Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Thì đúng vậy bác ah. Em thấy cái mạch lạ quá, các phát biểu quá lạ... Nghĩ mình còn chưa biết được bao nên lại phải nghiền ngẫm nguyên lý, ... Trời ơi... sao nó lạ quá :mrgreen:

2. datjbl

datjbl Advanced Member

Ngũ A lục chạy chế độ nung tim 5VDC chỉ có 230mA , dùng cả cặp mới có 460 mA , nếu đốt 2,5 V mới có 460mA / 1 tube , nhưng chẳng dại gì khi đốt ở 2.5V cho nó càng khổ ra !

3. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Việc chạy áp cao trên Triode , chưa gặp bác ạ
    Nguyên nhân là do G2 , vì giảm áp G2 , nó hết dần
    Trong Tretode và Pentode , G2 đóng vai trò tăng tốc , ra khỏi G2 , dưới tác đổng cua Anode , lúc này năng lượng dưoi dạng vận tốc của điện tử rất lớn
    @lotomo : FD422 nghe khá lắm bác ạ , chỉ có điều , nó bền hơn 2E22 về điện và mang danh TQ nên ít được chú ý . Bác nên chạy kích nó băng 6C45P hay 1/2 5998 , tiếng tuyệt lắm . Có núm , hinhg thức không đẹp , nên nhìn hơi vo duyên , chê nó nhưng em cũng còn 150 quả ạ

4. datjbl

datjbl Advanced Member

Chúc mừng anh concerto đã có Ngũ A Lục , số là cách đây vài tuần em có được một cao nhân HN tặng cho cặp Ngũ A Lục này , của ghê thê ôn luôn , cao nhân đó yêu cầu em làm một cái phờ ri amp và yêu cầu xuất ra trở kháng chỉ 600 ohm trở xuống , ngõ hầu có thể ghép được với mọi âm phờ ly , sau khi trao đổi và được cao nhân đó hướng dẫn , em dự định dùng nguồn DHT là cái nguồn của com pù tờ ( vốn dĩ có 5VDC , mút mát một chút là okie ngay ) , sau đó xuất trực tiếp vào G1 của 6H30Pi , ngõ ra lấy từ K của 6H30pi chạy double triode , hy vọng đạt yêu cầu của đề bài , do cao nhân đó truyền âm là cái Ngũ A Lục này cho chất âm cực kỳ quyến rũ và ngạc nhiên nên em dự định phải làm cho xong . Khi tám chuyện trên diễn đàn thế giới thì phát hiện ra một cao nhân tại Taiwan cũng đã DIY em Ngũ A Lục này làm phờ ri em , ông ta có tặng em cái xê ma đó , chỉ khác là ông ta đã dùng mạch CCS cho K của Ngũ A Lục và xuất ra là từ Anode của Ngũ A Lục , như vậy Zout sẽ lớn , không phù hợp với đề bài của Cao nhân tặng em cặp Tube , Anh concerto thì không muốn xuất qua cặp 6H30Pi mà muốn dùng tải choke và xuất tụ , hoặc dùng OPT , em đang bắc ghế ngồi hóng xem có cao nhân nào đã làm , đang làm Ngũ A Lục thì cho em tham khảo với , em còn nợ cao nhân nhà em cái phờ ri am này , hy vọng mấy hôm nay ông ấy bận không lên đây đọc bài , mọi người giúp em với , em xin cảm ơn !
    P/S : Em thì cứ có OPT và choke là hãi vì nó ngoài sức của em , DIY thì ngãn nó ko ổn , mua đồ hãng thì nó quá mắc !

5. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Chắc chắn là nghe rất tốt bác ạ. Em đang thay nó cho 300B bị tèo. Tuy không có chất lả lơi của 300B nhưng bù lại FD422 nghe chất mạnh mẽ hoang dại hơn, như có lần em đã ví von 300B như gái HN mặc áo dài, còn FD422 như cô sơn nữ miền sơn cước :mrgreen:

Đèn đẩy em xài 4P1L, 6C45P em chưa thử nên chưa biết thế nào.
    PS FD422 trước em thiết kế mạch PPP nhưng chắc thiết kế trên giấy thôi chứ thi công em vốn ngại :mrgreen:

6. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Để mạch này hoạt động được thì cần làm một số việc như sau: Giảm R3 còn =100 Ohm. R2 thay bằng một biến trở 100k một đầu nối với 220v, đầu nối mass, chấu giữa biến trở nối với R3. Chỉnh biến trở để EL34 có dòng nghỉ "thích hợp". Ghi nhận điện áp tại chấu giữa (x). Bỏ tụ l/l 224k. Nối trực tiếp với một source driver nào đó có tổng trở xuất thấp, có áp DC xuất= (x). Source có thể là đèn (Mustage, Cf) hoặc SS . Cần thêm NFB sâu.

7. datjbl

datjbl Advanced Member

Em thích chất của cô sơn nữ miền sơn cước , không thích chất áo dài HN , ẻo lả bỏ mịa !

8. Teablue

Teablue Advanced Member

Đốt 5V mới khổ :D

9. Lotomo

Lotomo Advanced Member

5V dễ mà bác ơi. Nếu không quá khắt khe về chất lượng thì em thấy IC ổn áp 5V nhiều lắm, mà dòng thì vô tư :mrgreen:

10. quang-hn

quang-hn Advanced Member

thị trường VN có con nào cụ ơi, em tìm con 78T05 đã thấy ko thấy roài :mrgreen:

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Năm 2005, cố gắng nhờ bạn mua ở Osaka 300 của Tây Âu đời cũ , nhưng cô ấy không rành , đành chịu.
    Với 300B shuquang , và Hamonix , khi một người mang yêu cầu nâng cấp 300B Amp năm 2009, tôi đi mượn một số 300B cho vào Test , xin mạo muội ,các FAN 300B có nhận xét như sau trên FD422 và GU 50 670 VDC , lắp ghá để Test (300B đã tạ thay tụ bạc ):

1. 300B nghe tái tạo các dòng nhạc nhẹ nhàng , sâu lắng cho trung âm tốt hơn FD422 ở mức đô "cảm nhận vệ độ tự nhiên" , thua về cường độ thể hiện Bass dây , bass ghõ , sạch sẽ với các âm cao như cạo Cinbal , nhưng không nét hơn ,( nói khiêm tốn ) so với FD422 thể hiện .

2.Vocal của GU50 Overview nghe có vẻ ghồ ghề, thô hơn hơn 300B , nhưng Bass của giọng Nam GU50 nghe "cảm giác thích hơn " , nhất là thể hiện chất Solo , tiếng "phóc phách" , "cọc cạch " của phím Trumpet nhả về sau khi ấn xuống nghe rõ hơn , dầy dạn hơn . Chơi trên các dòng nhạc "sang" như Julio ,Album 10 bài bằng tiếng Tây Ban Nha , thể hiện sự sôi động tốt hơn , nhất là thể hiện Bass dây kiểu Congto Bass .Tính chi tiết của dây kẻo trên Violon , 300B đang Test thu a hoàn toàn

3.Khi thể hiển trong dàn âm thanh 5.1, loa Front ( Loại rẻ của tôi mua và moded ) trên "Hero" , thể hiện quả song phi của Vô danh,kếu đánh "Ục ",lúc tung chưởng trong cảnh đối kháng 1/4 ,tiếp đó là tiéng "Xoảng" của thanh Thương của Vô danh , đập cong đao của đối phương, 300B đuối hơn hoàn toàn cả 2 và không tạo ra "cảm giác liên hoàn mạnh mẽ " cho hai đòn đánh như đã nói vì cường độ không rõ ràng dứt điểm .

4.Khi mở Volume bé nghe buổi tối , 300B không thể tạo tiếng Bass dây và Bass ghõ, gieo nhịp tốt như GU50 và FD422 trên "Romatic in Vienne" , chất trừ tinh Ý, dân ca Naple , nếu nghe nhỏ kéo trên loa Book và thêm cặp Bass JBL đường kính 50, S=98dB , không có thùng . Tiếng "móng Mica" trên dây Ghita, 300B nghe cam giác dễ gần hơn"

5.300B chơi đĩa quan họ của Nghệ Sỹ Thúy cải nghe dễ hơn hai "của nợ" đã nêu

Tôi không có ý chê 300B , vì đây là một danh bất hư truyền thời xem phem nhưa bằng Projector , nhưng 300B tốt giờ khó tìm để chơi quá , các bác ạ .Mà nếu có , cao giá lắm , không phải ai cũng chơi được

Có thể 300B đó đây bằng 6SL7 nên nó không đủ lực .

12. Teablue

Teablue Advanced Member

Đốt tim càng thấp áp càng ít hum. Cái này dùng LM317 chơi nguồn dòng là ngon cơm

13. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Em nghỉ nên mod lại theo nguyên lí mạch này , dể điều chỉnh hơn .
    p/s : Bác nào kẻ dùm lại đặc tuyến 6AQ5 một chút , nhìn nó hơi giống đèn 3 cực chạy bias... dương ?

Attached Files:

File size:
      69,1 KB
      Views:
      679
  14. Hamcq

Hamcq Advanced Member

[quote="GOHOME
    Em nghỉ nên mod lại theo nguyên lí mạch này , dể điều chỉnh hơn .
    p/s : Bác nào kẻ dùm lại đặc tuyến 6AQ5 một chút , nhìn nó hơi giống đèn 3 cực chạy bias... dương ?[/quote]
    Công nhận bạn "Về nhà" sưu tầm được schematic "độc" thiệt. :D

15. concerto

concerto Advanced Member

Dùng CCS là 1 trong vài kế hoạch của em nhưng tải trở với em vẫn luôn là bước ban đầu. Cho dù dùng tải CCS thì Zout tưởng lớn nhưng không lớn đâu bác. Để em vẽ đẹc tiếng nối 3 cực cái đã thì biết rõ 99.999%, còn bây giờ nhìn đa ta xít thì nó đâu mon men dưới 2k thôi nên 1 cặp mắc song song là đã thấp hơn mạch 12AX7 Ca tố Phá lấu rồi. Hơn nữa em bây giờ đang cạnh tranh với rề thập kỷ 50-60 đều có tổng trở ra vài chục kí trở lên thậm chí còn có mạch lấy ra từ Anode 12AX7 nữa là đằng khác thì kiểu này có đến trăm kí nên Zout cỡ vài kí của 1 cây Ngũ A Lục là Hứa Èng gồi. Thậm chí thập kỷ 80 rề dùng bóng 6DJ8 nhiều cái tổng trở ra cũng vài kí như chơi ...
    Em xúi tải chốc là bởi muốn cho nó theo phong trào bằng chị bằng em hòng trường hợp có ai tới test điếc thấy cái tải chốc là trong đầu họ là nghĩ nó khủng, nó trình nó hay liền thì ... đỡ phải bật lên nghe cho đỡ tốn điện :mrgreen:

16. datjbl

datjbl Advanced Member

Anh concerto kính :Nếu dùng 1 cặp song song thì em ko đủ bóng , vì cao nhân kia ra đề bài như thế , và cũng chỉ có thế mà phải giải được đề bài ,thế mới khó chứ , trong khi đó xem datasheet thì chỉ có 6H30Pi dễ kiếm , và nó cũng có khả năng cho ra Zout thấp -> phù hợp với đề bài , nhưng , lại nhưng , e rằng mất đi chất âm của DHT , cao nhân kia có mắng em vì xuất ca tố phá lấu vẫn giữ được chất âm của Ngũ a lục , đây là đề bài em bắt buộc phải vượt qua , hy vọng mấy hôm nay ông ấy bị đứt đường truyền và bận rộn ko kịp vào đọc , anh giúp em chút đi !
    Vấn đề về choke tải thì em ko lo , em đâu có test điếc bao giờ , máy móc thiết bị đo lường đủ dùng , vả lại nếu xuất choke thì cái choke này rất quan trọng , đồng thời lại vẫn mất thêm cặp tụ khủng , nếu ko có choke khủng , tụ khủng thì chất âm ko đạt ý muốn , thông số đo nhìn dở ẹc , còn nếu ma đồ khủng , cộng hai món đó lại ta chơi xuất OPT , thừa khả năng mua OPT khủng cho phừ rí èm , OPT khủng em hổng có tiền , trong khi 6H30Pi chân zàng Nos thì em có !
    Anh ngâm cú nhanh cái đặc tuyến rồi cho ra phương án giải quyết đi thôi , với datasheet của em này , hứa hẹn cái phờ rí èm DHT sẽ thành cuộc đua mới ! Sau khi chát chít với mấy khoai Tây đã DIY em ngũ a lục này đều : Vẻ rỳ gút , cao nhân của em cũng nói thế , nhưng ông ta nhất định bắt tự làm , thế có đau em ko cơ chứ !
    :D

17. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Ngũ a lục sao lại mất đi chất âm DHT là sao bác D ơi :?:

18. NoBG

NoBG Advanced Member

Bác lấy 2 con "3 cực" nối chồng lên nhau. 2 con 3 cực thì tộng cộng có 6 cực, nhưng vì nối với nhau thì phải có ít nhứt 1 điểm chung nên cuối cùng chỉ còn có 5 cực thôi, vậy coi như tương đương với đèn 5 cực rồi. Đúng không? Cách nối nầy gọi là cascode như có người đã bàn phía trên.

Ta thử xem đặc tính của mạch cascode có giống 1 đèn 5 cực không?

1. Hệ số phóng đại lớn, có thể lớn hơn Mu của đèn 3 cực nhiều lần. Giống
    2. Trở kháng vào lớn. Giống
    3. Trở kháng ra cũng lớn (lớn hơn mạch Ground Cathode thuông thường). Cũng giống luôn
    4. Ít ảnh hưỡng của hiệu ứng Miller thấp. Cái nầy rất quan trọng cho mạch có độ khuyết đại lớn. Cũng giống nốt.
    5. Transconductance? Không thay đổi, bằng với của đèn 3 cực được sử dụng, lớn nhỏ tùy theo đèn. Bên 5 cực thì cũng vậy thôi.
    6. Còn thiếu gì hôn?

19. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

Bác cho em hỏi "ngô" tý ạ : G2 nó là đâu hả bác ?Mà đèn 5 cực em thấy bán vô khối , làm thế có lợi gì không ạ ?

20. cuongnm

cuongnm Advanced Member

lão nào tặng bác cặp bóng này , phải gọi là ..ác nhân mới đúng :evil:
    vì sẽ đẩy bác vào cảnh : 1 tiền gà mà 3 tiền thóc !
    giờ này chắc lão đang rung đùi mà cười tủm tỉm đấy ! :lol:

21. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Nhận xét của bác em hoàn toàn đồng ý vì em mới làm xong con FD422 SE nghe rất tuyệt bằng 85% 300B. Tính chất hoang dại mà bác mô tả, theo em độ tuyến tính của FD422 rất dài vò FD 422 vốn dĩ là đèn khuếch đại xung là tầng công suất của máy phát nên yêu cầu ít hài bậc cao. Vì vậy FD 422 có tính trung thực

22. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Điều khiển G1 em đã làm nhiều, lý thuyểt và thực tế là một quá trình, tại một số bác nói điều khiển G2 chạy trung thực hơn mới lên diễn đàn hỏi các cao thủ mong bác thông cảm

23. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Còn thiếu cái mạch cho thiệt ngon!

24. datjbl

datjbl Advanced Member

Không đâu , cao nhân tặng em cặp này với mấy lý do sau :
    1- Bắt em vận động ( cái não ) vì biết em lâu nay chỉ có chọc mấy cái đồ được gọi là đồ hãng , nó đơn điệu quá nên cao nhân sợ em bùn bùn :D
    2-Biết em chưa bao giờ DIY loại tube kiểu DHT dư thế này , vì vậy coi như thử sức trước khi bắt tay vào mấy em được gọi là nữ hoàng và kingdom !
    3-Cao nhân biết em còn tích được mấy em của anh Hai nên muốn em kết hợp đế quốc và xã hội chủ nghĩa xem nó ra cái hệ thống gì .
    4- Cao nhân tăngj em cặp bóng quý hiếm thế với mong muốn em có cái phờ rí èm khác biệt , lâu nay toàn gặp mấy cái topic kiểu như : thất đẳng huyền đai , biết em buồn nên đây như lời động viên chân tình , chuyện tiền gà và thóc thì lo gì , thiếu đâu em lại đến đó em ... xin tiếp , kiểu gì cũng có đồ chơi .
    Em chưa bắt tay vào làm là bởi vì muốn nó thật sự hoàn hảo , vậy nên vẫn tìm phương án tối ưu , có như thế em mới không phụ tấm lòng tri âm của cao nhân đấy . Không làm thì thôi , đã làm là kiểu gì nó ... cũng hót !
    Mấy hôm nay em đang ngập đầu vào đống thiết bị vừa từ Hí èn show về , đang setup lại các vị trí , mấy hôm nữa rảnh rỗi em xuống hầu chuyện cụ nha cụ cuongnm !!!!!!

25. thedung

thedung Advanced Member

Em mới chỉ lắp được một am ,vẫn còn chưa hiểu rõ về nó .Tính đọc bài của các cao thủ để mở mang tầm mắt ,vậy mà càng đọc càng tẩu nặng .Nhân đây có nhiều bác cao thủ đã từng lắp hoặc biết GU50 PP cho em hỏi là GU50 thì muốn thật hay thì cao áp nên là bao nhiêu với ạ .Xin cảm ơn các bác trước .

Share This Page

Loading...