Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Vụ pre đèn ghép amp đèn không ù mà ghép bán dẫn lại ù em hay gặp nè... Vì sao vậy các cụ nhỉ?

2. Pointed

Pointed Advanced Member

Chắc tại bán dẫn nó xuống được tận cái chỗ ù nên mới nghe thấy, đâm ra tốt quá cũng k0 phải là tốt nhất :mrgreen: :lol:

3. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Có 2 nguyên nhân chính:
    - Ampli đèn bé quá, dải trầm chỉ xuống được 60Hz nên không nghe ù :mrgreen:
    - Gain của power đèn nhỏ quá, không khuyếch đại nhiễu nền của Pre nên không nghe ù, Bán dẫn thì ngượic lại, độ nhạy ngõ vào vài trăm mV nên cứ cắm vô là nó hú luôn chứ ù gì nữa :lol:
    Nguyên nhân phụ: thiết kế đi mass chưa tiêu chuẩn nên khi ghép với power chưa tiêu chuẩn thì gặp hên => không ù, khi ghép với bán dẫn tiêu chuẩn hoặc không tiêu chuẩn, gặp xui => bị ground loop => ù hú tùm lum.

4. BachDuong

BachDuong Moderator

Có lẽ nguyên nhân chính là do phối hợp trở kháng

5. Niagara

Niagara Advanced Member

Cậu bạn em đang dính một trường hợp thế này:
    Pre Octave HP-300, ghép với Pow Tube Technology Genesis, cứ nghe được khoảng 30 phút là bắt đầu bị ù to một cái rồi lại hết, rồi một lúc lại ù .....cứ lặp đi lặp lại như thế, có khi nghe lâu lâu hàng giờ mới bị, mang cả bộ đấy đến chỗ khác, nhà khác thì nghe cả ngày lại không sao, thế mới lạ. Cũng đã trang bị ổn áp, biến thế cách ly, lọc nguồn rồi.
    Các bác nào đã từng bị qua trường hợp này cho nhà em xin tý kinh nghiệm với. Cảm ơn các bác!

6. DIY-lover

Ù hay là kêu eeeeeeee vậy Bác ? Thông thường những hiện tượng như thế này được gọi là "ground loop", nguyên nhân có thể do các thiết bị trong bộ dàn cắm ở nhiều ổ cắm khác nhau có dây kéo dài, Bác thử cắm chung hết vào 1 ổ cắm xem có hết không. Hệ thống có tiếp địa không ạ ?

7. Niagara

Niagara Advanced Member

Cảm ơn bác rất nhiều! Nhưng nó kêu ù...ù....ù....ù....luôn ý bác ơi. Hệ thống có 2 hệ điện 100V và 220V, toàn bộ Pre và Pow đều chạy điện 220V rồi, cắm chung vào một ổ, 100V chỉ có cơ đĩa than và CDP chung một ổ, hệ thống có tiếp đất đoàng hoàng (khoan xuống 5 mét, rồi thả cọc thép chữ V dài 2m xuống đó bác ah, trong nhà có thanh Bar tiếp đất cho các thiết bị). Các dây nguồn đều không dài, chỉ 1-1,5 m thôi bác ah.
    Thế hiện tượng này quá lạ và khó chẩn đoán, không hiểu ra làm sao nữa.

8. SAA

SAA Advanced Member

Thư giãn đi 7, vấn đề là nhiều người loay hoay mãi mà vẫn chưa đạt được cái mình có ( trong đó có cả em :mrgreen: ), chuyện thường thôi :lol:

Sumo GVteam - TBG để vô cái Am như lỗ mũi và bộ loa cùi bắp của em chắc làm kiểu gì cũng không có hay nổi đâu 7 àh :lol:

9. concerto

concerto Advanced Member

Ù xì hoặc è è do gờ-rao lúp ư ???? Dễ ẹc!!! Các bác có thể giải quyết như sau:

1- Đem cái phích cắm và sợi cáp nguồn thật khủng lẫn lọc nguồn khủng (nếu có) đem đi cầm hoặc bán hoặc vịn người nào mua lại cho được ...
    2- Đem cái biến thế nguồn cũng đem đi cầm đi bán hoặc để dành cho ạn dứ sau ...
    3- Đem hết số tiền của 2 phần trên đi mua bộ bình điện xe mắc nối tiếp miễn sao đủ áp cho mạch ...
    4- Nối dàn bình đó vào mạch điện ---> Giải quyết vấn đề gờ-rao lúp do nguồn điện nhà!
    ...
    ---> Em xin miễn bàn "ắc quy nào cho âm thanh hay nhé các bác !!!" :mrgreen:

10. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Cụ chơi ác quá. Mua bình ắc quy thế thì để đâu cho hết, 1.200V chắc xây nguyên kho để ắc quy.
    :D Em hiểu ý cụ. Tức là đừng tuyệt đối quá cái vụ ù xì, để cho nó nhè nhẹ tý át bớt cái dở của âm ly :)

11. concerto

concerto Advanced Member

Ậy chắc em phải mở topic với hàng tít kiểu như "mạch khuếch đại dùng điện áp càng cao càng hay" quá!
    Các cụ bình thường đang ca tụng bóng hỗ dẫn cao thì cần gì áp cao chứ nhỉ ? :roll:

12. DIY-lover

Chính cách dùng nhiều điện áp cho bộ dàn sẽ khó mà xử lý triệt để cái gọi là Gờ rao lúp này.
    Cái này phải thử thôi, Bác có cái CD nào chạy 220V thì gắn vào hệ thống xem còn hiện tượng trên không ? (nhớ tháo hết các dây nhợ liên quan đến các thiết bị dùng nguồn 110V). Nếu hết thì . . . đổi qua dùng cái CD 220V luôn :mrgreen: . . . hoặc . . . . mua cái BACL nào to to đủ cho cả hệ thống 110V, 220V.
    Nếu không hết thì post lên đây tính tiếp . . . :)

Cụ Công xẹt Tô xì bam kinh quá, nhưng có lẽ đây là cách giải quyết tốt nhất :mrgreen:

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Tốt nhứt về mặt kỹ thuật thôi chớ... Cái accu to đùng chiếm chỗ và ... hại môi trường nữa :D

14. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Em là fan của anh đó, anh đẹp trai ui? :oops:
    @Bác Sĩ: Chém gió, chặt nước, phang không khí thì cứ thoải mái nha em? Đừng để anh em chuyển từ chém gió sang nói thẳng là mệt à nha? :lol:

15. DIY-lover

Cụ ấy tự hiểu roài, không cần thêm chữ KT vô cho thêm mệt topic :mrgreen:

16. mrseven

mrseven Advanced Member

Trời anh ui em thư giãn hết cỡ rồi đó :lol:

17. concerto

concerto Advanced Member

Mấy cụ nói làm sao ấy chứ ở hãng Honda thay bộ bình điện cho xe Civic Hybrid chỉ chém có 3500 Ô-bá-mà mà được cả kí lô Volt đủ áp tha hồ cho mấy cụ DIY mấy cái bóng Sumo loại cỡ ... triệt sản còn được. Mà xe Hybrid được gọi là năng lượng xanh ít ô nhiễm môi trường mà các cụ lại bảo hại môi trường là như thế lào ?!?! :evil:
    Sắp tới em mua nguyên chiếc xe Hybrid về chỉ độc để cấp điện cho dàn DIY của em. Lúc này mấy bác đừng đem vụ dây cáp nguồn, phích nguồn, diode ồn chuyển mạch, rồi lại biến thế xuyến lẫn EI, rồi cả gờ-rao lúp ... làm ảnh hưởng đến chất âm mà hù mà dọa em nhé. Xem ra giá xe Hai-bờ-rít cũ còn rẻ bộn hơn bộ lọc nguồn Si-men hay dây cáp nguồn Sun-gia-tân khủng đấy nhé mà cần thì lái chạy dựt le vòng vòng cái chơi còn được nhé !!! :lol:

18. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Các cụ ơi, newbie chúng em sợ lắm rồi :mrgreen:
    Các cụ hạ cánh giùm, phán cho chúng em 1 ít về mấy con đèn rẻ tiền của anh Hai cái: 6J9P, 6J52P, 6E5P, 6S3P. Chúng em cám ơn lắm lắm ạ :p

19. BachDuong

BachDuong Moderator

Tại các cụ ấy thích "xả", chứ không thì biết than thở ở đâu :lol:

Mấy loại đèn bác hỏi trên diễn đàn này nhan nhản thông tin. Bác chịu khó tìm đọc lại. Em review đại khái thế này:

- 6J9P: không có gì đặc sắc ngoại trừ độ hỗ dẫn cao. Nếu làm pre thì không đáng để mất công làm. Tuy nhiên, đôi khi ta có thể lợi dụng tính chất hỗ dẫn cao của nó để biến nó thành hữu dụng. VD: làm tầng driver mắc theo mạch cathode follower.

- 6J52P: đèn rất hay, gain cao, hỗ dẫn lớn, tương đương 7788 và gần với D3A. Tuy nhiên em vẫn thích 2 loại đèn Âu Mỹ kia hơn.

- 6E5P: bác nào là fan của âm thanh dày cùi và mạnh mẽ có thể sưu tầm đèn này. Rất thích hợp để làm driver cho đèn công suất lớn khó kéo như 6C33C, GM70.

- 6S3P: tương đương EC86, khá hợp với 2A3/6C4C/6B4G. Đèn này cùng với 6S4P là những loại đèn còn khá rẻ và dễ kiếm ở ta

20. SAA

SAA Advanced Member

Ha ha... Đại sư mod lại cái tiêu đề của topic hay quá, newbie hơi hơi thâm niên như em đọc còn lùng bùng chết khiếp huống hồ chi ... :lol:

21. HaiLua

HaiLua Advanced Member

@TTK & Chip: kính mời 2 bác trở về "nhà". Em nhớ là đã đưa hai bác mỗi người 1 tờ rồi mà, công việc còn mênh mang...chưa tới đâu hết, nên tập trung vào rèn luyện chuyên môn thì hơn, ở đây toàn cao thủ, vào chỉ nên học hỏi mà thôi.

22. mrseven

mrseven Advanced Member

May quá, đại sư sửa tiêu đề nhưng vẫn còn chữ ''tám'' :lol: . Em đang ''tám'' mà có bác lại hỏi: bác lắp cái ampli choke load nào chưa :lol: ? Đầy khiêu khích :lol:
    @Hailua: Rõ ràng là không cho em ''tám'' mà ! :lol:

23. SAA

SAA Advanced Member

@Mr.7: "tám" hả, qua đây cho thoải mái nè 7, trên trời dưới đất gì chủ nhơn cũng chiều tuốt :lol:

viewtopic.php?f=46&t=29684

24. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Có thể gần nhà bác có nhà nào gia công cơ khí hoặc có thiết bị điện "khủng bố" nào đó.

25. khivang

khivang Advanced Member

- Nguyên nhân 1 : Xem lại phong thủy chỗ đặt dàn máy xem có hạp thủy thổ ko :mrgreen:

- Nguyên nhân 2 : Túm cổ cái thằng thợ điện lúc thi công đấu nối hệ thống điện của cái phòng nghe nhạc hỏi mày chạy dây kiểu gì ? đấu đá ra răng ? khai mau để tao còn biết đường....chạy lại

Share This Page

Loading...