Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Báo cáo bác em mất có 140 đô lệ phí thôi ạ. Bác nào ở bển có nhã ý cho đèn thì em xin nhận ạ. Cuối tháng 10 này em cử sứ giả sang nhận. Thanks :mrgreen:

2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em ứ tin :wink: . chẳng hạn em ghi location của em ở TPHCM, mà em có ở đấy đâu :mrgreen:

@ Niagra, bác xem đường dây điện cho dàn audio có chung với đường dây cho cả gia đình ? bác có thể thử tắt hết các thiết bị trong nhà, và không bật chúng trong khi nghe nhạc xem thế nào.

vấn đề ground loop, em có gặp. nếu bị, hắn sẽ kêu u u liên tục.

cần kiểm tra xem mass wire có hoạt động hiệu quả không ? ví dụ lấy thiết bị nào có rò điện ra vỏ = thường thấy ở các noise filter. lấy noise filter này cắm điện không có mass, thấy điện rò ra vỏ. sau khi cắm đây mass, đo lại không còn thấy rò nữa => mass hoạt động tốt.

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

10 đô tiền đi taxi hoặc đổ xăng, gởi xe nữa cụ.

bác ấy có nói tặng em bóng độc... nhưng với điều kiện chờ đến cuối năm... và kết quả là hên xui :D

4. tranguyennguyen

Đúng là bác sỹ nên nhìn đâu cũng thấy bệnh :mrgreen:
    Em thì bệnh nghề nghiệp nên nhìn đâu cũng thấy đèn :lol:

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nói vui vậy thôi, nhưng mà đúng bác ạ.

anh ấy là người tốt bụng, kiến thức đèn đóm thì... cò bay thẳng cánh. có điều cách viết của anh ấy giống như Lệnh Hồ huynh múa kiếm vậy.... dương đông kích tây lắm cơ. ảnh nói đánh kiếm sang phải thì bác cần ngã người ra sau :lol:

6. tranguyennguyen

Vâng, em cũng ngầm hiểu là nên mua thêm bóng Âu Mỹ tương đương để mà so sánh, sau đó mới thấy là fan của đèn Nga có Ivan ngốc nghếch quá không. Dù sao em ăn bánh mỳ đen quá nhiều nên cũng ảnh hưởng đến IQ, vẫn là fan của đèn Nga vì đáp ứng tiêu chí Ngon bổ rẻ. :mrgreen:

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

như nhiều bác cũng đã nói. đèn Nga có nhiều loại cũng hay lắm.

đối với em, đèn Nga em dùng hai vị trí: một là driver với bóng hỗ dẫn cao; hai là tầng công suất vì gu em là thích tiếng dầy, bass khỏe.

còn tầng đầu thì em dùng đèn Mỹ hay Âu với các bóng thông dụng như họ 6xx, 12xx hay Exx đốt tim 6 hoặc 12V.

8. datjbl

datjbl Advanced Member

Lão tranguyennguyen này tiếng Anh và tiếng Nga thuộc loại hàng khủng , lão ấy lên đây cứ giả nai , con trai lại đang du học tại Mẽo mà con trai cũng thuộc hàng khủng , học sinh giỏi về vật lý , đoạt huy chương quốc tế về Vật lý ( lại học về vật lý ... nguyên tử ) nên bác nào ở mẽo tặng đèn là lão ấy có người đến nhận được , đến nhà của lão ấy có cái phòng như phòng thí nghiệm , hãi vãi mật . Lão này lại còn du học tại Nga xô tại trường khủng của Nga nữa !
    @tranguyennguyen Anh làm ơn đem kiến thức khủng ra phổ biến cho em nhờ , giả nai hoài :D

9. tranguyennguyen

Ai cho bác chọc ngoáy em :twisted:
    Vụ 6550 bác kiểm tra rồi để lại cho em 4 quả match quad. Nếu không em phải mua trên ebay mất công. Trả lời sớm nhé. :mrgreen:

10. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

- Bỏ cách ly, lọc nguồn xem sao?
    - Bỏ CD; pre ra chỉ cắm thử cái pow ?
    - Tất cả các thiết bị đều có mass đất ko bác?

11. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Cụ Công xẹt Tô xì bam kinh quá, nhưng có lẽ đây là cách giải quyết tốt nhất :mrgreen:[/quote]
    Bác ơi cho em hỏi đèn đấu // nhiều có anh hưởng đến đến đặc tính biên độ tần số ko ah!

12. concerto

concerto Advanced Member

1- Driver với bóng Nga hỗ dẫn cao: tại sao cụ không thủ bóng Âu Mỹ hỗ dẫn cao ở vị trí này thử ? Bên cạnh đó Nhật và Mẽo còn có bóng bán dẫn hỗ dẫn cao hơn cả từ 5 - 10 lần mà lị trên cả tuyệt vời cho vị trí này :lol: .

2- Tần công suất với bóng Nga: tại sao cụ không thử 4D32 của đế quốc ? Còn nếu SE thì ... bóng Tiều bóng Mẽo còn thiếu gì chủng loại để chơi mà cũng không phải là đắt lắm. Ngày xưa cụ thiết kế gia của Hoa Vạc đã từng thiết kế 4D32 cho Tube SE Class A đấy chứ nhưng vì lý do gì đó cụ không phát triển thêm có lẽ lúc đó kho bóng 4D32 của hải quân Mẽo chưa bị về hưu như vài năm mới đây nên còn hơi hiếm !?

Vụ tiếng dầy cui bass khỏe thì ... dễ ẹc! :mrgreen: Kiếm đại cục amp nào cũng được rồi dện thêm cái I-cù-lai-dơ đằng trước là tha hồ chỉnh gạc sẽ ... dầy cui ngay mà!
    Cụ bắt đầu trở nên 1 DIY ... "nguy hiểm"! :evil:

13. concerto

concerto Advanced Member

Thực ra nếu bác là người đi Đông đi Tây nhiều thì tiêu chí đó chỉ là tương đối. Có những bóng Âu Mỹ ở trên đời cũng Ngon Bỏ Rẻ ... hơn đèn Nga nữa là chuyện khác :oops: . Em cũng là Fan đèn Nga và cổ súy dùng đèn Nga nếu có thể. Nhưng không phải thế mà hoàn toàn biến thành Ivan khi hạnh phúc xung quanh ta đâu chỉ có món Caviar ... :wink:

14. tranguyennguyen

Nhất trí với bác. Có điều nhiều loại bóng Âu Mỹ và 1 số loại bóng Nga hay, phổ biến bị thổi giá kinh quá, theo em đã vượt quá giá trị thực nhiều lần. Bóng âu Mỹ em cũng có dùng, chỉ những loại không có bóng Nga thay thế hoặc giá vẫn còn dễ chịu như họ 12AT7, 12AU7, ECCxx, KTxx, mấy bóng 5 cực 7 chân rẻ tiền, không thuộc họ nhà tê giác. Em cũng đang sưu tầm 1 số bóng công suất Mỹ như 6146, 2E22,... giá còn khá rẻ. Rất mong các bác cho ít kinh nghiệm chọn và sử dụng các loại bóng này. Thanks

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cái này đối với vài bác xem như là bí kíp. nhưng họ không nói ra. mà dại gì nói nè... dân ô đi ô phi lê đâu có khoái EQ này :wink: . có nhiều người tự hỏi là tại sao em làm schema y chang ảnh, linh kiện cũng na ná... vậy mà ampli của ảnh kêu hay hơn.

về bóng 4D32 thì em có nghe 1 lần nhà bạn goài,... đúng là thuốc độc bảng A. em thì thích uống thuốc bổ pha đường thoai :mrgreen: mai mốt tìm được opt, em làm cái ampli SE với bóng này mí được. dạo này em khoái SE.

em mới ráp cái PSE, híc âm thanh gì mà còn mạnh hơn cái ampli PP luôn. chắc số em hên :lol:

16. concerto

concerto Advanced Member

Phục vụ cho giới khách hàng Phi lê thì phải biết dấu mạch I-cù bên trong miễn sao đừng để lòi núm ra ngoài vận vận khẩy khẩy là hợp lệ và hợp pháp :lol: Thú thật với cụ là I-cù nó có nhiều dạng và nhiều kiểu lắm: có loại phức tạp có loại đơn giản. Có loại ảnh hưởng thô bạo đến âm thanh nhưng có loại chỉ nhè nhẹ nhàng mướt mát. Ở đời cũng thế nhiều lúc to và đồ sộ quá chưa chắc hay mà nhỏ nhỏ lấp ló vậy mà đẹp ...
    ---> Tại vì chì hàn hoặc/và mỏ hàn của cụ ấy khác cụ! Cụ không tin thì mở topic "chì hàn nào cho âm thanh hay" thì ... biết liền! :mrgreen:
    4D32 còn rẻ chán cụ ơi. 1 lần làm là 1 lần khó nếu kiếm bóng xí củn xí mụi quá không bõ công ráp và tiền OPT. Khai triển sớm để còn đem thi Su-mô cụ ơi ! :D

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

18. concerto

concerto Advanced Member

Ờ nếu ế bán không được thì trở thành ... phi thương mại chắc năm nay đem đi thi được! Cay thì uống sữa tươi vào là hết! :lol:

19. garbolino

garbolino Advanced Member

Thành thương hại chứ bác, em nghĩ cái gì có chữ thương đều phạm quy, trừ ... dễ thương :lol:

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

không phải là bán không được. khổ cái là cái ampli đó nó kêu hay quá sức.. và nó được bán trước khi đi thi. lão mua ampli đó thì không biết về mạch nên không giải trình được. vì thế nó bị loại ngay buổi tối trước ngày thi chính thức :lol:

năm nay, nếu có làm hắn làm cái mới tinh.

21. tranguyennguyen

Con này em thấy bán trên ebay Raytheon 4D32 NOS có 25$, có dợt được không cụ ơi?

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mua đi bác. nếu bác dòm qua thông số thì bóng này là top of the line trong dòng bóng 4/5 cực đốt tim gián tiếp. KT88 dưới em nó đến 1 bậc :D

Raytheon chử màu cam là ok.

23. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Bác sĩ dự tính sumo năm nay tham gia sản phẩm nào? Bật mí để bác Dzê còn tính toán cho hoàn chỉnh? :)

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đang tính mod lại cái ampli bóng 6p3c-e thành KT88, 4 bóng 1 kênh, 100w mà không đủ tiêu chí. vì bóng này Pa max 42w à. trong khi tiêu chí là 50w = đúng data của 4D32.

em đang xúi và hùn hạp làm Sumo 4d32 với lão Thi đây, 2 bóng/ kênh, cao áp 600V, bias 100mA luôn cho đúng bài, tầm hơn 100w là được. driver chơi 6e6 cho nó máu :wink:

25. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Cụ Sần định cung cấp OPT và Nguồn cho Bác sĩ à ? Vì thiếu hai cái này là . . . bó tay. cơm :mrgreen:

Share This Page

Loading...