Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Bluestar

Bluestar Advanced Member

Chất âm thì còn tùy loại bóng vì không phải bóng nào cũng hợp với mạch lái lưới 2. Thông thường thì các loại bóng quét hình ngang của TV rất hợp với mạch này, trong khi các loại bóng pentode "truyền thống" như EL34, 6L6, EL84... không hợp với mạch lái g2. Trong một số loại bóng mà mình đã từng thử như EL36 (tương đương là E130L, EC3010), PL519, 2E22 (FD422), 6HS5... thì thấy thích âm thanh ở chế độ lái lưới 2 hơn là chế độ 3 cực. Nó có vẻ gì đấy khá đặc biệt, trong trẻo và chi tiết hơn khi mắc 3 cực.

Trên diễn đàn cũng có nhiều bác nghiện cái món g2 driven này, như tiền bối Hamcq chẳng hạn.[/quote]

Kiểu này ổn không anh? em thử nhé... :D

Attached Files:

2. ttho

ttho Advanced Member

Em từng làm G2 driven với bóng 2E22 lái trực tiếp bằng 6SL7 CF nhưng không biết tại sao mở lớn là bị vỡ tiếng.

3. nonew

nonew Advanced Member

Em đoán là 6SL7 không đủ dòng lái.

4. concerto

concerto Advanced Member

Cá nhân em thì thấy thế này:
    Những tích hợp dùng đèn của thập kỷ 50, 60 của Scott, Fisher .... thì chả dùng Uống-trà-lài-nhiều, cũng chẳng Tri-ốt, cũng chẳng Lớp A, cũng chẳng Sinh-gồ Én-địch, mà cũng chẳng lái G2-spot ... mà vẫn rất nhạc tính và rất hay (tối thiểu với tai em). Gần như tất cả những món Audio 50-60 này phần công suất gần như là chạy chế độ Tê-tơ-nốt hoặc Banh-tốt lớp AB, hoặc lớp B Phút-Phun cả.... Và giờ này những tích hợp này bây giờ đã trỗi dậy và có chiều hướng lên giá vượt qua 1 số đồ tube Hái-Èn tương đương công suất ở thập kỷ 80 nữa là đằng khác vì có lẽ người chơi cũng nhận thấy cái gì hay ở trong những đồ cổ Audio đèn thập kỷ 50-60 này so với những đồ Audio đèn của trào lưu Hái Èn hôm nay ---> Có nhiều cách để có bộ dàn Audio hay !!!! Làm cho tốt kỹ thuật thì khó chứ làm cho hay ... dễ lắm! Tối thiểu là hay cho 1 người và người đó chính là chủ của dàn máy đó! :wink:

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nói về sản phẩm hiend thập kỷ 80s, em đọc tài liệu thấy người ta nói mạch Cascode hay dùng trong khoảng thời gian này. mạch này có 1 số ưu điểm, điển hình là mạch này được xem như gain khuếch đại của pentode, mà noise lại thấp như triode, băng thông rất rộng, lại tuyến tính cao.nhưng mạch này ngày nay thấy ít người dùng. mời các cụ tiếp :D

mạch cascode kinh điển

mạch cascode self bias

6. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Bác có thời gian suy nghĩ và tìm tài liệu , để khi cần tôi sẽ Scan Tài liệu Đào tạo chính thức của Trường Phảt Thanh Truyền Hình Trung Ương về các vấn đề bác gọi là ĐÚC KẾT :

1.Tụ ký sinh của đèn 5 cực và 3 cực : So sanh ưu khuyết , vị trí ứng dụng (Audio , HF,VHF và UVF)
    2.Đỗ hỗ dẫn của đèn , các lợi thế ,các vấn đề liên quan : Nguyên tắc kết cấu , vị trí sử dụng . . .
    3.Các bài Test để lấy RF của các mạch cho tải thuần R , tải điẹn cảm L ,tải điện dung C : Bác sẽ tự rút ra bài học khoa học thực hành cơ bản

Cảm ơn số phận đã cho tôi quãng thòi gian công tác ở những công việc liên quan, làm cho số tài liệu tích lũy đủ dùng , không phải tự đúc kết những điều lạ , không phải mới .
    Bác vẫn chưa trả lời các câu hỏi liên quan đến thực tế lắp Amp nói chung , Responde Frequency ,lắp SE GU50, nói riêng tại 700 VDC . Thường bác soạn bài rất KHOA HỌC và CHI TIẾT , Quote từng đoạn , xem ra bố cục chặt chẽ

Cuối cung , bác đã chủ động xin dừng , tôi nghĩ việc này hợp lý , vì mục đích của tôi , ngoài chỉ ra những điểm bất hợp lý kỹ thuật so với lý thuyết kinh điển và thực hành , còn dẫn dắt để mọi người thấy một Nick này với các hành văn tương tự như Nick kia , sau vài câu hỏi gián tiếp , đã làm họ tự bộc lộ mình : Tự mình phủ nhận những gì mình đã viết . Điều đó là tự cắt xén và tự thêm thắt vào mình những điều kỳ lạ , như tự kết ở câu cuối đoạn Quote trên .

7. concerto

concerto Advanced Member

Những gì bác biết hoặc có đừng nghĩ người khác không biết hoặc không có vì nhiều lúc ngừoi ta còn có ... nhiều hơn cái bác có và biết ! :oops:
    Tôi không muốn tranh luận thêm với bác đơn giản là tôi muốn đem lại không khí khác cho topic chứ không phải là tôi thua bác vì tranh luận kỹ thuật! Mong bác hiểu cho điều này! Tài liệu của bác bác cứ việc giữ để dùng mà trong đó xem ra chắc cũng còn thiếu tối thiểu là lý thuyết về hiệu ứng Miller, ứng dụng và thực hành! :oops: Bác nên sưu tầm tìm đọc và nghiên cứu thêm. Đã vậy còn thêm lý thuyết về cấu tạo đèn điện tử lãn bán dẫn. Khi nào bác khá hơn con người bác ngày hôm nay thì tôi sẽ tranh luận với bác tiếp! Chào bác! :wink:

8. concerto

concerto Advanced Member

Chắc cụ đang nói về bán dẫn chứ em chưa thấy sản phẩm tube thập kỷ 80 nào dùng cascode ngoại trừ bọn OTL và Hybrid.
    Ở khoảng thời gian này linh kiện bán dẫn cho tín hiệu nhỏ chịu áp cao tương đương với áp hoạt động tần công suất chưa nhiều nên người ta đành phải Cascode để tăng khả năng chịu áp. Những mạch ampli có tần khuếch đại áp ngõ vô dùng JFET thường có cấu hình cascode vì JFET Toshiba chịu áp không cao nên đành cascode mà thôi. JFET không tuyến tính hơn BJT và âm thanh cũng không giống tube như nhiều người thường nghĩ. Tuy nhiên 1 số hãng Audio "có tiếng" có thời gian dùng JFET ngõ vô không phải là để tăng chất lượng kỹ thuật mà chủ yếu là có cái gì đó đặc trưng cho sản phẩm khi so với sản phẩm rẻ tiền và phổ thông chứ thông số kỹ thuật không hơn 1 tị so với dùng toàn BJT nếu chưa nói là kém hơn.
    Nói thế chứ em có cái tích hợp thập kỷ 80 giá không cao nhưng kỹ thuật thì vượt trội ngay cả với nhiều sản phẩm Hái Èn hôm nay cũng chưa hoàn toàn địch lại: dùng nguồn xung thẳng từ 110V đương nhiên là có cách ly; dùng BJT với đáp tuyến tới 80MHz với hệ số Beta cao; giải nhiệt bằng khí xạc máy lạnh xe! ... nên kết quả là hiệu suất rất cao và rất gọn nhưng công suất vẫn cao so với kích thước và đương nhiên méo hài ở toàn công suất là 0.00x% và đáp tuyến lên đến hơn 60kHz ! ---> Với em thì cuối thập kỷ 70 và đầu 80 là thời vàng son của Audio sau thế chiến 2.

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nổi đình đám thời này là các hãng Mc Inctosh, Audio Research, Conrad Johson mà các sản phẩm của họ đến giờ dân chơi vẫn đi tìm.

ngày nay sao mạch trong tube ampli hí èn ít thấy dùng cascode vậy anh ? khuynh hướng họ lại quay về mạch kinh điển kiểu grounded cathode, common cathode... em thấy dùng mạch cascode này cho tầng đầu tốt quá đi chứ, nhất là với những bóng có hỗ dẫn kha khá 1 tí. mạch này lại không triệt hài chẵn như srpp.

về lý thuyết gain mạch cascode có thể cao hơn hệ số Mu luôn. trong khi các mạch kinh điển chỉ có gain tầm 1/2 mu :wink:

10. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Ô , bác chưa thôi à ?

1.Vậy xin bác trả lời hộ câu hỏi về GU50 khi lắp 700 VDC , các hiện tượng và cách khắc phục ? BÁC LẮP RỒI CƠ MÀ

2.6H13C có cầu chì , tài liệu để có và chứng minh nó : " . . . vì nhiều lúc người ta còn có nhiều hơn . . . " ? BÁC SAI RỒI
    3.Các sản phẩm 6C33C face off vì nguyên nhân như bác nếu ra ? BÁC KHÔNG TÌM ĐƯỢC ĐÂU
    4.Thu R2R ở tốc độ thấp , và không phải ở 9.5cms , vậy thấp là bao nhiêu trong khi tốc đọ phổ biến của R2R là 38,19cms ? BÁC SAI RỒI
    5.Văn bác nhé : " Có rất nhiều đèn S cao " : Xin nêu ví dụ ? BÁC SAI RỒI

Về đoạn cuối bác viết ". . khá hơn con người bác hôm nay . . . ", không dám bình thêm . Tặng bác câu chuyện ngụ ngôn , ĐỂ TRÁNH CÁCH HÀNH VĂN VÀ HÀNH XƯ tương tự :

" Có hai thằng mù đi trên cùng một con đường , nhưng ngược chiều nhau . Chúng dò dẫm và bất ngờ đâm sầm vào nhau , CẢ HAI CHÚNG cùng hét lên : "Tiên sư mày , mày mù à ? "

Tài liệu Att đi kèm là của 6Z52P . Bác tính hộ Miller xem hạn chế dải trên là bao nhiêu nhé : Công khai cũng đựoc
    Mấy hôm nữa tôi sẽ chỉ tiếp cái sai của bác

Attached Files:

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em kê dép hóng kụ chút lý giải về KT ở chỗ tô đỏ ạ :mrgreen: mấy con amp hàng cỏ em thấy ấn tượng về âm thanh đa số xài Jfet tầng vào (nghe trước soi ruột sau ạ !)

12. Teablue

Teablue Advanced Member

Nói chung Mu và Cas tiếng mõng dánh :D
    Có cái ampli Grommes 260A cho BS tham khảo nè:

http://ampslab.com/vintage_grommes_260a.htm
    http://www.grommesprecision.com/grommes ... review.PDF

Mạch đĩnh cao nè BS
    @ chử ký: Simple is the best của BS sao xóa rồi vậy?

Attached Files:

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

anh phán vậy thì em theo. vì có người xúi em thử mạch cascode này.
    em cũng nghe lời anh làm amppli SE với 1 câu nói đại ý : ampli đỉnh cao là single end. số em hên, mới ráp cái ampli PSE, nghe hay quá trời . mấy cái ampli PP em cho nghỉ hưu ráo :D

em hiểu ý anh roài :wink:

14. cuongnm

cuongnm Advanced Member

anh phán vậy thì em theo. vì có người xúi em thử mạch cascode này.
    em cũng nghe lời anh làm amppli SE với 1 câu nói đại ý : ampli đỉnh cao là single end. số em hên, mới ráp cái ampli PSE, nghe hay quá trời . mấy cái ampli PP em cho nghỉ hưu ráo :D

bs cực đoan nhẩy ! :lol:
    cố kiếm lấy ecc8100, 2000 . ko thì 6n14,6n24 lắp cái mạch cát-cốt cho tầng đầu xem , có mấy cái trở ý mà .

15. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Kiểu này ổn không anh? em thử nhé... :D[/quote]
    Bác nhặt đâu ra cái hình này thế nếu FD422 hoặc một số đèn có chế độ PENTODE người ta đã thiết kế là có ý đồ sử dụng rồi. Lưới 2 là lưới gia tốc có tác dụng lôi kéo dòng điện đi về anot dễ dạng hơn. Vì vậy khoảng cách giữa lưới 2 và anot phải lớn, để điều khiển đèn cần một điện trường rất lớn vậy bác lấy loại gì để lái chúng. Nếu lưới 1 cần một điện áp điều khiển 15 V thì lưới 2 phải lớn bằng hàng chục đến hàng trăm lần. lưới 1 rất gần ktot.
    Chắc các bác lúc nào cũng muốn "300B cừu vàng" hóa các loại pentode như EL34, EL84.. đã tạo cho các nhà sản xuất nổi danh biến thành 300B cả rồi.
    Bàn tý cho vui xin lỗi các bác có ý tưởng mod đèn nếu có điều gì mạo pham nhé.
    Kính các bác

16. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác có lý, nhưng hơi nghiêm trọng hóa vấn đề. Nếu chúng ta cứ coi cái đèn điện tử chỉ là ... cái đèn thì chả có gì đáng sợ mà không thử nghiệm chúng.

Một trong những kinh nghiệm để lựa chọn đèn phù hợp với mạch lái lưới 2 là có Mu g2/g1 thấp. Có rất nhiều loại đèn có Mu g2/g1 chỉ khoảng dưới 5 lần. Một cây D3A với HSKĐ khoảng 70 lần là hoàn toàn có thể cung cấp đủ swing voltage để lái nó.

17. BachDuong

BachDuong Moderator

Chắc ý đại hiệp Nờ mờ muốn diễn đạt là cái amply vô địch chim chích 2010 dùng mạch cascode ECC8100 ở tầng đầu đây mà :mrgreen:

18. concerto

concerto Advanced Member

- Thế cái KSA-100 có con JFET nào đâu mà nghe có dở không hở cụ ?
    - Cụ có bao giờ nghe chuyện có cục amp đáp tuyến không qua nổi 15kHz mà đoạt giải cao ở cuộc thi test mù được tổ chức quy mô với số lượng giám khảo hơn 1 không hở cụ ?
    ---> Không biết bao nhiêu lần em luôn nhắc kỹ thuật và nghe hay đâu có luôn đồng nghĩa với nhau mà sao các cụ cứ thích cho chúng nó dính lẹo để chém gió thía :(

19. concerto

concerto Advanced Member

Đơn giản là vì mấy lý do:
    1- Chẳng có cái IT hoặc OPT nào trên đời để lấy được cái đáp tuyến của cascode
    2- Nếu đã không lấy cái hay được thì tránh lấy thêm cái dở vì vốn Cascode tăng nội trở so với 1 bóng do đó không khéo lái tầng kế tiếp là có vấn đề.
    Nó triệt cả chẵn lẫn lẻ nếu thiết kế trúng điểm ngọt. Tuy nhiên ít méo không đồng nghĩa với nghe hay hay nghe "tiếng dày" vì em không ít lần nghe 1 số người bảo ampli Goldmund đắt tiền khủng nổi tiếng thế số đo cũng khủng thế nhưng "tiếng mỏng" hơn ampli tube SE class A. Cái này nhận định của mỗi cá nhân nhưng có nguyên nhân của nó tuy nhiên đã là sở thích cá nhân thì bất định không có đúng sai. Em khi xưa hay nghe ké âm thanh văng vẳng từ nhà bên cạnh vì họ là chủ tiệm bán máy ở Huỳnh Thúc Kháng sau 75 nên họ có nhiều nhạc hay lắm mà mình không có. Nghe ké văng vẳng thế nhưng thấy vẫn hay!
    Gain có thể cao hơn hệ số Mu nhưng nếu nó không thể biến thiên được với biên độ lớn thì chưa chắc đã hữu dụng. Đã vậy đôi khi còn phải treo áp tim đèn nếu không sẽ hư đèn đồng thời nếu mạch có tổng trở ra quá cao thì lại có vấn đề khác ....

Cá nhân em thích mạch cascode nhưng không phải lúc nào cũng lam dụng. Nó có đất dụng võ của nó. Còn về chất âm thì tùy hỉ nhưng mấy cái OTL đoạt giải Sumo có ngõ vô cũng dùng cascode nhưng âm thanh có bị mỏng lét không ? :wink:

20. truong_tran_van

Mạch Cascode là một mạch điển hình có độ ổn định cao, tạp âm thấp, dải động rộng, có trở kháng vào trung bình phối ghép tốt với các mạch vào của radio, trở kháng ra phù hợp với các tầng trộn tần hoặc mạch khuếch đại cao tần khác, làm việc tốt trong dải tân vô tuyến vì vậy các radio chất lượng cao thường dùng. Các tầng khuếch đại cao tần thường dụng điện áp nguồn nuôi không quá cao dùng đèn điện tử 70-150 V, đối với bán dẫn thường điện áp nguồn thượng 5-7V bác nhìn mạch mà phán thi ko ỏn rồi

21. truong_tran_van

Các bác bàn mod đèn chạy chế độ pentode thành triode quả là các nhà thiết kế đèn phải khiếp sợ với những cải tiến của các bác.

22. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Em chưa hiểu ý "các nhà thiết kế đèn phải khiếp sợ.." của bác.
    Tóm lại do thiết kế sai đèn không đúng chế độ, tèo đèn, chất lượng không mong muốn...hay vì một lý do nào khác ạ, bác chỉ bảo giúp em với.
    Thân.

23. nonew

nonew Advanced Member

Cái Bác này lạ thiệt. Có lẽ Bác chưa bao giờ đọc datasheet của đèn rồi?
    Việc đấu penthode để chạy như triode là do nhà sản xuất đề xuất chứ có phải bọn em cải tiến hay cải lùi gì đâu?

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái này nhiều người vẫn làm hà rầm và chạy tốt, có ai khiếp sợ đâu bác? Ngay trong datasheet 1 số đèn pen vẫn ghi note cho chạy tri thía nào mà?

25. tungbc

tungbc Advanced Member

bó tay với cha này.

Share This Page

Loading...