Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Từ cái bận giao lưu pre tại Thủ Đức Group, các cụ nhà ta nhận thấy Pre xuất OPT phê quá làm phong trào Pre xuất OPT lên cao hơn bao giờ hết, DAC cũng xuất OPT :D
    Hãng Made in ViệtNam cũng Pre xuất OPT từ lúc bấy giờ. Em thì hàng tuần vẫn nhận được câu hỏi của các cụ về vụ này :)

2. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Cụ có cao kiến gì xin chỉ bảo luôn ạ :p
    Đã được chiêm ngưỡng cặp OPT cho pre trong các DAC của bác Quang Hào. Rất đẹp :mrgreen:

3. anhlongtranf

Khi nhận được thông tin TĐG làm buổi giao lưu về Pre, em cũng định chỉ mang cái Pre mà em theo dự án từ thời xuất không tụ, nhưng xét cho kỹ thì cái này mang đi thua chắc nên em mày mò tìm mạch nào đơn giản mà khác người tý. Lang thang gặp ngay ông Audionotes M3, em lục tìm linh hiện hiện có và thay đổi đôi chút. Cái rắc rối nhất là OPT vì chưa bao giờ làm OPT cho Pre cả. Lại lang thang, cuối cùng gặp ngay ông Lundal. Người ta thì chê hết lời nhưng em cũng tìm được cái hay của nó. Vì Lundal thường để mờ các khả năng phối hợp trở kháng, nhưng các cách mở đó chỉ có duy nhất một cách (theo em) phát huy được điểm mạnh. Thế là em phang. Sau khi lắp xong, lần đóng điện đầu tiên trên dàn cỏ của em đã nhận thấy sự khác biệt. Em cũng không mong đợi gì nhiều vì chưa có kinh nghiệm. Khi nó trình diễn tại TĐG em mới biết là nó hay thật :D .

4. tranguyennguyen

Bác ơi ông này chát quá, em không dám rờ tới. Em muốn nói tới cái pre OPT made by anhlongtrans cơ :mrgreen:

5. anhlongtranf

Thì em lang thang là để học mót mà, tiền đâu xài ông Lundal. Lục tung đống FE phế liệu, em có cặp C-Core 7cm2, đem về quấn. Sức mấy biết ông Lundal bao nhiêu vòng. Thôi thì dựa vào trở thuần ông ấy công bố mà mần, ai dè sơ cấp 10k lên đến 12.000 vòng. Thôi rồi quay mỏi tay.

6. Bacuc

Bacuc Advanced Member

:?
    Bác à

Chuyện này bác nhớ đến em đấy nhé

Kính thưa các bác khác

Về quan điểm thì rất nhiều , em nghĩ không nên bị kích động vì những đuối lý trong quá khứ .
    Chưa có tài liệu nào nói rằng cứ 5 cực là hỗ dẫn cao hơn 3 cực
    Viẹc 5 cực ra dời để tăng tần số cắt và hệ số khuyếch đại là việc sách vở đã chỉ ra . Cho nên nó làm việc tốt ở tần cao là lẽ công bằng
    Còn có lý luận cho rằng đèn 5 cực hỗ dẫn cao làm cho Miller (khi nói về 6Z52P), nghe tiếng hẹp lại , chỉ còn trung trầm , điều nay đã sai bét nhè ra rồi , các bác có thể kiểm chứng điều này qua số điện thoại tôi đã từng nêu ra ở mục "Câu lạc bộ 6C4P " hay "FAN đèn Nga " thì phải . Ngoài ra , các bác có thể kiểm chứng qua một số khách hàng đã làm việc với tôi về CDP , sau DAC dùng 6Z52P , nối 3 cực như 0912255964, 0913534084,0913218923 . . . Đó chỉ là điẻn hình . Một số đèn hỗ dẫn cao 5 cực khác tôi đã làm có sản phẩm như 6Z11P ,6Z49P đều rất hay . Một lời thế rất hay của 5 cực khi nối 3 cực nữa là chúng có thể làm việc với Uanode rất thấp , 20,30VDC , và khi ấy nếu ĐỊNH THIÊN HỢP LÝ trong miền tín hiệu nhỏ như Phono, Mic , sau DAC truyền thống phổ biến PCM51,PCM56,PCM61 , S của chúng rất cao khiến nội trở đèn xuống thấp , phù hợp với các nguồn tín hiệu đang có hiện nay, khả năng sinh ồn giảm , không cần phải giảm điện áp đốt tim hay nắn chúng thành DC

Riêng đèn 6Z32P = EF86 có S rất thấp , chỉ gần như một con 3 cực đời đầu , nhưng đèn này là đèn 5 cực có hiệu ứng đuôi dài :Tín hiệu càng nhỏ , hệ só khuyếch đại càng lớn , khi tín hiệu vào tăng , hệ số khuyếch đại lại dần giảm . Đó là lọi thế 3 cực không TỰ NHIÊN có được .Việc chế tạo đèn có S cao hay thấp , người ta hoàn toàn là chủ được : khả năng đặt lưới G1 , G2 ở khoảng cách HỢP LÝ so với Kathode . Ngoài ra việc tạo các rãnh vi mô trên Anode cũng làm cho C ký sinh giảm đi , trong khi hệ số khuyêch đại lại tăng lên cũng là một lợi thế của đèn 5 cực .

Các đèn 3 cực S cao cũng rất nhiều 6C38P,6C39P . . . nhưng chúng ít ứng dụng nên khó tìm trên thị trường . Một hạn chế của 3 cực là rất ít đèn có HSKĐ >100 . Một số đèn Cramic Triode của USSR (dòng GS) đạt 125 nhưng Ig1 lại khá lớn . Ig1 lớn cỡ mA , thì kém cả Solid rồi . Ig1 chính là yếu tố bất lọi cho tín hiệu đặt vào . CHẳng thế là các Tranzitor mới thương cố giảm chúng xuống .
    Về mặt đặc tuyến 5 cực tưongg đưong 1 FET , nhưng cấu trúc vật lý khác nhau ( chân không và điện cực tiếp xúc trực tiếp ,( tìm hiểu thêm trong bài "Tube hay hơn Solid " , năm 2005 ) cho nên so sanh chúng là khó , tất nhiên không ai cấm việc chúng ta khen Rau muống nấu cua khoai sọ ngon như Rau cải xanh nếu cá rô gion , rán giòn , giã nhuyến .

Những tranh luận chỉ là lý loạn :eek: , trong khi , thực tế điều trị loa khó tính lại là công việc thực tế . 6C33C mất ổn định có lý do của nó : S cao , dòng cao , nhiệt độ buồng đốt lớn (lên tới 400 oC) , trong khi diến tich vật lý Anode không phù hợp với khả năng tỏa nhiệt ra ngoài . Tại sai 6C18C lại bị bỏ qua , thay vì 6C33C . Có lý luận đâu đó cho răng nó đắt đỏ , 6C33C chi phí thấp hơn , nên nó Face off . Đâu là sư thật . Ủy ban vật giá liên bang USSR trươc đây phải tính đến cả khối XHCN , đau chỉ cho riêng LX , chi phí hai cây đèn VỀ CƠ BẢN LÀ Y CHANG sao lại đắt được , đâu phải là lý do chính ? Quan sát 6C33C khác biệt lớn là 3 núm nhô lên trên đỉnh đèn . dưới 3 núm đó , 3 trụ kim loại chạy xuyên suốt cả 6C18 và 6C33C . Ở 6C33C , núm này nhô hẳn lên , ăn vào phần thủy tinh trên đỉnh đèn , tạo thêm một liên kết cơ khí để ỔN ĐỊNH ĐÈN khi nhiệt độ tăng . Điều này co thể giải thich tạo sai 6C33C có khả năng chịu gia tốc tăng lớn hơn 6C18C .

Mạch OLT của bác Phương Via , đèn hỗ dẫn cao đó , đâu có mất ổn định . Chẳng qua chưa biết cái "gót chân Asin " của nó thôi .
    Mạch 6C33C tôi thiết kế , điện áp đối xứng +- 180 VDC , điểm giữa 0 như hnàg Solid . Có bác nào đặt , tôi sẵn sàng làm . Tất nhiên vẫn có mạch Relay bảo vệ đề phòng bất chắc .

Méo hài chẵn hay lẽ , ảnh hưởng đến độ nghe thế nào , lý thuyết đã chỉ ra , cố chứng minh cũng không làm cho anh em mình sáng tỏ ra thêm , phải kông các bác ?
    Vấn đề là đó , cái CDP đó , tôi làm tiếng nó khá lên , cái này có bác bảo không hay , thực tế trong công chúng thấy hay , thế là tạm ổn .

Sự chơi mà , công nghệ tuốc nơ vít là làm nhiều người TRÊN THỰC TẾ , vừa tai , theo em thế là ổn
    Các bác nào đang sở hữu SRS551, S cao ngất , Uak cao , chê nó , em xin mua hết .SE như nó đánh AR3 rầm rầm , đố 845 đấy (SPAM :eek: )

7. tranguyennguyen

Em cũng có cặp C core cỡ này. Bác làm ơn PM cho em cái sơ đồ cuốn được không ạ? Cảm ơn bác thật thật to :p

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em thì thích thực tế. hỏi nhiều mà không làm thì cũng rất khó. đôi lúc lượng thông tin nhiều quá khiến mình tẩu. khi nào mình làm, mình tự trải nghiệm thì kiến thức đó là của mình. làm 1 cấu hình tốt hết sức có thể rồi mới kết luận được. có người chưa làm cái đơn giản bao giờ, nay nhảy vào cái phức tạp thì... :(

bác đã nghe cùng 1 sản phẩm đèn với 3 cấu hình xuất khác nhau chưa : 1 xuất tụ trở tải, 1 xuất tụ tải choke, 1 xuất opt ? bác nghe thấy cái nào hợp tai mình thì mình làm theo thôi. cái hợp tai mình chưa chắc hợp tai người khác. riêng em đã làm cả 3. nói chung tùy gu, cái nào cũng có ưu và nhược điểm.

opt cũng vậy, có 1 số bạn em chê quá trời. nếu nói opt là nhất thì các hãng làm mạch kinh điển, chiếm gần như toàn bộ thị trường, bán cái sản phẩm ấy cho ai :lol:

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Hi hi, tại thời điểm này, topic này là topic làm em thích nhất - kế tiếp Âm thuật vấn đáp! Cảm ơn các cụ rất nhiều ạ.

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Khiếp , bác làm AE tò mò chết :mrgreen: mấy cái tăng âm truyền thanh Lx hay xài 6Z8P , 6Z9P ở tầng kđ MIC xài áp anode cỡ 50V vs lưới + cathode nối đất (bias 0V) :wink:

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dạ 57 VDC , nhưng vẫn mắc ở chế độ 5 cực, em đã chạy ở 15VDC , nhưng không phải đèn bác nêu

12. concerto

concerto Advanced Member

Nếu bác trình bày lý thuyết về hiệu ứng Miller thì sẽ rõ ràng ngô khoai trong những ví dụ trên. Lúc này chúng ta sẽ biết hiệu ứng này xảy ra khi nào; xảy ra ở mức độ bao nhiêu; và tai 1 cá nhân nào đó có nghe ra hay không ...
    ---> Lý thuyết không sai chỉ do người hiểu và sử dụng không đúng dễ gây mất niềm tin và hoang mang về kết quả và lý thuyết KH tạo sự chủ quan cho việc chia xẻ và tiếp thu kiến thức.
    Nghe "hay" không nói lên được toàn bộ bức tranh về vấn đề kỹ thuật. Với nhiều người nghe băng cối thâu ở vận tốc chậm thì đáp tuyến tần số cao không quá 10kHz nhưng có 1 số người nghe vẫn cảm thấy đủ giải cao như thường ...
    Không chỉ bóng 5 cực nối thành 3 cực mới có ưu điểm này. Bóng 3 cực kiểu 6H30P-DR hoạt động ở áp dưới 40VDC vẫn rất tuyến tính. Nếu chỉ vì những yếu tố này thì bán dẫn rời và vi mạch làm rất tốt đã vậy cũng chẳng áp đốt tim mà còn nhỏ gọn và ít ồn ....
    Khi giải quyết được vấn đề tụ ký sinh thì bóng cũng tự mất đi độ hỗ dẫn. Nếu bác không tin thì có thể tìm 1 bóng 5 cực có hỗ dẫn trên 10mA/V có giá trị tụ ký sinh từ cực G1 đến lưới G2 mà dưới vài pF hay không? Trong khi bóng 12AX7 với hỗ dẫn 1mA/V có giá trị tụ ký sinh từ G đến Anode là 1pF đấy.
    Trong khoảng này thì bóng của LIên Xô không đọ được với bóng đế quốc về chất lượng!
    CHo dù đèn có chân không hoặc cho âm thanh thần thánh gì đi nữa thì liệu nó thể "cải thiện" chất lượng âm thanh đã đi qua mấy chục con bán dẫn ví dụ như mạch khuếch đại đầu từ từ nguôn âm băng cối vốn hầu hết là mạch bán dẫn hoặc nhất là bản thân con DAC khi nghe nguồn âm CD vốn đã là bán dẫn từ trứng nước ....
    Mạch OTL của bác Phương cái đầu tiên là dùng 6H13C không phải là hỗ dẫn quá cao. Kế đến là 6336 vốn là của đế quốc nên có phần ổn định hơn. Chưa thấy bác PHương dùng 6C33C-B trừ khi bác ấy đã làm mà em không biết ....
    Áp cao là một chuyện nhưng bác Bias dòng tĩnh bao nhiêu và khi thay đèn là phải mua đèn cân cặp đến cỡ nào thì mới hoạt động ổn định .... Rồi lại mạch nguồn có cần ổn áp phức tạp hay không ... Với người kỹ thuật như bác thì dám nhận nhưng với người kỹ thuật chưa kinh nghiệm khi DIY thì lại là vấn đề khác trong khi đó trên đời có nhiều bóng dễ dàng ổn định và thực hiện hơn ...
    845 Push Pull class AB với biến thế OPT quấn đúng kỹ thuật oánh ngoong cơm lắm đấy bác ... :wink:

13. BachDuong

BachDuong Moderator

Sau một thời gian theo đuổi bóng hỗ dẫn lớn, sưu tầm đủ loại độc địa mà các bác kể thì đến giờ tự nhiên em thấy chán bóng S lớn :lol:

14. Pointed

Pointed Advanced Member

Thời bão giá tám chuyện đèn Nga rất hợp cảnh, chả mấy khi các cao thủ làng ghé vào khoe đèn nhiều như thế này, mời các cụ chém tiếp cho bọn em ...thèm :mrgreen:

15. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

D3a, E180F, 6J49P..........tất cả đều chân vàng mà giờ lại chuyển sang chân đen hết. Ôi hộ dẫn lớn giờ em sợ rồi :mrgreen:

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu bác trình bày lý thuyết về hiệu ứng Miller thì sẽ rõ ràng ngô khoai trong những ví dụ trên. Lúc này chúng ta sẽ biết hiệu ứng này xảy ra khi nào; xảy ra ở mức độ bao nhiêu; và tai 1 cá nhân nào đó có nghe ra hay không ...
    ---> Lý thuyết không sai chỉ do người hiểu và sử dụng không đúng dễ gây mất niềm tin và hoang mang về kết quả và lý thuyết KH tạo sự chủ quan cho việc chia xẻ và tiếp thu kiến thức.
    Nghe "hay" không nói lên được toàn bộ bức tranh về vấn đề kỹ thuật. Với nhiều người nghe băng cối thâu ở vận tốc chậm thì đáp tuyến tần số cao không quá 10kHz nhưng có 1 số người nghe vẫn cảm thấy đủ giải cao như thường ...

Bác tính hộ dù , miller thế nào đi nữa xem có ảnh hưởnh đến dải 20Hz- 20kHz tai người cảm nhận không ?
    Khẳng định tính ra dải cao thừa cho bác và em nghe .
    Nghe hay là tiêu chí để người nghe cảm nhận bác ạ . trước đây có một bác ra sức chứng minh Miller , có ai tin đâu .Với các ứng dụng ngoài Audio , thì có và ảnh hưởng rất lớn . Cảm nhận là cách một cá nhân thẩm định , việc một cá nhân nói họ đủ cảm nhận khi xung quanh nói cái dó chỉ 10kHz , không ai cấm bác đó và bác nói là đủ hay không đủ .

-----------------------------------------------------------------------

Không chỉ bóng 5 cực nối thành 3 cực mới có ưu điểm này. Bóng 3 cực kiểu 6H30P-DR hoạt động ở áp dưới 40VDC vẫn rất tuyến tính. Nếu chỉ vì những yếu tố này thì bán dẫn rời và vi mạch làm rất tốt đã vậy cũng chẳng áp đốt tim mà còn nhỏ gọn và ít ồn ....

Bác nói thiếu rồi : Khi ấy điểm Bias là bao nhiêu mới là quan trọng Uak chưa nó lên nó có tuyến tính hay không , phải không bác ? Bác có chạy tuyến tính đựoc khôn khi Uak=40, Ukg= 15VDC ?
    Tôi không so sanh Solid với Tube vì rất khó tìm điểm chung do chúng hoàn toàn khác nhau về nguyên lý làm việc . Không ai cấm , nhưng tôi không so sánh

-------------------------------------------------------------------------

Khi giải quyết được vấn đề tụ ký sinh thì bóng cũng tự mất đi độ hỗ dẫn. Nếu bác không tin thì có thể tìm 1 bóng 5 cực có hỗ dẫn trên 10mA/V có giá trị tụ ký sinh từ cực G1 đến lưới G2 mà dưới vài pF hay không? Trong khi bóng 12AX7 với hỗ dẫn 1mA/V có giá trị tụ ký sinh từ G đến Anode là 1pF đấy.

Xin bác cái dịa chỉ nào nói về tụ ký sinh và hỗ dẫn liên quan đến nhau . Tuynhiên , tu ký sinh là một thực tế và chúng chỉ tồn tại cho các ứng dụng siêu cao tần
    ---------------------------------------------------------------------------------------------

Các đèn 3 cực S cao cũng rất nhiều 6C38P,6C39P . . . nhưng chúng ít ứng dụng nên khó tìm trên thị trường . Một hạn chế của 3 cực là rất ít đèn có HSKĐ >100 . Một số đèn Cramic Triode của USSR (dòng GS) đạt 125 nhưng Ig1 lại khá lớn . Ig1 lớn cỡ mA , thì kém cả Solid rồi . Ig1 chính là yếu tố bất lọi cho tín hiệu đặt vào . CHẳng thế là các Tranzitor mới thương cố giảm chúng xuống .
    Trong khoảng này thì bóng của LIên Xô không đọ được với bóng đế quốc về chất lượng!

Xin bác thông tin chính thức về việc này , cụ thể, chứ chung chung như thế thì khó mà thuyết phục được . Người ta thường nghĩ 6C45P với 437, xin bác cái tương đưong 6C38,6C39 với họ tư bản và cái ngừoi ta bình là kém : Đó có phải là một tổ chức có uy tín không ? Tát nhiên , tôi thừa nhận , USSR rất nhiều cái kém trong dân sự với Tây Âu đấy nhé

------------------------------------------------------------------------------

CHo dù đèn có chân không hoặc cho âm thanh thần thánh gì đi nữa thì liệu nó thể "cải thiện" chất lượng âm thanh đã đi qua mấy chục con bán dẫn ví dụ như mạch khuếch đại đầu từ từ nguôn âm băng cối vốn hầu hết là mạch bán dẫn hoặc nhất là bản thân con DAC khi nghe nguồn âm CD vốn đã là bán dẫn từ trứng nước ....

Bác nói sai rồi , mạch khuyếch đại đầu từ cho Master Tape rất giản , Tín hiệu vào đầu từ R2R , cái có điện cảm khoảng 0.8H đến 1H , điên trở thuần khoảng 600 OMH , đầu cần khuyếch đại nhiều . Bác mở mọt con R2R hay Cassette ra nhìn và đo thêm trên thwjc tế nhé . Còn cho dù bác tiép xúc với đồ như bác nói , ngừoi ta so sanh khả năng Playback trên cùng một nguồn tín hiệu ĐÃ bị méo , có đèn khá hơn , có đèn dở hơn , là chuyện thwờng , có ai nói chúng giống nguồn tại Studio đâu . Mà nói thế là hoang tưởng vì có ai được nghe trong Studio đâu mà so sánh liều như thế .
    Các bác xem thêm về mạch khuyếhc đại đầu từ tại đây :
    http://www.effectrode.com/website/binso ... ematic.htm

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Mạch OTL của bác Phương cái đầu tiên là dùng 6H13C không phải là hỗ dẫn quá cao. Kế đến là 6336 vốn là của đế quốc nên có phần ổn định hơn. Chưa thấy bác PHương dùng 6C33C-B trừ khi bác ấy đã làm mà em không biết ....

Mạch đầu tiên ,6H13C do bác Phương thiết kế , S=5mA/V , không thể cao được , 6336 hỗ dẫn cao , bác ấy thiết kế rất ổn , tôi cho rằng bác ấy là một tài năng dù không chuyên . Còn mạch 6C33C ,chạy tương tự , bác gọi số này nhé 0914040026 , bác ấy là chue xưởng mây tre đan thôi , rất đam mê

-------------------------------------------------------------------------------------------

Mạch 6C33C tôi thiết kế , điện áp đối xứng +- 180 VDC , điểm giữa 0 như hnàg Solid . Có bác nào đặt , tôi sẵn sàng làm . Tất nhiên vẫn có mạch Relay bảo vệ đề phòng bất chắc .
    Áp cao là một chuyện nhưng bác Bias dòng tĩnh bao nhiêu và khi thay đèn là phải mua đèn cân cặp đến cỡ nào thì mới hoạt động ổn định .... Rồi lại mạch nguồn có cần ổn áp phức tạp hay không ... Với người kỹ thuật như bác thì dám nhận nhưng với người kỹ thuật chưa kinh nghiệm khi DIY thì lại là vấn đề khác trong khi đó trên đời có nhiều bóng dễ dàng ổn định và thực hiện hơn ...

Không phức tạp như bác viết đâu , thậm chí , không cần Macth Pair, thưa bác , bác làm thế tự mình lại rối thêm thôi . Csi gót chân Asin của 6C33C không nằm ở chỗ đó . nHưng với mạch của em, sau khi yên ổn , lúc đó mới cần đsnh dấu từng cặp . Điều này mới cần , giống mọi mạch PP khác
    Bác tự mâu thuẫn rồi : Bác nói hàng loạt các vấn đề khó với người không chuyên như Miller , công thức cụ thể , anh em không biết kỹ thuật điêntử chuyên sâu , làm sao theo nổi , mà họ lắp nhiều lắm , có thấy Miller tác động lên họ đâu , hay tất cả họ chir nghe được 10Khz ?

--------------------------------------------------------------------------------------------------------

Các bác nào đang sở hữu SRS551, S cao ngất , Uak cao , chê nó , em xin mua hết .SE như nó đánh AR3 rầm rầm , đố 845 đấy (SPAM :eek: )[/quote]
    845 Push Pull class AB với biến thế OPT quấn đúng kỹ thuật oánh ngoong cơm lắm đấy bác ... :wink

Đúng kỹ thuật , cái gì cũng ngon , không phải riêng OPT .So sanh SE với OPT , rất ít người , tất nhiên không bị cấm
    Các bài sau , bác cố gắng cho xin những thông tin cụ thể về sản phẩm của bác thiết kế hay khách hàng nhé , thế hay hơn . Tôi thấy thông tin đèn này chạy nẹt lửa do G2 chịa áp cao quá (FU13 chẳnh hạn , tôi chạy 900 VDC , Auto Biás có sao đâu ? GK71 , làm mấy con rồi , 960VDC , nối 3 cực , có sao đâu ), bác cần thông tin về số khách hàng sử dụng không, em chuyển cho mà kiểm . Bác gọi số này PP 6V6 , chạy AR 3 rất ổn 0913358686
    Cho dù bác dành tình cảm tốt cho SOLID , có ai chê chúng đâu . Nhưng thông tin phải chính xác , chứ thông tin về 6C33C trôi , 6H13C có cầu chì bên trong , 6Z52P chỉ cho tiếng trung trầm , nghe tối ,GU13 G2 đánh lửa sai cả rồi , anh em cõi Việt vẫn lắp , GU50, bao nhiêu bác sang nhà nghe chạy 700VDC , G2 nôi thăng Anode (Data nói G2 chỉ 250), chả sao cả . . . GM70 chạy 1500, 35W Output , không đỏ Anode , bac Tést tại 1000VDC , Ukg=55 VDC , hồng rực sau 3 phút là chuyện thực ở Việt Nam đó . Đôi khi ta nói như thể lo lắng cho các anh em DIY ít kỹ thuật , mà lại "án tại hồ sơ " những đièu phi thực tế , khác gì tự trói mình .

Thế thôi bác nhé, em không muốn bị đánh giá là cãi bừa , cải ẩu , cải lấy được

17. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Lấy của người chán bán cho người cần .... :lol: Các cao thủ qua sò hết rồi ... :mrgreen:

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Việc nghe đến đâu rồi em ? Gắng làm cái mạch ngon , anh có mấy csai LP "Giai điệu quê hương" , đang cải tiến Cassette để thu ra , hay lắm . Chắc hợp vơi thế hệ của bác
    Vợ anh vẫn nhắc ngày bác và em sang nhà , ngày ấy anh đang ốm , vợ cứ mừng , vì có người sang chơi là anh lại khỏe

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Nó đôt trực tiếp ạ. Tiếng mộc mạc, tiếng các nhạc cụ và giọng hát rất thực, diễn tả tiếng cây đàn harp cực kỳ tốt - giống như những bóng lớn. Trong các dòng bóng nhỏ em nghe thì con này thực đặc biệt. Ngặt nỗi thiết kế của người làm thế nào để ra được như vậy em chưa vẽ lại được.

20. Pointed

Pointed Advanced Member

Cám ơn kụ đã hỏi thăm, lâu lắm mới thấy kụ vào chém, dạo này em ít đi xa rồi, ngày ngày nghe bài ca quen thuộc của gấu mẹ vĩ đại... nên cũng xao nhãng tí ti. Ông nhà em thi thoảng vẫn sang GL thả diều máy...; có dịp em vẫn rủ ông đi xem lại hàng cũ để nhớ về một thời xa lắm.
    Hôm nào nhờ kụ tư vấn tí vẹo y di kôm hãng nhé, đọc iết thị thấy phức tạp quá :mrgreen:

21. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Mạch SE hay pushpull vậy bác,em cũng có 1 ít đèn này.

22. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Bóng 3 cực tuyệt nhiên em chẳng thấy lam việc ở tần số cao ( RF). EM thấy 300B cừu vàng chơi tốt cho audio nhưng EL 34, KT88 5 cực vẫn là đỉnh cao của audio đấy thôi. Như con 2E22 5 cực làm việc ở dải tần(RF) 2-10MHz nhưng dân audio vẫn dùng đánh giá đạt khoảng 85-90% của 300B cừu vàng đấy. Con này đạt được độ tuyến tính tương đối cao. Chính vi vậy nó lại hoạt động tốt cho audio đấy bác ah. Nhưng giá cả thấp hơn nhiều. còn 3 cực hay 5 cực mỗi đèn có mỗi ưu điểm như bác đã phân tách. Ở đây em chỉ muốn nói các nhà sản xuất khi sản xuất đèn cho một mục đích sử dụng mà sản xuất ra một loại đèn phù hợp. Vấn đè tiếp theo là tính đến vấn đề giá thành sản xuất đối tựong khách hàng dù sao được đa số khách hàng chấp nhận mới tồn tại và phát triển.

23. tranguyennguyen

Em nghĩ bóng đèn điện tử là công nghệ của đầu thế kỷ trước, gần nửa thế kỷ qua gần như không có thay đổi gì. Khi sản xuất người ta chỉ tính đến ứng dụng nhất định, thí dụ cho RF, xung, nhưng nay dân audiophile lại tìm thấy ứng dụng được trong audio, với mạch điện và chế độ làm việc phù hợp. Đây coi như tác dụng phụ, nhưng đối với anh em ta bây giờ thành tác dụng chính. Chính vì vậy chẳng có tài liệu chính thống nào cả, mới phải mày mò thử nghiệm. Và em thấy niềm vui DIY cũng ở chỗ đó, chứ cứ khai thác những bóng đã thành huyền thoại như 300B thì hay là ... đương nhiên. Mong các cụ giúp cho anh em kinh nghiệm trong việc sử dụng những loại "đồng nát" giá rẻ như bèo mà vẫn hi ẻn :mrgreen:

24. Bluestar

Bluestar Advanced Member

cái này thì bác công sẹc tô khoái đây.... em đang lái bằng bóng 5 cực có S = 80 của phát xít, cho hitle và stalin ở cùng mái nhà luôn..... :lol: :lol:

Attached Files:

File size:
      72,3 KB
      Views:
      331
  25. nonew

nonew Advanced Member

Cái này không đúng đâu ạ.
    Vào trang http://frank.pocnet.net/ xem datasheet thấy ghi t~ là triode công suất nhỏ dùng cho cao tần, còn thấy T~ thì là bóng công suất cao. Em thấy rất nhiều đó chứ.
    Bóng ECC88 được ghi là "R.F Double triode". Các Radio FM xưa đều dùng bóng ECC85 cho khối tuner.

Share This Page

Loading...