Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. cuongnm

cuongnm Advanced Member

vậy đừng đọc nữa !
    bt thì 400v , gấu thì 500 thậm chí 600v ! :evil:
    chơi fd422 không

2. linh79

linh79 Advanced Member

Hì hì em xin lỗi vì quote bài của các Bác mà em ... xóa gần hết .
    Bác datbl có bóng này thử cố gắng dùng tải chocke hay OPT đi ạ vì em thấy đây là tube đốt tim trực tiếp sử dụng áp thấp , à em thấy bóng này có Ua=Ug2 và Pg2 cũng khá lớn
    hay bác chịu khó DIY luôn OPT có UL và chuyển đổi 2 chế độ tùy thích khi đó đạt tiêu chí 600ohm mà ko cần thêm bóng khác , nếu tiện bác tìm lõi sắt tốt quấn luôn cục đầu vào . cho nó toàn transfomer mà thích chuẩn balance hay RCA đều được .

3. thedung

thedung Advanced Member

600V là vac hay dc vậy .FD422 thì phần nguồn có gì khác ko .Hôm nay dệt xong cục xuyến định dành cho gu50 nhưng mới xong sơ cấp và đốt tim thôi ,cao áp tính sau .Muốn biết cao áp bao nhiêu thì là hay nhất .

4. concerto

concerto Advanced Member

Dạ thiếu cái quan trọng nhất mà đèn 5 cực cho đó là hiệu suất. Nếu bác nhìn cái hình đẹc tiếng cát cốt bằng 2 bóng 3 cực mà bác nonew đăng lên thì sẽ thấy trong đẹc tiếng đó phải hoạt động bắt đầu ở áp rấp cao. Đơn giản là cái áp đó phải đủ chia xẻ cho mỗi bóng 3 cực (bóng trên và bóng dưới) trong mạch cát cốt làm sao cho cả 2 đều hoạt động. Và cũng vì vấn đề này mà với 1 áp B+ nào đó thì lạng quạng bóng dưới sẽ không đủ áp để cấp dòng cao cho toàn mạch mà nếu đã chia đủ áp cho bóng dưới rồi thì lúc này bóng trên sẽ có thể thiếu áp hạn chế áp biến thiên ở Anode. Hạn chế áp biến thiên, bắt đầu dẫn ở áp cao và khó cấp dòng cao như 1 bóng 5 cực bình thường nên em ứ chịu cát cốt 2 bóng 3 cực là 1 dạng của bóng 4, 5 cực là thế mặc dù trong khoảng nào đó thì đẹc tiếng nó có phần giống :D
    Đây là chưa kể lấy 2 bóng 3 cực làm cát cốt để chạy mạch công suất theo dạng Uống-trà-lài-nhiều như những bóng 5 cực thì sẽ mô tê ra sao nhé! :roll: :lol:

5. concerto

concerto Advanced Member

Lợi hay không thì chưa bít nhưng dạo này có thêm phong trào phải có bóng 5 cực trong 1 mạch khuếch đại cho âm thanh mới đỉnh cao hay đỉnh gì gì đó ... nhưng khổ nỗi nhiều năm trước do phong trào này chưa bùng nổ nên chắc không ít anh em đã/bị ôm quá nhiều bóng 3 cực nên bây giờ không bít làm gì xài cho hết mà nếu có xài mà không bao giờ được âm thanh đỉnh như có bóng 5 cực thì cũng bằng không nên em mới mạo muội hỏi thứ xem cách nào để chế 3 cực thành 5 cự là thế ...

Bác có thử nghĩ bây giờ mà kiếm bóng 5 cực công suất tiêu tán mà đạt 60W là không dễ mà cũng chẳng rẻ nhưng nếu có ai đó đòi chơi cho bằng chị bằng em mà bằng cách nào đó nối bóng 6C33C-B sao đó để được thành bóng 5 cực 60W là coi như là bố đỉnh cả về chất âm lẫn kỹ thuật đã vậy còn rẻ nữa ... hoặc tối thiểu là hợp lệ đi thi SUMO kỳ này :oops: :D

Hơn nữa chắc bác cũng biết topic này là tám chuyện đèn nên ... phong phú cực kỳ ! :lol:

6. concerto

concerto Advanced Member

Cái này phụ thuộc vào "đức tin" và nhân duyên của bác là bác tin theo cao nhân ấy hay tin theo "1 số cụ thâm niên" ở 4rum này :D Chắc bác cũng đọc trong mục tám này và nhận thấy có mấy cụ thâm niên góp ý rằng amp hoặc rề ráp sao miễn đạt khoảng 40Hz - 12kHz là bố đỉnh đấy sao ?!?!. Như thế xem ra rộng băng ra hơn nữa là kém đỉnh; còn rộng quá kiểu như Goldmund cỡ DC - >100kHz là ... dở ẹc! ---> Nếu chỉ cần 40 - 12kHz thì bác chẳng cần quan tâm đến Zout thật thấp để mà làm gì cho rách việc rồi để ra đến dở ẹc ... :lol:
    Cái này 1 lần nữa phụ thuộc vào "đức tin" của bác! :lol: Nếu bác còn lưỡng lự ngã ba Chú Ía thì có thể dùng lập luận "ngoại suy" là hỏi các cao nhân DIY nhà mình xem là mạch Cathode Phá lấu âm thanh có khác nhau giữa bóng này với bóng kia không là biết liền ngay à! Nếu nó đều cho âm thanh giống nhau thì hãy hy vọng và nghĩ là mà mạch Phá sẽ lấu không ảnh hưởng đến chất âm của mạch đàng trước; còn nếu chất âm các mạch phá lấu cho âm thanh không luôn giống nhau thì xác suất là ảnh hưởng đến chất âm mạch đàng trước là vẫn có ... :wink:

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

để làm giảm trở kháng ra. có nhiều cách
    1. giảm trở kháng bằng cách thay đổi chế độ chạy của bóng, như giảm Rplate load, tăng dòng; hoặc mắc song 2 hay nhiều triode; hoặc cho chính bóng đó thoát cathode.
    2. thêm 1 tầng đệm, như dùng 1 bóng đệm xuất katot, xuất srpp, xuất mạch white cathode F, hoặc Mu follower. trong đó mạch White Cathode F là trở kháng ra thấp nhất, có thể xuống còn vài chục omhs.
    3. dùng biến thế step down.
    4.... em chưa biết

riêng nội trở anode của bóng 6a5 này tầm 800 ohms thì có khả năng xuất anode với Z dưới 600 ohms lắm :D

8. concerto

concerto Advanced Member

4 - Dùng mạch hồi tiếp âm cho chính bóng đó bằng cách hồi tiếp từ Anode xuống G-spot. :wink:

9. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

Bác cho em hỏi "ngô" tý ạ : G2 nó là đâu hả bác ?Mà đèn 5 cực em thấy bán vô khối , làm thế có lợi gì không ạ ?[/quote]
    Lợi hay không thì chưa bít nhưng dạo này có thêm phong trào phải có bóng 5 cực trong 1 mạch khuếch đại cho âm thanh mới đỉnh cao hay đỉnh gì gì đó ... nhưng khổ nỗi nhiều năm trước do phong trào này chưa bùng nổ nên chắc không ít anh em đã/bị ôm quá nhiều bóng 3 cực nên bây giờ không bít làm gì xài cho hết mà nếu có xài mà không bao giờ được âm thanh đỉnh như có bóng 5 cực thì cũng bằng không nên em mới mạo muội hỏi thứ xem cách nào để chế 3 cực thành 5 cự là thế ...

Bác có thử nghĩ bây giờ mà kiếm bóng 5 cực công suất tiêu tán mà đạt 60W là không dễ mà cũng chẳng rẻ nhưng nếu có ai đó đòi chơi cho bằng chị bằng em mà bằng cách nào đó nối bóng 6C33C-B sao đó để được thành bóng 5 cực 60W là coi như là bố đỉnh cả về chất âm lẫn kỹ thuật đã vậy còn rẻ nữa ... hoặc tối thiểu là hợp lệ đi thi SUMO kỳ này :oops: :D

Hơn nữa chắc bác cũng biết topic này là tám chuyện đèn nên ... phong phú cực kỳ ! :lol:[/quote]

E chưa thông lắm , lại tốn thêm 1 điện áp cho sợi đốt , hai vế tính ra tốn khối . Sao không dùng đèn có cả 3C và 5C một vỏ lợi hơn nhiều
    E không chọn cái này đâu . Em có cáo OS71 5 cực công suất lớn lắm , nhưng chả có mạch
    Bóng 6C33C , bác ở khâm thiên bán 500 nghìn quả ,mới tinh , chả rẻ đâu . Chơi thế không kinh tế lắm

10. concerto

concerto Advanced Member

Coi chừng ông nói "chích" bà nói "đấc" đấy các cụ!
    Ngũ A Lục và Lục A Ngũ là 2 anh em cùng cha khác ông ... nội đấy các cụ!

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

dân chơi đèn mạch SE ghét hồi tiếp lắm :lol:

sorry, em nhầm 6a5 và 5a6. thành kính... so dì , so dì :wink:

12. concerto

concerto Advanced Member

Ớ thế mạch Ca tốt Phá lấu là mạch hồi tiếp là cái cẳng mà cụ. Không những hồi tiếp ít mà còn hồi tiếp tối đa hỏa lực 100% về lượng nữa là đằng khác !?! :evil:

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thì rứa dân chơi hổng thèm dùng CF :mrgreen:

mấy cái mạch trên em chơi ráo rồi. em vẫn khoái dùng opt giảm Zout thoai :wink:

14. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Bác Con xet Ze cho anh em xin đặc tuyến 3 cực của Ngũ A Lục đi ,anh em nóng lòng muốn thử quá mà bác cứ chạy xe không vòng vòng vòng vòng..... chóng mặt quá ....:lol: . Em cũng để dành được một mớ CiFTE đàng hoàng .... :lol:

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

16. Teablue

Teablue Advanced Member

Đèn 5A6 này làm phần regu, còn 6V6 làm pre line là đĩnh cao

17. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Bác cho em hỏi QTL 6V6GT có phải của anh Ba không, nhìn nghi quá. Thanks

18. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Bóng in nhãn QTL thì rất nhiều loại, Hãng này đặt anh Ba, anh Hai, Đông Đức... nhiều nước làm rồi in nhãn QTL lên. Nên bác có hình cụ thể thì dể phán hơn.

19. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Đây bác

Attached Files:

File size:
      120 KB
      Views:
      401
  20. concerto

concerto Advanced Member

Ừ em biết cụ là trường phái 40 - 12 kí lô Hếch mà! :mrgreen:
    Hơn nữa cũng bởi vì cụ lỡ tậu cái loa độ nhạy cao rồi nên ... chịu vậy thôi :wink:

21. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Anh Hai bác ơi.

22. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Từ khi biết đến bóng đèn đến giờ ( khoảng 9 năm ) bóng Nga em chỉ thật sự tâm phục khẩu phục hai loại : thứ nhất GM70 , thứ nhì 6zh9g-v (6Ж9Г-В )..... Con 6zh9g-v (6Ж9Г-В ) trên mạng hiện nay khoảng 4 Mỹ , các bác nhanh tay , sợ đến khi có hãng nào đó khai thác nó lại rơi vào trường hợp của 6h30p-dr .Theo một số nguồn tin vỉa hè 6zh9g-v (6Ж9Г-В ) và 6zh45b-v (6Ж45b-В ) là một cặp đôi trên ra đa SU22 và SU27 .Chất âm của 6zh9g-v (6Ж9Г-В ) dạng MONITOR - chuẩn không cần chỉnh ..... Em viết những dòng này với danh dự không vụ lợi ......... :lol:

23. concerto

concerto Advanced Member

Ậy ngày xửa ngày xưa thì vài Watts gọi là bóng công CS nhưng thời này gọi là bóng Rề rồi cụ ơi! :D Chắc cụ biết đó khi xưa 1 cặp em Sinh-gồ Én-địch 300B là đã đủ phát thanh cho cả rạp chiếu phim ở đầu thập kỷ 30 rồi đấy. Còn giờ mà vô rạp chiếu phim mà nghe cục em vài watts kiểu SE 300B chắc là âm thanh tình nhân tuổi tin nó hung nhau chùn chụt chắc át cả âm thanh của phim chứ không chơi ---> Lúc đó phim dành cho trẻ em nhưng sao âm thanh và âm hình lại hao hao phim người lớn chứ không chơi :lol: --> Mỗi thời mỗi khác chẳng phải là rạp phim hồi đó họ không muốn làm công suất cao hoặc người xưa tai thính hơn mà là bởi công nghệ lúc đó làm chưa được :oops: ! Sau 10-20 năm là rạp chiếu phim đã dùng 4 cây 845 PP để oánh ra cỡ 300W để trang bị cho rạp phim rồi ....

24. concerto

concerto Advanced Member

Cái vụ 6Zh9P-E này có E180F/6688 chân dzàng giải quyết và hiện giờ cũng vẫn ngang giá. Chẳng lo vì hết Nga còn Mẽo :D
    Nếu thực sự nó nằm trên Sukhoi Su-27 thì hèn gì dạo này bay ... cứ rớt thường xuyên ---> Rất thích hợp cho phi đội kiểu phi đội Thần Phong ! :evil:

25. cuongnm

cuongnm Advanced Member

bác công nói miniature tube, 12 pin mà cụ dze ơi !
    http://www.russiantubes.com/prop.php?t=12&p=137

chỉ được cái mà tài lanh !

Share This Page

Loading...