Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Mời các bác nhận xét

2. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Nhận xét gì ạ? :roll:

3. truong_tran_van

Attached Files:

4. truong_tran_van

Attached Files:

5. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Đến lượt em bó tay !!! :mrgreen:

6. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Mạn phép bác, em đưa ra đây cho dễ nhìn
    Tia màu vàng là tín hiệu điều khiển lưới 2, với mức tín hiệu điều khiển 60 V.
    Tín hiệu có vẽ trung thực dải động của mạch rộng nhưng trở kháng vào nhỏ khó phối ghép với các đèn điểu khiển có trở ra cao như 12ax7, 6au8 mà các bác thường dùng. Tia màu xanh là tín hiệu ghép tải tượng trưng 8Ohm còn mạch điện em mô tả ở hình trên. Đây cũng là một ý tưởng của một số bác chuyển chế độ 5 cực thành 3 cực. Nhược điểm theo em đó là các đèn mạch lái có trở kháng ra cao khó có thể phối ghép được tốt khi điều khiển lưới 2 có trở kháng vào nhỏ. Và để có điện áp điều khiển cao đủ lớn để điều khiển lưới 2 lưới này vốn dĩ là lưới gia tốc. Các bác cần tìm một đèn lái có gain lớn, điều này cũng khó trong. Hoặc mắc thêm nhiều tầng khuếch đại lái để đạt được điện áp điều khiển đủ lớn. mời các bá bình luận

Attached Files:

7. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Em thấy mạch có vài chỗ em chưa từng thấy. Hay bác này đang thử tài các cao thủ đây. :mrgreen:

8. newpower

newpower Advanced Member

Mạch trên mà bác van van lắp thật thì đèn tèo ngay làm gì có tin hiệu nhỉ

9. thienthanh

thienthanh Advanced Member

nhìn mạch điện vẽ như này thì đúng là newbie như bọn em bó tay toàn tập. Đúng là đang tám chuyện đèn có khác, cái gì cũng có thể xảy ra được :mrgreen:

10. anhlongtranf

G1 bias=0 vâng cháy.

11. lenamit

lenamit Advanced Member

Rk 10 ohm dùng tụ C2 làm gì ?
    đèn đấu 3 cực chạy fix bias và Bias + 220 ? bác xài đèn gì vậy?
    Mạch không hoạt động .

12. concerto

concerto Advanced Member

Nhân tám chuyện đèn vì em còn newbie nên xin hỏi các cao thủ về bóng đốt trim trực tiếp là có bác nào có đẹc tiếng 3 cực cho bóng Ngũ A Lục không ạ? Em xin hỏi thế vì em không muốn tối tạo lại cái bánh xe cho tròn hơn ạ :D . Xin cám ơn các cao thủ trước!
    Số là tuần vừa rồi có 1 bác gà em bóng Ngũ A Lục. Tiếc rằng em không có bóng này và cũng chưa bao giờ nghịch cái bóng cổ quái này nhưng sau khi đọc xong cái thông số thì thấy "trên cả tuyệt vời !!!" Đây thực sự là những bóng em muốn tìm mặc dù nó không phải là 3 cực. Sau đó em phải dùng con lắc cảm xạ kiểu giống như những nhà cảm ngoại thì lắc 1 hồi dò tìm được 1 cao nhân ẩn dật ở gần sân bay An Khê cũ thì cao nhân đó bảo cách đây vài tháng cao nhân ấy bắt được mấy thùng bóng Ngũ A Lục hình như là tàn dư và tội ác của đế quốc đâu đó khoảng gần 500 quả định để dành DIY từ từ ... Em phải năn nỉ mãi lẫn trao đổi ngay cả dụ dỗ thì cao nhân ấy mới nhượng lại cho em vài chục quả ... Sướng cái lô bóng này đều là bóng của hãng Tung Sủi và có vài cái của Ghê-thế-ông còn nguyên hộp JAN của quân đội Mẽo sx thập kỷ 50-60 ---> Wá phế! Cái khó nhất của em bây giờ là phải vẽ đẹc tuyến nối 3 cực cho nhà nó, đồng thời phải giải quyết cái đốt tim dùng điện thế rất nguy hiểm và khó kiếm linh kiện đó là .... 5VDC :oops: :mrgreen:

13. ssass

ssass Advanced Member

dạ em có làm cái pre rồi ạ , đo theo kiểu newbie thì khá tốt . Chưa nghe thử :oops: .

14. truong_tran_van

Đó chỉ là ý tưởng thôi chứ còn ai dại gì lắp thật mất 1lit rưỡi ngay, còn điện áp +220 cho fix bias G2 vì đèn nay G2 > 0 V nó mới có dòng Anot, Điện áp G2 đủ để đèn hoạt động bình thường khoảng +45-55V. Vì dòng g2 lớn nên sụt áp trên trở bias lớn phải nâng điện áp bias lên 220V cho nó đủ. Còn để trở bias nhỏ thì mạch điện áp bias thấp thì trở kháng vào nhỏ ảnh hưởng đến tầng khuếch đại lái. Tại em thấy một số bác có nói đến mạch điều khiển bằng lưới G2 nên mạo mội chạy mô phỏng trên PROTEUS thôi mong các bác thông cảm. Nếu không tin mời các bác chạy mô phỏng thử. Bác nào có mạch trên thực tế cho em tham khảo với. Kính các bác!

15. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dear , bác

Bác rất thực tế
    Năm 2004, sưu tập được phần giàn máy PP 6550 của Liao ngày xưa , em sửa tạm , đưa 6P3S vào chạy ngon lành ở ché đọ Pseudo-Triode , Ub+=450VDC , hòa toàn bình thường , rất khỏe bác ạ . Nhưng buổi tối, lúc nằm ngắm nó, các quầng xanh lam ngọc phát ra rất đẹp , nhất là thay 6P3P của Trung Quốc vào . Thay 6P6S vào cũng . . . chạy luôn , nhưng tiếng chán lắm
    Sau này , cái máy băng cối , lúc nào muốn dọn nhà , bác nhớ đến em trước nhé

16. Teablue

Teablue Advanced Member

Dùng chung nguồn charge 5V của Ipod là đĩnh

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

quầng màu xanh chớp chớp em nghĩ là do bóng, chứ đâu phải do chạy chế độ pseudo-triode thay vì tetrode/pentode.

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

sạc ipode hình như max có vài A. hông biết có đủ không ?

19. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Quầng xanh nguyên nhân là do bóng mới + chạy đến ngưỡng cs max rồi. Mấy quả FD422 mới của em cũng có quầng xanh, thay bóng cũ vào không có nữa.

20. newpower

newpower Advanced Member

Chào bác Truong van, Em nghĩ Bác nên đọc nhiều và làm nhiều trước khi nói và viết. Chạy trên Proteus thi miễn la khg vi phạm Elec. Rules là nó chạy tất nếu đem nó ra đây để bàn thì .... bác tự hiểu

21. tcqanh

tcqanh Advanced Member

ếch xác ly :D

cái ampli của em mới thay 4 bóng mới. 3 bóng có quầng xanh. kiểm tra thấy bóng không có quầng xanh chạy dòng thấp hơn mấy bóng kia vài mA :wink:

quầng xanh em nhớ mang máng là do đám mây điện tử bám/ tích tụ trên vách thủy tinh thì phải ?

22. regular

regular Advanced Member

Tới đây thì em nhận thấy mình là 1 newbie chánh hiệu! :p :p

23. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Em nghĩ thế mới cần bóng bàn chứ bác, kết hợp lý thuyết, mô phỏng và thực tế mà. Have fun :p

24. anhlongtranf

Hì. Lý thuyết phải đúng tý. Chứ vẽ mạch như thế, mô phỏng nó chạy mà niubi áp dụng thì toi :) . Em gà nhưng còn thấy được nên chỉ hỏi lại cho chắc, có bác cũng gà nhưng không thấy thì chết :mrgreen:

25. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tức là bác và em đọc ... mà chẳng hiểu gì ráo :mrgreen: :lol:

Share This Page

Loading...