Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

em chỉ tám quốc nội thôi :D

em có 2 cặp bóng ef86 và 30p1s. em tính làm single end nghe thử xem ra răng. các cụ có cao kiến gì hông ?

2. datjbl

datjbl Advanced Member

Cụ đốc qua đó tám thử xem sao , bên đó đang sốt sình xịch với cái vụ KT120 kìa , thấy nói đó là phiên bản mới nhất của họ KT đó , không biết tại VN có chỗ nào cung cấp không nhẩy , chưa thấy xê ma bớt bun , mới thấy Se thôi , qua đó tám rồi thử xem , nếu có tube đó em cũng dám làm chuột bạch lắm , thấy ca ngợi nhiều !

3. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Báo cáo các bác, cái amply 6P14PP của em hôm nay sau khi mang đến nhà bác Mr.7 về thì nghe thấy hay hơn hẳn.
    Lý do: Âm mưu thiết kế 11W, đo được 10W méo dưới 1%.
    Em dám cá với các bác là amply ráp xong, nghe thử thật kỹ, sau đó chỉ cần vác đi đo rồi về nghe lại là đảm bảo sẽ thấy hay hơn mà không cần mod gì.
    Hiện giờ amply của bác Lít chưa đo, à cả amply của Quan Đốc nữa chứ, đã thấy nghe hay. Nên vác đi đo, về sẽ thấy hay hơn

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hôm nay em bận việc gd nên không đi dự được. thấy tiếc quá.

chắc hôm nào em mời vài anh em GVT đến nhà em thẩm âm... hộ và đo ... hộ luôn.

mấy nay nghe cấu hình 6p14p PP triode phê quá đại sư ơi. 2 con trở Katot cho công suất đỉnh cao ngon hông ? :wink:

5. ThanhTruc03

Anh mới coi lại thấy chỗ đó có gắn tụ, nên nếu gắn trở này vào hơi bị uổng. Để khi nào xài mạch không tụ thoát cathode gắn vô thì mới bố đỉnh.

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em cũng đã thử so sánh cách có và không có tụ thoát. em thấy thế này :

- kô có tụ thoát, tiếng trong trẻo, rất ít ồn nhưng tiếng có vẻ mỏng, bass hơi ít.
    - có tụ thoát, trị số cao 1 tí tầm vài trăm uf và nên dùng tụ xịn, ít nhất là tụ Mashisuta hoặc Sanyo, Philips thì tiếng dầy hơn, bass mạnh mẽ hơn. em thì nghiêng về cách này. gắn thêm 1 tụ 0.22 song song tụ thoát chính làm tăng treble chút chút thì tiếng leng keng ngay :D

hiện tại em kẹp song song 2 trở 1 trở 200 Ohms này và 1 trở 500 ohms than nén AB. dòng tính ra cũng kha khá... nghe phê lắm. anh thử đê :wink:

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Công nhận sáng nay sau khi hàn lại thì cái 6p14pi của đại sư kêu hay thiệt... Quá giàu nhạc tính luôn.

8. ThanhTruc03

Điện trở không tốt sẽ gây ồn. Tuy nhiên, ở vị trí thoát cathode, nếu có gắn tụ tốt, tiếng ồn sẽ bị dập hết xuống mát, do vậy gắn trở xịn hay trở dỏm gì thì âm thanh cũng không khác biệt lắm, vậy nên anh mới nói gắn vô uổng. Ở vị trí cathode không có tụ, con trở xịn sẽ phát huy tác dụng. Còn cathode có tụ hay không có tụ là tùy mục đích thiết kế của mạch, không tùy tiện được.

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nghe anh em khen cái 6pq4p của Đại sư quá :D . em cũng có nghe em này 1 lần tại nhà anh nhưng không so sánh được vì em nó không cùng bối cảnh lịch sử :lol:

hôm nào anh vác qua nhà em mình làm cuộc mini contest. :D

10. ThanhTruc03

Chưa đo mới cần nghe thử. Nay đo rồi không cần nghe nữa vì nếu thấy dở thì... tai kém sao? Hèn gì anh thấy lão Đại ráp amply, cứ đo xong là tháo cất, không cần nghe nữa cũng biết hay gồi. :p
    Cặp OPT anh tặng, nếu ráp đúng kỹ thuật chắc chắn ăn đứt cặp Instan xét về số đo, thua cặp anh đang xài về tiếng treb nhưng ăn đứt về tiếng bass - xem như huề nha.

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em hỏi thiệt, không có ý... xấu :D

mình có đo được thông số " nhạc tính " không anh ? nhiều ampli cỏ bán dẫn có thông số đẹp hơn, hoặc ngang ampli đèn gấu mà sao nghe ampli đèn hay hơn :wink:

ví như các ampli bán dẫn thường dễ đạt các thông số Distorsion 0.001%, Signal/ noise > 90dB, wide range 20-20khz +/- 0.1dB... trong khi đèn các thông số trên... vẫn là điều khó tưởng

câu hỏi dễ xương nè : thông số nào là nghe hay ? thông số nào cho biết là nghe dỡ ? :D

12. ThanhTruc03

Vụ này dễ ợt. Đã có thống nhất khá cao là méo mới hay. Quan trọng là méo nhiêu thì hay? Bởi vậy mới có khái niệm hifi (trung thực cao). Trung thực cao không có nghĩa là trung thực, mà là méo ít (vì không méo thì không hay mà). Méo dưới 1% được gọi là trung thực cao, nhưng trung thực quá cao (méo dưới 0.1%) thì méo ít quá (nghĩa là ít hay).
    Nói thế thì vấn đề sẽ trở nên bế tắc, vì tại sao nhạc sống đâu có méo, mà vẫn hay? :( Để anh suy nghĩ... "một cách nghiêm túc" cái đã.
    Còn vụ bán dẫn hay hơn đèn hay ngược lại thì... hiện giờ ở châu Âu người ta bắt đầu cấm dùng đèn sợi đốt

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

theo em biết méo có nhiều loại. cơ mà mấy cái máy đo của GVT mình có đo được méo hài bậc chẵn, bậc lẽ, méo xuyên tâm... méo các cái... hông ?

ví dụ khác : đèn 5 cực nếu mắc 5 cực sẽ méo khác mắc 3 cực. có người thích nghe 5 cực, có người thích nghe ở 3 cực.

rồi thì hồi tiếp giúp giảm méo. có người thích hồi tiếp tí, có người phải hồi tiếp sâu...

14. garbolino

garbolino Advanced Member

Đại sư sai ở chỗ này rồi, lúc tỉnh táo em đâu có dám hát, nhưng lúc say em thấy (cả mấy ông ngồi xung quanh em cũng thấy vậy) em hát rất hay.
    Vậy nghĩa là kể cả nhạc sống, méo mới hay :lol:

15. datjbl

datjbl Advanced Member

Bác Gà lại sai chỗ này , ráp cái amp xong hứng khởi làm vài ly nghe thấy hay , mấy ông bạn ngồi cạnh cũng uống tây tây như em cũng khen sao nó hay vậy , hôm sau hết tây tây , vẫn bản nhạc đó nghe thấy dở ẹc -> Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ !

16. datjbl

datjbl Advanced Member

Anh ThanhTruc03 có cái chữ ký ấn tượng quá , xem xong chữ ký của anh em không biết mình lọt vào tiêu chí nào nữa :D
    Nhất trí với anh mấy dòng anh viết bên trên , nếu ráp xong cái amp nào cũng ngồi nghe thử thì một hãng sản xuất được bao nhiêu nhỉ ? vậy nên con người mới nghĩ ra máy móc để lấy một chỉ số nào đó làm hằng số để so sánh , dựa trên thiết kế , lắp ráp xong -> đo thử , đạt yêu cầu thiết kế -> nghe thử lại lần nữa ->đo kiểm tra -> sửa cho phù hợp giữa nghe và thiết kế-> OTK -> Cetificate -> Sản xuất hàng loạt -> Bán ra thị trường .!. Đó là nhà máy , đó là hãng . Quay lại vấn đề DIY , dù Pro hay amatuer cũng dựa trên thiết kế về mạch , DIY xong cũng cố gắng đo -> nghe thử , sau đó đưa ra một loạt hình ảnh + thông số kỹ thuật để chứng minh sản phẩm đạt tiêu chí này hay tiêu chí kia , khoai Tây cũng làm vậy , khoai ta đi hết vài ba cái topic, vài ba cái diễn đàn , chưa thấy !
    Em cũng ráp được vài cái amp tube , vài cái preamp , nói chung khi ráp xong đo đạc và so sánh với đồ hãng trên cùng thiết bị đo , mấy cái của em khác hẳn , vậy nên có khi cùng xê ma mà mỗi người lắp xong đã đo ra thông số khác nhau rồi -> nghe cũng khác nhau , cái nào có số đo tốt thì dù có để cho hai người lạ ngồi nghe họ cũng bảo cái đo tốt nghe hay hơn cái đo không tốt !

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

dân ta có đo chứ bác. ví dụ các cuộc thi test ampli, pre trước kia chẳng hạn. kinh nghiệm qua mấy lần thi, các sản phẩm có thông số đẹp nhất, băng thông rộng nhất, ít méo nhất là những sản phẩm không đoạt giải gì cả ngoài giải Thông số đẹp :mrgreen: . bác có thể tham khảo thêm các topic Vnav contest.

thậm chí có người đo thấy không đạt nên không mang sp đi thi luôn :lol:

bởi vậy có người mới nói : làm ampli cho đúng không khó; làm ampli cho hay thì rất khó- nó đòi hỏi tính nghệ thuật cao; nghệ thuật vị nhân sinh là vậy. Tiếc là cái bác hay nói câu này... giờ chán đèn và chán nghe nhạc rồi :D

18. datjbl

datjbl Advanced Member

Khi nào cụ đốc đem cái amp EL84 mod tùm lum của cụ đo cùng cái El84 cũng của cụ mà không mod gì đó , lấy hai thông số đo , rồi đưa ra nghe ngay trên cùng tham chiếu , cho em cái rì viu nha , em cứ mắt thấy , tai nghe , tay sờ , cứ nghe thử , đi đo xong về nghe thấy khác ngay, khác thế nào thì lại phải để chủ nhân của sản phẩm đó phát biểu ý kiến . Ngay tại nơi em làm việc , có mấy hãng khi em đo thì em cũng cảm nhận được số đo đẹp nó khác cái số đo không đẹp ở chỗ nào , cụ cứ mang mấy cái amp , preamp , DAC của cụ đi đo rồi biết liền , ngay như cái DAC cụ DIY thôi nha , nếu cụ mà hàng ngày làm trên đồ như em thì cũe bết cái DAC DIY và cái hãng nó ra sao ngay tắp lự , em đảm bảo cụ cầm cái DAC của cụ bỏ xuống sông hồng hay sông sài gòn ngay ! Nhưng thôi , cụ phản biện làm cho em đôi khi cũng hứng thú ngâm cứu mấy cái xê ma của các hãng khác nhau , bình thường em sửa cho trở về đúng ý đồ nhà sản xuất là đóng máy trả khách , ứ thèm xem, ứ thèm nghe , nghe , xem nhiều về không muốn sài đồ ở nhà mình nữa !

19. datjbl

datjbl Advanced Member

Nhân topic Tám này , em xin hỏi anh ThanhTruc03 , anh tám trên diễn đàn quốc tế , anh thấy cái KT120 ra sao anh, em trình lùn quá đọc cứ chữ tác ra chữ tộ , em may mắn được sở hữu 1 cặp KT120 này , nhưng đang phân vân dùng giống xê ma cho KT88 hay dùng xê ma KT 120SE mà các DIY khoai tây đang ca ngợi , rất mong anh cho ý kiến ! Em up xê ma KT120SE sau , cảm ơn anh trước !
    Báo cáo anh là cái EL84 PSE của em nó cất tiếng hót rùi , em làm cái OPT có vẻ non tay hay sao đó , tiếng tăm bùn lắm , thay cái EDCORE 1.5K cho PSE thì khỏi chê luôn từ thông số đến nghe , vậy như thế không đúng tiêu chí DIY , vì coi như phần quan trọng là cái OPT chưa đạt yêu cầu , có thể nào do FE hay dây quấn đây , FE M6 anh ba , lưỡi 40 , dày 55 , dây cadivi , cách các lớp đều là 0.5 , sai ở đâu vậy ta ! Gỡ ra lấy đèn cho cái EL84 p.p rùi !

20. ThanhTruc03

Vụ KT120 chưa nghe, cũng chưa đo nên không biết sao.
    Vụ OPT bác làm đo và nghe đều thua Edcore thì em không tin

21. nholnhol

nholnhol Advanced Member

Mấy bác ơi cho em hỏi bóng 12AY7 của hãng nào sản xuất là nghe hay nhất ạh?

22. ThanhTruc03

Re: Em khè Newbie

Trưa nay ra Nhật Tảo mua giấy cách điện. Điều đáng buồn là kinh tế khó khăn nên giờ hình như họ chỉ nhập loại giá rẻ. Giấy sữa 0.03mm không còn tờ nào. Loại này trước đây anh em DIY rất khoái vì nó hút véc ni và hút cả Mồ Hôi. Do các hợp chất, muối, acid... trong mồ hôi tay mỗi người khác nhau mà cho ra được những tác phẩm nghệ thuật độc đáo riêng có...

23. ThanhTruc03

Em chỉ biết những loại... nhì trở xuống

24. ssass

ssass Advanced Member

Đại sư ... đúng là Đại sư :mrgreen: .

25. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Các nơi bán văn phòng phẩm có thể còn...giấy bao tập hoặc giấy gói quà :D