Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác

Thực ra , do Ig rất nhỏ , nên câu chuyện Bias Pin chỉ thành chuyện khi gặp các vấn đề về cơ khí tiếp xúc . . . và một vấn đề nữa có thể xảy ra : Nội trở Pin và Rg (27K như hình bác Teablue minh họa quá lớn , ví dụ khi Rg=2M trong một số mạch cổ điển . Thường dòng này phụ thuộc vào Uak và bias , rất nhỏ , đã có lần em thử cố tính dòng này , nó cớ khoảng 0.3 µA , sụt trên Rg=2M cỡ >0.5VDC trên Bias auto .Nhưng mục dích của cái Bias Pin rất hay bác ạ :

Cho dù Ub+ biến động lớn thế nào ,Ugk vẫn cố định . Em thấy nên trân trọng mục dích này , cách tiến hành thì khác nhau thôi
    Hứa với bác , khi bác làm mạch PP 6П3C , em sẽ đưa ra phương án rất an toàn , tối ưu nhất cho bác

@Limk : Bác đừng làm thế , nguyên tắc tụ là nạp và xả , khi nào bác cần ổn định điểm làm việc dựa chủ yếu vào Ugk , bác cứ Ring tôi Up , tôi giúp bác dễ dàng , chi phí chỉ hết 500 VND để mua linh kiện

2. Dinhsonthuy

Dinhsonthuy Advanced Member

Hy

Pin thường thôi , đã dùng vài năm rồi bác ạ . Vì có ai nghe nhạc cả ngày đâu .
    Quan trọng là tìm để chuyển một viên Pin thường cùng giá trị , cùng kích thước sang Litium là không dễ , ít ra ở điều kiện Hà nội , Việt Nam

Bác làm khoa học phải không ạ ? Dòng dò bao giờ cũng có trong đèn và Tranzitor , bất kỳ công nghệ nào đi nữa .
    Nhà em còn 17 con 12AY7,40 quả 12AX7 RCA phiến đen , chữ đỏ , 20 quả 6922 của hãng Sylvania , bác có biết dòng dò của chúng là bao nhiêu không ạ ?
    À , bác nhớ ra cái Marshall của bạn bác chạy 2*EL34 hay 4 *EL34 cho một kênh chưa ạ ? Chắc cái cầu chì từ điểm giữa OPT lên HT bị tráo lên cầu chì lớn lắm phải không ạ ?

Nay mai em hỏi thêm một số kiến thức về tính toán Class A cho đèn công suất, loại chạy áp cao khoảng 1000 VDC nữa nhé , mong bác dành chút thời gian giúp em , bác nhé

3. Teablue

Teablue Advanced Member

Sao các bác không dùng Pin mặt trời, chỉa cái tấm năng lượng vào cái đèn tungsten heater chắc là đủ năng lượng :D

4. Teablue

Teablue Advanced Member

Bác ra đồng nát, kiếm vài cái main board CPU, trên main có cái socket Pin CR 2032.

5. Dinhsonthuy

Dạ vâng
    Socket này em thấy nó như cái ép tóc , lôi Pin ra khó , nhưng tra Pin vào rất lỏng lẻo, lâu dài em sợ không tốt lắm
    Nếu mạch đang Bias bằng Pin có giá trị VDC đặc biệt thì con này khó thay vào được ạ .

6. Teablue

Teablue Advanced Member

Vụ tháo lắp pin phải chuẩn, nếu không thì bác đâu có máy tính mà ngồi tám chuyện đèn đóm được
    Pin thì 1.5v_3v; 1.2v_2.4v_3.6v; 2v_4v_6v ta phải fix theo nó chứ bác

7. concerto

concerto Advanced Member

Một lần nữa nếu bác khá hơn bác ngày hôm nay thì tôi sẽ trao đổi với bác về kỹ thuật! Còn bác có nhiều đèn hoặc nhiều nick chuyện đó tôi không quan tâm vì nói thẳng ra là số lượng đèn trên của bác đang có tôi có nhiều hơn của bác đây là chưa nói chất lượng cùng loại đèn đó biết đâu cũng ... khác! Một lần nữa chào bác! :wink:

8. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Không mang nhiều đèn ra khè :lol: . Đùa tí thôi chứ các bác làm mấy bóng độ hỗ dẫn và khuếch đại cao nên nung tim cẩn thận và kéo cao áp lên từ từ ( không nên chạy MAX như mấy bóng thường ) , em bị con 6zh9g lỡ một lần kéo áp cao sau kéo thấp xuống nó cứ ...xẹt... xẹt... suốt , mấy con khác nung tim cẩn thận chạy êm ru .... :lol:

9. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Làm mấy cái vụ pin làm gì cho hách tạp. Tạo một nguồn ổn áp DIY luôn thể có sao đâu, lại chạy bios như máy tính mới rầy chứ.

10. cuongnm

cuongnm Advanced Member

nhũn não !

11. Dinhsonthuy

Bác nhạy cảm quá .
    Chẳng qua em muốn hiểu thêm một số vấn đề tồn tại của chính bác đưa ra thôi , hoàn toàn không ác ý
    Tầm khoa học như bác , thừa sức trả lời ấy chứ , ai cũng thấy cả .Nhưng không cần phải nói mạnh để không đối diện như thế như thế , bác ạ
    Em hỏi câu trên không phải để khoe đèn : Nối Kathode tất cả chúng xuống mass , Uak =60Vol , chúng đều cho Ig= 0.3 đến 0.5 mico Ampe bác ạ
    Em định nếu bác bớt chút thời gian trả lời , em muốn tham vấn thêm bác luôn , em cũng nối Kathode của 6C45P xuống đất , Uak =60vol , Ig rỉ thấy chỉ có cỡ vậy , ấy thế mà đèn 6C45P có hỗ dẫn cao lắm , cỡ 45 bác ạ , mấy cái em Mỹ kia , hỗ dẫn chỉ có 2, đến 3 l;à cùng bác ạ
    Bác đưa ra suy nghĩ táo bạo như bác viết với nick Bacuc : Chạy GU50 như chế độ 6550 , hiện tượng Muller ảnh hưởng đến âm thanh . . . ở cái Link nick Bacuc đưa ra có cả phép tính cho Muller , mà dải cao lên tận 135KHz , rồi ra sức chứng minh 6H13C có cầu chì . . . . táo bạo thế , anh em có tò mò cũng phải bác ạ

Em chỉ xin mạo muội góp ý thế này , khoa học gia như bác , nếu vào diễn đàn , tham gia mọi vấn đề , mọi chủ đề , mọi lĩnh vực , mọi topic , đôi khi lại không đôi diện với chính những vấn đề mình đưa ra , có phần không logic , thì bác cũng nên có chứ xá cho những anh em , giả sử nếu có yếu và hèn hơn bác về kiến thức , còn với cách viết nhằm vào chỗ ,cũng giả sử là yếu và hèn hơn mình với ý chê bai , giễu cợt , nếu đúng , chưa phải là cách của một khoa học gia có tầm như bác từng viết về bản
    thân . Đôi khi bác rất xa đà vào sự thắng thua mà quên đi một số tiêu chí của diễn đàn (có thể em cũng quên , nhưng chưa chủ động lăng mạ ai hoặc làm xấu trên diễn đàn ạ ) , xin phép bác, em trich , bác hạ cố đọc :

.... III. Thành viên tham gia diễn đàn không được phép thực hiện những điều sau đây:

1. Đưa lên diễn đàn những thông tin, hình ảnh có tính kích dục, bạo lực, vi phạm thuần phong mỹ tục và các vấn đề liên quan tới chính trị, tôn giáo, sắc tộc. Đưa lên diễn đàn các thông tin cá nhân liên quan tới một thành viên khác, như : nghề nghiệp, hoàn cảnh gia đình, địa chỉ, điện thoại,v.v... khi chưa được sự đồng ý của chính cá nhân thành viên đó.

2. Viết bài hay nhắn tin (PM) có ý xúc phạm, đả kích, lăng mạ, bôi nhọ danh dự đối với cá nhân, tổ chức khác hoặc khiêu khích, gây sự có dụng ý nhằm chia rẽ nội bộ diễn đàn, cũng như các hành vi khác có thể gây tổn hại đến sự phát triển lành mạnh của VNAV.

. .. .... (HẾT TRÍCH DẪN )

Với tầm khoa học của mình , bác nân chỉ dẫn , hướng dẫn và giải thích , em trộm nghĩ nó mới hợp với hình ảnh của bác , phải không ạ .

Trở lại vấn đề đèn đóm , em vẫn mong bác hạ cố chỉ ra cái sai của bài tính công suất cho đèn công suất , em sẽ Scan lên cho đèn 6B4G từ sách giáo khoa , làm cở sở
    để tính công suất cho đèn GM70, mà bác viết có thể cho ra được 70W , Class A , thưa bác .Em cũng thật tâm mong bác chuyển cho tài liệu nói về đèn hỗ dẫn cao , Ig rỉ nhiều vì theo cái hiẻu đơn giản của em , Ig1 rỉ phụ thuộc phần lớn vào điện áp đặt vào lưới G1 , các điện tử có điện tích âm (khoa học cơ bản bác nhé ), khi mà G1 còn có dấu hiệu dưới 0 Vol , Ig 1 rỉ khó mà tăng lên được bác ạ , không có phụ thuộc vào đèn hỗ cao hay thấp . Bác PM cho đỡ tốn tài nguyên Topic bác ạ

Tiện thể, em báo cáo bác luôn , cái Marshall Amp đó , kết cấu rất kỹ để bảo vệ , 2 cầu chì ở hai biến áp ra , chỗ nối cao áp vào đèn EL 34 , dù là 2*EL 34 hay 4 * , kèm thêm cầu chì tổng , nên nếu đèn công suất đánh lửa , em nghĩ nó sẽ đứt cầu chì cao áp , nếu không đứt ngay thì khi OPT như bác mô tả chết , dòng tăng rất kinh với 4*EL 34 , em sợ cầu chì tổng cũng đứt , nên chết đèn là khó lắm ạ .

Em thật lòng muốn học hỏi một khoa hoc gia đủ tầm làm việc với các hãng Amp nước ngoài như bác , mong bác chỉ giáo

12. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Hi bác

Bác nặng nề thế làm gì , theo tôi , cái thú của DIY là làm được theo ý mình , cứ để giang hồ bàn , tôi nghĩ sẽ rút ra được cái gì đó , bác ạ
    Tôi đang định làm bộ OPAMP bằng tube , dùng điện áp đối xứng , có điểm Off set = OVDC như Solid , cái này có thể phù hợp bác ạ

13. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Mục đích của TP này chủ yếu đưa ra một số vấn đề để đàm luận, người mở topic này chắc cũng không mong muốn có những nội dung không mong muốn như khen chê về trình độ hay về vấn đề nhiều đèn hay ít đèn... Mong muốn của những người chưa biết hoặc chưa hiểu cặn kẻ một vấn đề kỹ thuật nào đó là nêu một vấn lên để cách bác phân tích đưa ra nhưng góp ý, lời khuyên bổ ích. Điều này là một phần rất quan trọng trong quyết định công việc của họ vì vậy em rất mong các bác hãy giúp đỡ tận tình vô tư. Còn ngược lại mọi chuyện sẽ rất phức tạp và ảnh hưởng đến tài chính của một số bác. Rất mong các bác có nhưng lời khuyên bổ ích cho anh em.
    Rất mong các bác thông cảm cho em về những dòng này.

14. Dinhsonthuy

Thưa bác

Khi em viết " Nối Kathode tất cả chúng xuống mass , Uak =60Vol , chúng đều cho Ig= 0.3 đến 0.5 mico Ampe " , ý em là tất cả số đèn có tên trong danh sách bác Concerto nêu lên như một chuẩn , với số lượng đã test đều có biểu hiện giống nhau về dòng rỉ ạ .
    Con các ý được suy ra , em nghĩ không thế cấm được , bác bớt thòi gian đọc thêm phần so sánh với đèn 6C45P , bác sẽ thấy nhà em không thuộc loại cầm nhân khoe khoang , bay lượn đánh bóng thế đâu , thưa bác

Kính bác xét cho để nhà em khoải Oan khuất . Cơ mà bác viết " Còn ngược lại mọi chuyện sẽ rất phức tạp " , em sợ bác viết vậy rồi lại "mong thông cảm " , hình như bác cũng thấy có thể ".. . phức tạp . . ." hay sao ý ạ :wink:
    Bác rất thật

15. thientuyen

thientuyen Approved Member

Bác không quan tâm nhưng mod quan tâm. Bác cũng khá nhiều nick :mrgreen:

Hai bác mở riêng topic để đấu coi ai nhiều đèn, nhiều nick hơn đê :lol:

16. lanviet

lanviet Advanced Member

Các Bác cho em hỏi câu nay hơi ngố: em có ampli có ngõ phono nhưng không bao giờ dùng" vì không có gì để dùng", em có nên tháo 2 bóng ở tầng phono ra không" chứ không dùng cứ để cháy không cũng tiếc"?
    Tháo ra có ảnh hưởng gì không? Thanks all!

17. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Em chả hỉu các bác tranh cãi về cái dòng dò cỡ 0,3-0,5 micro ampe này làm gì nữa. Chắc dòng dò qua đèn không hay là dòng rỉ bề mặt chạy qua thủy tinh ? :wink:

18. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Báo cáo các bác, chưa lần nào mod amply bịnh nặng như lần này, cái GU50PP vừa ù, vừa tự kích. Dí đồng hồ vô đo áp thì đồng hồ nhảy loạn xạ. Cái LCR cũng loạn chưởng, đo không được.
    Chiều nay em bèn mời lão Đại qua coi. Lão xách đồng hồ chạy qua, biểu gắn loa vô, gắn CD vô bật lên thử. Kỳ lạ thay, nó hát thản nhiên.
    Đúng là cao thủ có cái vía, cái amply nó vừa thấy là sợ liền.
    :p

19. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Một số amply cổ có dùng đường đốt tim của 2 bóng này để auto bias ( vừa đỡ ù hum vì đốt DC , vừa đỡ tốn một nguồn trên biến áp ) , nếu amply của bác thuộc trường hợp đó thì khi bỏ bóng ra dễ nổ tụ thoát kathode tầng CS ạ .

20. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Nhảy loạn xạ chắc do hở/ ko có đừong tín hiệu

21. tungbc

tungbc Advanced Member

có hát hay được không mà nổ hả trời!!

22. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

2-3 cái tim đèn nối tiếp với nhau thành cái điện trở katot mà ví như tube CS auto bias dùng trở katot thì thường phải có tụ bypass vài trăm uF/100V khi bỏ trở đó ra ( tháo bóng ) thì áp katot tăng dần tới khi nổ tụ ( tụ ko nổ trừ khi tụ này có áp chịu đựng bằng hay cao hơn áp nguồn cho tầng CS đó thôi )

23. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Tháo ra có ảnh hưởng gì không? Thanks all![/quote]
    Một số amply cổ có dùng đường đốt tim của 2 bóng này để auto bias ( vừa đỡ ù hum vì đốt DC , vừa đỡ tốn một nguồn trên biến áp ) , nếu amply của bác thuộc trường hợp đó thì khi bỏ bóng ra dễ nổ tụ thoát kathode tầng CS ạ .[/quote]

có hát hay được không mà nổ hả trời!![/quote]
    2-3 cái tim đèn nối tiếp với nhau thành cái điện trở katot mà ví như tube CS auto bias dùng trở katot thì thường phải có tụ bypass vài trăm uF/100V khi bỏ trở đó ra ( tháo bóng ) thì áp katot tăng dần tới khi nổ tụ ( tụ ko nổ trừ khi tụ này có áp chịu đựng bằng hay cao hơn áp nguồn cho tầng CS đó thôi )[/quote]

Bác coi lại , lúc này đèn CS không chạy => không có áp ở katot .

24. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Một số amply cổ có dùng đường đốt tim của 2 bóng này để auto bias ( vừa đỡ ù hum vì đốt DC , vừa đỡ tốn một nguồn trên biến áp ) , nếu amply của bác thuộc trường hợp đó thì khi bỏ bóng ra dễ nổ tụ thoát kathode tầng CS ạ .[/quote]

có hát hay được không mà nổ hả trời!![/quote]
    2-3 cái tim đèn nối tiếp với nhau thành cái điện trở katot mà ví như tube CS auto bias dùng trở katot thì thường phải có tụ bypass vài trăm uF/100V khi bỏ trở đó ra ( tháo bóng ) thì áp katot tăng dần tới khi nổ tụ ( tụ ko nổ trừ khi tụ này có áp chịu đựng bằng hay cao hơn áp nguồn cho tầng CS đó thôi )[/quote]

Bác coi lại , lúc này đèn CS không chạy => không có áp ở katot .[/quote]
    Bác cũng đúng ạ , nhưng tụ hóa thường có dòng dỉ cho dù nhỏ với lại vẫn có dòng nạp ban đầu tạo ra Iak , và với những amply này em quên rằng nó còn 1 điện trở trên dưới 10K mắc song song với tụ ( thực tế em gặp trên 2 cái amply dùng tube EL34 bị bùm cái tụ này khi remove tube đầu , trong đó có một cái bắt buộc phải cắm cái pre của nó ) , em nhầm ở trên là điện áp chịu đựng của tụ lớn hơn Ugk của đèn và với điều kiện Ugk đó ( kết hợp với Uak ) thì dòng Iak gần 0 .

25. ttho

ttho Advanced Member

Em không lo chuyện rò pin hay tiếp xúc mà em quan tâm là khi tín hiệu qua cục pin có bị xấu đi hay không?

Share This Page

Loading...