Tám chuyện đèn đóm: khè newbie

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ThanhTruc03, 22/11/10.

1. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Re: Tám chuyện đèn đóm

He he GVT-TBG đang sở hửu gần nữa tấn C-core, tình trạng rất đẹp nguyên seal mà chưa biết làm gì, có lẽ đang trong giai đoạn ngâm cứu. Hôm nọ bác SSASS đã quấn thử 1000 vòng đo thử, kết quả...buồn hiu luôn... :( . Hôm nay nghe Đại sư nói buồn thêm phát nữa...

2. ssass

ssass Advanced Member

Em đoán là Đại sư có đúng ... 1 cặp C-core nên không lăn tăn được , phải chi có 2 cặp làm double C-core nhỉ .

3. garbolino

garbolino Advanced Member

Mấy bữa nay không còn lu bu (Sumo + xe ôm + linh văn tinh) nên có dịp ngồi nghe lại con chim chích của em, giờ em chả biết gọi nó là con gì nữa, chắc là ..... cú mèo hay quạ gì đó, hic, càng mod nghe càng tệ. :mrgreen:
    Chuyến này em lôi hàng ngậm từ mấy năm nay ra chơi lại.

Em sẽ quy hoạch chỉnh sửa lại con 6P14P PP, Đại sư hỗ trợ em nhá, nghe SE giờ cảm thấy sao nó xìu thật, hay là ............... em đang hồi xuân :lol: :lol:

4. Hamcq

Hamcq Advanced Member

SE thường chỉ hợp với dân DIY chưa đủ công lực. Đạo sĩ Gà qua SUMO công lực tăng thành sumo rồi sao còn lấn cấn SE?

5. ssass

ssass Advanced Member

Nhưng nghe đồn đạo sĩ Gà luyện quá mém bị tẩu hoả nhập ma nên bây giờ chỉ luyện ... chassic :mrgreen: .

6. SAA

SAA Advanced Member

@ Bác Gà : Mấy bữa nay bác bị GK71 PP dập dzữ quá nên tai "lên đô" rồi chứ không phải do SE xìu đâu :lol:

Em sắp rảnh rồi , hàng hôm trước có chưa vậy Bác :?:

7. garbolino

Có rồi bác, mai bác có ra cafe không, em bàn giao luôn.

Tẩu thì ....... liệng chứ đâu cần luyện nữa :lol:

Vậy là công lực em tăng thật sao Lão anh hùng, em ....... gấu rồi hả, để em thử coi.

Ưhừm, lão Sần đâu rồi, muốn gì hử :mrgreen:

8. garbolino

Không thấy lão lên tiếng, chắc công lực em ..... tăng thật rồi. :lol:

Em đang tính làm lại theo cái này cho nó đơn giản, Đại sư xem qua cho em ..... vài cục đá :lol:

Attached Files:

9. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Em sẽ quy hoạch chỉnh sửa lại con 6P14P PP, Đại sư hỗ trợ em nhá, nghe SE giờ cảm thấy sao nó xìu thật, hay là ............... em đang hồi xuân :lol: :lol:[/quote]

Dạo này em bị sao ấy, cứ vài ngày khỏe lại ốm vài ngày, hay là em............. dậy thì :mrgreen: :lol:
    Chủ nhật này em mà khỏe là em hứa sẽ ra, nhưng em chỉ sợ em lại ốm nữa thôi. :oops:

Lão này mới dậy thì sao nay lại hồi xuân vậy,hồi ấu cụ ơi.

10. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Mạch này bác lấy ở đâu vậy? Trong các cây đèn tiền khuyếch đại em chưa thấy cây nào cho không gian rộng như cây 6H1P, nên dùng cây đó là ngon bổ rẻ rồi.
    Nhưng mạch này em coi sơ sơ thì thấy chỗ cathode cây EL84 nên 2 con 400 Ohm mắc song song chứ 1 con như trong sơ đồ xìu lắm. Không cần con tụ 0,1uF tầng đầu và con 1M nối mát chỗ này, nối trực tiếp hát sẽ "trung thực" hơn nhưng sẽ phải chỉnh tầng đảo pha chút đỉnh. Mấy con 0.47 có thể chỉ cần 0.1 là đã tốt rồi
    Bác khoe cục nguồn đi, em sẽ tính lại các trị số giúp bác

11. garbolino

Cục nguồn em vẫn xài cục nguồn cũ, đang tính nhờ Bác Hai dệt thêm cho em 1 cuộn thứ cấp nữa, vì hiện nay chưa có CT mà cửa sổ thì còn rộng lắm. Gồm 6,3v x 2 cuộn, 0-280-320. To chà bá, dùng chạy EL84 chả thấy nóng hay kêu réo gì.

12. ThanhTruc03

Nguồn vậy quá ngon rồi, dư xài cho nhiều gu nghe khác nhau:
    1/ Nắn đèn: phải dùng choke, tụ lọc nhỏ, chạy 3 cực, tiếng chậm, thiếu dứt khoát, công suất nhỏ. Thích hợp nghe vô cồ hoặc Jazz trio. Lúc này xài râu 320V
    2/ Nắn diod: không dùng choke, tụ lọc lớn, chạy 5 cực hoặc UL. Tiếng... "đúng", công suất lớn. Thích hợp nghe nhạc gì cũng được. Lúc này lại chỉ cần xài râu 280V. Cây 6P14 coi nhỏ con vậy chứ chạy chế độ này dư sức trị những cặp loa có độ nhạy cỡ 90 - 91db đó bác.
    tối em sẽ gửi mạch sửa lại lên

13. garbolino

Chắc đại sư cho em chơi 5 cực hoặc UL đi, 2 món này có lẽ hợp với em hơn, OPT của em cũng có UL luôn.

14. Onecent

Onecent Advanced Member

Cám ơn huynh nhưng chắc sợ huynh có muốn giúp cũng không được vì toàn là vấn đề liên quan đến chính chị chính em nên không phải là nơi dễ ăn ... Sống ở đâu cũng phải có quyền có tước thì muốn gì được đó chứ nếu không thì .... :lol:

15. SixL6

SixL6 Advanced Member

Thấy các bác làm PP el84 dzui quá, bác nào có schema xài đèn 12ax7 hay 6dj8 hay 5687 (mấy đèn em có sẵn ) nào hay đưa lên đây "tám", "tám" chán rồi thì ráp. Chú ý chống chỉ định UL vì OPT em không có.

16. garbolino

UL oánh nó mới máu cụ Sáu ui, tìm cách ...... mổ cục OPT ra là được mà :lol:
    Mạch hãng luôn nè, nhưng nhìn rối quá :mrgreen:

17. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Mạch này hay đó. Nếu ko có UL thì ráp thành 3 cực PP, hoặc 5 cực bình thường. Có ít ra là 3 chỗ tự sửa lưng. Nhiều R trị số lớn. Chất âm cũng khá "lẳng lơ" đó :)
    Ps: Lúc nào chuyển bảo bối cho đạo sĩ đây?

18. garbolino

Trong tuần tới em sợ không lên được, lúc nào tiện bác gửi bác Hai cho em ah. Em cám ơn bác nhiều.

Bác phân tích cái mạch này kỹ hơn chút giùm em với, sao lại chỉ có hồi tiếp ở ngõ ra 16 Ohm, em có cặp OPT 10K xài cho mạch này có được không ah, nghe bác khen mạch này làm em máu.

19. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Một NFB từ 16 Ohm. Một PFB từ K đèn đầu. Một sửa lưng 47pf. Một UL. Thêm mấy cái choke. Với OPT 10k thì có thể nâng áp nguồn lên chút đỉnh. Nên đo kiểm sơ chất lượng OPT trước khi ráp.

20. ssass

ssass Advanced Member

Nghe có " lẳng lơ " là ... lên máu :lol: . Quấn cục nguồn này xài được 2 dự ớn đó cụ Gà ơi .

21. ThanhTruc03

Có bác Hamcq chống lưng là chắc ăn rồi!
    Thôi xài mạch mạch này đi đỡ khỏi sửa cái mạch phía trên.
    Cây ECC83/12ax7/6H2P bà con cứ sợ méo nhiều, nhưng để lái cây El84 trong mạch này chỉ cần out chưa tới 12V nên bản thân cây ECC83 chỉ méo 0,1% thôi, không đáng kể. Mạnh dạn xài thôi.
    Hồi tiếp không có ngõ 16 Ohm thì câu vô ngõ 8 Ohm.
    OPT của bác đang xài cho SE, mà thi nó cũng hạng 6 tức vô top ten rồi nên tháo ra xếp fe thành PP cũng uổng.
    Nên quấn lại cặp khác, nhân cơ hội TBG khoe có nửa tấn C-core, bác ráng chấn lột lấy một cặp hoặc hai cặp làm double C - core tiết diện lõi bằng cặp của em (7,6cm2) hoặc chắc ăn hơn là cỡ 10cm2 để đảm bảo không cần dùng đèn match pair vẫn ra bass hoành tráng.
    Nếu dùng 6H2P thì tụ nối tầng MKP 10 cho nó giống Audio Reasearch

22. ThanhTruc03

Chơi luôn đi Sáu ơi, từ UL qua 3 cực chỉ một một hàn thôi. Để lâu quá OPT nó gỉ sét đó

23. ThanhTruc03

Nhắn Victor: chơi mạch này luôn đi đỡ tính toán mệt. OPT của bác 5K nên đấu ngõ ra 8 Ohm đánh loa 16 Ohm, hoặc mắc song song hai đèn El84

24. ThanhTruc03

Trở lại vụ OPT PP cho cây đèn này. Sau khi cân nhắc lợi hại, quấn ngõ vào 8K, ngõ ra 6 Ohm để chơi auto Ohm.
    Nếu fe EI, chọn tiết diện fe 28mm x 39mm cho chắc ăn không cần đèn match pair, không cần chỉnh bias. Tiết diện này lõi nhựa Nhật Tảo có bán sẵn cho đỡ khỏi làm. Vụ này ai làm thì nhờ bác Hai Lúa tính ở tần số cắt tới 15Hz cho chắc ăn tiếng bass, cỡ dây sơ 23, thứ 50. Ít nhất 4 lớp thứ cho chắc tiếng treb.
    Nếu fe c-core, bác hamcq đã tính sẵn, chỉ cần tính lại tỉ lệ, cỡ dây là xong. Vụ này để em tính.
    Nhớ lời bác Bạch Dương: " kẻ vội vã phải làm việc 2 lần", nên mình cứ từ từ mà làm. Các bác tập kết vật tư đi rồi mình tính tiếp.
    Em khoái cây đèn này ở chỗ có quên tắt 24/24h thì cũng không thấy xi nhê gì
    Chúc các bác ngủ ngon, mơ đẹp.
    Vụ loa tới đâu rồi bác Lít?

25. garbolino

Vâng, em sẽ từ từ làm, sẽ bắt đầu bằng cặp OPT.
    Cặp OPT trước em quấn chưa có kinh nghiệm nên 1 cục hết 6 tháng, bây giờ có chút kinh nghiệm rồi, hy vọng rằng quấn xong 1 cặp chỉ hết 1 năm. Sau khi xong cặp OPT sẽ bàn tiếp về cục nguồn, em sẽ quấn lại cục nguồn cho nó có CT, dễ xài hơn.

Share This Page

Loading...