Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Thelinh

Thelinh Advanced Member

Em cũng là newbie chả dám khè ai cả.
    Em cũng đã làm một số amp dùng DC coupled, theo kinh nghiệm còi của mình thì DC coupled chuyển tải trung thực nhất tín hiệu âm thanh từ tầng trước ra tầng sau (tín hiệu ít bị suy giảm, ít méo nhất - chỉ qua một đoạn dây dẫn)
    Thật đúng như vậy, nhưng em nghĩ tội không phải là dỉect coupled, mà có thể do tầng trước nếu đã méo và ít trung thực rồi thì dc coupled cũng chỉ truyền tải được gần xấp xỉ tín hiệu đó của nó mà thôi, hoặc do tầng sau cũng có thiết kế ít trung thực, méo.
    Để phát huy ưu thế của DC coupled so với các cách nối tầng khác thì tốt nhất các tầng phải được thiết kế thật tuyến tính, nguồn nuôi các tầng phải đủ mạnh, DC coupled rất háu đói (thực chất DC coupled là mạch khuyếch đại dòng một chiều). Như các cụ nhà ta vẫn nói: cái gì cũng có giá của nó. Được cái này thì phải mất cái khác.

2. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cảm ơn hai bác , tôi không có ý huyênh hoang , chỉ muốn chứng minh sự thật thôi mà
    Bác Pointed trả lời rất khôn ngoan , tôi học được thêm từ cách trả lời ấy

3. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác ạ

Khi DC coupled , hai tube , về mặt điện cực sau khi ghép , không có gì cách ly , nhìn chúng như là 01 tube duy nhất mà Lưới vào là G1 đèn đầu , Anode (chung) là của đèn thứ 2, Kathode ( chung ) là Kathode đèn thứ 2 , tín hiệu và DC đều chạy chung cả , nôm na , cái gì có ở "phần đèn 1" , thì sang " hết " " phần đèn thứ 2 " , không rơi rót hay hao tổn gì cả (khác hiện tượng hao tổn qua tụ ghép tầng , cộng thêm dịch pha U I sau qua tụ , lại gặp thêm Xc= 1/(2П*f*C) . . . ) bác ạ

Tất nhiên , "hay" là "cảm giác" , không thể ép buộc được , nên đúng như bác nói :

nhưng tôi "thêm tý " và " tùy đèn" nữa

4. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Có thêm một R và C tạo thành mạch lọc nguồn chống hum cho tầng đầu, có càng tốt

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

ý em là có ảnh hưởng qua lại giữa G2 và tầng đầu không ?

còn lọc nhiễu tầng đầu em nghĩ là quá dư rồi, vì nguồn qua 1 bóng nắn, 1 choke chung cho toàn mạch và 1 choke 30H ngay trước trở anode. :D

6. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đây là mach chạy Pentode truyênthống bác ạ ,cái Choke nó " che" đi kết cấu Pentode rating , cái tụ G2-mass show chế độ 5 cực kinh điển

7. truong_tran_van

Ảnh hưởng có một chút xíu thôi khoảng 1/10000 vì khi tín vào mạch thì đèn công suất hoạt động dòng Ig2 biến thiên theo tín hiệu nên dòng qua cuộn choke thay đổi vì có tụ lọc 45uF nên điện áp DC trên G2 gần như phẳng, ý em nói là như vậy có lọc thì tốt hơn. Còn thêm R và C bao gồm cả hai mục đích vừa lọc nguồn vừa tạo mạch phân áp một khi tầng công suất làm việc với DC cao còn tầng đầu chỉ chịu đựng điện áp thấp hơn.

8. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác chịu khó tìm sơ đồ máy Reel 2 Reel Revox G36 , tất cả chạy Tube
    Con ECC 83 , khuyếch từ đọc có 01 Rg = 10M từ G1 xuống Mass
    Nếu dòng dò cỡ 0.3 μA , rất bé , bây giờ, tôi coi nó là 0.1 μA đi , nó sẽ gây ra sụt áp trên G1 = 0.1μA *10.000.000 = 1VDC
    Nếu đầu từ là Amourphous hoặc Permalloy , 0.5 VDC thường xuyên đặt vào , đã làm suy giảm chất lượng, nói gì đến 1 VDC hoặc 3 VDC
    Phần lớn các Cassette Deck hiện nay trên thị trường Hà nội đều có từ là Amourphous ,trừ AKAI
    Tất nhiên , nếu ai nói , chả ảnh hưởng gì , chả mất gì , nhưng việc tránh DC cho tất cả các vật liệu từ nhậy, dễ bảo hòa từ như Amourphous và Permalloy là vân để nguyên lý

9. ttho

ttho Advanced Member

Em thấy trong các mạch Ck cho tầng công suất khoảng 100-220 mf, bác nêu lên mấy trị số 0.68mf, 4mf, 10mf liệu có dùng được không ạ. Hay là phải nối song song 10-20 con tụ để thoát kathod cho 1 kênh.

10. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác đọc kỹ 0.68 μF là tụ gì , tụ 4, 10 μF là tụ gì nhé

11. Limk

Limk Advanced Member

Bài viết về nối tầng trực tiếp rất hay và bổ ích. Thực tế em lắp cũng gặp phải các vấn đề tương tự. Cảm ơn bác về chiêu ổn định làm việc tầng trước bằng diode.
    :p

@ ttho: cái tụ 10mF ~ 10000uF, đọc kỹ! :roll:

12. truong_tran_van

Tụ Ck có thể dùng 1 tụ hóa, 100-220uF. Tụ hóa do phân cực nên kém nhạy với tín hiệu có tần số cao vì vậy người ta thường đấu // 1 tụ hóa và một tụ không phân cực.
    Các giá trị các bác viết 0.68mF, 100mF, 220mF, 4mF, 10mF các tụ này to dùng em đang tìm lắp cho mạch đốt tim DC mà chẳng ra. Em chỉ cần con 10mF để lọc nguồn là mĩ mãn lắm rồi. Nếu các bác có nhượng lại cho em với nhé. Em sẽ tạ ơn hậu hỉnh

13. Pointed

Pointed Advanced Member

Khè đến đoạn tụ thoát này thì mấy cụ bên GVT chắc ngứa lắm rồi, thể nào cũng lôi dàn LCR đi gi tồ với cả mớ thông số tụ ra chém tới tấp các cụ nhỉ :mrgreen:

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tôi nghiện tụ Ck ở tầng CS = 470 or 560 uF, bác ạ

@limk : Bác mà chơi các đèn 6C45П , 6Ж52П ,Г811, cái Bias Diode hay lắm , nó có thể giúp bác biến một số đèn có G1 (+) thành G1 (-), âm thanh sẽ "hiền hòa" hơn
    Thôi " Đã đến giờ rồi , bố mẹ đến đón kia rồi , . . . chúng cháu chào cô ạ . . . "

15. truong_tran_van

Ghép tầng trực tiếp giữa các đèn theo em là một cách ghép tốt nhất tín hiệu từ đèn này ghép sang toàn bộ dải thông không hạn chế, nhưng vấn đề phối ghép được giữa các đèn quả là một vấn đề hết sức phức tạp. Còn ghép tầng bằng tụ ưu điểm ghép dễ dàng nhưng tụ điện và trở g1 thường tạo ra một mạch thông cao. Nhưng đối với đèn thì Ok vì đèn có trở kháng vào khá lớn trở Rg1 rất lớn với tụ ghép tầng 0.1-0.68uF là vô tư rồi

16. Teablue

Teablue Advanced Member

Em có vài ba cây ECLL800. Định ráp PP có chỉnh bass treble khè chơi

Attached Files:

17. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Mới khè sơ sơ đã 58 trang. Có ba cây đèn mà làm bớt bun, bác tính làm mono uýnh cát sét hả?

18. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

PP mỗi kênh có 1 bóng kép mà. 3 cây - 3 kênh, chơi center và sourround được rồi :mrgreen:

19. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Có bác nào thử chơi xì tê bằng hai mô nô lốc một bên ét ơ một bên bớt bun chưa?

20. Teablue

Teablue Advanced Member

3 cây làm bộ 2.1 cho loa vi tính :D

Attached Files:

21. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Em mới nghịch mấy cây bút chì phát hiện ra một điều thú vị : cây bút chì 5840 tương đương 5654 (6ak5) được sử dụng rất nhiều trong Micro , cây bút chì 5636 tương đương 5725 ( 6as6) tất cả đều Premium tubes , hai loại 5654 , 5725 em rất khoái nên mai thử chất giọng của mấy em bút chì này ..... :lol:

Attached Files:

22. concerto

concerto Advanced Member

Dạ em có người bạn chơi cặp mô nô lốc bớt bun nhưng có 1 cục dàn bớt bun chết 1 vế nhưng vẫn kêu kiểu ét ơ ---> Vậy cái này có tính là 1 cục mô nô lốc ét ơ và cục còn lại là bớt bun không đại sư ? Hắn nghe như thế được 1 ngày và gọi em cầu cứu vì hắn nói bỗng nhiên dàn hắn cho âm hình hơi ... lạ!

23. concerto

concerto Advanced Member

Theo em có 2 vấn đề:
    1- Vấn đề thứ 1: Nghe HAY hoặc DỞ nó không có lý lẽ để chứng minh bằng kỹ thuật
    2- Vấn đề thứ 2: Cùng 1 mạch nối tầng nhưng nối thông qua tụ liên lạc sẽ tạo méo khác so với nối trực tiếp. Hơn nữa cấu trúc và nguyên tắc hoạt động của 1 tụ điện rất khác so với 1 sợi dây dẫn!

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác có thể nói rõ hơn cái sự " che " đi này ? có có lợi hay không lợi ?

với mạch trên hôm qua em nghe thử với loa front xem phim (loa em dùng test) thì thấy bass thiếu và tiếng bị meo méo khi mở volume to ... :lol: . có lẽ tụ thoát K cho cả 2 tầng ít quá, chỉ 100uf.

thực tế cho thấy mấy bóng họ 6sn7 này chịu cao áp tốt với Va max đến 400v nên khi dùng áp cao, dòng vừa phải nghe âm thanh rất thoát và chi tiết.

25. concerto

concerto Advanced Member

1 số chủng loại bóng 6SN7 của đế quốc chịu áp ra đến 500VDC và rất tuyến tính. Những chủng loại này chuyên trị làm tầng đầu khuếch đại áp cho các quả cà to kiểu 845 và GM70 ---> Bóng Liên Xô em chưa thấy có tương đương ...

Share This Page

Loading...