Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Thứ 6 , thấy bác vào rồi ra , cả ngfay im lặng , tôi nghĩ bác thôi , tôi cũng tránh để không muốn lan man

- Kinh nghiệm đúc kết của bác , bác nên đề cho riêng mình , đưng nên đúc kết như thể nó là chân lý bất biến
    - Bác tiếp tuc cãi vã với bản thân khi viết kiểu " . . . một hãng Audio sản xuất lô bán dẫn i đec 3 cực . . . " , tức lấy đèn làm so sánh để bán dẫn vươn tới ,và đưa ra một con bán dẫn nào đó có hàng chục Tranzi bên trong để chứng minh nó làm âm thanh xấu đi , và đèn không thể khắc phục được .Nhắc lại mạch thu cho từ thu chỉ có rất ít linh kiện , các mạch liên quan để Buffer, giúp hiển thị VU , MONITOR , chia tín hiệu . Đọc kỹ lại Web tôi dưa ra về vấn đề này tại đây :

http://www.effectrode.com/website/binso ... ematic.htm

- Bác tham khảo con Cassette này sản xuất năm 1973 , 4.76cms đã chơi được 14kHz :

http://audio-heritage.jp/TECHNICS/player/rs-676u.html

trong khi R2R có vài tốc độ cơ bản 38,19,9.5 cms , (cá biệt AKAI GX-1900 có tốc độ 4.76 cms) . Studio Master có hệ 76cms

Vậy chậm trong R2R của bác diễn là bao nhiêu 19cms hay 9.5 hay 4.76 cms ? Cassette đã nêu với 4.76 đã được 14kHz , băng Norman. Bác nên nhớ tốc đọ 19 và 9.5 là phổ biểntong R2R : TIẾP TỤC CÃI VỚI BẢN THÂN MÌNH

- Về OTL 6C33C : Bác lạc đề : Đang không ổn đinh Bias , Mr 0914040026 đã làm được , bác lại đưa ra các hãng , bác đủ tầm để tao đổi với hãng , đó là vinh dự cho VN. Nhưng hãng sẽ không thừa hơi trả lời như trên diễn 4R, nhất là khuyết điểm của hãng , cá nhân có khuyết điểm, đôi khi còn cãi bay cãi biến nữa là một hãng ,họ phải lo cho công nhân , ai đi phơi khuyết điểm của mình
    Ai, tổ chức nào kiểm định thông tin rằng vì lý do như bác suy diễn , chúng Face off các sản phẩm như trên ?

-Về CẦU CHÌ ĐÈN , bác SAI rồi . Tất cả các đèn 6h13C,6H8C,6P3S,6P6S . . . đều phải có thanh đồng đỏ 0.18 0.22 dẫn ra để hàn tại cuối chân đèn . Mối hàn long ra ở điểm giác mút làm cho điện cực đó không hoạt động . 6H13C khi Uak=250,Bias 95VDC , Ia max 120 mA . Bác chỉ ra cầu chỉ đương kính ? mới cắt được .

- BÁc đem GU50 lắp ở chế 6550 , nếu quả thực vậy , DUY NHẤT TRÊN TG , 6550 khác GU50 , nếu chết là đúng . Nếu bac đã chạy GU50, áp 700VDC , với người như bác , tham giá hừng hực mọi lĩnh vực TUBE ,SOLID ,IC,LOA, mọi chủ đề , nhưng trong "Lắp SE GU50 " sôi động đén 2010 , không có bài nào về GU50 ,bác quả là khiêm nhường đáng kính . Xin bác chỉ ra , vài hiện tượng của GU50 khi chạy áp cao , cách khác phuc sau dó ? Bản trên mạng tiếng Anh cho GU50, cho Audio SE tôi chỉ thấy 380 VDC , xin bác chỉ thêm , nếu có ? GU50 chạy như chế độ 6550 : BÁC SAI RỒI .

- Vụ đánh lửa G2 , tôi có chỉ tên nick bác không ? KHÔNG . Chỉ có nick Dze ,duy nhất trước đây viết và nói :

1. G2 của GU13,GK71 đanh lửakhi ớ áp cao trong "Lắp Amly GU13"
    2.Nói với bác Phương Via : 6H13C có cầu chì
    3.Viết 6Z52P bi hẹp dải do miller, trong "Câu lạc bộ 6C4P và 6C3P"
    3.Chứng kiến GM70 phiến đồng ,chạy 50W Audio , không đỏ Anode

Bác chưa có bài nào với Nick "Concerto" viết 6h13C có chầu chì trứoc đó , bác có thấy bác đang thanh minh cái gì đó lạ không ? Tôi đang muốn minh họa , hàng loạt chân lý xa lạ đã sai , chỉ viết chung , có thể bác bị giật mình ?

- Bác là nhà khoa học ? Và nhà khoa học này đã nói đến vấn đề "tiền" để so sánh độ tốt xấu , trong khi lại viết " . . . âm thanh rẻ nhất có thể . . . " : LẠI CÃI VẢ VỚI BẢN THÂN .Các bài Test cơ bản của năm thứ 2,3 đai học về vẽ dải tần đáp ứng , bao giờ cũng chỉ rõ , chế độ nào , điện cực nào chung , và các bài test chỉ ra không bao giò dải tần 20khz là không đạt . Bác nên xem lại kiến thức này , sao vẽ đáp ứng RF chỉ cần mỗi con POT ở cửa vào , phải có máy phát âm tần , chế độ mạch test , giới hạn của linh kiện tích cực . Do vậy tôi nói đó là cách không chuyên .

- Bác vẫn chưa nếu các đèn 5C có S cao một cách cụ thể m trong khi viết ". . . có rất nhiều đèn S cao ", chỉ trả lời chung chung : "Đi nghiên cứu lô đèn này , kia của tư bản . . . " . Bác làm khoa hoc thế , e chưa ổn . Vì chưa có nhiều 5C có S cao , dám mong bác khoa học cho biết thêm

Thế bác nhé , bác viết rất nhiều , nhưng thông tin không cô động , anh em mới chơi cần tính thực hành . Bác đưa lý thuyết khoa học thế , e chưa ổn , nếu viết gắn thực tế tốt hơn .

2. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Kính thưa các bác

Kính thưa mod

Do anh em miền Nam đang đọc Topic này , mong các bác, các mod bỏ qua sự lạc đề của tôi :

Hiện có thông tin về Tape R2R gốc , nhà băng Sáu Liên phát hành năm 1972 : Chế Linh "Nụ cười chua cay",nguyên vỏ . Kính mong anh em người Nam ai biết giúp tôi xác định xem nó có là gốc thật không ( Họ đòi 100 USD , nếu là gốc , chắc là hay lắm )? Tôi rất thèm chất Analog thuần của các băng nhạc kiểu Lê Văn Thiện đệm cho Thanh Tuyền, Chế Linh , nhất là tay chời Ghi ta Bass
    Kính mong các Mod , nếu xóa bài này thì sau vài ngày hãy xóa

3. antonop

antonop Advanced Member

E tra tài liệu thấy GU-50: Như sau :Ua=800B(V),Ua max=1000B(V),Có đúng ko các bác.
    GU-13 2000 2000
    GK71 1500 1500

4. Teablue

Teablue Advanced Member

Thấy trở lại chuyện tám đèn rồi :D
    Các bác cho em hỏi: Tại sao đèn có sợi đốt tim trực tiếp (DHT) âm thanh hay hơn đèn đốt tim gián tiếp vậy? Tks các bác trước và chúc một tuần tám đèn vui vẻ :D

5. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Em hiểu nôm na ý cúa bác là : cãi nhau một tuần mới có câu trả lời vui vẻ .... :lol: . (DHT) giống như làm chuyện ấy mà không có gì cản trở vướng víu thì hay hơn .... đại khái vậy :oops: :lol:

6. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

E 8 nè :" chắc tại đường xa ướt mưa" :D

7. Teablue

Teablue Advanced Member

Cám ơn các bác :D
    Cũng liên quan đèn DHT, các bác cho em hỏi: Với đèn DHT, tại sao đốt tim dùng điện AC âm thanh hay hơn dùng điện DC, mấy cái datasheet ghi trong sơ đồ đặt tuyên rằng AC or DC được ráo, cũng theo đặt tuyến này ráo. Có lần em dùng máy đo độ hay để test so sánh đốt AC vs DC thì máy đo hiển thị độ hay hơn khi đốt AC, nhưng không biết tại sao :?:
    Tks

8. SAA

SAA Advanced Member

@Teablue: kỹ thuật đèn đóm thì em bập bẹ nên chỉ nấp ở dưới đọc chứ không dám bàn tán, nhưng số là em mới ráp cái ampli xài bóng DTH và đốt AC, theo đánh giá của em là hay rồi nhưng vẫn còn lăn tăn sợ mình chủ quan; Không biết Bác gặp cái máy này ở đâu chỉ giúp để em mời về nhà làm dzài dze rồi đo thử coi cái của em có hay thiệt không ??? :lol: :lol:

9. Teablue

Teablue Advanced Member

Máy này kết hợp nhiều máy khác mới đo được :D

10. ssass

ssass Advanced Member

Cái máy này phải đổ bia lạnh mới chạy được . :shock:

11. SAA

SAA Advanced Member

Máy này hơi lạ, phải cho chạy trước hiển thị xong kết quả rồi mới cho nạp nhiên liệu (bia lạnh) :lol:

Tự nhiên có thêm chút ấy và bia bọt vô ... đèn đóm hạ nhiệt hẳn :lol:

12. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Bác Trà có cái máy độc đáo thật. Lão Ham ko có nên phải vô BV Tai Muĩ Họng nhờ họ test giúp thì mới khám phá L&R không cân nhau. khiến phải chỉnh balance hoài oaỉ wá :)

13. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Các máy của bác Trà cắm vào AC nó báo đúng, cắm vào DC nó báo sai , thêm tí men + ấy ấy nó nhảy cà tưng ... :lol: :lol: :lol:

14. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

AC= Âm Cốc.

:oops:

15. an-haiphong

an-haiphong Advanced Member

Cái này tôi biết !! nhưng ....không nói ra đâu :lol:

16. nquanghuy

nquanghuy Advanced Member

:lol: bố này bị vợ đuổi ra ghế nằm hay sao mà hôm nay thức khuya thế? Thức khuya thế này mai ko có đồ cho E là bị phạt đấy nhá.

17. concerto

concerto Advanced Member

Tôi xin không tranh luận tiếp với bác đến khi bác thực hiện được câu màu đỏ trước khi khuyên tôi làm! Vậy nhe bác! :wink:
    Thiết nghĩ topic này là tám thì việc tranh luận/cãi về kỹ thuật chắc có lẽ bác chủ cũng không phà nàn nhưng cá nhân tôi không thể tiếp tục tranh luận được với 1 cá nhân nào khi cá nhân đó đọc không kỹ hoặc/và thêm thắt hoặc bớt xén bài viết của tôi ....

18. concerto

concerto Advanced Member

Bác cần mấy bóng cho mỗi thứ ạ vì chắc bác định làm thí nghiệm? Nếu là 2 bóng cho mỗi thứ thì em sẽ tặng bác nhưng em sẽ tặng hơi khác yêu cầu của bác đôi chút:
    - 6J9P: em xin tặng bác E180F/6688 nếu có thể em sẽ chọn loại chân vàng tặng bác.
    - 6J52P: em xin tặng bác E810F/7788 nếu có thể em sẽ chọn loại chân vàng tặng bác.
    - 6E5P: trong khoảng này con 6E5P là ngoong bổ rẻ. 6E5P trông cối hơn mấy chị em nhà nó như 6E6P ... Bóng này chắc xung quanh bác có hằng hà xa số. Em chỉ có vài chục bóng để chơi thôi.
    - 6S3P: em xin tặng bác EC86/6CM4 nếu có thể em sẽ chọn loại chân vàng tặng bác.
    ...
    Tất cả đều là bóng mới nguyên chưa xài. Nếu bác thích nghiên cứu với bóng Âu Mỹ tương đương thì liên lạc với em!

19. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Mấy loại bóng này của Nga em đều có rồi và đang nghịch thử, không dám dùng từ thí nghiệm vì thực ra muốn thí nghiệm cho nghiêm túc thì còn thiếu nhiều điều kiện lắm. Nếu bác cho em mỗi loại 1 cặp bóng Âu Mỹ thì tuyệt quá, em chỉ cần bóng mới, test tốt thôi, chân dàng thì sang quá. Em xin biếu lại bác ít bóng Nga để bác thí nghiệm, như 6N3p-DR, GU 18-1, GU-19-1, 6I1P. Kính

20. garbolino

garbolino Advanced Member

Nghe vụ Lão anh hùng vô BV test thấy .... ham quá, bữa nào rủ lão Sần vô BV cho BV test lão ấy phát mới được, không biết lão ấy còn sợ BV không nữa :lol:

Cụ này nhiều bóng ngộ ngộ, cụ có 6P42 hoặc 6P44 không cụ, năm xưa có cao nhân khuyên em tìm 2 loại ấy chơi, em tìm mãi chưa thấy.

Bữa nay mới thấy cái Lô cây sần của cụ Công :shock:

21. concerto

concerto Advanced Member

Em có nhiều bóng Nga lắm vì em cũng là Fan đèn Nga :D Mấy bóng Nga mà các bác hay bóng bàn trên diễn đàn này em đều có nên bác cứ yên tâm mà nhượng lại cho các bác khác nếu có ai cần. Cám ơn nhã ý của bác!

22. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Thế thì em cung kính không bằng tuân lệnh. Khi nào tiện bác PM cho em cái địa chỉ để qua xin và thỉnh giáo bác luôn. Many thanks. :p
    @ gà: Em không có 2 loại bóng ấy bác ạ :mrgreen:

23. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác cần chuẩn bị vài thứ sau để đạt được mục đích trên:
    - 2.5k đô Mỹ tiền vé máy bay khứ hồi + chi tiêu linh tinh.
    - 1 bộ hồ sơ để xin visa + 150 đô lệ phí.
    - học 1 khóa tiếng Anh giao tiếp cấp tốc dành cho công tác nước ngoài trong 4 tuần.

:D

24. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác Trạng nguyên lúc nào sang chỗ bác concerto cho em đu càng vs nhé - location bác í ghi Hà nội cơ mờ Bs :mrgreen:

25. Niagara

Niagara Advanced Member

Chiều hôm qua về em và cậu bạn lại hì hục rút ra cắm vào, bỏ tất cả hệ thống nghe đĩa nhựa vào một xó, bỏ tất cả các thiết bị chạy điện 100V ra, chỉ dùng các thiết bị nguyên điện 220V (vẫn dùng biến thế cách ly + lọc nguồn):

+ Pre: Octave HP 300.
    + Pow: Tube Technology Genesis
    + CDP Teac 25 (đã chuyển điện sang 220V)

Kết quả là thỉnh thoảng vẫn bị ù một cái khá to, không theo quy luật nào, khi thì khoảng 1 tiếng, khi thì 30 phút, lúc lại chỉ 15 phút. Thế chứ lỵ, bệnh nan y. Nhưng vẫn bộ dàn đó, mang đi sang nhà khác lại không bị, bóng đèn thì thay hết toàn bóng mới, có đo cẩn thận, Bias đầy đủ. Các bác lại giúp bạn em với ạ.
    Cảm ơn các bác!

Share This Page

Loading...