Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Có cái tụ thì thằng xoay chiều nó mới qua được, nôm na hồi tiếp về mặt xoay chiều đó cụ :mrgreen:

2. Limk

Limk Advanced Member

Em chưa có điều kiện thử các đèn khác nhưng cây EF86 ở tầng pre thêm cái Ck thì đúng là bye bass thật ạ!
    :(

3. Teablue

Teablue Advanced Member

Tụ này thoát được AC, ổn định nội trở đèn> tăng gain và giãm tổng trở đầu ra. Có thể trường hợp mạch của bác có hồi tiếp hay gì đó nên không cần phải có tụ này
    @BS cho em hỏi tiếp là hài chẵn, lẽ là như thế nào? Hình hài của chúng :?:

4. Pointed

Pointed Advanced Member

He he, BS đang hát... phê thế, cụ lại bắt BS đọc ký xướng âm :mrgreen: ... đầu bài khó quá :lol:

5. Vincin

Vincin Advanced Member

bác nói ngược rồi thì phải, kô có tụ thì mới bị negative feedback ngay chỗ cathode bias chứ.

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mới khám xong... quay lại đọc... thấy topic căng quá... :lol:

cái này không khó lắm bác Pointed ạ.

đây thuộc về khái niệm về âm thanh. nhà em có 2 quyển sách này... em cũng đã đọc qua chút chút nên hiểu tí tí

để hiểu được hài- acoustic harmonic/ harmonies, chúng ta cần nói về hình dạng sóng âm, phổ tần sound spectrum, sóng đơn, sóng complex, âm sắc timbre là gì, cao độ là sao, peak, độ dốc, độ trễ delay time, decay là gì, thời gian vang RT60, phase trong âm thanh, chu kỳ, bước sóng lamda, quãng tám octave... rất nhiều thứ.... và những thứ này chỉ làm cho việc nghe/ thẩm âm rắc rối thêm...

topic này đang tám về đèn nên cho phép em không tám :D

ps: em thấy các diyer nước ngoài hay nói câu này I am not a professional. I'm a hobbyist.

7. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Em mới thử 7558 (đốt tim 6v) anh em nhà 7551 ( đốt tim 12v ) , con em thử là RCA phiến đen bẩn mù khói lưới vàng .Phải nói là một bóng công suất tầm trung tuyệt vời , trong trẻo , ngọt ngào , trầm ấm , rộng .....thay thế xuất sắc cho 6BQ5 (EL84) ... :lol:

Attached Files:

8. nonew

nonew Advanced Member

Cho em khè newbie với:
    Ampli kéo đẩy chỉ triệt hài chẳn trong tầng công suất thôi, các tầng khác vô tư.
    Còn nếu muốn bắt nó đừng có triệt thì chuyển qua SE bằng 1 cái công tắc.

9. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Hôm trước em thấy có cụ nào bảo đèn đóm anh Ba ngon hơn đèn anh Hai, em về thử liền.
    Cắm nguyên dàn bóng anh Hai trước bật trước 15p rồi nghe 2 bài, sau đó nhổ ra cắm đèn anh Ba vào thấy tiếng dịu hẳn. Trung âm mềm mại hơn, tép dịu chi tiết không gắt như anh Hai. Công nhận ngon hơn anh Hai thật :roll:

10. Pointed

Pointed Advanced Member

Em mò được cái này, chắc khi nào VN có điện nucl. thì ae ta mới có cơ hội lắp :mrgreen:
    Power consumption from mains 220V (2000 watts)

Attached Files:

11. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Hehe cao thế có 3500V à ! Newbie chạy hết rồi , em cũng về nhà thôi . :p

12. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Bác làm đi, em ủng hộ mấy cái sứ cao thế 6 kV và đăng ký trước dịch vụ hỏa táng :mrgreen:

13. Pointed

Pointed Advanced Member

Đúng tiêu chí topic KHÈ mà cụ ơi, Newbie thì mới dám làm chứ.... bít tuốt như các cụ thì ai làm đây :lol:
    Em mà làm cái này bác xin cho em cái giấy phép xây dựng trạm và đấu nối hệ thống trung thế ở HN nhé :p

14. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Dạo này cận Sumo có khác. Có cặp loa tham chiếu khủng, khó nhai. Các cụ toàn chém cao áp vài ngàn. Hãi quá, sợ quá :D

15. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Món này em nghe thử rồi, dở ẹc à, không nên làm

16. Teablue

Teablue Advanced Member

Đồ lớn phải đánh ở sân vận động nghe mới hay

17. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mấy cụ KHÈ ghê quá newbie sắm amp bán dẫn hết rùi kìa! :D

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đúng là topic này... newbie chạy hết roài... :lol:

nếu các bác hỏi em chỉ số nào cho thấy 1 người là khỏe mạnh, sức khỏe tốt. chỉ số nào ngược lại thì nhắm mắt em nói ngay.

vậy em mạo muội hỏi các bác chỉ số nào của bóng đèn dự đoán là bóng đó hay.... để mà niu bi như em biết đường mà lần :D đại loại như đốt tim công suất càng to càng ngon, độ hỗ dẫn S càng lớn càng tốt, bóng càng bự con càng hay, phiến càng dầy càng đen càng... càng gì gì đó.... chịu cao áp càng nhiều càng... gì gì đó... vân vân ... ????

các chỉ số ấy bi nhiêu là tốt là ngon? bao nhiêu là tạm ?

19. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Hình như vậy em ko nhìn thấy mạch của bác theo em có tụ thì xoay chiều được thoát xuống mass vậy chỉ còn hồi tiếp âm 1 chiều thôi còn xoay chiều không bị cản bởi R cathode bias.

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

theo em đọc tài liệu thì có hay không có tụ kathode thì tín hiệu AC vẫn qua kathode. nếu có tụ thì AC sẽ đi qua tụ mà không đi qua trở kathode, vì thế nó mới gọi là bypass. khi này trở K đóng vai trò định mức dòng phân cực.

thực tế em đã từng tháo và gắn tụ K rất nhiều lần cho những mạch tiền khuếch đại, công suất thì thấy khi có tụ tiếng dầy hẳn, bass tăng lên khá rõ.

em có đọc tài liệu tiếp thì thấy người ta nói khi có tụ K, nhất là tụ trị số cao 1 tí thì ngoài mấy cái bác Tea nói phía dưới nó còn có tác dụng làm tăng méo. biết đâu cái méo này làm tiếng dầy :D

cái này em đoán: khi trở K có trị số cao 1 chút như nhiều trăm ohms đến 1 vài k ohms, chúng nằm trong mạch tạo nên 1 mạch lọc nào đó là giới hạn băng thông dãi thấp ???? vì thế tụ bypass trị số cao làm hạn chế giới hạn băng thông này ??? đây cũng là lý do dân chơi thích dùng mạch fixed bias nhằm làm giảm trở K xuống mức thấp nhất có thể(chỉ 1-2 ohms) nhằm không giới hạn băng thông, không cần dùng tụ bypass ?

[/quote]

anh Tea, vài lần thấy anh em đo đạc ampli chỉ em đây là... méo hài... mà em chỉ gật gật :lol:

21. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Có lẽ mình tám qua " Tổng trở vô tầng công suất " đi các bác vì nó liên quan tới độ lợi điện áp của tầng công suất , input capacitance của đèn ( Miller effect ) ....và khi kết nối với IT hoặc choke plate thì phải tính toán ra sao cho phù hợp với đèn tầng đầu .... ?

Z = 1/ ( 2pi*f*c )

Phải công thức này không các bác ?

22. Pointed

Pointed Advanced Member

Em cũng là ngoại đạo xin phép tranh luận với BS một tí cho ngang cơ, các cao thủ xem em nói sai chỗ nào thì chỉnh hộ nhé :mrgreen:

Xét trên phạm vi một tầng KD mạch cathode nối đất thì

Thôi em té, hẹn mai gặp BS ở SG :lol:

23. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Vưỡn còn 1 em chạy maraton từ đầu topic đến giờ chứ nhỉ? :oops:

24. audiofind

audiofind Advanced Member

Em niubi đọc mấy đoạn ampli cao áp lên mấy ngàn vôn té xỉu giờ mới tỉnh lại, thấy các cao thủ đang phải lo cơm nước cho vợ con, chỉ thấy 2 cụ ''niiu bee'' tranh nhau cái cầu khỉ, em tranh thủ nhào vô xử bậy : cụ doctor và cụ poi đều đúng 50% :
    Gắn tụ thoát cathode có thể tăng méo đúng : do đặc tuyến tần của tụ không bằng phẳng; do điện trở của tụ làm sai phân cực của đèn nhất là tụ hóa có trị số lớn.
    Mục đích của tụ bypass chủ yếu là làm cho ampli hát to hơn, còn bass hay treble nhiều là tùy tụ!
    Pót bày xong thấy bậy quá trốn đi ngủ thôi :lol:

25. NDBD

NDBD Advanced Member

Em nghe đâu đó nói là trong tụ có đủ 3 thành phần RLC.
    Tại tần số cộng hưởng fo=1/(2.pi.sprt(L.C)) thì trở kháng của tụ bằng điện trở thuần R, tức lúc đó tụ cho dòng điện qua nhiều nhất. Tần số thấp thì trở kháng tụ là R+Zc (vớii Zc=1/(2.pi.f.C)). Tần số cao thì trở kháng tụ là R+ZL (với ZL=2.pi.f.L). Còn R, L là bao nhiêu thì nhà sx mới biết.

Attached Files:

File size:
      3,1 KB
      Views:
      185

Share This Page

Loading...