Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Chạy chế độ 3 hay 5 cực anh ơi?Thế còn tube 6zh49p thì sao anh :D

2. Vincin

Vincin Advanced Member

thế bây giờ bs thích tiếng bass nào, pp hay se?

Theo gu của em thì bass của SE vẫn nghe giống tiếng bass thật hơn. Em tin là harmonic structure của tiếng bass SE mặc dù méo nhiều nhưng nó giống với cơ chế cảm nhận âm thanh của tai + não.

Có lần em lấy một cặp loa bookshelf (kô có bass dưới 60-70hz) như Proac tablette đánh với amp SET với OPT be bé dễ bảo hòa từ, phối ghép này cho ra tiếng bass cực sâu cực khủng, tiếng bass chắc chắn hoàn toàn là méo hài, nhưng lỗ tai khó nhận ra được.

Hoặc là Celestion đánh với mấy cái amp SET của Teablue :mrgreen:

3. Vincin

Vincin Advanced Member

theo em thì phần lớn source material đều bị chói nên giảm một tí tầng số cao cũng ok, nhiều khi lại dễ nghe hơn.

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

việc đóng trễ cao áp cho ampli đèn là nên làm là cần thiết, để bảo vệ opt và bảo vệ bóng đèn công suất.

đóng trễ cao áp này có thật sự cần cho pre đèn không các bác ơi ?

to Vincin, em đang làm quen với tiếng bass của SE bác ơi :D

5. mailinh

mailinh Advanced Member

Bác sẽ nâng cấp đèn trước khi đèn hư bác ơi :)

6. regular

regular Advanced Member

Bóng nào mà chả thế. Cấp cao áp trễ hơn đốt tim bóng sẽ bền hơn khi cấp đồng thời.

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khi nghe đĩa than thấy rõ điều này phải kô bác ? tiếng treble long lanh, lóc cóc, leng keng của cd trước kia giờ đây không còn nữa. nhưng bù lại cảm giác nghe có vẻ thật hơn... vì mấy tiếng kia là giả tạo :wink:

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

có những bóng tìm mua rất khó... có những bóng bác bán đi khi chúng còn mới thì được giá cao hơn :lol: :lol: ... vì thế tiêu chí bền là nên áp dụng :wink:

9. cuongnm

cuongnm Advanced Member

tốt nhất là găm lấy năm chục loại bóng ,
    mối loại 50 cây
    đủ chơi 50 năm
    thế là yên tâm !

10. Lotomo

Lotomo Advanced Member

50 loại x 50 cây = 2500 cây. Đủ xài 500 năm :oops:

11. concerto

concerto Advanced Member

Cụ ợ cái phần màu đỏ lúc cụ viết có phải là đã vào vài chai bia không đấy ? :roll:

12. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cụ đã từng nói là đã từng chơi piano kiếm sống như 1 nghề tay trái khi còn ở SG. vì thế cụ biết quá rõ... mà còn hỏi lại :mrgreen: .

các cụ thử gõ nốt Lá trên piano và đối chiếu với các bản nhạc thâu " công nghệ super high resolution " hay kiểu XRCD, hay đại loại very audiophile cd xem thế nào :wink:

hoặc giả hôm nào rãnh em mời các cụ đi nghe nhạc Jazz, live. các cụ ngồi hàng ghế thứ 3 xem có nghe rõ mồn một tiếng lanh canh của symbal, tiếng khò khè của Saxo hay tiếng lẹt xẹt của Trumpet , hay tiếng nuốt nước bọt ực ực của ca sĩ không nhé :lol:

13. concerto

concerto Advanced Member

Nếu nói như cụ thì nếu có 2 cây đàn pi-a-lô 2 hãng khác nhau cùng đánh ở nốt cao nhất em nói ví dụ là nốt La chẳng hạn thì âm sắc chúng nó có giống nhau không? :roll:

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

về cơ bản 2 nốt La vẫn là giống nhau, chỉ khác chút chút về hình thái timbre :D . nếu khác nhau 1 trời một vực thì nó không còn gọi là nốt La mà phải là nốt Lạ :lol:

khi làm dụng cụ âm nhạc người ta phải có cái chuẩn chứ lị :wink:

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy uýnh Lá trên cây keyboard Casio cho em bé chơi với uýnh trên cây pianô gờ răng cũng cơ bản như nhau hả BS? :p

16. Vincin

Vincin Advanced Member

Tieng bass cua SE se rat hay khi bac lam the nay:

Lap JBL drivers cua bac vao sealed box
    Lam mot cai amp SE rieng cho tang bass/midbass cua bac. Opt tu quan super high inductance, cho roll off thoai mai co 1 -2 octave tren xover freq.
    Quan lai opt cho amp SE dai cao, low inductance / capacitance. Cho roll off thoai mai tang so thap 1-2 octave duoi xover freq.
    :mrgreen:

17. audiofind

audiofind Advanced Member

:mrgreen:

Attached Files:

18. Teablue

Teablue Advanced Member

Phần em tính Primary inductance mà bác :?:
    Em tính L không thôi sao bác bảo em L sờ :D
    Cũng tương tự như bác:

Phần của bác là:
    wLs = 0.5 Rb

Với Ls = leakage inductance, and Rb = (load impedance + anode impedance)

Em ở trên la:
    wL = 2Ra
    -----------------------------------------------

W là 2*Pi*f

Chọn f = 10Hz - 20Hz cho Primary inductance
    Chọn f = 20.000Hz - 30.000Hz cho Secondary inductance để tính ra Leakage Inductance

19. audiofind

audiofind Advanced Member

Vậy là sách viết cũng đúng hả bác? Khi tính ở tần số thấp coi tải// với r đèn. Nó cũng tính ở prima thôi. Khi tính ở tần số cao coi thì coi như mắc nối tiếp?! Cám ơn cao nhân đã chỉ giáo!

20. Teablue

Teablue Advanced Member

Sách sao mà sai được bác :D

21. Limk

Limk Advanced Member

Em đã ngộ ra được nhiều vấn đề.
    Cảm ơn hai bác về những thông tin bổ ích trên ạ!
    :p

22. Teablue

Teablue Advanced Member

Chính xác đó BS
    Người ta dùng mẫu từ đĩa than, ampli phải là SE, nếu không có ampli SE thì dùng ampli PP nhưng phải kèm cái Equa li bẩn hoặc tôn cồn trôn. Bởi vì rằng phải qua đôi tai chứ đâu có cái loa nào thò cái tay ra chỉnh cọng dây của Piano đâu :lol: Mà nếu có thò ra được thì cũng EQ bẩn hoặc tôn C trôn lại cho nó Ba đĩnh

23. concerto

concerto Advanced Member

Cụ ạ em hỏi cụ thế mong cụ tự tìm ra chân lý nhưng tiếc rằng cụ mới chỉ ra được phân nửa trong khoảng bôi đậm rồi sau đó cụ ... xì-pam nên vấn đề lại bế tắt :evil:
    Đúng là nhạc cụ sx ra phải có chuẩn nghĩa là nốt La ở đàn Piano hiệu nào hoặc ngay cả trên Keyboard thì nếu nốt La đó ở vị trí giống nhau trên cây đàn nào ở cùng 1 vị trí bát độ thì tần số cơ bản là giống nhau. Sở gĩ âm sắc hoặc timbre khác nhau là do độ rung (dịch chuyển xung quan tần số đó) VÀ HÀI NÓ KHÁC NHAU nên chúng mới tạo ra âm sắc khác nhau ---> Không có hài khác nhau này thì nếu bỏ qua độ rung thì âm sắc các đàn đều như nhau và mở rộng ra nếu các nhạc cụ ở cùng nốt và vị trí bát độ thì nếu không có những hài này thì nhạc cụ nào cũng có âm sắc giống nhau .... ---> Do đó nhiều lúc những người làm thiết bị Audio chỉ dựa vào tần số chuẩn để kết luận giải tần số của nhạc cụ thật chỉ từ xHz - ykHz nên chỉ cần làm thiết bị đạt đến mức đó nhiều lúc chỉ là ngụy biện !!!!
    Em xin lấy ví dụ 1 cây Pi-a-lô có 88 phím ví dụ có nốt La thấp nhất và nốt Đô cao nhất nhé thì theo chuẩn nốt Là sẽ có tần số khoảng 27.5 Hếch và nốt Đô cao nhất sẽ có tần khoảng 4186.01 Hếch ---> Do đó nếu làm cục em chỉ chỉ đạt 40 -12 kí lô Hếch thì sẽ hụt nốt La thấp nhât và chỉ vừa thông qua hài bậc 3 của nốt Đô cao nhất. Với hài bậc 3 thì chưa đủ diễn tả chính xác âm sắc của nốt Đô cao nhất đó mà thường cần 5 - 10 lần hài. Nhưng tại sao có người vẫn ô kơ với những thiết bị 40 -12 kí lô Hếch thậm chí còn hẹp hơn vẫn khen hay vì có mấy nguyên do:
    1- Những người nghe đó chưa có cơ hội nghe nhiều nhạc cụ Pi-a-lô với những hãng hiệu hoặc mô đen khác nhau nên chưa nhận thức được sự khác nhau về âm sắc hoặc timbre của nhiều đàn Pi-a-lô khác nhau. Do đó với những ngừoi này với họ có âm thanh/sắc kiểu như Pi-a-lô thì đã vừa lòng là "nó đã diễn tả được Pi-a-lô trung thực" --> Ô kơ với 40 - 12 kí lô Hếch!
    2- Xác suất trong 1 bản nhạc trên đời để có cơ hội đánh nốt thấp nhất và cao nhất trên Pi-a-lô là rất hiếm ---> Ô kơ với 40 -12 kí lô Hếch!
    3- Mặc dù cục em hoặc thiết bị đó chỉ đáp tuyến phẳng 40 - 12 kí lô Hếch nhưng sau đó vẫn còn tí sức thì vẫn diễn tả được phần nào hoặc ngay chính cục em đó tự tạo ra thêm hài do méo hài ---> hài tạo thêm do chính thiết bị này mới hợp lý gọi là "tiếng lạ" nhưng cũng như vấn đề số 1 thì người nghe đó có bao giờ nghe nhiều đàn Pi-a-lô khác nhau đâu mà biết đâu là lạ đâu là thật. Đây là chưa kể người làm phòng thâu họ còn chế biết thêm lúc mĩ nhạc nữa nên cho dù mới đầu là dùng nhạc cụ nào đó hãng A nhưng sau thời gian thêm mắm muối nó trở thành "A lai" thì tía bảo cũng chả biết ---> Ô kơ miễ sao thấy hay là được !

---> Tóm lại cho dù có giải thích hay ngụy biện hay gì gì đi nữa thì miễn sao người nghe thấy hay là được ! Túp, bán dẫn, 40 -12 kí lô Hếch, I-kiu, loa Hon, Báp-phồ .... đều Ô kơ hết! Có kém có dơ có bẩn là do chính mình kém mình dơ mình bẩn chứ chẳng phải do thiết bị .... :lol:

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

dạo này đàng ấy có vẻ thích nghiên cứu âm học và loa rồi hen :D

mấy chiện bác nói em hiểu và hiểu nhiều nữa mà. vì em đi từ diy và tìm hiểu về âm thanh, phòng nghe, tiêu tán âm, loa rồi mới đến đèn đóm :oops:

và cũng chính cái hài, méo hài đặc trưng của đèn, cái đem ping phác to thấp cộng thêm mấy cái cục dây đồng với fe làm đệm giảm trở kháng....mà bán dẫn chưa bắt chước nổi... và đó cũng chính là lý do người ta quay về với đèn sau mấy chục năm bán dẫn thống lĩnh thị trường . cổ nhân dạy : hễ là con người ai không khoái nghe lời ngọt, nghe lời nịnh tai :mrgreen:

cái khoái của đèn là thay đổi chế độ chạy là méo khác dữ lém ... hông biết em đoán trúng hông :roll:

25. concerto

concerto Advanced Member

Cái này ... đã xưa 20 năm gồi !
    Thế cụ học nhưng nhiều lúc không đi đôi liền với hành à hay là vì quwên ? :mrgreen:
    Để làm cho kém hơn dễ hơn là làm cho tốt hơn cụ ơi!
    Nếu cụ còn nghi ngời điều em nói trên thì sắp tới em hy vọng BTC/BGK vẫn quyết định cái loa Tám Linh Một làm tải và những bài nhạc giao hưởng hoành tránh và cả Pốp Tếch-lô Đen-sờ nữa .... là cụ sẽ chuẩn bị thay đổi tư tưởng !
    Cụ nói "... người ta quay về ..." thì ở đây là có bao nhiều người quay về ? Có được trên 50% số người nghe trên thế giới hay là mới chỉ tính số lượng mém-bờ trên cái 4rum vĩ đại VNAV lớn nhất thế giới này ?!?!
    Hơn nữa trên đời có nhiều cách làm cho ngọt cho nịnh hót để vừa lòng cho 1 cá nhân nào đó. Chẳng qua nhiều lúc chỉ vì phong trào mà thôi mà trong khoảng này người Dúe Nản lại rất chuyên và có trình ...
    Đèn hay bán dẫn cũng đều có thể làm được chuyện này nếu muốn ...

Share This Page

Loading...