Tại sao Airport Express cần phải nối mạng?

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by groschien, 7/8/12.

1. groschien

groschien Advanced Member

Các cụ cho em hỏi: em đang xài optical cho AE, tuy nhiên em muốn so sánh thử nếu dẫn digital qua coaxial thay vì optical (DAC của em có thể cho Coxial In hay Optical In). Như vậy mình có thể dùng cable 3.5mm sang RCA để làm dây Coaxial không các cụ? Em chưa có dây để thử, và không hiểu nguyên tắc AE có làm được chuyện đó không?
    Nếu em hỏi xxx các cụ đừng chửi vì em dốt đặc cán mai!

2. matador2412

matador2412 New Member

Em cũng bị hiện tượng này. E dùng cả 2 con AE chuẩn G, chuẩn N ở nhà đều bị. Có bác nào biết chỉ giáo em với, thk các bác.

3. groschien

groschien Advanced Member

"Theo em", nó có khả năng có những nguyên nhân sau:
    1. Cách set up của bác, nếu bác cho join chung với 1 cái router sẵn có trong nhà để tiện nối mạng luôn, đường truyền thông qua router chập chờn có thể ảnh hưởng đến đường dẫn truyền chung. Em đã bỏ cách xài này vì em thấy ảnh hưởng đến chất âm, hiện nay em cho nối thẳng tới AE chỉ để nghe nhạc, không nối mạng gì hết, thấy ổn hơn nhiều, âm thanh hay hơn và cũng không bị giật, hoặc lâu lâu (khoảng 1/2h chẳng hạn) mới giật 1 cái.
    2. Máy laptop bác có vấn đề, virus hay gì đó, làm máy chạy không ổn định, bác tự check chuyện này nhé! À, có bài trả lời hiệu chỉnh các thông số trên máy để đặt chế độ ưu tiên cho Itunes ở trang trước đó, bác tham khảo!
    3. Nếu bác xài DAC rời thì kiểm tra luôn cái DAC nữa nhé, và đường dây optical qua DAC cũng phải kiểm tra sao cho tốt!
    Em chỉ nghĩ tới đó, sau 1 thời gian vật lộn với AE, các bác có cao kiến gì chỉ giáo thêm cho em!

4. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Các cụ cho em hỏi. Nhà em đang có mạng wifi Home chuẩn G (nguồn phát TPlink), cái nguồn phát này nó nằm ở 1 góc cách biệt. Bộ âm thanh nhà em nó lại nằm ở xó khác (dòng dây kết nối 2 cái này rất phức tạp, phải lật sàn lên chạy ngầm). Laptop cùi wifi chuẩn gì k biết nhưng chắc là G.
    Em muốn gắn cục Airport Express vào bộ dàn, nhưng không chạy dây từ nguồn phát wifi vào cục này. Và dùng máy tính để kết nối với Airport Express nghe nhạc lossless.

Làm sao để vừa nghe nhạc vừa lướt web được. Setup kiểu gì.

Các cụ hướng dẫn giúp em cụ thể với, mấy cái món này em ít tiếp xúc lắm nên hiểu biết hạn chế.

5. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Bác vào phần setup cho AE tìm đến Wreless sau đó vào "Join a wreless net word" và vào dòng "Wreless Netwrod Name" . Bác tìm tên mạng ở TP link nhà bác và Click vào đó và update là ok

6. syen

syen Advanced Member

Chào bác Kẹo mút :mrgreen:

Trước hết bác phải xác định cách chơi đã.
    1. Nếu chơi AE kiểu a-matơ thôi, tức là chỉ trải nghiệm airplay xem nó ra sao thì em sẽ hướng dẫn bác cách setup cho AE thành 1 trạm lặp Repeater cho vùng phủ sóng của TPlink.

2. Nếu bác muốn khai thác AE 1 cách tối ưu, thậm chí muốn nó sánh vai với các thiết bị Hi-end thì bác quên cái việc vừa lướt web vừa nghe nhạc trên cái AE bác ạ.

7. ADN

ADN Advanced Member

Cụ còn dư con Ae nào ko để lại cho em 1 con, tiện thể setup dùm em HI-end luôn cho nó máu. :)

8. syen

syen Advanced Member

AE phải gặp tay Thuốc Cảm nhà KenKen hoặc thằng Tởm em anh Kinh :lol: Có cả kho nhé.

Mà giờ cũng mon men sang mảnh đất nhạc số à :lol:
    Nhớ các đây hơn 1 năm có hứa hẹn 1 kho nhạc vàng nào đấy, không biết giờ lời hứa còn giá giá trị không :lol:

9. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Được rồi, được rồi bang chủ. Chơi là chơi đến cùng. Nhưng tại em chưa hiểu nhiều... Túm lại em có cái Ipad, laptop (không chơi ipone vì quen adroid roài). Vậy thì xác định là nghe nhạc thì lôi cái kia ra lướt web (lại tranh cướp với mẹ con nhà gấu vậy). Em theo bác, bác hướng dẫn em theo cách.. đi theo hướng tiền thì ít... nhưng lại muốn hái èn.

Ôi giời, may quá, bác nói em mới biết. Cũng may chưa mua, để tí gọi cho lão cảm, sau này còn nhờ mod,.. miếc luôn.

10. myozuka

myozuka Advanced Member

Theo em hiểu nếu set AE join mạng wifi để vừa nghe nhạc vừa lướt web thì chất lượng âm thanh giảm đi hơn so với việc set AE là một router wifi độc lập, ko kết nối internet phải ko ạ?

11. syen

syen Advanced Member

Chính xoác ạ :D .

12. KING

KING Advanced Members

Lời hứa vẫn còn nguyên giá trị nhá, bất kể là Kinh, Tởm hay Tởm em anh King nhá. Muộn nhất đầu tuần tới hy vọng 2 cái chân chính của lão vẫn Very Good để léo ... đua FX được, ngồi yên 1 chỗ trên long sàng mà edit, biên tập nhá

@ADN: mai lão xin phép sếp ktshoangle cho nghỉ nửa buổi sáng ghé văn phòng em đi, cho mượn 1 tuần. Cả kho lun :mrgreen:

13. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Sr phang chủ, không thực hiện đc lời hứa bởi buổi gặp tay King khá dài từ 6h30 đến hơn 10h (bác King máu tiếp chuyện bác Hiệp liptonong - một khách hàng của ổng mà ổng không biết). Để dịp khác em thực hiện ợ.

14. myozuka

myozuka Advanced Member

Hic, mai lại phải reset AE để nghe xem thế nào rồi :(

15. myozuka

myozuka Advanced Member

Bác bang chủ có thể nói rõ dùm em khi dùng AE như một repeater thì chất âm nó kém AE không làm repeater như thế nào không ạ? Cái gì ảnh hưởng đến chất âm của AE khi nó lặp lại sóng của modem wifi??? Em dùng AE phát nhạc trực tiếp không qua modem wifi thì hay bị hiện tượng mất tiếng 1, 2 s lắm, sóng không ổn định bằng cách cho AE lặp lại sóng của modem wifi đâu ạ.

16. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

AE nào vậy bro, 2012 hay N hay G

17. syen

syen Advanced Member

Nếu phân tích cơ chế theo đúng lý thuyết và đủ cơ sơ để thuyết phục thì em không đủ trình. Nhưng có mấy điểm sau:
    - Bằng thực nghiệm đã thử. Ngoài việc "hay giở tùy tai" thì một điều thấy ngay rằng sẽ đôi khi xảy ra những âm thanh không mong muốn như lách tách nho nhỏ. Rồi trầm trọng hơn là "nấc" nghẹn trong 1 khoảnh khắc ngắn
    - Về nguyên nhân chỉ có thể "đoán" Tốc đó truyền dữ liệu của em nó cỡ khoảng 54Mb/s với môi trường và điều kiện lý tưởng. Tốc độ truyền dữ liệu này sẽ sụt giảm với tín hiệu thu phát wifi vì dụ như khoảng cách, ngăn cách...và lưu lượn tại thời điểm là 1 điều quan trọng. Bác vừa lướt web, vừa download và vừa stream nhạc thì rõ ràng có vấn đê về khâu xử lý trong cái AE. Nó chỉ có 1 thứ nhận rồi ngồi phân chia ra thóc và bồ thóc, lúa sang bồ lúa...nếu chỉ có mỗi nhạc không thì chắc nó khỏe hơn nhiều. Em nôm na kiểu nông dân vận. Có thể với vi xử lý thì vấn đề đó có lẽ không đáng là bao, nhưng kêt quả thực tế thấy khá rõ. Nó giống vụ dây dẫn, với tín hiệu và tần số làm việc của âm thanh thì về lý chả khác gì với sợi dây loa có tiết diện 1mm2 hay 10mm2 cả, nhưng rõ ràng nó khác, khác đue đường luô :D và cũng vì cái này chém nhau ỏm tỏi rồi. Có cái đủ cơ sở lý luận giải thích, có cai buộc chấp nhập kết quả thực nghiệm. Em cũng đứng theo trường phái làm phải có có sở, nhưng có cái ứ hiểu được nên cũng chấp nhận theo lũ :D

18. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

Công nhận BC trả lời nhanh và trúng thật hehe.
    Kiểu như đếm 1 cọc tiền 500 khác với đếm 1 cọc lẫn lộn từ 1 nghìn đến 500 kìn hả.. Cái dzụ này 2012 có dính chiêu không fang chủ.

19. Hincaca

Hincaca Advanced Member

Em có vấn đề này mà fix mãi chưa được. Cái AE chuẩn g của em, được set up độc lập chỉ nghe nhạc với việc "creats a new network" và cái con lap của em cũng chỉ đặt chế độ connect duy nhất vào cái mạng này, còn các mạng khác bỏ qua luôn. Nhưng lần nào em nghe nhạc việc đầu tiên phải làm đều phải vào wifi configure để chuyển kênh phát của wifi thì itunes mới nhận được AE, em cay lắm mà chưa làm cách nào fix được. Lúc đó cái kí hiệu sóng wifi của em có cái kí hiệu chấm than trong tam giác vàng to tướng, mà em hiểu là nó bị tranh chấp cái gì đó mà k biết. Vậy giờ em phải làm cái gì để khi bật máy là có thể bật itunes nghe nhạc ngay được ợ! Thêm thông tin là mạng wifi nhà em được phát bằng con router TPlink chuẩn g ghẻ, và thậm chí khi em tắt béng nó đi thì cái lỗi trên vẫn xảy ra như thường.

20. bonbonvn

bonbonvn Advanced Member

1 c

ghẻ là ghẻ thế lào... nhà em cũng đóng góp 1 con :D

21. addicted

addicted Advanced Member

Bác thay thử cái subnet của cái TPlink khác đi so với cái AE nhé, đa số hay để default là 192.168.1.xxx, bác thử cho nó 1 cái khác ví dụ: 10.10.1.xxx/255.255.255.0.

22. Супер

Супер Advanced Member

Dấu chấm than vàng không phải dấu hiệu tranh chấp gì cả, đó chỉ là cảnh báo "No internet connection" do AE chưa được kết nối với Internet mà thôi.

Muốn lần sau bật máy tự động Join vào mạng của AE thì bác vào Network and Sharing Center forgot cái mạng Wifi nhà bác đi là xong.

23. Супер

Супер Advanced Member

Tốc độ 54Mbps hay thấp bằng một nửa thì nhạc nhẽo vẫn vô tư cụ nhé. Đầu CD đọc tốc độ cỡ 1X đến 2X tương đương tối đa 300KiBps ~ 300KBps trong khi băng thông của AE lên đến vài chục M thế thì nhằm nhò gì.

Vụ ví von chia thóc cũng không được chính xác lắm trong trường hợp này.
    AE từ lâu đã có chuẩn WDS (Wireless Distribution System) mà ít người để ý đến. Chế độ này loại bỏ hoàn toàn cái gọi là "ngồi phân chia bồ thóc".
    Muốn xài được chức năng WDS thì Router cũng phải có chức năng này và phải cài đặt bằng tay một số thao tác. Duy chỉ có Router của Apple là Airport Extreme là sẽ tự động kích hoạt chế độ này khi gặp với AE. Đây cũng chính là lý do nhiều tay chơi phát biểu Airport Express đi với Airport Extreme nó là hay nhất.

AE có hai chế độ khác nhau là "Join current network" cái này nhiều cụ nhầm cứ gọi là Repeater nhưng thực ra chế độ "Replace Existing router"

24. syen

syen Advanced Member

Phải thế chứ lị :mrgreen: để tối về nghía phát xem sao

25. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bang chủ xem thía lào phải cưỡng nạp luôn & ngay anh chàng tuổi trẻ tài cao Súp-bơ vào bang hội ... AE :mrgreen:

Share This Page

Loading...