Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

GM70, 4212... Hừm... không đủ tiền trả điện, có đâu mua đèn

2. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Bác cho em đề dễ dễ 1 tý, tìm 4212E bây giờ ngang tìm thuốc độc bảng A, động vật tuyệt chủng trong sách đỏ :mrgreen:

3. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tôi nghĩ bác Tea nói có lý đó, đó là sự thật , ai cũng biết
    Thực ra , đây không phải là topic " FAN ĐÈN NGA VÔ ĐÂY ", nên ta cứ vô tư
    Năm 1996 , tôi vừa ra trường , có quen cô gái nước ngoài trong ĐHBK Hà nội , cô ấy lúc đầu bảo là người Balan (nói tiếng Anh )
    Sau đó , có lần nhìn được hộ chiếu . . . cô ấy là người Nga .Trước khi cô về nước , tôi có hỏi lại chuyện này , cô ấy đỏ mặt không trả lời được
    Sau rồi mới biết , các bà , các cô trong khu tập thể B9 ,Bách khoa ( Sau Nhà thầy Đoàn Nhân Lộ ) đều bảo : " Chúng ngại nói thật là người Nga , do có nhiều sinh viên nước ngoài khác , học ở ĐH Tổng Hợp "

Riêng về 6B4G và 6C4C , chúng được sử dụng trong mạch ổn áp trong các tầu quân sự cũ của cả USA,USSR . Do thiếu , hiện chúng có thể thay bằng 6N13C (Phải cải tiến mạch ) .2A3 là bóng trong Modul điều khiển bay tại các sân bay của miền Nam rất nhiều . Năm 2000, một bác ở HNI , mua được một lô bóng này rất nhiều , bán rẻ đi mà không biết giá trị của nó .6C4C không phải là đèn gốc Nga , trong hệ thống đèn LX cũ , chúng được đánh dấu theo chuẩn tương với các hệ thống đèn khác .

Các anh em miền Nam không biết thòi kỳ bao cấp , một cái Đài phân phối , đèn hỏng , phải mang cái đèn đó ra cửa hàng , có giấy tờ xuát sứ ,mua bóng mới , trả bóng cũ .

Năm 1999, trươc khi cuôc Ari Strike vào Nam Tư , các nước phương Tây ép nước Nga Enxin không được bán hệ thống Rađa số , mắt chuồn chuồn , hệ thống duy nhất ở thời điểm bấy giờ có thể săn được máy bay tàng hình .
    Thôi các bác ạ , căng thẳng làm gì , trừ phi nói sai , nói vô lý . Theo tôi , Hi-end là tái tao trung thực nhất thì tôi thấy cụ Nguyễn Du là bậc thầy về Hi-end khi cụ viết :

" Tiếng mau như thể gió lùa
    Tiếng thưa sầm sập như trời đổ mưa "

Tiếp đó là Bác Hồ , các bác ạ : Khi bác để Radio nói khi bác không ngồi đó , bác Vũ Kỳ định tắt đi , Bác Hồ nói :" Chú cứ để , cho nó có tiếng người . . . " " . Thăm phòng Bác ở cũ , có cái Radio chạy Tube , các bác ạ

Nói thật , các đèn ECC 88 chân vàng của Siemens , Philip tốt , bền thật , chẳc vì thế mà rút máy , có bác phải mua 1M VND đó .Chốt lại , cứ có tý vàng bạc , chúng đắt kinh . Các cụ bảo : " Cỗ nào mà chẳng có gà - Đàn ông phải có đàn bà mới vui "
    Các bác cho cho tôi đùa chút :

" Chơi âm thanh thì phải tốn tiền
    Audio phải có A ghờ (Ag) mới hay " :)

Có ai bải đèn cụ thể nào hay hơn đèn cụ thể nào đâu mà ta phải xoắn

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đề bài do lão concerto đưa ra chứ phải em :wink: . nếu cụ thích âm dầy, tiếng ấm, giá vừa thì cụ cứ 2A3 làm tới dùm em. nếu muốn ngoong nữa thì chơi 2A3 PP luôn.. nối tầng bằng biến áp. em đã nghe cấu hình này roài của 1 bác ở SG.

Đại sư nói đúng quá. giá điện sẽ tăng vào tháng sau. em... ứ thèm mấy bóng này. hiện tại em nghe amp SE 1W mà vẫn thấy âm thanh tràn ngập. có điều chịu khó vặn volume tầm 2 giờ... he he :mrgreen: . kế hoạch sắp tới mua thêm loa độ nhạy cao :lol:

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác cập nhật thế
    Sáng nay , Đài tiếng nói VN thông báo , cuối tháng 11 này , giá điện tăng thêm 15%, vợ em nói ngay :" Anh xem nghe thì nghe cái đèn bé , nghe ít đi , cái đấy tốn tiền nhất đấy . . . " :D Em bảo " Ấy , bây gì làm gì mà tốn , lúc chưa cưới cơ "

@ Bác Antonop là người khá nội tâm , sâu sắc chắc cũng có thời , xếp hàng chờ mua gạo
    Kính bác 1 ly bởi cách nhìn không nông cạn , đa chiều
    Nếu có điều kiện , chủ nhật này , mời bác sang nhà , hy vọng gà đen gửi từ Hà Giang về còn sống được ới lúc đó
    226 Hà Huy Tập , Yên Viên Gia Lâm ,HNI 8780609

6. concerto

concerto Advanced Member

Đèn mới khó kiếm chứ điện thì chỉ việc đi câu ... dễ ẹc! Gì chứ câu điện là 1 nghề cấp chuyên viên ở xứ ta :mrgreen:

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thôi quay trở lại với bóng thông dụng nha các cụ.

nhà em có 1 cặp 6SL7, 1 cặp 12SL7. các cụ " khè " giúp em mần răng cặp bóng này ra rứa sao cho hay, cho tốt :D

8. ttho

ttho Advanced Member

Em đề cập tụ thoát kathod mà, 4mf 10mf có dùng được không?

Chưa kể là chất lượng mấy con tụ này thế nào nữa chứ dùng tụ khởi động máy công nghiệp hay tụ lọc nguồn để thoát kathod thì xin lỗi em nghe hổng nổi.

9. Pointed

Pointed Advanced Member

Cụ ới, cụ mà vẫn còn viết là 4mf 10mf thì các cao thủ trên này hiểu là 4 hay 10 milifara thoát K đấy ạ, nên mới choáng. Ý cụ định hỏi microfara chứ gì, viết là uF cụ ới :mrgreen:
    Còn 4uF hay 10uF dùng được tuốt, chắc chắn kêu, kêu to/bé; hay/dở thì còn tùy mạch cụ thể ạ :wink: câu cụ hỏi giống như kiểu cụ đi mua cái ủng tặng bạn gái 20/10, hỏi bác bán hàng là liệu có đi được không? còn tùy bàn chân bạn gái bác là xuất xứ tàu hay mẽo ạ :p

10. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dùng được như bác Pointed nói bác ạ , kê cả ghép DC hay RC
    Tôi thấy í kyến :? tị công nghiệp có vẻ giống cái tôi đã gặp : Mấy tụ đó , của Tesla, một đầu có ốc bắt , một đầu chân hàn , cho vào nghe không ra gì thật
    Hôm trước, thấy bác nhầm giữa tụ ghép tầng và tụ thoát :Tụ ghép điện dung hàng < 1 (2.2 or 4 μF nếu ghép ra tại Kathode) , tụ thoát lớn hơn

11. tranguyennguyen

Loại này hình như là tụ lọc nguồn hay sao ấy ạ, tức là có thành phần thoát ra vỏ và có điện trở khoảng 120 Ohm. Loại này có đợt em đo thử 20 con mới nguyên trong giấy dầu thì chỉ có 4 con đúng trị số, còn lại khô hết :mrgreen:

12. Pointed

Pointed Advanced Member

Em phục cái chữ ký của cụ sát đất, còn một bao tải K50 cùng loại ấy cụ đã đo chưa ạ :lol:

13. tranguyennguyen

K50, K42, FT3 ngoong :mrgreen:

14. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Bac Ba trích dẫn tùm lum quá em có viết mấy ý đầu đâu bác lại dẫn cả của các bác khác vào em. Chết em quá nếu em viết em xin chịu trách nhiệm đằng này bác quote nhầm rồi

15. truong_tran_van

Bác đừng xúi dại anh em, mấy ông điện lực phạt chết, dọa cup điện thì lo điện mà mất ăn mất ngủ

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cuối giờ rồi , để mai tôi Check rồi sửa lại nhé .Thôi thì ch tôi xin tý lỗi , bác nhỉ ?

17. ThanhTruc03

Em không có đèn nhiều hiệu khác nhau để thử nhưng cả hai cây kể trên làm đèn mở đầu cho amply đều cho tiếng bass và trung trầm rất hay so các bóng khác. Cây 12SL7 có phần hay hơn ở tiếng bass, nhưng cây 6SL7 lại hay hơn ở trung trầm.

18. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Có thể là do C miller (?) vì gain của bóng này khá lớn.

19. Teablue

Teablue Advanced Member

Đốt tim 6SL, 12SL cùng hiệu, đời chắc âm thanh phải như nhau. Nếu không thì 12AX7 đem đốt tim 6.3 V là bass xuống sâu hơn khi đốt tim 12.6V sao :lol:

20. tungbc

tungbc Advanced Member

bác teablue nói vậy,em là tay mơ,càng bối rối,ko biết bác đùa hay thật.
    12SL7 đem đốt tim 6v3 được hả bác.em chưa thử,để em lôi ra mần thư ra răng.

21. mailinh

mailinh Advanced Member

Em kiếm được mấy cây el152 Tele- mấy cây này cùng họ với GU, LS50. Có bác nào nghe qua thử chưa cho em xin chút ý kiến. Cái này em hỏi thiệt, không khò khè hen xuyễn gì hết.
    Thanks

22. Teablue

Teablue Advanced Member

Đèn 12SL7 nào 9 chân thì mới đốt 6,3V được

23. ThanhTruc03

Phán vậy mới đúng phong cách "khè newbie" :p

24. truong_tran_van

12sl7 nào mà chẳng đủ chân nếu thiếu thì chắc bác nào trộm bẻ đi rồi.

Attached Files:

25. aitvina

aitvina Advanced Member

Bác luyên thuyên cái gì thế, em sống từ bé đến lớn trong khu Bách Khoa, gia đình cũng là trong trường Bách Khoa, học luôn ở mẫu giáo Bách Khoa mà em có thấy ai như thế đâu. Chắc bác hỏi nhầm người ở phố Vọng rồi, ko phải ở Bách Khoa đâu.
    Bác ra trường năm 1996, ko trước em nhiều lắm, bác đừng nói linh tinh thế về người Nga.

Share This Page

Loading...