Thế nào là âm thanh phòng nghe hi-end chuẩn mực

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by PDAlove, 23/7/07.

1. Scorpio

Scorpio Moderator

Phòng nghe chuẩn mực là phòng nghe có đầy đủ các thứ mình thích ... bao gồm cả phòng, phần cứng, phần mềm..phụ kiện và có thể là người nghe cùng nữa :shock: :shock:

Do đó phòng của một ông thích loa Nam môn và một ông thích Wilson Audio Alexandria sẽ khác nhau nhiều lắm... cho dù mức độ phê "nhạc" và thỏa mãn của hai chủ nhà có thể ngang nhau. :D :D

:shock: :shock: :shock:

2. dlamtv

dlamtv Advanced Member

Em xin bổ xung là nghe nhạc không phải lo đến tiền kiếm được nữa :D :D :D

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

to nntrung :roll:

phòng nghe quan trọng chứ bác. như e đã nói phòng nghe làm âm hay hơn cho những dàn khá khá 1 tí. nhiều khi thấy mấy ng quen lo tập trung thiết kế, nâng cấp phòng âm làm sao cho âm hay hơn theo ý mình mà quên để ý nâng cấp cái khác :cry:

4. amateur76

amateur76 Advanced Member

Các bác cho e hỏi là tìm tài liệu về tính toán và thiết kế phòng nghe nhạc ở đâu ko ah?

5. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Bác vào đây http://www.ada-acousticdesign.de/ đặt cái phần EASE chuyên tính về âm học mà phần lớn các hãng sx thiết bị âm thanh như Philips, TOA, Telex, Harman, Nexo .. đều dùng nó để tính toán cho loa của mình .

Có điều muốn dùng ngon thì phải có hiểu biết rất sâu về âm học & lượng hóa cụ thể được cái mình muốn .. điều mà phần lớn các cụ hí-ènd nhà mình không làm được. Vì thế mới sinh ra tranh cãi liên miên bất tiệt ....

Em có phần mềm này dùng thấy rất hay nhưng do trình thấp nên chủ yếu để thầu cháo dọa nạt, & mới dùng hết có 1/10 công dụng của nó thôi .

6. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Re:

Theo em cái gọi là phòng nghe ở đây phải nói cho rõ là phòng loại nào? đã đủ kích thước (tương đối) chưa?
    Nếu là phòng nghe quá nhỏ thì âm thanh sẽ bị dội - như phòng nhà em chỉ có 11m2 thì dội đến mức không nghe được.
    Em đã trải qua hai tình huống này rồi nên thấy chưa đồng ý với ý kiến của Bác, nếu bộ giàn tốt đặt trong phòng nghe bình thường vẫn có thể nghe được với điều kiện nó phải tầm trên 20m2.
    Còn đối với phòng nghe đã được xử lý tiêu tán âm thì sẽ khác rất nhiều.
    Phòng nghe nhà em sau khi xử lý xong gồm: Hạ thấp trần bằng thạch cao, làm tiêu âm, tán âm quanh tường, cao 1,2m, lắp chân voi, bass trap thì thấy hiệu quả hơn rất nhiều.

7. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Trang web của Bác mèo sạch thỉu thì khá là cao cấp rồi, theo em chỉ cần tham khảo một số trang của VN cũng là khá ổn như: Một số topic của VNAV, và một số trang sau:
    http://www.vietquang.com.vn/?a=ND&hdn_news_id=702 (Trang này có cả thiết kế tiêu âm, tán âm, khá hay)
    http://sohoa.net/News/Am-thanh/2007/03/3B9AE97B/

viewtopic.php?f=53&t=9738&start=0&st=0&sk=t&sd=a (topic này khá hay)

Hoặc Bác cứ vào google.com.vn Bác gõ "tiêu âm phòng nghe" phát là ra cả đống.

8. SaiGon2END

SaiGon2END New Member

E xin phần mềm đó được ko pác ?!?!? :) mail của em : thachanjsc@gmail.com

9. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Re:

10. ongnhun_HP7

ongnhun_HP7 Advanced Member

@Thao_prosound

Về triết lý này mình hoàn toàn đồng ý với Bạn , bảo đảm rằng ông xich lô uốn chai Heneiken phê hơn ông tỷ phú nếu củng tu chai bia đó :D

11. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Nó có key, không cop được bác ạ ...

12. sinhvatla

sinhvatla Approved Member

Re:

Chủ đề post lâu rồi nhưng mình cũng xin tham luận.

Vấn đề bác PDAlove đưa ra có lẽ nó thuộc về "gu" thưởng thức của mỗi người nhiều hơn. Nhiều người cho rằng hút âm tuyệt đối sẽ dẫn đến hiện tượng phòng câm hoặc "dead". Nhưng đối với mình, thuộc trường phái thích cái thật, trung thực, "vào sao ra vậy" thì đang cần cái "câm" cái "dead" lắm đây, mình rất muốn biết khi nhạc được thu thì âm thanh nó như thế nào.

Rất tiếc, việc tạo ra một phòng nghe câm tuyệt đối là hoàn toàn không thực hiện được. Bởi lẽ có loại vật liệu nào đảm bảo triệt tiêu 100% sóng âm va đập vào? Trong phòng nghe liệu có thể tạo ra 100% bề mặt xử lý tiêu âm tuyệt đối, kể cả các vách loa, bề mặt thiết bị, kệ dàn máy,...

Nói tóm lại, vì mình thuộc trường phái thích âm thanh trung thực (như lúc thu âm), nên mình đi theo quan điểm của bác PDAlove: "hút âm càng nhiều càng tốt, bất kể dải tần số nào".

Nếu hút được đến 70-80% năng lượng âm dội lại thì chắc là cũng là điều khó tưởng tượng hả các bác?

13. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Em đọc ở đâu đó thấy người ta bảo thế này:

- Để có được âm thanh đúng của dàn máy thì điều đầu tiên phải cách âm tuyệt đối với bên ngoài.
    - Để hạn chế ảnh hưởng của phòng đối với âm thanh thì càng ngồi gần loa càng tốt, sao cho khoảng cách từ chỗ ngồi tới loa ngắn hơn từ chỗ ngồi tới tường xung quanh.

14. caithang

caithang Advanced Member

Hi hi,
    Em thấy gần với cách này nhất là 1 cặp headphone :D

15. giahy

giahy Advanced Member

Re: Re:

Trái với bác, em lại thích âm thanh trung thực và tự nhiên như khi ta ngồi nghe trong nhà hát lớn thành phố.

hoangtrong likes this.
  16. sinhvatla

sinhvatla Approved Member

Ăn theo các ý của bác: Trong thiết kế phòng nghe có một cách là tạo ra vị trí không phản xạ (Reflection-Free Zone). Tức là chọn một vị trí ngồi và bố trí tiêu âm ngay đỉnh của các góc phản xạ đầu tiên giữa màn loa và vị trí ngồi.

Tham khảo: http://www.ethanwiner.com/acoustics.html#rfz

17. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Ý "cách âm" của em là tiếng ồn bên ngoài phòng không được lọt vào phòng nghe. Đây là yêu cầu quan trọng nhất và đầu tiên của phòng nghe (Tiếng ồn bên ngoài làm cho ta phải tăng thêm 10db nữa để nghe rõ chi tiết âm thanh)

18. zeze

zeze Advanced Member

Em nhất trí với bác, em cũng nghe thử 1 số phòng nghe của các bác cao thủ, thì thấy đúng như vậy. Khi mua đĩa ngoài tiệm nghe cái headphone, đặc biệt em đã nghe thử cặp headphone của hãng BOSE (giá 250$), thì thú thật với các bác, em nghĩ không 1 dàn nhạc nào khoãng $20k có thể so sánh nổi với cái headphone BOSE giá 250$ đâu :D . Tuy vậy nghe headphone thì có cái bất tiện là đeo lủng lẳng trên tai, còn phòng nghe hi-end thì thoải mái, thư giản hơn.
    Vì vậy nếu nói riêng về phòng Hi-end, em nghĩ cần có: 1/ độ cách âm tuyệt đối (các phòng Studio nước ngoài làm rất kỹ vấn đề này); 2/ Hút âm, tán âm đều khắp gian phòng; 3/ Độ chuẩn phòng khoãng 5 x 7 x 3.5 = rỗng x dài x cao; 4/ Máy điều hòa giảm độ ồn tuyệt đối (qua trung gian 1 hệ thống dẫn).
    Vài xxx kiến xin đóng góp, có gì sai xót, xin các bác bỏ qua giùm em.

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

có vật liệu hút âm 100% ???

em đọc trong sách người ta có nói " cái hút âm 100% là cái cửa sổ mở toang opened window, tức là âm thanh đi qua nó và không quay lại "

bác muốn làm phòng nhạc toàn hút âm 100%, không có tí nào dội âm. mời bác ra ngoài đồng ruộng, để bộ giàn iu quý giữa không gian rộng lớn của đất trời, câu dây điện từ nhà hoặc cột đèn, bậc nhạc và nghe.

em bảo đảm âm nghe không hề tức ngực, nghe lâu không thấy mệt.

20. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Sau bao lâu tìm hiểu, bây giờ mình đã nghiệm ra.
    Phòng nghe hiend chẩn mực khác với phòng thu âm
    Phòng thu âm là phòng hút toàn bộ âm thanh (âm chết)
    Phòng nghe là phòng không chết quá, không sống quá. Phòng nghe lý tưởng là phòng
    1. không có những dải âm bị triệt tiêu, hay bị cộng hưởng quá đáng.
    2.Cái gì cũng hút , nhưng mà hút vừa phải (bas là khó hút nhất)
    Trên diễn đàn đa phần có ý kiến, chỉ dẫn lẫn nhau hút âm bằng thảm, mútgai . . .Nhưng những cái này đều sai. Vì những người đua ra câu hỏi làm sao khắc phục phòng nghe của người đó , thì đều là dư bass, trong khi các vật liệu xốb nói trên đều hút mid, treble mà không hút bass (hút bass được nếu để cách xa tường thật nhiều (1/4 bước sóng).

21. thapend

thapend Advanced Member

Re:

HiHi!!! Cái này em không đồng ý với BS đâu à nghe, em đã được thực tế 1 bộ dàn toàn đồ ĐỈNH nhưng bỏ trong 1 cái phòng trống trơn ( có nghĩa là chưa tốt), nghe đủ thể loại nhạc luôn nhưng sau đó là không dám phát biểu luôn. Khà! Khà!!!

22. sonpk

sonpk Advanced Member

Cái này thì bác cần trải nghiệm nhiều hơn nữa, định hướng nghe sao cho đúng, nghe nhiều brand name về tai nghe, loa, amp ,cdp v.v.v.. . Nghe nhiều thì cấp độ level của tai bác, của sự cảm nhận âm thanh sẽ tăng dần và bác sẽ thấy điều ngược lại với điều bác đang nói. Đồ lớn không phải muốn nghe là cảm nhận hết được, nó cần phải có "trình" của người nghe . Cũng như mới chơi âm thanh, mới nghe nhạc thường thích dàn nghe bass trép ấn tượng, nhưng sau chơi nhiều bác sẽ muốn cái chất âm, cái cá tính, sự đặc biệt trong âm thanh của dàn máy chứ không phải như thuở ban đầu.

Headphone và loa Bose âm thanh hàng chợ lắm, tựa như dàn loa low end hàng chợ xập xình thôi, dễ ấn tượng với người chưa có nhiều kinh nghiệm nghe.

Kính.

Ha Do Viet likes this.
  23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em đọc tới đây thì rụng rời cả chân tay vì trước nay em vẫn nghĩ là tốn thật nhiều và thật nhiều tiền mới đạt mức hí ènd. Chỉ có $250 mà đã đạt mức tuyệt đỉnh công phu thì thật là quá rẻ để đi đến mức hi-end nên tại sao ta không chơi nhỉ.

Híc, em phải bán ngay bộ dàn còi nhà mình để mua headphone Bose nghe đây. Cám ơn bác Zeze đã phát hiện điều này giúp chúng ta :roll: :lol:

24. taolao

taolao Advanced Member

Em thì hiểu ý Bác ấy thế này.
    Phòng nghe bình thường ở đây là phòng vẫn được tiêu tán âm nhưng với vật liệu thiết bị rẻ tiền(có thể mua hãng hoặc DIY)chứ không phải để trống không.
    Mua dàn máy Đỉnh ai để phòng trống không trừ khi để Chưng mà Bác đến nghe là không đúng tiêu chí của chủ bộ dàn rồi.

25. nguyenvanthanh

nguyenvanthanh Advanced Member

Em thấy khg có tiêu chuẩn nào gọi là chuẩn cả , chỉ có tính chất tham khảo thôi , nó phụ thuộc nhiều yếu tố tùy bộ dàn tùy cách chơi mỗi người và tùy ..túi tiền nữa , có rất nhiều vật kiệu đơn giản thông dụng rẻ tiền như bìa cactong , vỉ để trứng ,rổ rá , gạch ...thậm chí cái chuông tụng kinh nữa ( cái này em mục kích rồi mới dám nói và thật sự có hiệu quả ) , em từng nghe dàn của 1 bác chơi loa 4 tấc trep kèn 8 lỗ Altec đặt trong phòng 9m2 tiêu tán âm bằng vật liệu rẻ tiền và khg giống ai , khg hề có basstrap hay miếng tán âm gỗ truyền thống nhưng âm hình vẫn cực tốt , độ rộng , độ đông tốt , âm thanh tách bạch rõ ràng muốn nghe bất kì nhạc cụ nào cũng đều nghe đc mà khg cần cố gắng lắng nghe , khg hề mất đi tính tình cảm , cái hồn bản nhạc , đặc biệt bass khg hề ù hay dội 1 chút - bass rất gọn gàng và nằm ngay tại loa , các bác nhắm mắt lại khỏi tưởng tượng là ''thấy'' sân khấu và ca sĩ đg '' trình diễn '' , gu bác này là nhạc giao hưởng . Phòng tiêu chuẩn hay khg theo em nghĩ là do người chủ mà thôi , người chơi tự tạo ra chuẩn cho mình . Em newbie đóng góp chút ý kiến nếu có gì khg phải xin các bác cứ thẳng tay '' đàn áp '' miễn đừng giận , nghỉ chơi là đc rồi .

Share This Page

Loading...