Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Teablue

Teablue Advanced Member

Lấy cục pin NI-MH fix bias cho nó rồi nhấn-nút-biến . Chơi kiểu này không những đĩnh cao mà rẻ nữa

2. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Tiếng nịnh tai => cũ
    Tiếng khô cứng => cũ
    Tiếng xìu xìu ển ển => vụ này mới

3. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thế này lại sắp có thêm cái thớt "Có hay kô chất âm pin Ni-MH & so ánh giữa các nhăn hiệu " :mrgreen: thời nay vật chất sung túc nó sinh ra lắm sự chứ ngày xưa cái tụ thoát Ck hay Ce là gần như mặc định vì tiêu chí là kêu to ít tầng kđ :lol:

4. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Con 807 Mỹ chả buồn dùng nữa chứ Nga ... :lol: . Em mới cắm thử 6CL6 phiến đen bóng như sừng ( cắm trùng chân 7551 mới sướng chứ ) , tiếng rất tốt chỉ thua 7551, 7558 độ tinh tế mượt mà tí thôi . 6CL6 cực nhiều trong hàng quân đội , em vẫn không hiểu tại sao một con bóng hay như thế rất ít người ráp mà cứ quanh quẩn 6p14p :?: Nếu OPT 8k khó thì chơi PPP càng mạnh ..... Em này độ lợi có vẻ cao - công suất yếu hơn EL84 mà nghe căng tiếng lắm ..... :lol:

Attached Files:

5. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Đọc 2 chỗ bôi đậm em thấy đúng với sách dạy đấy chứ, không hiểu bác định bẻ queo vấn đề đi đâu để bảo vệ bác bacuc đây ạ :wink: . Đọc đoạn sau em chả hiểu ý bác muốn nói gì nữa :(
    Mà nic của bác ấy là ba cực sao bác lại gọi là ba cục vậy ạ ?

6. HHK

HHK Advanced Member

các bác làm ơn cho em xin thông tin về bóng Telefunken AC701, em thấy trên ebay giá cao ngất (~500$/bóng), cái giá đó có xứng đáng với âm thanh mà nó mang lại hay chỉ là đắt vì hiểm? xin cám ơn

7. nhan_nut_bien

Giá thì luôn luôn đúng, vì không đúng sẽ không ai mua. Cái đĩa sứ thời Hán dĩ nhiên phải mắc hơn cái đĩa sứ Minh Long.

8. HHK

HHK Advanced Member

ý em muốn nói là, bóng loại X hay hơn loại Y chỉ 5% chẳng hạn, nhưng nó lại đắt hơn bóng kia những 10 lần. ví dụ có bác nào đó bảo là mua cái loại Z nào đó giá chỉ bằng 1/5 mà âm thanh đạt 80%.....

9. concerto

concerto Advanced Member

Trong cái vụ hay này khó nói lắm bác! Em xin lấy ví dụ:
    - Một bóng mắc hơn 10 lần được người nào đó bảo "hay" trong khi bóng khác rẻ phân nửa nhưng bảo "dở ẹc" như thế nếu dùng hay là đạt 10 điểm và dở ẹc là 0 điểm thì trong trường hợp này đương nhiên tương xứng ....
    - Trong trường hợp khác nếu có bóng nào đó mắc hơn 10 lần nhưng bảo hay hơn và bóng còn lẻ rẻ hơn 10 lần nhưng bảo kém hay hơn thì phải xem với người đó thì sự hơn kém đó tỉ lệ bao nhiêu ví dụ như 1 bên gọi là hay hơn là 10 điểm còn kém hay hơn là 8 điểm đương nhiên bóng đó là mắc tiền so với cái hay mà nó đem lại ...
    ...

10. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Mời bác sang nhà vào thứ 7 nhé , đầy đủ cả lý thuyết và thực hành để ta luận
    Về lý thuyết , bác yên tâm , vì tôi may mắn là dân điện tử viễn thông . Tranh cãi lý thuyết với hàng loạt mạch chuyển đổi tương đương DC,AC ,tư mạch thật , làm rôi bác ạ .
    Nôm na thế này : Nếu tôi nói sai , sau khi đưa ra tài liệu và thực tế , tôi sẽ CÔNG KHAI XIN LỖI ĐỌC GIẢ là đã viết bậy bạ .
    Hơn nữa , từ trước tới nay , tôi chỉ trả lời những yêu cầu cụ thể , hoặc gặp cái vô lý quá , thấy nên tránh
    Có vài gợi ý thế này :

1. Nếu Ck nó không triệt hồi tiếp âm , tại sao cho vào , nó làm tín hiệu khỏe hơn ?
    2.Nếu có hồi tiếp âm , nó về từ đâu , vì tín hiệu cần khuyễch đại vào G1 , được khuyếch đại , ra tại Anode ?

Địa chỉ : Ngõ 226,Hà Huy Tập,Yên Viên , Gia Lâm
    Đến gần đại lý thịt chó Chung Hoa , hỏi chị Thúy , con gái tên Thủy
    Thế bác nhé , sau buổi gặp , 100% những gì tôi nói là đúng , bác ạ

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em nghe nói độ động của đèn có liên quan gì gì đến phối hợp trở kháng tầng driver với công suất, liên quan đến swing gì gì mà rất khó hiểu :wink: :wink: . các cụ chỉ giáo cho new member chúng em với.

cám ơn các cụ.

em đến địa chỉ này và hỏi : chú gì ơi, cháu muốn tìm nhà bác Ba cực ở đâu ạ.

12. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác làm chưa ạ ?

Sẽ có ba vấn đề :

1.Nếu cục pin NI-MH này gắn vào lưới từ bản Âm , Dương xuống Mass , đây là Fixed Bias , không cần Ck NHƯNG giá trị của cục pin NI-MH không đa dạng để phù hợp với các giá trị Bias mong muốn (ví dụ : Bias =-0.7 VDC chẳng hạn ) và Fixed Bias , theo cảm nhận của em , không có "cảm giác" , "cảm giác " thôi nhé , như auto bias (Xin chú ớ là đây là cảm nhận của riêng em , với bác nó có thể là vô lý )
    2.Nếu nó hết điện , phân áp bias bị mất , lúc này Kathode đấu Mass , Pin hết tác dụng , Ig tăng lên , NẾU Uak của bác càng cao , Ig càng cao ,dẫn đến Uak giảm rất nhanh ghép với tầng sau qua tụ , không sao (tiếng nhỏ đi ) , nếu nối trực tiếp , Rk đèn sau sẽ khóa đèn sau và kênh đó bị Off
    3.Nếu cục pin NI-MH này gắn vào Kathode , âm xuống Mass, tụ Ck vẫn có tác dụng vì Pin có một nội trở bác ạ
    Hơn nữa dùng Pin làm Bias khó khăn nhất là giá trị của Pin không linh động tương ứng với điện áp Bias mong muốn trong các mạc cụ thể

Bác yên tâm , case 2 em vừa xứ lý cách đây mấy ngày , bác ạ .Không tin , bác thử mà xem

13. ModAudio

ModAudio Advanced Member

Văn phong của bác Maidanhan và Bacuc giống nhau quá ! Có lẽ học chung ...trường .

Hihi , em spam chút :D

14. Maidanhan

Bác đừng SPAM , MOD người ta nhắc nhở đó

15. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Nhìn nick bác giống nick của... mod quá :mrgreen:

16. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Câu trên bác cãi câu dưới

17. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

hết pin Ig1 tăng Ia tăng đèn tèo

18. nhan_nut_bien

Đúng rồi, chắc bác Ba thực hành nhiều quá nên quên lý thuyết.
    Cái rề 12AU7 của Nobita đang xài kiểu này. Lâu hết pin lắm vì có tụ chặn DC, lưới đèn ăn dòng không đáng kể. Nghe hay.

19. Teablue

Teablue Advanced Member

Khỏi tụ bác ơi, Neg của Pin vào lưới, Pos của Pin là input > có DC đâu mà cần tụ ngăn DC

Attached Files:

20. Maidanhan

Bác nói chuẩn luôn , cần gì tụ nếu đúng đấu kiểu này
    Cái em muốn nói là một số hạn chế của phương pháp này
    Khốn khổ nhất là bộ kẹp Pin : Cực âm bao giờ cũng là miếng lò xò hình côn hoặc miếng kim loại uốn chữ V , đỉnh V kề vào Pin để giữ .
    Miéng lò xò rất hay gỉ sét , miếng kim loại V rất hay có xu hướng thẳng ra , gây tiếp xúc xấu tại Âm cực .Lúc đó , Ig sẽ cao lên và gây ra hiệu điện thế , mà Dương ở G1, Âm ở phía chièu Ig đi xuống , càng dùng , viên Pin càng yếu . Tệ nhất là lớp Mốc trên Âm của Pin đủ dầy để cách ly viên Pin , về thực tế , lúc đó g1 "treo không", Ig dương dần lên , Ia tăng dần , Ra nóng rực , sụt áp U_Ra ngày càng tăng , nếu không biết để lâu , G1 quá nóng sệ xuống hoặc đứt , đèn giống như một Diode , Ia tăng vọt , không kiểm soát được

Để giải quyết vấn đề này , em dùng cách khác, khá ưu việt hơn , MẠCH ĐÓ dùng chả bao giờ hỏng , kể cả Amp đã cũ nát , bỏ đi

21. metalhead

metalhead Advanced Member

Em thấy mạch đã chạy ngon rồi thì hàn béng dây vào điện cực của cục pin, khỏi lo gỉ sét, với pin kiềm chạy trong mạch lưới như thế này thì một đời pin bắng mấy lần đời bóng, chả lo hết đâu ah.

22. Maidanhan

Đúng đấy ạ , nhưng điện cực của Pin thường không phải là đồng bác ạ , nếu hàn cho sắt buộc phải dùng Acid Clo , tiềm tàng sự ăn mòn . Năm năm trước đây , em đinh chuyển GU 50 sang chân Octal , phải hàn , và đã dính rồi , sau một thời gian , nó lại mốc gỉ tại mối hàn , lúc đó đã đỏ cứng chân GU50 nằm trong vỏ nhựa , trục tặc lại phá bỏ , thấy vất hơn

23. concerto

concerto Advanced Member

Hàn thẳng vào pin mà khó ư ? Dễ ẹc! Chỉ việc đi kiếm cục pin có sẵn 1 miếng kim loại đã được hàn vào sẵn vốn là loại pin rời chuyên để lạm pin bộ/khối ... Hàn vô thẳng cái kim loại này là xong. Sợ nóng truyền vào pin làm hư pin thì kẹp thêm cái kềm vào miếng kim loại để tỏa nhiệt ....

Vụ hết pin thì kiếm pin Li-ti-um mà phang vào thì xài đến mấy năm lúc đó chẳng sợ hết pin mà lại sợ máy đã bị tháo ra để làm chuyện khác vì dân DIY thưởng thích tháo ra lắp vô thường xuyên nên với vài năm là thời gian quá dài!!! Vốn dĩ bóng rề dòng Gờ 1 rất nhỏ tính bằng Mi-cờ-rô Em nên với cục pin Li-ti vốn trữ lượng khá cao đã vậy tuổi thọ tự xả lại rất dài. Chẳng may vì lỡ nghe lời xúi dại hoặc bốc phải bóng có dòng rỉ Gờ 1 cao đôi khi hay xảy ra ở những bóng hỗ dẫn cao thì ... quăng hoặc dụ người khác thanh lý ... rồi sau đó kiếm bóng khác ví dụ như ... 12AX7 và đặc biệt là 12AY7 nhất là chủng loại quân sự 6072 ...

24. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em thà để cái trở Rk vs Ck làm auto-bias may ra còn lắm thứ rị mọ chứ chơi fixed bias = cục pin lithium khéo lại sinh sự "chất âm pin lithium & các nhãn hiệu" :mrgreen:

25. Limk

Limk Advanced Member

Thưa các bác,
    Em thay cục pin 3.35V ở trên bằng cái tụ super cap 0.47Frara. Trước khi bật máy, nạp điện cho cái tụ bằng đúng điện áp cần fix rồi mở máy nghe. Lần bật máy kế tiếp có phải nạp lại cái tụ không ạ?

Share This Page

Loading...