Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Đúng rồi, DIY loa mãi cuối cùng cũng phải kiếm cặp chính hãng về nghe thôi ông ơi? Được cái hàng "hím": Goldmun LBH MKII. :lol:

2. regular

regular Advanced Member

“Thấy bác Gà đi qua, Sần liền hỏi:
    -Bác Gà ơi! Bác xem cái loa của em DIY có đẹp không?
    Bác Gà nhìn cái loa rồi trả lời:
    -Sần DIY đẹp đấy nhưng có cái không đẹp
    Sần vội hỏi:
    -Cái gì không đẹp hở bác?
    Bác trả lời:
    -Cái không đẹp là mấy con bù-loong gắn trên mặt hơi vô duyên Sần ạh!"
    :lol: :lol:

3. mrseven

mrseven Advanced Member

Lão này thiệt...tình, đang nghe 'tám' chuyện đèn đóm hay mà phang cái loa vào dập lữa à :lol: Nhưng loa thì bắt từ trong ra mà ốc thì cách xa vời vợi :roll:

4. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Chỉ có thầy Rờ hiểu em, em hạ hỏa = vài nhát chém gió cho topic dịu đi.
    @TTK: Đoán sai gồi, bữa nào mang qua cho Sumo giã chơi. :p
    @ Thầy Rờ: Chưa ra Dân Sinh kiếm ốc được. :mrgreen:
    @All: Với em, Đại sư tám là hay nhứt: Không ai bắt bẻ, không căng thẳng. Mấy bác Tám căng thẳng quá.

5. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Bờ kè gần nhà bs có rất nhiều loại ốc. :lol: :lol:

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tại em, lỗi trăm phần tại em.

tại em khơi chiến 3 và 5 cực. cũng tại em lôi cái loa vào đây.

em hứa, em thề... :lol:

cụ Gà, dạo này em hết mod phân tần òi. em chuyển qua mod điện trở than nén. híc, không biết do chế độ đèn chạy khác đi, hay do đặc tính điện trở mà em thấy than nén ấm áp quá. sau 1 hồi mod, miếc ampli em toàn trở than với tụ dầu. híc, nhìn cứ như sản phẩm năm 40s thế kỷ trước. em bệnh nặng lắm rồi . chắc phải mổ thôi :mrgreen:

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nếu cái đó loa biết nói. bác đoán xem nó nói gì nào ? :oops:

8. mrseven

mrseven Advanced Member

Hôm nào Lão mang sang cho em ấy làm việc 1 bữa, dạo này em ấy hay nằm chơi không lắm vì ....điện lên giá :lol:
    Rồi hôm nào em vác cái SE hơn 3W sang đọ với 5998, để biết còn tẩm bổ cho lễ hội sắp tới :lol:

9. garbolino

garbolino Advanced Member

Mới mod thì ăn nhằm gì, diy luôn một cặp trở mới gấu, nhưng trở em làm mới chỉ đến 10 Ohm là .... kịch kim, to bằng ngón tay rồi, muốn hơn nữa chắc cỡ .... khúc mía.

10. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác có thấy sự đối lập nào trong câu này không ? Bác suy nghĩ đi , sau vài ngày nữa , em xin rụt rè phân tích

11. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear , bác

Bác chạy điện áp bao nhiêu , Bias cần phải di theo hợp lý tương ứng ạ ?
    Nếu quả tình bác chưa quen điện cao , bác chạy 500VDC , Bias -75 VDC , tức Ub+ (nếu nắn diode ) cỡ 620 VDC
    Khi ấy , bác chú ý tầng drive : 6P3C-E , đèn đầu đấu 2 đèn song song , chắc bác sẽ vưa ý .
    Nếu bác sắp làm , nguồn nên có cuộn cao áp dự phòng để khi quen tay , dễ nâng cấp , bác ạ
    cần bác qua nhag em nhé , có mọi thứ để bác nghe va thấy

Chúc thanh công

12. Hamcq

Hamcq Advanced Member

DIY luôn điện trở than nén đi bs. Cái này lão Ham đã từng làm hồi...mấy chục năm trước. Công thức: Than chì trộn mát tic phơi khô. :D

13. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Thưa chú

Thệ hệ đi trước của chú và chạm nhiều , ký ức nhiều . Chú làm ơn chỉ giúp cô chú nào ở Nam có Tape r2r Thanh Tuyền 1,2 , Chế Linh "Nụ cười chua cay ", Phương Dung " Hương Quê 1", Sơn Ca 9 Lệ Thu và Sơn Ca 7 không ? Cháu tích được 20 cuốn Metal Cassette , Mode 02 Cassette Deck chạy Double Speed , rất khá rồi để thu lại . Giờ thị trường nhiều băng cối , Source từ CD quá , không dám ẩu .

14. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Bạn có PM

15. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dạ chưa thấy ạ

16. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

em thấy bảo nó như 2C51 chứ nhỉ

17. datjbl

datjbl Advanced Member

Bác concerto không biết có nhầm không ? Trong trang web của Goldmund có giới thiệu các dòng loa của họ , ví dụ như Epilogue full system và một vài sản phẩm khác nữa , cặp loa em vừa ghi ở trên nặng nặng 320Kg / 1 dải loa( tổng trọng lượng của cả cái tháp loa đó ) , trọng lượng của sub là 140Kg !
    Nhưng em nghĩ Goldmund không phải là hãng có thế mạnh về loa , riêng phần amp dùng lateral phếch thì em nghĩ đôi khi người chơi amp tube sẽ thay dổi quan điểm khi nghe GM trình diễn , nhất là các đời dòng Telos !

18. garbolino

garbolino Advanced Member

Cách này hên xui lắm Lão ạh, mà lại có tạp chất trong đó.
    Em làm khác, chủ động được trị số, không lẫn tạp chất, nhưng nghe .... cũng vậy :lol:

19. nonew

nonew Advanced Member

Em thì rất hâm mộ cái cách làm điện trở từ than củi của mấy tay tù binh trong trại giam Nhật Bản hồi thế chiến 2:
    Construction of Radio Equipment in a Japanese POW Camp

20. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Trở than thì em chưa làm chứ trở dây cuốn ... rồi ạ - dây may so máy sấy tóc gỡ ra vuốt thẳng quấn lên miếng nhựa bakelit :) cái rađio đầu tay xài tụ lọc AT làm từ giấy bạc kẹo là phẳng lót giấy can cuộn tròn nhét vào ống trúc - đun parafin lỏng nhúng vào chục phút vớt ra - xong :mrgreen: các bác sử loa đài thời bc xài mỏ hàn cặp cục đồng nung bếp dầu ...

21. concerto

concerto Advanced Member

Tôi chưa bao giờ viết thế. Mong bác đọc kỹ lại bài viết của tôi ở "trang 27 Posted: Wed 14 Sep, 2011 23:53:33" Tôi e rằng chúng ta đang bị vấn đề "ông nói gà bà nói vịt"! :oops:
    Đây là kinh nghiệm của bản thân tôi. Nếu bác không tin thì bác cứ kiếm thử 1 bóng 3 cực hỗ dẫn cao nào đó ví dụ có độ hỗ dẫn S>=10mA/V xem thử tụ ký kính Cgk và Cga =1pF không nhé. Nếu bác kiếm bóng 5 cực có độ hỗ dẫn tương tự nhưng với tụ ký sinh Cgg2 =1pF không nhé. Sở dĩ tôi đem giá trị tụ ký sinh 1pF vì nó là giá trị tụ ký sinh của bóng 12AX7 vốn có độ hỗ dẫn thấp hơn (S=1mA/V). Nếu bác kiếm được bóng có độ hỗ dẫn cao như vậy mà có giá trị tụ ký sinh thấp như tôi vừa nói kiểu như giá trị tụ ký sinh của 12AX7 thì như thế là thông tin và kinh nghiệm của tôi sai thì tôi sẽ nhận lỗi, học tập, và xin lỗi diễn đàn! :wink:
    Lần nữa tôi e rằng "ông nói gà bà nói vịt" !!! Mong bác đọc kỹ các bài viết của tôi xem tôi viết như thế nào. Bác chỉ đọc thiếu hoặc dư 1 chữ là trông gà hóa cuốc ngay thôi !?!?
    Bác xem thử vi mạch khuếch đại đầu từ BA328 có bao nhiêu con bán dẫn bên trong vi mạch này nhé? Hơn nữa người tiêu dùng chỉ lấy tín hiệu được từ ngõ ra bằng ngõ Line Out của đầu băng cối, cassette, CD .... thì bác phải kể hết những tầng khuếch đại mà tín hiệu đã đi qua chứ nhể ? Nếu bác không tin thì sau vài con transistor (nếu đầu băng cối hoặc cassette đó không dùng vi mạch kiểu như BA328 mà dùng BJT rời) thì sau đó trước khi ra tới ngõ Line OUt sẽ còn đi qua bao nhiêu con BJT nữa ? Còn nếu nói về con DAC cho đầu CD thì những con DAC đó có chứa vài chục con bán dẫn trong vi mạch DAC đó là chuyện thường thưa bác! Tôi viết vài chục con bán dẫn là bởi viết chung chung cho nhiều tình huống và thiết kế đầu nguồn khác nhau. Nếu 1 trường hợp đơn lẻ nào đó mà đầu nguồn đó chỉ dùng độc 1 con bán dẫn đi nữa thì âm thanh cũng đã từng đi qua 1 con bán dẫn này rồi thì sau đó việc dùng Tube hay bán dẫn hay chuyện tranh luận "điện tử đi trong chân không" ở đây là đèn; hoặc "điện tử đi trong bán dẫn" ở đây là bán dẫn, có còn là lôgic mang tính tuyệt đối cho việc chọn lựa đèn thay bán dẫn cho các mạch sau đó (lúc này sẽ là mạch pre hoặc power amp) nữa hay không ? Ý tôi muốn nói là có nhiều người "thần thánh hóa" cái bóng đèn hoặc âm thanh của đèn mà ngay trước "cái đèn thần thánh" đó đã là có con bán dẫn... Mong rằng bác hiểu cái ý/lý của tôi muốn nói!
    1 lần nữa xem ra lại "ông nói gà bà nói vịt!" Tôi chỉ nói là "1 số người nghe đầu băng cối thâu với vận tốc chậm có đáp tuyến có khi chỉ tới 10kHz mà người ta vẫn cảm thấy đủ giải cao" chứ tôi nào có nói bất cứ đầu băng cối nào thâu ở vận tốc chậm chỉ đều ra được 10kHz đâu nào? Tối nói là thâu vận tốc "chậm" mà bác lại gán cho tôi nói về vận tốc 9.5cm/s thì tôi cũng bó tay. Nếu bác không tin 1 số đầu băng cối thâu vận tốc chậm có đáp tuyến 10 kHz thì tôi xin lấy ví dụ cái đầu băng cối của 1 hãng nổi tiếng đó là Revox model B77 có thông số như sau:

At 3.75 ips:
    30 Hz ... 16 kHz +2 / -3 dB
    50 Hz ... 10 kHz ± 1.5 dB

Hơn nữa chắc bác cũng biết là đầu cassette với diện tích băng nhỏ hơn và số lượng diện tích chạy trong 1 giây của Cassette ít hơn so với lượng băng mà đầu băng cối chạy qua thế mà Cassette vẫn có thể cho đáp tuyến còn lên đến 15kHz thậm chí 18kHz còn được nữa mà !
    Nói về "cái thực tế" trên thị trường ampli OTL thì cá nhân tôi gặp và trao đổi với 1 số người thiết kế Audio Hi End hỡ khi nhắc đến cái tên 6C33C-B dùng cho OTL đều kêu Trời !!!! Một số hãng sau 1 thời gian đình đám chuyên ra sản phẩm 6C33C-B OTL rồi đã phải đóng cửa ví dụ như Tenor, Fourrier Components; rồi 1 số hãng đã từng ra sản phẩm dùng 6C33C-B OTL rồi sau đó không dám đụng đến trong đó có Atma-sphere thậm chí họ còn không muốn nhận bảo trì sửa chữa với lý do "hết phụ tùng!"
    Nếu bác cảm thấy các hãng đó không đúng thì bác có thể viết thư gởi tới rồi chỉ bảo cho họ đâu đúng đâu sai. CÁ nhân tôi đã từng thực nghiệm với bóng này trong OTL thì ít nhiều cũng đồng ý với họ phần nào. Tôi có thể làm cho nó chạy ổn định nhưng đến khi đó thì trên đời lại có đèn khác tốt hơn để làm việc đó và còn ổn định hơn, hiệu suất cao hơn, ít nóng hơn và đương nhiên cũng bền và dễ bảo trì hơn ....
    Đây là thực nghiệm và kinh nghiệm của bản thân thưa bác. Nếu nói như bác đòi tư liệu thì chẳng có tư liệu nào nào trên đời nói 6C33C-B có 2 nửa không cân nhau nhưng thực tế thì gặp thường xuyên khiến cho 1 số mạch nửa bên liệt trước kéo theo nửa còn lại liệt theo ....
    Cái người ta gọi là cầu chì trong bóng 6H13C là vì có sợi dây dẫn rất mảnh như là 1 câu chì mà vốn những bóng có khả năng cấp dòng tương đối cao như 6H13C thường không làm dây mảnh như thế mà thường là dùng 1 sợi dây có tiết diện lớn để chịu dòng cao lúc tức thời có thể lên hơn 10 lần dòng cho phép. Do sợi nối rất mảnh này thì khi bóng 6H13C nhận 1 dòng điện tức thời cao sẽ làm đứt cái dây dẫn mảnh mai này và người ta gọi là cái cầu chì là thế vì nó hoạt động như là 1 cái cầu chì. Đơn giản là có thế. Cái dây mảnh mai này nó nằm bên trong thủy tinh nên bác không thể hàn nối lại trừ khi như bác nói đập bể bóng thủy tinh ra, nối lại, thổi thuỷ tinh và hút chân không lại .... Bóng 6H13C vốn có 2 nửa và mỗi nửa có 1 sợi dây "cầu chì" riêng lẻ. Nếu bác không tin thì có thể liên lạc với bác Phương xem còn mấy cái bóng 6H13C chết do quá trình ráp OTL hay không rồi bác xin và dùng kính lúp xem phần thủy tinh gần dưới đáy xem có cái sợi râu nào đứt hay không !?
    Tôi chưa có bài viết nào bảo về vụ nẹt lửa về bóng GỦ-13 hoặc GK-71 ---> Bác có lầm tôi với ai chăng ????? Bóng GU-50 tôi đã từng chạy 700V với lưới màng 350V và không sao. Nhưng chạy và bias theo kiểu GE 6550A như Audio Research thời thập kỷ 80 thì tèo rất sớm!

Tôi là người làm khoa học ứng dụng thưa bác nên mọi thứ phải có lý thuyết cơ bản để hiểu và thiết kết rồi sau đó dùng máy đo kiểm chứng được thì mới tin!
    Lần này thì "ông/bà nói gà bà/ông hiểu vịt!" Chính bác bảo tôi là người "thích bán dẫn" mà bây giờ bác lại quy cho tôi là mâu thuẫn là như thế nào đây? Tôi đã có bảo bán dẫn làm âm thanh xấu đâu nào xin bác đọc kỹ lại bài viết của tôi. Ý tôi muốn nói thì 1 lẫn nữa tôi đã giải thích ở phần trên mong bác đọc và hiểu cái ý/lý của tôi viết khi nhận xét về 1 việc 1 số người "thần thánh hóa" cái bóng đèn!
    Mở rộng thêm tại sao tôi thích bán dẫn có đặc tuyến đèn 3 cực là vì cá nhân tôi thích cái đặc tuyến đó mà được thu gọn trong 1 linh kiện bán dẫn vừa không phải lo về việc đốt tim vừa không phải thay thế thường xuyên và có thể được hiệu suất cao của bán dẫn ...
    Đế nguyên khúc này thực sự tôi không hiểu bác muốn nhắn nhủ điều gì vì tôi không muốn kiểu "ông nói gà bà hiểu/nói vịt" Cái đồ đo tube L3_3 của bác nêu ra nó không tốt hơn mấy thiết bị đo đèn của tôi đang có đâu thưa bác! Nội cái AVO-160 cổ là 1 trong những thiết bị đo đèn của tôi đang dùng cũng đã nhiều người thích hơn và cũng có giá hơn cái L3_3 rồi bác ạ :oops: . Tôi không phải khoe khoang hay là khoe kiến thức hay gì gì đâu bác vì tôi quan niệm "cao nhân tất hữu cao nhân trị" !!! Cá nhân tôi tham gia diễn đàn cũng là chỉ muốn đem trải nghiệm của cá nhân mình chia xẻ với anh em để biết đâu đó giúp 1 số anh em có thể thưởng thức thú vui về âm thanh với giá thành rẻ nhất có thể . Mong bác hiểu cho! :wink:

22. concerto

concerto Advanced Member

Ai thì mất cả tháng chứ với em thì giải quyết cái rụp bằng cách dện vào 1 cái I-cù-lai-dơ! ---> Nhanh-rẻ-dễ và hay nữa :oops:
    Như em đã viết ở trên thì với cái I-cù-lai-dơ chỉ cần gạt vị trí từ 7kHz đên 20kHz cáp rụp xuống vài nấc là xong --> nhanh hơn 30 giây của cụ! :mrgreen:
    Đương nhiên là có! Thâm chí có hãng làm loa khủng toàn giải của Pháp cũng lấy ampli Goldmund làm đối chiếu. Tuy nhiên với Goldmund thì có dễ dàng hơn đôi chút vì nếu có ai tới nghe dàn "amp Goldmund + Loa tham chiếu" mà chê không hay thì Goldmund sẽ phang liền là "...tại cái loa này chưa đạt lắm vì sắp tới hãng loa này sẽ cải tiến ra model ngoong hơn sẽ hay hơn; còn giờ thì quý khách có thể tìm loa khác theo yêu cầu ... chứ cục amp chúng tôi là đạt chất lượng kỹ thuật gần như không có đối thủ trên thị trường ..." . Ngược lại thì hãng làm loa nào đó mà dùng ampli Goldmund làm tham chiếu thì hơi kẹt hơn chút thì lúc này chỉ có thể bảo là vì "... chắc anh đi xe hoặc máy bay mới tới còn mệt nên nghe chưa quen nên có thể phải đợi từ từ ... " hoặc đổ tại dây loa kiểu "... sáng nay có 1 ngừoi khách tới vô tình đạp hoặc bước qua làm hư cấu trúc bên trong dây gây giảm chất lượng nên bây giờ âm thanh không được như chúng tôi muốn nữa. Chúng tôi đã đặt mua sợi dây mới thay thế rồi nhưng chắc cũng phải vài tuần nữa mới về ...." !!! ---> Đương nào thì sớm muộn khách hàng cũng ... dính chấu :evil: :lol:

23. oldchip

oldchip Advanced Member

24. concerto

concerto Advanced Member

Thú thật cả bài viết dài này bác không giúp được gì cho topic này nó "thuần" như bác đã từng hô hào cả!

Nếu bài cua em viết mà chỉ để "dạy cho trẻ con" thì thú thực bác miệt thị 1 số ánh em đang trao đổi với em lẫn những bác MOd đang quan sát và điều hợp diễn đàn quá ạ. Bác thử nghĩ nếu bài viết của em "chỉ dạy trẻ con" như bác phán thì liệu các bác Mod và mọi anh khác có để bài viết của em được yên không ? Mong bác suy nghĩ lại dùm cho!

Hơn nữa trong phần màu đỏ bác đã tự nhận mình như vậy rồi thì nếu có ai viết về kỹ thuật mà bác không hiểu thấu đâm chán đâm rồ thì lỗi tại bác thiếu khả năng chuyên môn. Cái này là tự bác công nhận chứ em không phải đả kích gì cá nhân bác mà gán thêm cho bác đâu nhé. Đến lúc này thì em chiụ thôi! ---> Chán không thèm nói! Chào bác! :wink:

25. concerto

concerto Advanced Member

Vậy là cái Epilogue mới ra đây nên chắc em không biết vì cách đây vài năm lần từ rất xưa khi em được biết tên Goldmund thì em chưa thấy Goldmund có loa. Lỗi tại em mọi đàng vì không theo kịp thay đổi của đồ khủng !!! :cry: Cám ơn bác nhé.
    Mà phải công nhận Goldmund cũng khôn đáo để phang cho cái loa giá rất chát. Người nào muốn mua mới nghe giá cỡ này là đã tá hỏa thì còn bình tĩnh đâu để mà vặn mà hỏi thêm về thông số kỹ thuật của cái loa ... Đơn giản là khách hàng (nếu có) cho bộ loa Goldmund này xác suất trên 99% là không phải dân thiết kế ampli theo tư duy thông số kỹ thuật cao ! :(

Share This Page

Loading...