Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Kính thưa các bác

Cho phép em tham gia vài ý kiến . Đầu tiên , em xin Review lại một vài thông tin từ năm 2002 :

- Khi xu hướng chơi đèn mới manh nha trở lại 2001, lúc này , gần như giang hồ phong danh cho một nhân vật nào đó có " đôi tai vàng, nghe nhạc bằng tim " , mỗi khi anh ta lên tiếng , ta thấy ngay 12AX,U,T . . . 6SN7 , 6V6 ,6L6,300B . . . Giang hồ chấp nhận danh tiếng của các đèn này gần như Defaut .

- Khi diễn đàn ra đời , chúng ta đã chứng kiến những giá trị âm thanh trải nghiệm đích thực . Hàng loạt tên tuổi đèn mới , KHÔNG CÓ TRONG TIỀM THỨC DÂN SỰ của các Cụ đi trước (trong điều kiện Việt Nam ) : 6H6P,6C3P-EV,6C4P-EV,6Zh52P,GU50,GU13 . . . được đưa vào và ở góc độ nào đó, Audiophile chấp nhận . Cá nhân tôi không dám hàm ý các Cụ kém , do điều kiện lịch sử các Cụ chưa để mất đến thôi

- Ai có thể phủ nhận 6H13C OTL của bác Phương không hay ? Có , vì đông đảo quần chúng, sẽ có người chê .
    - Ai nói rằng OTL 5696 cũng của bác Phương là dở ? Sẽ có .Nhưng cả hai chúng đoạt giải . Chúng là kết quả của sự khám phá , tìm tòi

Thiển ý tôi cho rằng GU50 , PSE đã từng trở thành Topic rất gây chú ý , đã từng so sánh với Nữ hoàng 300B và kết quả thế nào , mong các bác lật lại trang Topic này, cho khách quan . Rất tiếc là 300B đó không phải là 300B danh tiếng .

- Giờ đấy ,phong trào đèn đóm đã rất phát triển , ai cũng có thể kiếm đèn và lắm đèn , tìm kiếm các mạch truyền thống trên mạng hay mạch do chính các trải nghiệm của Anh Em cõi Việt thường mình . Do vậy , các đèn phổ thông , được biết nhiều , vẫn nên để cho các DIYer mới . Còn các đèn có tham số đặc biệt , để cho các anh em đã từng trải , dầy công lực trong tinh chỉnh .

- Thực ra , còn rất nhiều đèn hay Ex-USSR và USA , chỉ có điều , quỹ thời gian hạn chế , không phải lúc nào cúng có điều kiện để khám phá rồi Post lên mạng . Một ngươi khám phá , trong đk bình thường , nếu post lên có thể hoan nghêng , nếu bác A , B nào đó , có công việc liên quan đến đèn, nhiều khi có thể bị hiểu lầm
    Cá nhân tôi có nhiều công việc liên quan đến một số nơi , dù có cả một quãng thời gian dài làm về đèn , cũng rất tránh điều này . Đâu đó đã tững nảy sinh tranh cãi , vì từ kinh nghiệm thực tế, tôi tháy vô lý quá , phải lên tiếng ( Ví hụ : GM70 chạy cho ra 35W, 1200VDC SE Audio mà không hồng Anode , lúc ấy công suất tiêu tán tại Anode , nhẩm nhanh cỡ 140W . . . xa lạ quá . . . ) . Tôi rất mê các đèn USSR thiết kế cho máy quân sự , sự cải tiến chúng , nhiều khi thực kỳ diệu

Để kết thúc bài viết , chỉ chốt vài kinh nghiệm nhỏ khi chọn đèn , mong các bác không chê :

- Nguyên tăc chung , đèn có S càng cao , Microphonic càng thấp , tần số hoạt động càng cao , chúng càng đặc biệt

- Càng tiến dần về phía OPT trên 1 Amp Tube , càng nên chọn đèn có S cao , lợi dải thâp và cao hơn , bù lại tổn thất do OPT gây nên

- Đèn Công suất càng lớn , Pentode , Tretode ,nếu nôi trở thành 3 cực , điều chỉnh sẽ khó khăn hơn , công suất ưu việt hơn 3 cực ơ cùng áp , tiếng bớt lung linh đi , nhưng điều trị các loa sẽ dễ hơn

- Tụ bạc là giải pháp hay nhẩt để giữ cho tính chi tiết trên đường đi của Singnal . Cá nhân tôi không đầu tư cho điện trở nhiều . Tụ dầu , tốt thế nào cũng không thể truyền tín hiệu tốt như Silver Cap , cho dù tụ Silver cap có thể hình thức xấu xí hơn Sự in ấn rất đẹp trên tụ PIO không mang lại chất lượng tín hiệu

- Các đèn tốt cho tầng 1 , theo thiển ý tôi , 6922,7788,6DJ8,6SN7 Brimax,6C45P,6Z52P,6C4P-EV,6C3P-EV ,6H23P-EV khi khai thác Ia lớn ,6H6P,6z49P,6z9p . . .
    - Các đền chân mềm , hỗ dẫn cao (từ 15mA/V trở lên) hoặc có lưới mạ vàng ,là sự lựa chọn vô cùng tốt cho DAC , Phono,Pre vì chúng là Special Design cho quân sự . Ngoài ra , trong số liệu đèn Nga cũ , bản nào có ghi "Millitay Application only" , đừng tiếc tiền mua chúng các bác ạ
    Còn rất nhiều đèn hay nữa 5840,6296,5797,5639 . . . , thòi gian hạn chế , không dám lạm bàn

Có gì chưa vừa ý , mong các bác bỏ qua
    Kính bút

2. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Rất cảm ơn bác vì các thông tin vô cùng hữu ích cho anh em newbie chúng em.
    Riêng đèn 6z9p bác cho thêm 1 ít thông tin kèm mạch minh họa nữa thì tốt quá.
    Đây là topic trao đổi về kỹ thuật, em nghĩ không ai nghĩ gì khác khi bác trao đổi thông tin là 1 hình thức PR trá hình đâu :mrgreen:
    Cảm ơn bác lần nữa :p

3. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Hi bác

Bác định chọn nó cho mục đích gì ạ ? Nó có S=15mA/V, khả năng làm việc ở áp thấp .
    Nếu bác định chọn cho miền tín hiệu nhỏ , bác nên cân nhắc 6Z9G , chân mềm , S-26mA/V , khong cần socket . Giữa Anode và G2 , nếu cần tăng bass, cho tụ 0.05mF vào , để ở chế độ Pentode . 6z9P cũng vậy , nhưng tiếng không hay như 6Z9G . Đấy là nguyên lý chung , mạch cụ thể , em ngại vẽ trên PC lắm , khi cần bác gọi em ,em giúp được gì , sẽ cố

4. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Em định dùng nó ở tầng đầu, thay EF86 đã dần trở nên sừng tê. Em sẽ tìm thử 6Z9G để thử cùng, so sánh. Cảm ơn bác.

Attached Files:

5. cuongnm

cuongnm Advanced Member

nếu cứ chạy đua theo độ hỗ dẫn cao ...cao mãi , nhiều khi nó cũng mệt cho cái sự nghe lắm các bác ạ . vậy mới có thơ rằng :
    tiến lên , ta quyết tiến lên !
    tiến lên , ta quyết tiến lên hàng đầu !
    hàng đầu rồi , biết đi đâu :roll:

6. quangminh02

quangminh02 Advanced Member

tiến lên , ta quyết tiến lên !
    tiến lên , ta quyết tiến lên hàng đầu !
    hàng đầu rồi , biết đi đâu .

Đại hiệp nhiều mụn ơi : Đắc đạo sớm quá , thiệt thòi nhiều à nha :) . Khi nào đi Yên tử cho tôi tháp tùng với :mrgreen:

Vài dòng của bác Ba cực quý hóa quá , chắc tôi phải bỏ ra 6 tháng để chiêm nghiệm rồi . Thân .

7. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Bắt đầu thấy có hơi đèn rồi , trước giờ mang tiếng tám đèn chỉ toàn thấy tám quấn biến áp không à ... :lol:

* Bác Concerto mê con 6P45C làm em nhớ tới bác Dze ngày xưa quá hà ... :lol:

8. Bacuc

Bacuc Advanced Member

BÁc ơi

Con chân mềm Russian , tìm được để em đấy nhé
    5654 bác nhiều không ? Plate là đen hay xám nhạt đó , bác ?

9. LETRICONG

BÁc ơi

Con chân mềm Russian , tìm được để em đấy nhé
    5654 bác nhiều không ? Plate là đen hay xám nhạt đó , bác ?[/quote]

* Con chân mềm đó em còn ít để chơi , tìm được nhiều nhớ bác ngay ( chắc chắn là phải tìm cho ra ..). 5654, 5725 đen xám gì em có hêt , cũng không nhiều đủ chia mỗi bác một bộ .... :lol:

10. mtbc

mtbc Advanced Member

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác đừng phung phí 5654 black ,sau này tha hồ mà hối tiếc , nếu thích Bass, bác có nhớ vụ GU50 khồng ? Giờ tìm khó lắm đó , mà toàn đèn cũ , giá nhập cũng ngất rồi .
    Bọn Đài Loan là cáo đèn , các bác ạ .

12. oldchip

oldchip Advanced Member

5654 (6ak5) theo trực quan có 3 màu plate: xám nhạt, trắng (giống 6h2) và đen. kinh nghiệm riêng em thì
    Đen đều giải nhạc tính, trắng mid high tốt đặc biệt hay khi nghe vocal nữ, xám nằm ở giữa hai em kia. :)

13. LETRICONG

* We408a mới là đại ca của dòng này , Mỹ quân đội có 6028 Sylvania chân vàng , khổ nỗi dòng này chạy 20v hơi phiền phức . :lol:Em có gửi một bác ở Bà rịa đôi 6028 , nghe xong bác ấy không nghe lại được 6ak5 nữa :lol: .

Attached Files:

14. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Các bác có nhiều đèn quá, xài bao giờ mới hết đây?

15. LETRICONG

* Đông nhưng không tinh :eek: . Em đang phá bớt đây :lol:

16. oldchip

oldchip Advanced Member

Thế mà cụ lại không gửi tặng em đôi nào cả. Em đang khởi động lại dự ớn GM70se lúc trước nhờ bác 7 ghé chỗ cụ lấy nhưng giờ em chả có bóng nào là lạ ngon bổ rẻ để nghịch. Cụ có cao kiến tài trợ gì hun. :mrgreen:

17. LETRICONG

* Tài trợ thì không - cao kiến thì có :lol:

18. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác Công để lại cho em 1 cặp chân mền đê - chân cứng em đã mê rồi mà bác vs bác 3C cứ đưa đẩy còn em ... dòm xuông thế ... em kô phục :lol:

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

dạo này em thấy các cao thủ đèn hay chơi bóng 5 cực cho tầng đầu hoặc driver thay cho các bóng 3 cực kép. họ bảo âm thanh hay hơn, thoát hơn, long lanh hơn...

các bác cho ý kiến thêm về 1 số bóng 5 cực thông dụng.

:D

20. LETRICONG

* Em sẽ gửi tặng bác với bác chip già mỗi người 1 cặp , em chỉ còn 2 căp để dùng , đang đàm phán với mấy bác bên quân đội nếu OK có 1 thùng 200 quả chia anh em vô tư :lol:

21. oldchip

oldchip Advanced Member

Thế cụ không muốn nhận danh hiệu " NHÀ TÀI TRỢ CỦA NĂM " à :(

22. LETRICONG

* Chân bác có dài không mà cứ đòi tài trợ :lol: . Để em về ngâm cứu xem em nào hợp cái đã .

23. oldchip

oldchip Advanced Member

ka ka, em có một cặp để... ngắm rùi, còn cặp để nghe thì.... cụ gửi chung với cặp để ngắm nhé. :mrgreen: :D

24. LETRICONG

* Con 7905 này trên đầu em thấy có lò xo căng tim - bóng đốt trực tiếp , mà sao data nó ghi là gián tiếp nhỉ ?

25. oldchip

oldchip Advanced Member

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Share This Page

Loading...