Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác Trúc chủ

Sự thật đèn Nga phần lớn kém nổi trong Audio là thực tế ,kể cả thực tế bác nêu . Tuy nhiên , nếu bác chịu khó cho chạy rà khá lâu sẽ khác
    Tôi nêu cụ thể mấy ví dụ :

1. 6Ж9Г chạy cho mạch khuyếch đại đầu từ (Lắp Pen ) chạy bì Ù khi mới lên , sau chạy rà liền 1 ngày đêm , đỡ ù .Lắp thêm 01 áp 30VDC đưa vào Heater , hết ù, nếu không đưa qua bộ Cassette Deck có REC Volume .

2.6H8C : Thay vào 6SN7 bị ù , treo 01 áp 45-50 VDC hết ù

3.6C4П-EB ,EP lắp cũng dễ bị ù như mô tả , trong mạch ГY 50 , B= 480 VDC , đưa áp auto bias của ГY50 ngược về sợi đốt , hết ù theo Volume

4. 6Ж52П , lắp song song hai quả tại Pre để tăng chi tiết cho DAC Pre , dễ bị kích tại Uak=90VDC , Ugk=0.5.Nối Mass trực tiếp sợi đốt và tiếp mass hai đầu cho dây dẫn tín hiệu vào đèn , hết

5.5840 ù cho phono , bẻ dây dẫn 6.3 xa dây dẫn điện DC tới Anode , tiếp mass cho vỏ bọc nó , dí 1 đầu 6.3 xuống Mass , hết

6.6021 , tương tủ ù , làm giống đã nêu trên , ổn

7.Thay 5687 vào vị trí 6H6П , DC couple , chạy ngon luôn , nhưng nếu tăng Ub+ lên 456 VDC (Uak 6H6П (cũ) = 265 VDC ), có tiếng lách tách , sau rôi ổn

8.6H6П , nhìn chung nghe không sắc xảo như 5687 , bác Bomoi, lúc lắp GU 50 sáng nhà , đã chứng kiến , tôi chạy đèn này khi lớp thủy ngân trên đỉnh đã bạc hết , vẫn ngon

Tôi nghĩ phần nào do cả kiên trì như bác đã tả

2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cái này hay à nha.

cụ dạy em phương pháp cảm xạ với đặng em tám ...và ráp ampli... cho giỏi :mrgreen:

3. Teablue

Teablue Advanced Member

Vậy mà em định cho 6H6 chạy 630V mạch SRPP, không biết có bị gì không?

4. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

Vậy thì ơ dê ka rồi các cụ nhé!Ngon bổ rẻ gặp cao thủ, thấp thủ đều có thể ra amply. Quan trọng là cách điều trị và chấp nhận có thật nhiều Cafe dội vào đầu ai đó :lol: :lol:
    Bóng Nga hay, bóng Mỹ cũng hay. Bóng nào cũng hay, nhưng hay hay dở còn tùy người làm và trải nghiệm. :oops:

5. trinhngoc293

Cảm xạ, cảm nhận, hai yếu tố quan trọng tạo nên amply Hái èn :lol: :lol:

6. Pointed

Pointed Advanced Member

Sao mấy hôm này lại thấy cụ iu mén đèn Nga dữ vậy ta? :wink:

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tôi không dám trả lời cụ thể , vì chưa thử
    Đã chạy DC Couple , gánh Ra= 16.5K,4W, Ua-mass= 285 VDC (Uak= 183-185 VDC) , Ugk= -8---9 VDC
    Bác chay rồi à ? tôi nghĩ nếu nó chạy được , sẽ phụ thuộc vào cái Ugk cho mỗi vế của đèn , bác ạ
    Hôm nọ bác xung quá :wink: , chưa bao giờ thấy bác viết như vậy .Bác ạ , trừ viết về kỹ thuật sai , vô lý thôi , làm sao cấm được ai nghĩ , thícg gì được

8. trinhngoc293

Em yêu nước Nga, yêu xứ sở Nga, yêu Bạch Dương, Yêu tube....... :mrgreen:

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

còn 1 số chạy giống/ na ná data (đèn cho phép sai số 10% vưỡn ngoong) như 6h2p-eb phiến bạc, logo tên lửa; 6h3p-dr, 30p1s Melz.. mà em từng ráp qua :D

mấy bóng hãng MELZ toàn thứ dữ hông à. [​IMG]

cụ nào có 1 bóng 6h8c phiến lỗ tròn của hãng có logo đồng xu này, em xin đổi với bóng 6sn7 Mỹ tầm trung RCA, GE

10. Pointed

Pointed Advanced Member

Cái đuôi -DR nó đã nói lên tất cả rồi bác - D đèn có độ chính xác rất cao, R đèn có độ bền rất cao.

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác ạ

Shuguang là một trong các nhà cung cấp Tube lớn nhất hiện nay .Nhưng cái lái buôn Trung quốc đại lục , Đài Loan , thông qua các phiên dịch thân cận , thường xuyên tìm kiếm tất cả các đèn USA,USSR, Tiệp, Hung , RFT , Polan ở Việt Nam
    Julien Durant, chủ nhân một trang Web tube rất lớn tại Pháp , sang tận Trung quốc để lùng các đèn loại này . Họ đều thừa nhận , đèn USSR , USA , khu vực này nhiều nhất là Viêt Nam , nhưng chỉ chọn các đèn phổ thông . 4П1Л là một trong những đèn ông này rất quan tâm .Theo ông ta , cùng với 3 quả đèn đã được cải tiến từ đèn Đức (trươc WW I) , chúng cực kỳ tốt về các thông số , méo , độ ăn dòng ít , phát dòng khá lớn , Microphonic rất bé , ở mọi tư thê đều hoạt động tốt . . .
    Ông ta cực kỹ quan tâm đến 12AU7 , phiến đen chữ đỏ , kể cả đã rút ra từ máy đo , nhất là máy đo Mỹ cũ
    Họ nhìn chung đều không quan tâm đến đèn Japan , kể cả 6L6 , 12AX7 Toshiba made NOS

12. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Cây 6H6P này thì ngoài việc phải cho chạy áp cao hơn data sheet, em không thấy có phàn nàn nào khác, nhiều cây cũ xì bóng đen thui vẫn chạy tốt chẳng ù xì lẹt xẹt gì ráo. SRPP 630V em chưa chạy, nhưng đã cho chạy 550V SRPP không cần treo áp đốt tim cũng chẳng có vấn đề gì.

13. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

12SN7 vẫn dư xài 50 năm thì chừng nào mới đến lượt 12AH7 Quan Đốc ơi?

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em trữ bóng 6h8c của Nga và TQ cổ chắc dư sài đến lúc không cầm mỏ hàn được :D . xét tiêu chí giá tiền/ chất âm mang lại thì mấy bóng này khó có đối thủ.

nói chung em thấy bóng nào nghe cũng hay miễn là mình hạ level nghe xuống 1 tí là được :lol: và khi ta có tuổi 1 chút thì tai nghe cũng xuống theo là vừa :mrgreen:

15. concerto

concerto Advanced Member

Thế thì đại sư có bao giờ đặt câu hỏi tại sao bóng khủng họ 12AU7 thường đắt hơn bóng khủng họ 6SN7 hoặc 12SN7 không ợ ?

Tè-le-phun-ken ECC802S chân dzàng là khủng nhất trong họ 12AU7 hình như đắt hơn Mù-lòa hun khói ECC32 là khủng nhất trong họ 6SN7/12SN7 thì phải ...

Đã vậy thời này 12SN7 mắc gấp đôi 12AH7 ... :wink:

16. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Theo kinh nghiệm của em , bóng Pre cùng tương đương bóng càng nhỏ càng hay ( chắc do lưới càng gần Anot nên càng nhạy ) , hay nhất bút chì , nhì 7 chân , sau 9 chân , sau cùng 8 chân ........ :lol: :lol: :lol:

17. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

* Em hóng hớt một cao thủ bảo : đối với những bóng công suất của Nga như GM70 , GU13 , GK71 đốt tim nên thiếu 1-1,5v tiếng sẽ khò khè nhừa nhựa hơn ...... :lol: :lol: :lol:

18. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Cathode chứ kụ :mrgreen: kô chỉ lưới mờ tất cả các bản cực K,G,A đều làm nhỏ kích thước do xếp gần nhau , chắc chỉ có khả năng quá áp là kém do kc gần dễ phóng điện ...

19. NoBG

NoBG Advanced Member

Bóng đế kim loại thì phải đổi bóng đế kim loại.
    Bác có bóng 6SN7 đế kim loại của Âu Mỹ tui đổi liền.

20. chaubathong

chaubathong Advanced Member

Hi all,
    Em thấy các Bác bàn luận về tube Nga & Âu, Mỹ hay quá.
    Thật sự em thấy hoang mang trong sự lựa chọn tube.
    Tube của Âu, Mỹ thì quá đắt đối với những người mới tập chơi như em :(
    Tube của Nga thì thấy "đồn rằng" không hay nên em không dám chơi sợ "phí tiền".
    Nhưng em lại thấy những sản phẩm mới nhất của Kondo - Audio Note lại dùng toàn tube của Russia.
    Ví dụ:
    - Kondo G-70 Preamplifier
    http://www.audionote.com.sg/journal/sview.asp?id=364
    - Kondo KSL-M77 preamplifier
    http://www.6moons.com/audioreviews/kondo/m77.html
    - Kondo Overture Integrated Amplifier
    Vậy là sao? Các bác có thể giải thích giúp em với!
    Xin chân thành cảm ơn

21. Teablue

Teablue Advanced Member

Hi bác
    Bác đem hàng hãng vô khè chứng tỏ bác đúng là newbie :mrgreen: Hễ Côn đô nó xài gì thì là phải hay và mình phải bắt chước sao, giá bọn Côn đô cao là phải hay sao?

Giải thích rằng: ai thích xài gì kệ :lol:

22. chaubathong

chaubathong Advanced Member

Hihiii... em đúng là newbie thiệt mà bác Teablue :D
    Em khè phát cho vui thui mừ :mrgreen:
    Lời giải thích ngắn gọn rất hay, đầy ý nghĩa và rất Teablue :mrgreen:

23. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác có thể nói rõ hơn là cái sự hay hơn ở chổ nào không ạ ? nếu được, cho em ví dụ cụ thể từng nhóm tương đương nha :D

24. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Hèn gì lúc trước lão Đại thuốc em bằng mấy cây bút chì. Em cũng thấy nó hay nhất vì ... ít tốn điện nhất. :mrgreen:

BS cứ thế luận ra. :lol: :lol:

25. tcqanh

tcqanh Advanced Member

topic đèn của em vừa mới show hàng cái ampli mới nhất của em kìa... only 1W ... mà bass vẫn khá, âm thanh vẫn đầy phòng... dù lúc cao trào bị méo tiếng treble chút đỉnh :lol:

tiết kiệm điện là quốc sách, là bảo vệ tổ quốc, là góp phần giữ vững hạnh phúc gia đình 8)

thực tế tháng nào em ít nghe nhạc, ít cắm mỏ hàn thì bill tiền điện ít đi hẳn là mặt vợ em giãn ra ngay... mặc dù em đi đóng tiền tiện bằng tiền của em :cry:

Share This Page

Loading...