Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

em có người quen, bác này bị tẩu bóng cổ loại date năm 30-40. loại nào không có data càng tốt, chỉ cần biết pinout là được. lão thử nghiệm đủ kiểu cho đến khi bóng hát hay mới thôi.

híc, cảm giác lúc ấy chắc rất là yomost nhỉ... sướng cứ như mới tán tỉnh thành công em nào í :lol:

dân chơi ngày xưa hay dùng bóng bự con 3 cực, ví dụ 300B thúc cho tầng công suất bự hơn. nay dân chơi chuyển qua bóng 5 cực nhỏ con hơn 1 tí , ví dụ 3d21, KT88 thúc cho các lực sĩ. kết quả nghiêng về 5 cực :wink:

thậm chí có lão còn chơi cùng 1 bóng 5 cực thúc cho cùng bóng đó luôn.

2. mtbc

mtbc Advanced Member

SE bác à, bass cũng tốt lắm ah - mặc dù chưa đủ để nghe giao hưởng

3. concerto

concerto Advanced Member

"Nhạc tính" không đồng nghĩa với tuyến tính trong kỹ thuật.
    "Nghe hay" không đồng nghĩa với tuyến tính trong kỹ thuật.
    "Nhạc tính và nghe hay" không có 1 giá trị hay thước đo nhất định và cũng chẳng mang tính nhất quán vì nó phụ thuộc vào sở thích và cảm xúc của mỗi người.

---> Chúng ta rất khó hoặc không thể dùng kỹ thuật để "thuyết phục" mọi người hiểu và tin về kỹ thuật để đem lại cái gì đó gọi là "nhạc tính" hoặc "nghe hay" vì không thể lấy cái nguyên tắc hoặc tuyệt đối, ở đây là kỹ thuật, để giải thích 1 vấn đề mang tính tương đối, trừu tượng hoặc ngay cả vô chừng ...

Một điều cực kỳ quan trọng là tai chúng ta KHÔNG THỂ NGHE được "âm thanh phát ra trực tiếp" từ cái bóng đèn, cái choke, cái điện trở, hay cái tụ điện ... vì tất cả những thứ này đều mang tín hiệu điện hoặc điện từ đều là những thứ mà tai ta không nghe được (chỉ trừ 1 số người bảo là họ nghe được tiếng "lạ") mà tai chúng ta chỉ có thể nghe được âm thanh hay còn gọi là sóng âm đã được cái màng loa giao động ép vào không khí tạo ra sóng âm rồi truyền ra không gian phòng nghe rồi mới tới tai ta để nghe được ---> Âm thanh chúng ta nghe được đã trải qua biết bao nhiêu sự hoán đổi rồi truyền dẫn rồi mới tới tai ta nghe thì liệu phân tích 1 công đoạn nào đó trong đường truyền và hoán đổi đó thì liệu có thể vẽ ra được toàn bộ bức tranh hay không trừ khi công đoạn đó gây ảnh hưởng rất lớn đến toàn bộ đường truyền và hoán đổi ... Với em công đoạn quan trọng nhất và cũng ảnh hưởng tới âm thanh nhiều nhất cho toàn dàn nghe nhất đó chính là cái LOA! Tiếc thay là cái LOA cũng là thứ khó làm nhất trong toàn dàn máy và cũng là thứ kém nhất về mặt kỹ thuật trong toàn dàn máy !!! :(

gaurom likes this.
  4. concerto

concerto Advanced Member

Em xin bầu đây là câu hay nhất trong ngày! :lol:
    Mặc dù em có rất nhiều bóng có S lớn !!!! :evil:

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy giờ thêm 1 topic Tám chuyện loa hay ha cụ Concerto?

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

viết hay.

Loa là thứ mà em thâm nhập thế giới diy đầu tiên. em đã sống với nó 1 thời gian kha khá. 3 năm trở lại đây thì em sống chung cả đèn lẫn loa. nên em có thể xác nhận là bác rất có lý với dòng màu xanh

đúng vậy, thường những người diy thành công là những người am hiểu và diy luôn cả loa lẫn ampli. loa có thể bổ sung cho ampli và ngược lại. khi cả 2 chúng hòa quyện lẫn nhau thì... :wink:

dạo này tai em già rồi nên nghe SE thấy hay quá. cái ampli PSE mới vừa ráp nghe thật ưng cái bụng. em nghe liên tục hơn 3 giờ mà vẫn còn muốn nghe tiếp. ampli này bạn đến nghe chắc bị ném đá hội đồng quá :mrgreen:

7. concerto

concerto Advanced Member

Xem ra bác chưa hiểu kỹ về hiệu ứng Miller nên chỉ nhìn vào chính cái bóng đó mà không tính sự ảnh hưởng xung quanh nó vì hiệu ứng Miller chỉ trở nên tác dụng (chưa kể tác dụng đến đâu) khi được phối với 1 mạch có tổng trở nào đó trước đó. Nếu bác chưa tin thì lấy 1 bóng có hỗ dẫn cao làm 1 mạch pre đơn giản với tải Anode là nguồn dòng hoặc choke hoặc ngay cả điện trở với trước đó là 1 cái volume pot 100k. Sau đó vẽ đặc tuyến ở tần số cao với mức volume khác nhau xem ở từng mức volume nó đáp tuyến tần số cao có thu hẹp hoặc rộng mở ra hơn hay không. Và cũng từ đó xem ở khoảng nào đó nó có xuống dưới 20kHz hay không. Một người nghe 1 thiết bị nào đó bỏa hay không đồng nghĩa với vấn đề khoa học mà chúng ta bàn ở đây.
    Nếu bác đưa ra 1 ví dụ về 1 bóng 5 cực nào đó nối ở 3 cực mà hoạt động ở những áp này thì em sẽ nêu ví dụ 1 bóng 3 cực có thể làm chuyện đó tốt bằng hoặc tốt hơn.
    Tụ ký sinh và hỗ dẫn không liên quan với nhau trực tiếp bằng kỹ thuật điện mà là điện cơ thưa bác. Khi 1 bóng hỗ dẫn càng cao thì bản cực sẽ gần nhau và khi bản cực đã gần nhau thì điện dung gây ra giữa các bản cực sẽ tăng lên. Cái này thuộc về Vật lý cơ bản khi người ta cần phải làm 1 bóng có độ hỗ dẫn cao thì người ta phải chấp nhận những vấn đề khác.
    Trong tần số cao nhiều mạch khuếch đại dùng ngõ vô là Cathode và lưới điều khiển sẽ được nối ground còn gọi là Grounded Grid thì với cấu hình này hiệu ứng Miller sẽ không có và ảnh hưởng của các tụ ký sinh cũng nhờ đó mà được giảm thiểu.
    Người ta thường nói 6C45P với 437 thế bác đã bao giờ so sánh trực tiếp hoặc tối thiểu là vẽ đặc tuyến "I vs V" giữa 2 bóng này chưa? Và nếu đã so sánh thì so sánh được bao nhiêu cái bóng. Và tự đó là bác sẽ thấy có bao nhiêu cái bóng 6C45P được "may mắn" là tương đương với 437 và có bao nhiêu là thua kém tối thiểu 50% ??? Hơn nữa sự so sánh tương đương giữa 6C45P với WE 437 cũng chỉ là những hãng bán đèn Nga hoặc 1 số tay DIY hoặc vài hãng Audio nhỏ nhân mưa được 6C45P giá rẻ nên muốn nhân tiện marketing chứ chẳng có tài liệu uy tín cỡ Audio Engineer công bố. Cá nhân em cũng chưa thấy tài liệu của hãng sx Nga nơi sx ra bóng 6C45P mà bảo tương đương với 437. Nếu bác co tài liệu chính hãng thì cho chúng em xem. Hơn nữa bóng 437 là công nghệ thập kỷ 50 chứ sau đó bóng đế quốc còn những loại đèn 3 cực có hỗ dẫn cao hơn 437 nhiều .... Không những hỗ dẫn cao mà lại còn ổn định nữa ...

Nếu bác muốn xem công nghệ đế quốc trong chủng loại bóng hỗ dẫn cao thế hệ mới thì có thể nghiên cứu các bóng loại 12 chân được dùng trong TV màu thập kỷ 70.
    Sau cái đầu từ là 1 mạch khuếch đại bán dẫn có thể là dùng BJT hoặc 1 vi mạch trừ khi đầu R2R đó dùng mạch khuếch đại bằng tube. Y em mấu chốt là ở điểm này là vi sau khi nó đã đi qua mạch khuếch đại bán dẫn rồi thì việc sau đó đùng tube hay bán dẫn có còn là cái gì đó tuyệt đội hay không hoặc nói rõ hơn là việc điện tử chạy trong chân không và điện tử chạy trong bán dẫn có phải là khác nhau ghê ghớm hay không. Nếu bác có được bán dẫn mang đặc tuyến đèn 3 cực thì bác sẽ có thêm dữ liệu trong nghiên cứu lẫn thiết kế ....
    Lấy dữ kiện gì mà bác có thể tuyên bố bác Phương thuộc "không chuyên" ????
    Có những bóng trên đời đang sx được dùng cho mạch OTL với thiết kế thích hợp mà không cần match pair thưa bác mà vẫn chạy ổn định. Và không phải mạch PP nào cũng cần match pair mà vẫn chạy ổn định thưa bác. Và quan trọng là quá lắm chỉ là 1 cầu chì cho mỗi bóng bóng là cùng để bảo vệ.
    Vấn đề Miller như em đã bàn ở trên và chuyện người ta chỉ nghe ở khoảng 10kHz trở xuống là cảm thấy đủ không phải là không có. Thế bác có biết cục amp vô địch Sumo năm vừa rồi có đáp tuyến tần số cao đạt đến bao nhiêu không mà vẫn đaọat giải ?!?!
    Ráp cho kêu và ráp an toàn, ổn định và lâu dài như 1 hãng sx nó khác nhau bác à. Nếu bác xoi kỹ cái bóng 6H13C ở phía dưới chân ra thì thấy cái râu giống như cầu chì và hoạt động giống như cầu chì; hoặc vẽ đáp tuyến tần số của mạch pre dùng bóng 6Z52P nối ở 3 cực có cái pot volume 100k ở ngõ vô, rồi lại dùng bóng GU-50 chạy áp Anode và G2 thật cao rồi bias đến gần 35W như thời bóng GE 6550A mà hãng Audio Research đã từng thiết kế và sx (chạy Vak=600VDC, Vg2k=350VDC, Bias Ia=60mA) cho những sản phẩm ampli của họ thời đầu thập kỷ 80 hoạt động rất ổn định và bền bỉ tính theo năm (chứ không phải tính theo ngày hoặc theo phút) ; hoặc bật máy lên là yên tâm thưởng thức được liền chứ không phải phập phồng nhìn bản cực đỏ rực hoặc sợ đèn chết bay loa; hoặc mỗi lần nghe là phải cắm máy đo ra đo cho chắc ăn để xem các bóng các mạch có hoạt động như ý muốn hay không .... thì bác sẽ thấy mọi sự có tốt đẹp như bác nói hay không ? Nếu nói như bác thì GU-50 có thể an toàn lẫn hoàn hảo cho việc thay thế GE 6550A tương đương được đấy vấn để chỉ còn thay đổi cái chân cắm cho tương thích là xong ngay thôi thì cái này quá dễ ... :wink:

8. oldchip

oldchip Advanced Member

Nếu ta quan niệm cái sự nghe không có thước đo thì cũng sẽ có người bảo bán dẫn hay và đèn nghe dở; và bên cạnh đó ngược lại thì cũng có người bảo đèn hay và bán dẫn nghe dở. Với 1-3 triệu DIY bán dẫn cũng ngoong chán ... và với giá tiền này thì DIY bán dẫn sẽ cho chất lượng kỹ thuật vượt qua DIY đèn tối thiểu từ 5-10 lần.

Đây là sự thật chứ không phải nếu bác ạ. Mỗi người có một sở thích khác nhau thậm chí còn có cả định kiến nữa cũng giống như đi ăn tiệm thường họ đem thêm nước mắm, xì dầu, ớt... để thực khách tự nêm thêm theo khẩu vị của họ là thế.
    Với nhửng người chuyên sâu như bác thì DIY bán dẫn thì thế chứ còn với dân amatuer như em thì chỉ có mà nướng linh kiện. Đèn thì vô tư áp có cao ngất , dòng có cao chút bất quá đỏ plate để nguội vẫn sống khoẻ và vì theo em DIY là phải biết tự sướng nếu không thì chắc đi kiếm cái sự khác để sướng rồi chứ nào có bao nhiêu kiến thức về điện tử đâu, chỉ là cuoc chơi thôi mà, cần chi chất lượng kỹ thuật vượt trội rồi tính toán, đặc tuyến, tuyến tính.... ưu khuyết điểm giửa đèn với bán dẫn, giữa cái này với cái kia, DIY xong chẳng thèm nằm vểnh tai tự sướng mà cứ hì hục vác hết máy này máy nọ ra đo với đạc. Chơi thì có cần phải quá khắt khe thế không bác.

Em chỉ có vài ý kiến nho nhỏ tranh luận cho vui vì theo em được biết em và đại đa số anh em trên diễn đàn Đèn đuốc này đều lấy DIY đèn làm niềm vui và để giao lưu kết bạn với những người đồng sở thích với mình là chính. Họ là kỹ sư, giáo viên công nhân viên chức, doanh nhân, bác sĩ, cơ khí..... nên nếu các bác cứ spam hết kỹ thuật này đến kỹ thuật kia tùm lum mà không thấy dẫn chứng cụ thể cứ như là dắt chúng em vào rừng xong lặn mất thì mệt lắm ạ. Tại sao các bác không dẫn chứng những gì cơ bản cần thiết nhất, cụ thể nhất cho mọi người dễ hiểu và nắm bắt ai thấy đúng, thích với mình thì làm theo, ai không thích thì miễn bình chứ có gì là đúng hay sai ở trong cái sự chơi này.Kết thúc em xin trích dẫn câu của bác Sam ở topic này: KHÔNG CÓ GÌ ĐÚNG HOẶC SAI, ĐÚNG HAY SAI LÀ DO NHẬN THỨC CỦA MỖI NGƯỜI.

Attached Files:

9. concerto

concerto Advanced Member

Trong phần bôi đậm bác đã lầm. Họ tìm cái tương đối trong sự tuyệt đối thưa bác. Họ giải quyết những vấn đề và ra được kết quả lẫn chấp nhận kết quả tuy chỉ mang tính tương đối nhưng dựa vào sự tuyệt đối thưa bác. Cái tuyệt đối đó là chính là kết quả lấy từ lý thuyết khoa học cơ bản! Nếu không có giá trị tuyệt đối từ lý thuyết đó thì làm sao con người ta ở đây là những nhà KH mà bác đang đem ra làm ví dụ có cơ sở hoặc cái mốc hoặc 1 hệ quy chiếu nào để đánh giá tính tương đối vì lúc này lấy gì để đánh giá là kết quả thực tế họ gặt hay được là "gần đúng" hoặc "tương đối đúng" !?!?
    Ồ vậy hả !?!?! Như thế thì bác cần gì thêm cái loa rồi dây loa để mà nghe mà ngóng để làm gì khi bác "có thể nghe âm thanh phát ra trực tiếp từ cái OPT" của bác ?!?! Trừ khi cục OPT của bác quấn ... quá kém về tiêu chuẩn cho 1 cái OPT!

Mỗi người có 1 sự "kỹ lưỡng" khác nhau! Ai bảo người chú tâm về kỹ thuật chỉ tối ngáy lấy máy ra đo mà không thưởng thức thành phẩm DIY của họ hở bác? Thế mới thấy trên đời có người DIY nhưng sau đó lập hãng và rất chuyên môn và thành danh nhưng bên cạnh đó DIY hoài mà không ra được thành phẩm cho ra hồn là thế ....
    Bài em viết có người hiểu người không! Có người hiểu ít có ngừoi hiểu nhiều! Có người chọn lọc cái này có ngừoi chọn lọc cái kia ... và cái này tùy thuộc vào "nhân duyên" bác ạ :wink: . Em không viết bài phục vụ cho 1 cá nhân nào cả và đương nhiên không phải phục vụ cho riêng bác hoặc chỉ thỏa mãn cho bác hay vài cá nhân nào đó!!!! Nếu tin tức của em sai lệch, đả kích, hoặc chỉ toàn xì -pam thì chắc các Mod ở đây đã cảnh cáo hoặc xóa bài ! Mong bác suy nghĩ lại dùm cho!

10. concerto

concerto Advanced Member

Và những người này "đừng dại dột" quảng bá số đo kỹ thuật hay cái gì gọi là tuyến tính, trung thực dựa trên giá trị và chất lượng kỹ thuật !!! :wink:
    ---> Vì không khéo thì sẽ "há miệng mắc quai" :evil: . Hãng Goldmund danh tiếng thế và chuyên quảng bá số đo kỹ thuật cho các sản phẩm pre và power amp của họ nhưng họ không hề đụng tới sản xuất LOA là có lý do! Nếu bảo Goldmund là không thành công và thiếu am hiểu thì ...

11. oldchip

oldchip Advanced Member

Bác có viết cho riêng em thì không nên ạ vì thực sự em thấy không cần thiết và hữu dụng nếu em có ý định làm nghề "gõ đầu trẻ" thì nhất định em sẽ lưu lại tất cả các bài viết của bác để làm SGK. Bài viết bác khá nhiều ý kiến trái chiều (bác có thể tự review lại ), mang tính chủ quan và áp đặt nên riêng em thì chỉ có thể "giác ngộ " được thế này thôi ạ.
    Thôi em xin dừng tại đây trả topic lại cho bác chủ để nó thuần là "Tám chuyện đèn đóm"

12. concerto

concerto Advanced Member

Ơ vậy thì quá tốt! Vì nghề "gõ đầu trẻ" là phải vững về cơ bản mà vốn là cái con người ta rát cần cho việc nghiên cứu khoa học!
    ---> Hơn nữa nếu bác đã phán như vậy thì đừng bảo em "xì-pam kỹ thuật tùm lum" như bài viết trước của bác nhé! Vì cho dù chỉ là kiến thức suông để "gõ đầu trẻ" thì không thể bảo là xi-pam đâu nhé trừ khi bác không hiểu là mình đang viết cái gì !?!? :oops:
    Vâng cám ơn bác mong bác gặt hái thêm kiến thức giúp cho chủ đề nó thuần! :wink:

13. concerto

concerto Advanced Member

"Chân lý" này từ từ sẽ ... đúng! :mrgreen:
    Nhất là khi 1 hãng Audio nào đó chịu mũi sào bỏ tiền ra để hãng bán dẫn sx thí điểm cho 1 lô bán dẫn công suất có đẹc tiếng đèn 3 cực kiểu như Phát Láp ... hy vọng sau đó linh kiện này giá thành sẽ rẻ và trở nên đại chúng thì lúc này chỉ còn tranh cãi kiểu "điện tử chạy trong chân không NGHE HAY hơn điện tử chạy trong bán dẫn" hoặc "điện tử chạy lúc thắp sáng dễ biết đường đi sẽ NGHE HAY hơn điện tử chạy trong bóng tối" .... :lol:

14. concerto

concerto Advanced Member

Bác nonew phán quá đúng!
    Mấy bóng Liên Xô 6S3P, 6S4P đều bóng 3 cực ứng dụng cho tần số cao cả!
    Cuối thập kỷ 40 và đầu thập kỷ 50 thì đế quốc đã ra lò bóng 3 cực có hỗ dẫn đến S=50 để hãng AT&T dùng cho hệ thống điện thoại viễn liên (long distance) cho hoạt động đáp tuyến đến 4 GHz được coi là đỉnh cao nhất về công nghệ vào thời điểm đó. Em có 1 mớ bóng này nên có chút ít kiến thức về nó ! Em chưa dám đập ra xem chơi bên trong vì sợ ... độc phóng xạ! :evil:

15. concerto

concerto Advanced Member

Thế cụ quên người xưa có câu "1 con ngựa đau cả tàu bỏ cỏ" đấy sao ? :roll: Nhất là cả tàu ngựa hầu hết đều là ngựa đực đang khỏe mạnh mà chỉ đúng 1 con ngựa cái lâm bệnh thì chúng ngựa đực không bệnh nó bỏ cỏ là xác suất rất cao vì ăn nhiều quá sẽ ... "dư sức"! :mrgreen:

Lấy câu của người xưa để giải quyết vấn đề cho cụ là "cho ngựa nó ăn cỏ phần riêng ở trong chuồng riêng" thì cho dù có 1 con lâm bệnh cho dù con đực hay con cái thì cả trại vẫn ổn! Nuôi cả trại ngựa mà chủ trại làm biếng hoặc tiếc tiền không xây chỗ ăn ở riêng biệt mà để cho chúng nó ăn nằm chung chạ với nhau như thế thì nó "tự kích" hoặc sinh/lây lang bệnh dễ như chơi! Đương nhiên cũng phải tùy chủng loại thú, sức khỏe bẩm sinh của chúng, hoặc tùy trại xây dựng như thế nào mà vấn đề nếu ở mức độ như thế nào có thể bỏ qua hoặc nghiêm trọng đến độ cần đặc biệt chú ý .... Em giải thích theo "kiểu thú y" thế mong cụ hiểu :D

16. concerto

concerto Advanced Member

Để chuyện tám nó thay đổi không khí tí thì em xin sang vấn đề khác là xin các bác chuyên bóng Liên Xô thì bóng 12AU7 tương đương với bóng nào của thời Liên Xô ạ! Cám ơn các bác trước!

17. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác vẫn không đưa thêm một thông tin cụ thể nào ngoài việc đưa ra lý luận riêng cho tất cả mọi câu chuyện :

- Chưa có sách vở nào chỉ ra 5 cực là hỗ dâcn cao hơn 3 cực ?
    - Chưa có sách vở nào chỉ ra hỗ dẫn liên quan đến tụ ký sinh ?
    - Chưa có thực tế nào chứng tỏ một số đèn 5 cực như đã nêu làm hẹp dải tần ?
    - Chưa có thực tế và sách nào chỉ ra mạch khuyếch đại đầu từ có hàng chục con bán dẫn ? Cần phải phân biệt phần kh đầu từ , phàn khuyếch đại đệm , khuyếch đại hiện thu cho VU . . .
    - Chưa có sách vở nào chỉ ra tại Speed 9.5cm/s , R2R chỉ tái tạo được 10kHz cho Audio ?
    - Chưa có thực tế nào chỉ ra 6C33C không chạy được OTL như 6336 của bác Phưong Via mà mất ổn định ?
    - Chưa một tên đèn nào của Tây Âu có hỗ dẫn cao và ổn định với tài liệu chính thống khẳng định nó ổn định ?
    - Chưa có một machu điện cụ thể nào cho OTL với mỗi đèn một cầu chì bảo vệ được đưa ra ? Giả sử có , sự tăng Ia của đèn là rất chậm , hơn nữa các cầu chì cắt nhỏ nhất trong các ứng dụng Audio , tôi đã thấy khi Mod R2R và Cassette Deck là 800mA , loại cầu chì quân sự dùng trong máy thám không , tôi từng có 500mA , không thể tìm trên thị trường dây nhạy với 100mA .Với cỡ như thế , và sự tăng dòng Ia chậm như Tube , không thể cắt kịp trong khi sự chênh lệch tại diểm 0 VDC lúc đó đã rất cao rồi, việc phồng phồng sợ loa chết là điều dễ hiểu . Giả sử 6H13C có cầu chì ( GIẢ SỬ THÔI NHÉ ,Chưa tài liệu tôi có nói , xin bác minh họa cho mở rộng tầm mắt ), khi đứt , bác dỡ chân ra để nối lại , hay rút phần thủy tinh nối lại và đi hút chân không để phụ hồi đèn ? VẪN CHƯA MINH HỌA ĐƯỢC 6H13C CÓ CẦU CHÌ

- GU50 chạy 700VDC , tôi chạy gần 2.5 năm nay rồi , rất nhiều người đã nghe , ổn định . Sản phẩm GK71 và GU13 cũng vậy , không như bác tưởng tượng đâu ? Vẫn chưa có ví dụ cụ thể về G2,Pentode NẸT lửa ? ? ?

- Bác Phương Via, như bác Dze từng viết trong topic "" GU50" , khi bác ấy đề nghị lắp PP GU50 để trải nghiệm : " Đúng là môt DIYer có tầm cỡ " . Bác chịu khó lần lại nhé . Cá nhân tôi dành suy nghĩ tốt đẹp về bác Phương với nhứng khám phá riêng của mình . Bác ấy thừa thu nhập để chơi hàng hiệu .
    Rất mong các ví dụ với sư vật hiện tượng cụ thể , có khả năng kiểm chứng được ?

- Vẫn tiếp tục tự mẫu thuẫn khi viết : "CHo dù đèn có chân không hoặc cho âm thanh thần thánh gì đi nữa thì liệu nó thể "cải thiện" chất lượng âm thanh đã đi qua mấy chục con bán dẫn . . . ", tức là qui lỗii cho bán dẫn làm âm thanh xấu đi , trong khi lại viết tiếp "Nếu bác có được bán dẫn mang đặc tuyến đèn 3 cực thì bác sẽ có thêm dữ liệu trong nghiên cứu lẫn thiết kế ....", tức là có đặc tuyến bán dẫn , sẽ tốt hơn trong tái tạo âm thanh . Đây là trang Web phổ biến để tra cứu bán dẫn :

http://www.alldatasheet.com/datasheet-p ... IC/2SA1943. . .

http://www.fairchildsemi.com/

- Để hiểu thêm về bán dẫn trong kỹ thuật ghi âm , mong bác tham khảo thêm mạch TEAC 1200 Pro 2,4 Track : Một khối TRAN riêng , khối khuyếch đại thu phát rieng , tự bác sẽ phát hiện ra sự vô lý của mình , nhất là muốn so sanh kỹ thuật khuyếch đại đầu từ giữ Tube và Solid ( R2R , chỉ cần 03 tube cho cả thu phát , nếu là bán dẫn , 02 IC OPAM , 04 tranzitor dời cho THU PHÁT ) . VẪN CHƯA MINH HỌA ĐỰOC CÁI Ý TỰ BÁC VIẾT RA ? ?

- Thời buỏi này , trừ các đèn quá lâu , khó tìm được dữ liệu , phần lớn đã có Data sheet . Còn nếu muốn vẽ đặc tuyên đèn , làm như bác là không chuyên , Máy đo đèn L3_3 của Nga có sãn chế độ Fixed và VR cho mọi loại đèn trên thế giới . Bác có thể nhờ anh em nào quen ở miền Nam qua nhà , tôi minh họa sống luôn cho khỏi mang tiếng "Tầm ngôn trích cú " . VẪN CHƯA CHỨNG MINH DỰOC CON ĐÈN CỤ THỂ 6Z52P BỊ các hiệu ứng làm hẹp dải ? ? ? Có càn sơ đồ máy đo nàu , tôi Scan và gửi bác .

Cách viết của bác làm cho anh em hiểu hình như ở Viêt Nam thiếu thông tin thì phải ?
    Bất cứ làm việc gì tôi đều có mục đích rõ ràng, dù biết có là tích cự ccó thể bị hiẻu nhâm . Ngay từ đầu tham gia diên đàn , tôi quyết tâm mang lại những giá trị cụ thể cho SỰ NGHE ít tiền . Giờ nay cũng vậy thôi , không nói sai thực tế . Tặng bác hai câu thơ , đã "nẩy ý " :

HIÊN NGANG MỘT CÕI BIÊN THÙY
    THIẾU GÌ SOLID , THIẾU GÌ TU BE

Thế thôi bác nhé , mong bác có ví dụ cụ thể , góp phần làm anh em mới không bị dao động

18. an-haiphong

an-haiphong Advanced Member

- Chưa có một machu điện cụ thể nào cho OTL với mỗi đèn một cầu chì bảo vệ được đưa ra ? Giả sử có , sự tăng Ia của đèn là rất chậm , hơn nữa các cầu chì cắt nhỏ nhất trong các ứng dụng Audio , tôi đã thấy khi Mod R2R và Cassette Deck là 800mA , loại cầu chì quân sự dùng trong máy thám không , tôi từng có 500mA , không thể tìm trên thị trường dây nhạy với 100mA .Với cỡ như thế , và sự tăng dòng Ia chậm như Tube , không thể cắt kịp trong khi sự chênh lệch tại diểm 0 VDC lúc đó đã rất cao rồi, việc phồng phồng sợ loa chết là điều dễ hiểu
    Bác này bắt đầu sa vào những việc tranh cãi ....không đâu rồi :lol: Ngay cả những phần bác khẳng định là KHÔNG thì thiên hạ họ CÓ cả rồi đó ạ !!! VD :các amp OTL của hãng Fourier Components dùng các loại đèn PL509,6AS7/6C33C ...đều có mỗi đèn 1 cầu chì ở katod !!!!.Các loại cầu chì dòng nhỏ 100,200,250mA ...trong các đồ audio có khá nhiều chỗ dùng bác ạ,từ các amp thời vỏ gỗ đến đòi mới đều vẫn thấy !!

19. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu vậy , tôi nhận phần sai
    Nhưng tôi đã viết rằng " . . . Không thể tìm trên thị trường dây nhạy với 100mA . . . " , chứ không phải tìm mua các đồ Audio ngày xưa để lấy cầu chì dòng nhỏ 100,200,250 mA để mà làm . Nếu bác biết nơi nào bán cầu chì như thế, tôi thực sự cầu thị sự chỉ dẫn để mua được .Và bác Giao hưởng chưa đưa ra để minh họa , chứ không phải nó không được ứng dụng , thưa bác

Bác có biết cầu chì đó để bảo vệ đèn hay bảo vệ điểm O VDC không ? Tôi đang viết để bảo vệ điểm không VDC .
    Tiện thể xin bác cái sơ đồ vào địa chỉ Dinhsonthuy@yahoo.com nhé
    Cảm ơn bác

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khà khà, biết ngay là cụ bắt bẻ mà. em ghi chưa rõ.

em nói ví dụ, có lần em ráp cái ampli nghe rất ưng, âm đều 3 dãi. em nghe 1 thời gian rồi lại táy máy. em tiếp tục ráp cái ampli khác. ampli mới này nghe trên bộ dàn em thấy dư treble hơn mấy cái ampli trước kha khá.

vậy cái ampli nào đúng ? cái loa liệu có kêu đúng ? với các cụ thì mang máy đo ra, rồi đặt câu hỏi tại sao, rồi làm giảm bớt cái này,tăng cái kia lên, thậm chí làm mạch lọc trong ampli... rốt cuộc mất cả tháng trời. híc, nhiều khi bỏ cuộc :mrgreen:

còn em, em chỉnh lại phân tần chút xíu cho loa treble. chuyện này quá dễ với em. 30 giây, xong :D . em thì tính nông dân, vì em có phải chiên gia kỹ thuật đâu nè. cứ không ù, xì là bước đầu, không cháy nổ là bước 2, nghe nhạc đêm khuya 2-3 giờ không thấy mêt là được. nghe nhạc làm ăn cơm ngon hơn, vui hơn, bớt buồn, bớt lo lằng, ngủ tốt hơn, xxx sung hơn là đẹp :mrgreen:

Goldmun thiết kế ampli cũng phải có cái loa tham chiếu chứ chẳng lẽ đo xong, thấy đáp tuyến đẹp là mang đi bán sao ? vậy khỏi cần làm show chi cho mệt :wink:

21. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em thấy thông số 6n3p (6h3p) na ná như bóng 12au7. bóng này em có ráp rồi.

cụ bóng bàn thêm nha :D

22. AGC

AGC Advanced Member

Các cao nhân cho em hỏi là nếu bóng công suất được thiết kế ở áp cao (tỷ dụ như 845) mà bây giờ cho chạy áp thấp ở 500V chẳng hạn thì chất âm nó sẽ khác với áp ở 1000V không

23. oldchip

oldchip Advanced Member

Em đồng ý với Bs tại điểm G :mrgreen:

24. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Ai nói không có?
    Đây là cặp Goldmun LBH MKII dùng để test amp trước khi xuất xưởng:

25. garbolino

garbolino Advanced Member

Mệt hơn thì có, mỗi lần ông bs ổng muốn nghe cái amp khác trình diễn, lại phải .... mod cái phưn từn :lol:

@ Sần: hàng mới àh, sao ..... xuống cấp vậy :mrgreen:

Share This Page

Loading...