Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. concerto

concerto Advanced Member

Bác sẽ còn lo nhiều thứ hơn vụ tín hiệu đi qua cục pin mà bác hãy lo sau khi mọi thứ giả dụ bác đã được hoàn hảo 100% thì sau khi qua cái LOA thì nó còn bao nhiêu phần ?!?! :oops: Đây là chưa kể sau khi ra khỏi cái loa rồi tới được tai bác còn bao nhiêu phần nữa ....

2. khivang

khivang Advanced Member

Chưa kể thời tiết hôm đó nồm hay hanh... :mrgreen:

3. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chưa kể thời tiết ... chị nhà nóng or lạnh :mrgreen: kụ khỉ cố lên kìa 3k

4. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Bao giờ mình được như anh ấy ( xì pam 1 tý).
    Các bác tư vấn giùm em mua đèn gì ở Mỹ cái, em chỉ còn 1 tuần nữa để đặt mua thôi. Thanks thật to :lol:

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác Trúc chủ

Bác dùng đồng hồ số phải không ạ ?
    Em rất ít dùng đồng hồ số (chắc do không có đồ xịn , mà con Fluke USA , Motorola phát cho năm 1995 cũng bị tương tự ) do chúng hay nhảy lung tung khi có xung điện áp hay tiếp xúc xấu hoặc đo các áp bé
    Hiện nay em đang lắp cái mạch khuyếch đại đầu từ cho R2R và Cassette Deck , cũng dùng đèn hỗ dân cao , do vậy hết sức quan tâm đến điện áp DC có giá trị bé , cái này đồng hồ kim và đồng hồ điện tử khuyếch đại đèn đo cho kết quả gần hơn hay sao ây bác ạ . Dòng lưới tuy rất bé , nhưng điện trở lưới 47K hoặc 100K , sụt áp trên Rg cỡ 0.1 VDC , đầu từ mà Amourphous hoặc Permalloy là dở rồi , nó dễ suy giảm chất lượng của đầu từ

@ các bác khác : Bác nào đã lắp Phono , tiếng Bass tốt , nhờ các bác gửi cho mấy giá trị con tụ trong mạch RIAA để em tham khảo với . Khi thu vào Cassette Deck , tiếng Bass hay suy giảm quá

Khoe các bác cái hình DAC , phono tích hợp . Trong bừa quá các bác đừng cười , do con này trước là Tube Pre 7.1 của em , nay tiết kiệm 850K mua chassi cho Phone, vất phần 3 kênh đi
    Phần Phono dùng 6Ж9Г, DAC Pre dùng 6Ж52П, ra bằng Kathode 6H6П , trừ Phono sang tầng khuyêch đại thứ hai , tất cả dùng DC Coupled hết

Attached Files:

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác có thể nói điểm lợi/ bất lợi của DC- direct couple so với Cap couple ? tks

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác
    DC- direct couple :

1.Điều đầu tiên : Tốn áp DC vì Ub+ của tầng cuối cung thường rất cao
    2.Lợi thế về dải tần đáp ứng và lợi thế chi tiết khi Bias đúng và thoát Ck đủ ở tầng thứ 2
    3.Lắp rắp khó khăn nếu như không có nhiều đèn vì đèn 2 hoạt động không gần đặc tuyến , có thể làm nản lòng người lắp
    4.Nếu không may , đèn đầu bị Uak cao lên , sau 1-2' , Rk đèn sau bốc khói ngay .
    5.Nếu đèn Pre và Drive đã là DC- direct couple, Anode đèn 2 thường cao 350 ,380 . . . với những đèn thông thường , phổ biến , làm việc tìm tụ ghép sang đèn công suất khó khăn về áp chịu đựng , đặc biết với các đèn như 300B,211,845,813,ГM70, ГK71,SV811-3(10),SV372 . . . nhất là với các bạn hay mô phỏng theo các sơ đồ có sẵn, nơi tụ ghép này chỉ ra giá trị 0.47 ,0.68 . . .

. . . .

Cap couple :

1.Lắp nói chung là dễ , không hay gây ra vấn đề về điều chỉnh chế độ làm việc của đèn
    2.Mỗi lần qua tụ , dải tần bị suy hao do méo di pha (chuyên môn gọi là méo do hao tổn Tang φ)
    3.Dễ dàng thay đổi được các đèn khác nhau (Miễn là Pin interchangble )
    4.Không tốn DC do áp đòi hỏi 250-300 VDC , giá trị phổ biến trong Tube

. . . bác cần giải quyết thêm điểm gì , các PM , mọi loại đèn trên thị trường đều ghép DC được , bác ạ

8. an-haiphong

an-haiphong Advanced Member

Khoe các bác cái hình DAC , phono tích hợp . Trong bừa quá các bác đừng cười , do con này trước là Tube Pre 7.1 của em , nay tiết kiệm 850K mua chassi cho Phone, vất phần 3 kênh đi
    Phần Phono dùng 6Ж9Г, DAC Pre dùng 6Ж52П, ra bằng Kathode 6H6П , trừ Phono sang tầng khuyêch đại thứ hai , tất cả dùng DC Coupled hết[/quote]

Quá xấu !!!

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em có cảm giác là mạch DC dễ gây hiện tượng dao động tự kích hay phóng điện gì gì đấy vì bóng sau có áp katot-heater cao. không biết đúng không bác Bacuc ?

tín hiệu bị suy giảm băng thông khi qua tụ khi nối Cap couple có thể giải quyết bằng tụ tốt và mắc song song 2 tụ, 1 cho dãi cao và 1 cho dãi trầm. nhiều khi thay đổi tụ làm thay đổi chất âm nên có cơ hội cắm rút cũng vui bác hỉ ? :D

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em có làm mạch phono theo Andrea Cuiffoli, mạch RIAA, với bóng 6j52 thay cho D3a... híc, tiếng bass cũng chưa hài lòng lắm vì cảm giác vẫn còn thiếu :cry:

chạy mô phỏng thấy mạch phía trên hợp lý quá :D

Attached Files:

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác ác đòn quá :) , đã xin rồi và vẫn bị chém

Tiết kiệm 850K , nó khổ thế đó , dỡ cái đống cũ đi , sai lầm loạn cả lên vì con này em làm năm 2007 , 8 kênh Pre Tube , cùng bộ chuyển mạch 3 tầng để đảo chế độ đèn

Nay chưa tìm ra tiếng Bass (để thu ) như ý , phải chấp nhận để sưu tập giang hồ . Xong rồi lai gọn như ai ấy mà

@ tcqanh : Bác nào bảo dễ kích với DC Coupled bác ôi , kích là khi có hồi tiếp + về tầng trên , cứ có nó là rách việc .Cái đó xảy ra với bất kỳ mạch rì , mạch rà , bác ôi
    Tôi tin là bác khó nhận ra sự thay đổi khi bù bằng nhiều tụ . Tôi đã lắp ГY13, nối sang tầng công suất bằng công tắc 03 contac, mỗi contact ứng với một chủng loại tụ hoặc một cụm tụ , khó nhận ra lắm bác , âm thanh chỉ nhiều tiết , bớt gắt ở cùng Volume khi contact nằm ở tụ bạc , bác ạ

12. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Cái này em bị roài (đèn đầu kô dẫn or dẫn yếu) :( hơn nữa khi khởi động cao áp lên ngay ở kiểu nắn nguồn diode thì khả năng đèn trước & sau có warm-up time khác nhau sẽ sinh ra lắm sự :mrgreen:

13. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đó còn do Rk đèn sau chưa hợp lý , bác ạ
    Chính vì sự này , em mới đưa Diode Bias cho tầng 1 , bời khi đèn 1 chưa khép dòng đủ chế độ , Ugk đèn 1 chưa ổn , khiến Uak chưa ổn định .Nếu có Diode bias , dòng Ia vừa hình thành , chớm đóng mạch , U(sụt trên tiếp điểm diode) = 0.5 VDC/(1diode Silic) có ngay , lập tức ghim đèn gần vào chế độ , không cần chờ Ia đủ , gây sụt áp trên Rk như mong muốn trên đèn 1

14. ttho

ttho Advanced Member

Em thì thấy ngay cái bất lợi của DC coupled là khó kiếm con tụ kathod tầng sau cho tốt, đúng trị số và chịu được áp cao.

Con tụ nối tầng dù gì cũng dễ kiếm hơn nhiều.

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em nghe nói khi chơi DC thì áp anode tầng driver cao, khi kéo đẩy tiếng sẽ sung hơn :D

em có cái ampli này, theo bác nên dùng tụ kathode cho tầng driver ? trị số bi nhiêu là đủ ?

download/file.php?id=334954

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Không khó , bác ạ

Tụ Ck 4mF,10mF , 160,200 VDC , bà cụ bán hàng ở chợ Cao Vân , cạnh chùa Vua bán nhiều lắm
    Nếu áp Anode của tầng 2 là (Urk2=116+Uak2=180)= 296VDC (Đèn đàu Uak= 110 VDC )
    Phía sau là 845 , chạy Uak= 1100VDC theo các sơ đồ hay dùng trên mạng ,Ugk=Ubias = -120 VDC
    Tụ ghép tầng lúc này , ít nhất phải chịu Uvdc= (296+120)= 416 VDC .
    Để an toàn (Khi có âm thanh ) , tụ này cần chịu đựng Uvdc= 416*1.25 = 520 VDC
    Nếu tụ đó trên sợ đồ chỉ là 0.68 , người ít lắp, có xu hướng tìm cặp tụ 0.68mF ,600 VDC , cũng không quá , nhưng nếu 0.68 ,600VDC VITAMIN Q , chắc Newer đó khó tìm bác ạ

17. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* 6 em bút chì trên mạch em thấy không phải là 6zh9g (6Ж9Г) mà là 6zh1B (6Ж1b) hoặc 6zh2B (6Ж2b) ....bác dấu nghề nên chụp mờ quá :lol: :lol: :lol:

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác tinh quá , nên trở nên nhạy cảm, suy nghĩ RA QUÁ NHANH :) .
    Bác định học bác nào ấy ,cũng hay bị hiện tượng suy nghĩ nhanh quá , nhiều khi chưa . . . chuẩn , vẫn cần chỉnh :)

Đối tượng em định khoe là mạch Phono 6Ж9Г , sở dĩ nó nhìn bừa là do đóng mạch 3 channel khác dùng 6Ж10П đã bị Removed .
    Máy ảnh hết pin , chụp bằng ri động, khó quá

19. Teablue

Teablue Advanced Member

DC coupled thường thiếu treble hoặc thiếu bass

20. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Mach GU50 PSE tôi post ở Topic GU 50 , ghép trực tiếp bác ạ
    Rất nhiều bác sang nhà chơi nghe rồi ạ .NHận xét chung đều bảo tiếng Treble tốt , sáng , tách bạch
    Bác bớt chút Time để tìm ra Ck tầng 2 cho phù hợp là bù lại hết các HỒI TIẾP ÂM nội tại của tầng 2 bác ạ
    Hiện đang kéo 01 TANNOY 611 (đã mod cả phân tần và nam châm ) , và kèm đôi JBL , Diameter 50 cm , S=95dB , không có thùng , bác Pointed có đây không , cho xin quả Comment ạ ?

21. Pointed

Pointed Advanced Member

Khiếp, lâu thế rồi mà bác 3C vẫn "thù dai" nhể :lol:
    Theo ý kiến của mình, nhận xét một chất âm phải hiểu rõ cả hệ thống từ nguồn cho tới tai và dựa trên sự thay thế/so sánh cục bộ từng thành phần, GU50 SE/PSE đã có rất nhiều bác làm trên này rồi, mình không dám thầy bói xem voi rồi phán bừa ạ. Nghe với hệ thống ở nhà bác 3C thì đúng là như đã mô tả, nhưng với hệ thống ở nhà một bác khác đánh loa NV chưa chạy rà thì lại...chỉ ra được cái dở của NV chứ k0 ra được cái hay của GU50. Vài cảm cùng trao đổi với các bác! :D
    Mình thì hiểu ý kiến bác Bình là gợi ý mở đầu thảo luận về một vấn đề kỹ thuật sẽ vấp phải khi dùng DC coupled :wink: mời bác Tea phân tích tiếp ạ.

22. Teablue

Teablue Advanced Member

Khó quá bác :( , em biết gì mà phân tích, chỉ đọc qua các bài trên forum mình thôi.
    Trước đây có topic nào đó bảo DC coupled là tuyệt chiêu võ Khỉ :lol: . Sau đó (gần đây) bác nào(Untraline thì phải) phân tích rằng nó kém, dải hẹp ... Em test cũng thấy vậy, có thể em test chưa tới, chưa nhiều mạch. Bác nào thích DC Coupled thì cứ chơi nhưng đừng nhìn thấy hễ direct mà kêu là hay hơn tụ mà còn tùy mạch

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chính vì nó linear wá nên có cảm giác thiêu thiếu :mrgreen:

24. lanviet

lanviet Advanced Member

"Một số amply cổ có dùng đường đốt tim của 2 bóng này để auto bias ( vừa đỡ ù hum vì đốt DC , vừa đỡ tốn một nguồn trên biến áp ) , nếu amply của bác thuộc trường hợp đó thì khi bỏ bóng ra dễ nổ tụ thoát kathode tầng CS ạ ."
    Cám ơn Bác dinhthuy....Ampli của tôi Dynaco sca 35..

25. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em đang mode lại ampli 6v6 SE ở nhà.

em nên cho 6v6 chạy penthode như hình dưới hay triode các cụ ơi ? mạch em đo đạc đại khái vầy nè, dòng qua bóng công suất tầm 40mA, qua 1 triode 6sn7 tầm 5mA.

1 số người cho thêm 1 trở + tụ lọc nằm sau choke nhằm cách ly lưới G2 và trở anode đèn đầu. có cần thiết không các bác ?

Attached Files:

Share This Page

Loading...