Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Các bác xem tạm , đường dẩn em không có !
    Dimensioning C2, the cathode resistor bypass capacitor .

Ccathode = (5,7 * Rcathode * gm) / (ω * Rcathode), where:
    C is given in Farad,
    R is given in Ohm,
    gm is given in Ampere/Volt and is the transconductance of the tube at its operation point,
    ω is 2 * π * f,
    and f is the lowest frequency we aim at in Hertz.
    By eleminating the common Rcathode factor we can simplify further:
    Ccathode = (5,7 * gm) / ω

We look up the transconductance of our tube at the suggested operation point to learn that it is 3750 μMHOS. Now, μMHOS is an old non-SI unit and we immediately convert it to standard units A/V:
    3750 μMHOS / 1000 = 3,75 mA/V = 0,00375 A/V
    We also simplify 2 * π to be constant 6,3, which is precise enough for our computations.
    Since we defined one of the goals of this amp to have a frequency range down to 30Hz, we will use this value in our formula, too. Putting in the other values we get:
    Ccathode = (5,7 * 3,75 * 0,001) / (6,3 * 3 * 10) = 0,000113 Farad, which is, in more common units:
    Ccathode = 0,113 milliFarad = 113μFarad = C2
    Since 113μF is not a standard row value, we chose the next larger standard one of 220μF and label C2 accordingly.

Attached Files:

File size:
      20,1 KB
      Views:
      783
  2. concerto

concerto Advanced Member

À câu này hay à nghen vì nó phần nào giải thích câu dưới của cụ! :oops:
    Tương tự cũng giống như vụ "mạnh yếu" ở trên thì nếu "cụ cho biết với cụ thế nào là hay" thì người ta sẽ kiếm được bóng hay cho cụ. Cái này cũng tương tự khi cụ đã định nghĩa thế nào là 1 người được coi là khỏe mạnh hoặc thế nào là 1 người được coi là xìu xìu ển ển ... do từ đó mà cụ mới nhắm mắt thế mà phán ...
    Vậy thì 1 người như thế nào là được coi là đang sung sức còn 1 người như thế nào là bị coi là xìu xìu ển ển hở cụ ?!?! :lol:

3. concerto

concerto Advanced Member

Các cụ cứ tranh cữa chiệng cái tụ các cụ ảnh hưởng như thế nào trong việc thoát tục và nhập tục!
    ---> Sau khi tranh cữa xong cho dù dùng lý thiết rồi cảm xúc rồi thì câu hỏi kế sẽ là "tại sao cùng trị số tụ điện chỉ khác hãng hoặc khác mô-đen mà lại cho tiếng dày mỏng khác nhau ..." thì lúc này sẽ đi đến 100 trang nữa vẫn chưa có hồi kết ! --> Chắc mở topic kiểu kiểu như "tám tụ thoát tục" hoặc "tụ nào thoát tục cho âm thanh dày cui nhất" cho nó thêm phần sôi lổi ... :oops: :lol:

---> Theo em để giải quyết vấn đề cái tụ thoát tục cho ổn thỏa thì các cụ giải quyết bằng cách là "khỏi có tụ mà vẫn thoát tục" thì như thế sẽ đỡ ... cãi nhau :lol: !!! Đương nhiên thực hiện cũng dễ dàng và giá thành tối thiểu sẽ rẻ bằng 1/10 cái tụ thoát tục khủng cho dù là so với Bờ-lách Gết hay Ốt-sờ-con hay gì gì và tốt gấp nghìn lần về chất lượng kỹ thuật ....

4. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Nếu có tụ bypass thì tín hiệu ghép vào lưới G1-K tốt là lớn . Trở kháng đầu vào giảm, trở kháng đầu ra giảm, mạch có gain lớn, chỉ có hồi tiếp âm dòng điện 1 chiều. Vi không có hồi tiếp âm nên tín hiệu ghép vào lớn vượt qua điểm tuyến tính vì vậy có méo hài, khi có các hài thì tiếng bass dầy. Còn không có tụ bypass thì tín hiệu ghép vào lưới G1-K giảm đi, trở kháng đầu vào tăng, đầu ra tăng, gain của mạch giảm. Mạch hoạt động ổn định, giải động tăng có nghĩa là tín hiệu vào lớn hơn một tý cũng chưa méo, chưa có hài vì vậy tiêng bass chưa dầy.
    Các cụ tìm đọc mạch khuếch đại kiểu C-E thì sẽ rõ.
    Kính các cụ!

5. Limk

Limk Advanced Member

Nhân chuyện khỏe yếu, em cũng sưu tầm được công thức dân gian, các bác xem cho vui và tiếp tục tám về đèn đóm ạ:
    Số hàng chục của tuổi x 9 = XY.
    Trong đó X là số tuần, Y là số. ...
    VD:
    25 tuổi: 2 x 9 = 18 ( 1 tuần 8. ...) Là bình thường.
    35 tuổi: 3 x 9 = 27 ( 2 tuần 7. ...) Là bình thường.

Chỉ là công thức ước lệ, bác nào không vui, xin bỏ qua cho em.

6. Limk

Limk Advanced Member

Vậy theo như cách hiểu của new như em thì: có hay không có Ck phải áp dụng trong từng trường hợp cụ thể?
    Có cách nào tổng quát hơn không ? Ck và gain có liên quan đến nhau không ạ?

Attached Files:

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em nghĩ tùy vào mạch mà có gain khác nhau. dạo này ghi cái gì cũng phải có câu : em nghĩ, theo chủ quan của em, em đoán... cho nó lành :lol:

em hay đọc cái link này http://www.aikenamps.com/Equations.htm . thực tế em ít khi dùng link này để tính toán... vì em đã có tubeCAD mô phỏng roài. theo tính toán vài lần trên phần mềm này, em thấy rằng so với không có tụ Ck thì gain khi có tụ tăng lên chút đỉnh lúc có tụ :D

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cái này tính toán rõ hơn khi dùng Ck với không có Ck.

khi có tụ bypass, thì ta chọn Rk lúc này bằng O.

tube gain x plate load resistor​
    Circuit gain = -----------------------------------------------------------------------------------------------------
    plate load resistor + plate resistance + ((tube gain + 1) * cathode resistor)​

Values may be any standard form (68400 or 68.4K, 1M or 1000000, etc.) Check the "Use comma for decimal point" box if you use a comma to designate a decimal point (i.e., opposite the way it's done in the USA). You may leave the cathode resistor as 0 if it is fully bypassed. If you aren't sure if it's fully bypassed, add a cap value and pick a frequency to compute the gain for. If you have cathode resistor and cap values and leave the frequency blank, it will default to 1kHz.

http://www.rru.com/~meo/Guitar/Tubes/t3.pl

9. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

Bác Ba Cục đi đâu mất rồi? Sao không thấy vô khè newbie tiếp vậy ta?
    Thật ra là giờ muốn khè cũng hơi bị khó, vì tài liệu trên mạng đầy rẫy, rồi các phần mềm mô phỏng, phần mềm thiết kế, rồi máy đo...
    Túm lại là giờ muốn khè thì phải trình độ cao, phán bậy bạ là không ổn, trừ khi có những phát kiến mới. Ví dụ như phát hiện ra chất âm "mập lùn", "ốm cao"...

10. Limk

Limk Advanced Member

Khi gain đủ rồi thì không cần Ck nữa có phải không ạ?
    Vậy đây chính là cách "khỏi có tụ mà vẫn thoát tục" ?

11. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Lại "khích tướng " nữa rồi :lol: :lol: :lol: .......

12. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác

Gửi bác cái Link , đá ứng các mong muốn của bác cùng các vấn đề :

1.Vai trò của tụ Ck :

" . . . To eliminate negative feedback from cathode degeneration, the bypass capacitor CK needs to be large enough to short all audio frequencies. The required value depends on the cathode impedance ZK, which is equal to the 820-ohm cathode resistor RK in parallel with the reciprocal of the tube's transconductance gm that we estimated earlier: "

2.Ảnh hưởng của hiện tượng Miller đến mạch khuyếch đại (do các tụ ký sinh điện cực gây ra ):

". . . .The EF86 has about 5 picofarads of capacitance between the grid and cathode and only 0.05pF between the grid and plate. Because of the Miller Effect, the capacitance between the grid and plate is multiplied by 1 plus the stage gain of 100, so the total Miller capacitance "

http://www.ampbooks.com/home/tutorials/ ... utorial-3/

Đây là mẫu tổng quan .Còn Ck ảnh hưởng đến thực tế lắp Amp như thế nào , phần nào do nhu cầu của người nghe .Gần đây sau khi lắp cho một người dùng GM70 , tôi khá ngạc nhiên : các đĩa Test cho toàn dải , dải cao , dải trung , Woofer , đều cho âm thanh ra loa đầy đủ . Sau khi Setup tại gia , bác này vẫn "phảng phất" một cái gì đó , hình như chưa vừa ý , trước khi về , bà xã tôi nói :" . . . có gì chưa vừa ý , anh báo lại nhé . . . ", bác ấy mới nói : ". . . hình như cao vẫn nhiều . . . "

Tôi quyết định bỏ Ck đèn đầu và đèn drive , theo bác ấy , Bass không còn "cảm giác cũ " , đấu Ck đèn Drive vào , bác ấy bảo ổn rồi

Do vậy có Ck hay không , theo thiển ý tôi , nên làm một công tắc , vì các Source khác nhau , tín hiệu cho ra khác nhau , khi ấy việc cảm nhận là do người nghe quyết định , ta có thể làm đúng thiết kế , nhưng không làm chủ được "cảm giác" của người nghe , bác ạ

Vai trò của Ck là loại bỏ phần tín hiệu được khuyếch đại của tầng , rơi trên Rk , ngược pha với tín hiệu vào G1 , do vậy làm suy giảm tầng khuyếch đại đang xét
    Thường tụ Ck này tính ra theo LT , rất lớn , nhưng trên thực tế , từ 5 µF trở lên với đèn đầu , bác có tăng nữa , cảm nhận sự thay đổi là không rõ ràng , còn trong mạch ghép sang tầng Drive , từ 2 µF trở lên , bác khó nhận thấy sự thay đổi lắm ,trừ DRIVE TUBE có vài đặc điểm , trong đó S cao là một trong những điểm gây ra cá tính của toàn mạch trên Công Suất

13. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Em newbie có thắc mắc chỗ bôi đậm, mong bác nói kỹ hơn được không.
    Theo em hiểu thì tín hiệu trên K đồng pha với lưới chứ nhỉ ?

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tín hiệu vào G1 , ra tại Anode , ngược pha với G1 ,về mặt trực quan . Về mặt lý thuyết mạch ,phần xoay chiều phần tín hiệu này sẽ có mạch rẽ về Rk trên Kathode , bác ạ

15. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Tất nhiên khi bàn đến phase thì chỉ xét với tín hiệu chứ ai xét với DC phải không ạ ?
    Em không hiểu cái lý thuyết nói tín hiệu trên Anode rẽ mạch sang katode lại có phần đồng pha ở đâu ? mong bác chỉ giáo dùm để newbie em học hỏi

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Địa chỉ nhà tôi :

Ngõ 226 , Hà Huy Tập , Yên Viên ,đến gần hàng thịt chó Chung Hoa , hỏi chị Thúy , con gái tên Thủy
    Mời bác qua vào CN chiều Thứ 7 , ta trao đổi trên tài liệu Lý thuyết mạch luôn
    Trên 4R , nói nhiều quá về phần lý thuyết, dễ lạc lõng , bác ạ

17. Nguyễn Kim Lăng

Nguyễn Kim Lăng Advanced Member

Cảnh báo bác Limk cái công thức này cực kỳ nguy hiểm:
    cách đây 2 tháng em sửa nhà và có nói công thức này cho 1 bác đến vận chuyển phế liệu cho em.sau 1 tuần phế liệu nhà em đầy sân mà không thấy bác đó đến chở.Em tìm đến nhà bác ấy thi bị bác ấy trách "Tại bác mà em ốm liệt giường thế này"
    PS:Khi âm dương mà đạt đến sự cân bằng tuyệt đối thì vật chất sẽ bị phá hủy :lol: :lol:

18. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Bác đọc của bác Ba Cục phải luận đấy. Giả sử mạch ko có tụ Ck: tín hiệu ghép vào G1 có bán ký dương tăng thì làm cho g1 giảm âm dẫn đến dòng Ia tăng và Ik tăng điện áp rởi trên ktot Uk=Ik*Rk tăng. Vì vậy tín hiệu trên K tốt...như thế nào đó với tín hiệu vào trên g1. Bán kỳ âm của tín hiệu thì ngược lại, Khi có tụ thì thành phần tín hiệu xoay chiều đươc thông qua tùy thuộc vào giá trị của tụ mà tín hiệu thông qua nhiều hay ít phụ thuộc vào tần số nữa nhường bác phân tách tiếp.

19. Limk

Limk Advanced Member

Cái link của bác Bacuc là đầy đủ rồi ạ: http://www.ampbooks.com/home/amplifier- ... capacitor/
    Vấn đề mới lại nẩy sinh là khi ghép các tầng khuyếch đại với nhau, mọi chuyện sẽ khác đi ạ.

20. Teablue

Teablue Advanced Member

Cao thủ :)

21. cuongnm

cuongnm Advanced Member

sợ thật !
    niu-bi em đọc thấy ung cả thủ ! không biết có phải tiếng việt nam không nữa
    các cao thủ cho em hỏi nghĩa của từ ( giáo điều ) với ạ ! xin cảm ơn về mặt lý thuyết trong trường hợp cụ thể đang xét topic nêu ra trên đây ! ( không biết mình nói j luôn )

22. nhan_nut_bien

- Có mỗi con tụ thoát cathode mà tốn nhiều giấy mực quá, tóm lại thế này:
    1. Có tụ thoát cathode hay không là tùy mục đích thiết kế
    2. Không có thì: giảm gain, tăng nội trở, nội hồi tiếp và giảm méo.
    3. Có thì: tăng gain, giảm nội trở, cắt nội hồi tiếp và tăng méo. Dù vậy, tùy mục đích thiết kế, tùy mạch mà có khi vẫn phải có. Đặc biệt ở tầng công suất nếu bias tự động thì nên có tụ thoát cathode vì nếu không có thì giảm công suất (do giảm gain), bass xìu, và phải... mua OPT khác vì nội trở đèn tăng. Công thức tính trị số tụ thì phía trên có rồi.

23. nhan_nut_bien

Giờ tám qua cái vụ độ động của đèn đi các bác. Vụ này chắc đèn Nga vô địch phải không bác Ba?

24. concerto

concerto Advanced Member

Vụ này chắc chưa ...biến được đâu cụ :lol:
    Vụ trên cũng chưa giải thích được tại sao cùng trị số điện dung và cùng áp chịu đựng nhưng tụ hãng này mô đen này cho tiến nịnh tai nhưng tụ hãng khác mô đen khác cho tiếng khô cứng hoặc có tụ lúc nào nghe tiếng cũng xìu xìu ển ển ...??? :?

25. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Các cụ khè hộ em cái.
    Em đi đồng nát kiếm được 4 con G807 và đôi tụ 1600uF-450V. Các cụ xem con này có tương đương 807 Âu Mỹ không, lắp PSE ổn không nhé. Và tụ này tra thấy của Anh for tube audio, không hiểu đúng không. Thanks

Attached Files:

Share This Page

Loading...