình thường và mạch vẫn kêu đôi lúc có thể ồn hoặc ù xì hơn .... 1 số hãng có triết lý thiết kế (trong đó có em) luôn dùng tụ lọc chịu áp cao hơn cả áp trước khi vào mạch "rơ-gu" để phòng trường hợp này xảy ra không làm hư/nổ tụ điện lọc sau mạch "rờ-gu". ---> Bác nên thay đèn tốt vào sớm chừng nào hay chừng ấy .... Có nhiều lúc là ngắn mạch từ A-nốt vào lưới điều khiển và sẽ đánh thủng luôn linh kiện bán dẫn khác nếu có ví dụ như đi-ốt ổn áp Den-nơ, vi mạch Ốp-Em ...

4. nholnhol

nholnhol Advanced Member

Em cám ơn bác nhiều. Pre đèn của em hiện tại đang sử dụng bóng 5686 để làm "rơ-gu" nhưng bóng này tương đối khó tìm. Vậy ngoài bóng này em còn có thể sử dụng bóng nào khác để làm "rơ-gu" ko bác?

5. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Bóng 5686 này ngày xưa có thấy trên Mr Chien, Bác lên đó tìm trong đống bóng có khi còn vì bóng này ít người dùng.

6. nholnhol

nholnhol Advanced Member

Em cám ơn bác!
    Bóng 5686 này ngày xưa có thấy trên Mr Chien, Bác lên đó tìm trong đống bóng có khi còn vì bóng này ít người dùng.[/quote]

7. ThanhTruc03

8. ThanhTruc03

9. Onecent

Onecent Advanced Member

Nếu em nhớ không lầm là tương đương với đế quốc 6J4, 6J4W ...
    Tiếc là bóng này đường đặc tuyến cũng không đẹp lắm và Mu hơi cao đã vậy điện dung ký sinh cũng cao nên hơi khó chơi cho Ô-đi-ô ---> Cũng là lý do là bóng Mẽo vẫn còn rẻ rề mà ít ai đụng tới :(

10. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Coi coi dùm em con 6GK5 tương đương hoặc có con nào hay hơn để em làm cái rề với,em khoái Cô nát dôn sân dưng em có mạch mà chưa...có bóng. :wink:

Attached Files:

11. Onecent

Onecent Advanced Member

Yêu cầu cụ viết tiếng Việt cho đúng để chúng em đọc còn hiểu ... Theo cách phát âm của chính hãng theo ngôn ngữ chính quốc của họ thì viết theo tiếng Việt phải là Con-rát Chon-sân :evil: :mrgreen:

12. Ultraline

Đọc kiểu gì miển em hiểu là được,kệ em nhá. :twisted: :lol:
    Cái này không quan trọng bằng bóng 6GK5 nó tương đương với bóng nào,em đang muốn làm 1 con pre dể ẹc như thế mà em chưa có bóng.

13. Onecent

Onecent Advanced Member

Bóng 6GK5 của đế quốc giờ còn rẻ chán thì hãng Mẽo, kỹ sư Mẽo, đồ Mẽo nên chơi bóng Mẽo cho lành .... Còn muốn chơi lai căng kiểu như mạch Mẽo lai VN, kỹ sư VN, bóng Nga ngố thì có thể dùng bóng 6S2P (6C2P) của ThanhTruc đại sư đang giới thiệu cũng xài được và có thể hskđ hơi thấp chút nhưng cũng chả sao vì thời này có 1 số nguồn âm có thể kéo ... cái loa còn được nữa là :lol:

14. Ultraline

Cụ chỉ cho em cái bóng tương đương hoặc bóng nào có thông số ít nhất là bằng 6GK5 mà phải rẻ,em clone cái rề này bán bằng 1/3 giá hãng cho nó dẹp tiệm luôn cho rồi,nhìn cái hiệu thấy ghét,đọc mỏi miệng quá. :twisted:

15. Onecent

Onecent Advanced Member

Chẳng qua là em không muốn cụ bị giống hoàn cảnh như em mà thôi !
    Đó là suy nghĩ của cụ nhưng người khác họ không nghĩ vậy ! Chúc cụ may mắn hơn em :lol:

16. Onecent

Onecent Advanced Member

Cây đèn này trên thị trường khoảng từ 7-10 Ô-bá-mà. Để em hốt hết 1 mớ rồi tặng cụ vài cây để cụ ráp ở nhà nghe vừa để dành lỡ con nó có tháo bóng quăng xuống đất bể. Thú thật với cụ em là chúa ghét cọp dê mạch (ngay cả ý tưởng) của người khác rồi tự làm đem bán rẻ ra cho thiên hạ kiếm lợi riêng về mình !!! :evil: :lol:

17. Ultraline

Chứ cụ nghĩ sao mà nó làm con rề như xê ma em post mà nó bán vài ngàn vẫn có người mua,giận cái là nhìn trước ngó sau chả thấy có con gì có giá trị cả em mới điên chứ,mạch thường,linh kiện thường,triết lý thiết kế/SX,...cũng thường nốt mà bán tiền ngàn. Em ngẩm rồi tại bị vì cái hiệu nó đáng tiền ngàn,em cho nó chết.
    Mai mốt em lấy hiệu Cô nát Dôn sân dán lên pre này em bán coi được nhiêu. :roll: :twisted: :lol:

18. Onecent

Onecent Advanced Member

Nếu ai cũng như cụ thì diễn đàn này phải ... xóa sổ nhiều mục chứ đâu có được phong phú lẫn tràng giang đại hải như hôm nay!

Cụ và cả em cũng thế làm kỹ thuật đôi khi chỉ vì nghèo và đôi khi chỉ làm tay sai cho người khác thôi. Chứ không mà kiếm ngành khác thì biết đâu còn mua sẵn đồ người ta ráp về nghe còn được hàng hiệu thế này thế kia chứ không phải chọc ngoáy hay gì gì ... Đành rằng là sở thích và đam mê nhưng khi tiền có sẵn thì mua sẵn và giành thời gian chọc ngoáy và sở thích thứ khác (đẳng cấp và sành điệu hơn ?) biết đâu là nó kêu ngay không cần hàng hiếc hoặc cắm điện hoặc đo đo đạc đạc chi cho mệt xác ... Quá lắm chỉ là vài thao tác cắm ra vô là được. Đương nhiên đã là sự chơi thì đôi khi không mỏi tay thì cũng mỏi cái khác nhưng miễn sao cứ sướng là được! :lol:

Tóm lại em đã giới thiệu bóng Nga ngố cho cụ rồi đó. Em không muốn làm loãng chủ đề này nên cụ muốn cần 1 ít đèn chơi thì cứ hú em tiếng. Còn nếu cụ muốn cờ-lôn thì cờ lôn Ô-đi-ô Rì-sớt SP8 hoặc nếu đã lỡ ghét Con-rát Chon-sân thì cờ-lôn cái Ắc 12 (dùng bóng 6H30P) hoặc Ạc 14 (dùng bóng 6H23P-EV) cho nó bảnh chọe và đập dẹp tiệm luôn hãng Con-rát Chon-sân cho sớm hơn .... :mrgreen:

19. datjbl

datjbl Advanced Member

Cụ UL chơi clone thì chơi mấy cái cụ Quang Xen nói đi , chơi vậy mới bõ làm , còn không cứ mấy cái dự án kia hoàn thành đi , cái đó cụ đẻ ra thì cho nuôi nó lớn đê :D

20. ThanhTruc03

Tam đệ qua đây chơi vui hơn nè:
    viewtopic.php?f=43&p=990184#p990184
    đèn xưa rồi

21. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em mới có vài quả 6n2p-eB phiến màu bạc :D

tra thông số bóng này có vẻ giống với 12AX7, tức là chạy dòng thấp tầm 2mA/ nữa bóng, hệ số Muy 100 lần, đốt tim 6.3V. bóng này làm pre phono hay tầng mở đầu coi bộ ngon à nha. hiện tầng đầu cái ampli nhà em đang chạy 6922 với Va tầm 100V, dòng 1.2mA/ nữa bóng. em sẽ thay vào xem nó ra răng :wink:

các cụ bóng bàn và cho em thêm một số kinh nghiệm đê :D

http://www.drtube.com/datasheets/6n2p-ev.pdf

22. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Cây này tương đương 6j4/8532 mà Đại sư,gì chứ bóng này thì GVT em biết chỗ bao la luôn.

23. ThanhTruc03

Bóng này dễ xài, chạy áp cao, dòng nhỏ.
    Với B+ chừng 300V:
    có thể thay đổi thoải mái trong biên độ trở anod 100k - 220K, trở cathode 1k2 - 2k7 là không sợ hư, nghe ổn

24. ThanhTruc03

À, lâu ngày lục kho nên quên. Vậy nên tưởng đèn dỏm không dám đem biếu

25. ThanhTruc03

Share This Page

Loading...