Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Hehe em đi đâu có quá xa với chuyện 8 đèn , chỉ muốn hiểu tại sao lại chết người khi sử dụng tải choke , nếu có choke lưới , input transformer , step up hoặc bên phòng thu họ có cái tube mic ( chạy bằng đèn nha ) thì lúc đó hiệu ứng Miller như thế nào ?

@ Bác concerto kính , em không chấp nhận nhận được âm thanh cũa ampli tube mà không có những linh kiện có từ tính hoặc cảm kháng , đó là cái mà em tin tưỡng và luôn muốn hoàn thiện linh kiện đó ( Tôn giáo cũa em ) , ...hihi ta vẫn chưa chết !
    Trên VNAV và thế giới này hiện có rất nhiều người vẫn cậm cụi chế tạo những linh kiện như vậy , chỉ vì một quan điểm cũa riêng mình bác đã xúc phạm niềm tin cũa họ ( có luôn em :D ) . Bác nợ tất cả một lời xin lổi

2. nonew

nonew Advanced Member

@oldchip: Nghỉ cho khỏe, ráng chi cho mệt chip ơi. :lol:
    Em ủng hộ bác Tô :wink: .

3. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Cái lão "gàn" Công Xẹc Tô này viết bài dễ gây hiểu lầm lắm, cái kiểu "nói vậy nhưng không phải vậy" để người đọc suy ngẫm rồi rút ra cái riêng của mình. Đọc kỹ bài lão này có rất nhiều thông tin đó, Hơn nữa, Lão này còn rất mê choke và OPT nữa cơ :mrgreen:

4. khivang

khivang Advanced Member

Khổ thân bác oldchip :

- Bài post cuối đêm qua lúc : Sun 18 Sep, 2011 01:17:26

- Bài post sớm nhất sáng nay : Sun 18 Sep, 2011 06:31:05

Cộng cả thời gian tìm tòi lục lọi tài liệu thì ko biết bác ru gấu mẹ ngủ vào lúc nào... :mrgreen:

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

các cụ đi xa vấn đề quá.
    mời quay lại đèn đi ạ.
    mời bác Công xẹc tô trả lời em câu này:

6. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Mắc // quá nhiều liệu giá trị điện dung ký sinh Cak có ảnh hưởng đến đặc tính tần số của mạch khuếch đại không?

7. oldchip

oldchip Advanced Member

Có ráng gì đâu Lão Đại, mấy ngày nay kiếm cách thức khuya canh chừng gấu con thôi. Lão Đại đã nói thì em kiếm cách khác vậy. :(

Cám ơn bác lo dùm em :shock: Cả gấu cha và gấu mẹ đều thức bác ạ. :oops:

Attached Files:

8. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Nghỉ ngơi thôi bác chíp già , tháng nào bác không ra lò vài con âm ly là thấy khó tính hẳn ... :lol:

9. concerto

concerto Advanced Member

Kính bác hình như là lại có chuyện "ông/bà nói gà bà/ông hiểu/nói vịt":
    1- Tôi chưa bao giờ bảo linh kiện có từ tính hay gì gì tính là cho âm thanh nghe DỞ cả! Và chính tôi cũng đã từng lặp đi lặp lại câu "chất lượng kỹ thuật cao không đồng nghĩa với hay" ---> Không hiểu sao dạo này đôi khi tôi thường bị gán ép cho những thứ ... không phải của tôi nên mong bác và các bác đọc kỹ lại dùm cho.
    2- Có bác hỏi tôi tại sao khi dùng đèn với tải choke thì cho âm thanh thế này thế kia rồi từ đó đi đến kết luận là do chính cái đèn đó nghe thế này thế kia ---> Vì vậy tôi mới nói với bác ấy là muốn đánh giá chất âm của riêng bóng đèn đó thì hãy không nên dùng tải choke vì bản chất của linh kiện choke này thường rất kém về KT sẽ ảnh hưởng đến chất âm của toàn mạch nhiều lúc còn vượt trội hơn ngay chính bản chất cái bóng đèn nên tốt nhất là đừng nên dùng tải choke để thử nghiệm ---> Trong câu này tôi đã có bảo tải choke nghe hay dở ở chỗ nào đâu ?!?! ---> Mong bác đọc kỹ lại bài viết của tôi dùm cho! Nếu cần chúng ta có thể mở topic mới kiểu "tải choke nghe hay hay dở" thì lúc đó nếu tôi chê nghe dở thì lúc đó bác hãy "có cớ" để bảo tôi "không tôn trọng tín ngưỡng của 1 số bác" hay gì gì NHƯNG cũng chưa chắc đâu nhé vì "tai tôi thấy dở thì tôi bảo dở" nên các bác cũng không có quyền bảo tôi phải nghe theo lời bác hay các "tín đồ" choke nào đó. Và ngược lại còn bên các tín đồ không thích choke thì rồi sao đây vì họ có thể bảo tôi là xúc phạm thô bạo đến "tín ngưỡng" của họ thì .. . lúc đó bác có cãi dùm tôi không hay là đánh bài lỉnh !?! :wink:

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em cũng đồng ý với bác Concerto.

xét về điện học, tải plate choke mà anh em hay làm-bản thân em cũng đã và sẽ làm tiếp như thế, thì có hiện tượng khuếch đại không tuyến tính trong mạch đèn. cơ bản vì trở kháng thay đổi theo tần số do liên quan đến trị số điện dung của choke. trở kháng dãi cao lớn hơn cả ngàn lần so với trở kháng tần số thấp. trong khi 1 trở đơn thuần, trở kháng này như nhau trên toàn bộ dãi tần. chưa kể đến chuyện sau khi đó dòng DC qua choke thì trị số Henry trong choke đó còn nhiêu thì có Trời mới biết.

vậy chơi plate choke phức tạp hơn nhiều, đáp tần không tốt như mong muốn, bão hòa từ, chiếm chổ, nặng nề, đắt tiền, khó làm, chuyện ù hum là bình thường.... bác nào đã làm qua mạch tải choke, tự quấn choke thì mới thấu hiểu nỗi khó khăn này. các bác chơi tải choke push pull thì còn rắc rồi cuộc đời hơn nữa. híc :( :(

các bác có thấy bất cứ hãng nào dùng tải choke ?

hay chỉ có dân chơi diy mới dùng ? hãng họ không biết tải choke hay hoặc dỡ ?

còn chuyện 1 nhóm rất nhỏ dân diy đèn khen choke hay là chuyện khác. bản thân em cũng khen plate choke. nhưng nó chỉ phản ánh tính chủ quan, trong 1 phạm vi hẹp.

11. metalhead

metalhead Advanced Member

Bản thân công thức Z = 2.pi.f.L cũng cho thấy cảm kháng của cuộn dây tăng theo tần số rồi anh ơi, tuy nhiên có vẻ là khi tần số lên cao, cao vút :lol: thì trở kháng của cục choke lại không tăng nữa vì các yếu tố ký sinh :)

12. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tải choke gây ù kinh khủng.

em ráp 1 cái pre plate choke, đánh bởi 1 ampli đèn 4w nhà em. không ù. em nghĩ mình thành công :D

em mang cái pre này qua cái power bán dẫn, ù đến nỗi tiếng bom át tiếng hát :(

híc, em chỉ còn cách là mang 2 cái cục choke ra bên ngoài chassis hoặc mang cái biến áp nguồn ra phía ngoài trong 1 hộp riêng. và cả hai cách này em đã làm qua.

13. mrseven

mrseven Advanced Member

Ví dụ : Ampli hãng Càri model: 805C
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=27&t=34048
    Một bác TBG vừa làm xong mạch cary này, năm ngoái thi Sumo có vài em thiết kế choke load có thứ hạng cao.
    Chắc còn nhiều hãng nữa, lẫn dân DIY nhưng choke load chưa phải nguyên nhân gây ù như bác nói.

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

còn nhiều hãng ? bác cho em thêm một số ví dụ sinh động nữa nhé. em cần khoảng 10 schema để tham khảo. cám ơn bác trước

cái Cary kia vẫn là 1 biến thế liên tầng bác ạ. choke tải là 1 nhánh thoai, làm tăng băng thông ngõ ra. cái này em biết và có nghe qua roài :lol:

câu màu đỏ : hỏi thiệt, bác làm choke load lần nào chưa ? khi em nói choke gây ù thì... em đã xử lý nhiều nguyên nhân gây ù khác roài. tự ráp ampli đèn mà không biết mấy cái này... thì híc híc :wink: :wink:

còn bàn về thứ hạng Sumo năm ngoái... híc, thôi em hông dám...em đã nghe các ampli miền Nam, cái đoạt giải 3 với các em rớt từ vòng đầu... kết quả làm em thất vọng :D

15. mrseven

mrseven Advanced Member

Năm rồi Sumo GK71 chạy choke load đó bác, choke load này quấn luôn dạng OPT nên có thể nghe tầng drive này là 1 ampli PP. Em nói để bác tìm nguyên nhân khác. Vì bác SAA cũng vừa làm xong Cary 805C này, choke load tại 300B dạng OPT luôn để sẵn sàng nghe 300B SE, bác ấy cũng không kêu ca gì ù sau khi chỉnh hum xong.

@Ah, nếu hết cách thì mang sang bác nào có máy đo kiểm tra xem ù ở đâu.

16. mrseven

mrseven Advanced Member

Vậy bác chê tai của BGK àh?

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thật ra việc xử lý ù bây giờ thành chuyện kinh điển trong ampi đèn. nó không khó lắm. nhiều anh em đã rành cách xử lý này sau 1 thời gian vác cặp đi học và kinh nghiệm qua nhiều lần ráp đồ. bản thân em cũng thế. giờ thì em biết cách xử lý ù của plate choke sau khi làm qua 3 cái sản phẩm có choke này :D

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đã nói là em không dám... mà :D

ý kiến em có vẻ giống rất nhiều ý kiến các bác nghe 2 ngày hôm ấy, 1 lần nghe trước thi, 1 lần nghe sau thi :wink: . thôi không bàn về cái này nữa... hen

19. mrseven

mrseven Advanced Member

Ý bác nói vậy có nghĩa là bác đã có kinh nghiệm ???

Chẵng qua bác nói vài bác thôi mà còn hôm giao lưu lại không phải là test mù, nên em tin là kết quả nghe của bác không chính xác như BGK ở Hà Nội.

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

kết quả của em và nhiều bác ngày hôm ấy chỉ mang tính nhóm, chủ quan. kết quả này không giống như của BGK. còn từ " chính xác " hay không thì tùy gu :wink:

21. SAA

SAA Advanced Member

Học tài thi phận mà... ai lại nói huỵt toẹt ra thế BS :lol: :lol:

22. mrseven

mrseven Advanced Member

Nếu là chủ quan thì bác nên không nêu ra ý kiến chủ quan của mình, cái gì có kết quả rạch ròi rồi thì phải nên tôn trọng nó bác ah. Em thấy bác ''phán'' cũng ác liệt lắm.

23. metalhead

metalhead Advanced Member

Làm gì mà sáng ra đã nọng thế các bác, quay lại vấn đề chính đi nhỉ :)

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

kết quả rạch ròi là gì ?

em nói ý kiến của em có bị cấm ? em nghe hay thì em nói hay, em nghe dỡ thì em nói dỡ. mà có phải mình em khác mọi người đâu. bác cứ hỏi vài người, tay chơi diy lâu năm ngày hôm ấy xem. em trích lại câu nói bác Gà nhé " mịa nó, hôm qua có thằng nào táy máy chọc phá hay thay cái gì đó vào cái ampli của GVT thế mà sao hôm nay nó nghe dỡ thế ".

nói xuôi theo kết quả nào đó là tôn trọng ? nói ngược lại là không tôn trọng ?

wow,... em thật sự buồn với câu viết như thế. em stop talking here :( :( . sorry các bác vì sự làm phiền này.

25. mrseven

mrseven Advanced Member

Có gì đâu mà buồn bác ơi, nếu đọc rõ câu cú của bác thì bác rõ ràng là không tâm phục khẩu phục kết quả BGK đưa ra. Bác nói trước khi thi bác cũng nghe nó rồi, bác cũng chê. Quan trọng là cái tai bác nó thiên vị chứ không hẵn là bác chấm đúng.
    Còn hỏi vài người thì phía bác nói thế, phía còn lại nói khác :lol: Em tin BGK đã chọn đúng 3 cái ampli thứ hạng đầu.

Rõ khổ, đang nói chuyện đèn đóm, bác chuyển sang chê bai ampli này nọ, hic

Share This Page

Loading...