Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Re: Vấn đề KT mạch GM & THQ cần thảo luận

Chỗ đặc biệt nào thì bác cứ phân tích ra cho mọi người cùng hiểu. Mạch này phang BJT vào cũng chạy ráo, tất nhiên là có chỉnh lại chút ít.

2. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Đối với tần số thấp (So với trở kháng Rg + Trở kháng tụ ký sinh Fet) tầng Driver dùng MJE hoàn toàn là Cơ lát A. Nhưng với tần số cao tầng Driver sẽ hoạt động ở AB. Nó rất đặc biệt chỗ này, nên giá trị con Rg là quyết định tần số nào lái sẽ chuyển từ A sang AB.

3. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Nếu con trở cực G Rg càng lớn thì tần số mà tầng driver MJE sẽ hoạt động chế độ A càng lớn(Âm thanh tốt). Nhưng thời gian nạp xả tụ ký sinh trong Fet càng lớn đẫn đến không thể hoạt động tần số cao (Âm thanh xấu). Họ đã dùng con tụ 0.47 song song trở EE cặp lái và mỗi cặp lái 1 cặp công suất nhằm phóng nạp nhanh điện tích trong tụ ký sinh(Suy ra tần số cao ngon).
    Vì vậy giá trị Rg khá quan trọng, thấp quá sẽ méo tiếng vì driver dễ đến chỗ AB. Cao quá thì tần số cao không ổn.

4. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Mấy con MJE chạy class A em công nhận bác đúng, nếu nhìn kỹ thì luôn có áp lớn hơn 2 lần Vbe rơi trên con trở bias, như vậy 2 con diode be của MJE340, MJE350 luôn nhận đủ áp để dẫn trong trường hợp tín hiệu chưa bị xén, cái này nãy giờ em ngồi ngẫm lại mới thấy. Tuy nhiên khi nói đến hệ số khuếch đại dòng của 1 mạch thì không thể tính dòng DC hay dòng bias được mà phải tín dòng tín hiệu ra/tín hiệu vào nên suy cho cùng mấy con MJE vẫn có vai trò khuếch đại dòng ở tần số cao.

5. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Như những gì bác tuninh đúc kết được, thì sơ đồ mạch vẫn hầu như "nguyễn y vân" so với sơ đồ GM3, chỉ khác chỗ con trở phân áp cho jfet. Không biết có phài như vậy không ạ?

6. tuninh

tuninh Advanced Member

Khi đã hiểu nguyên lý cơ sở nó hoạt động thế nào thì việc dùng linh kiện nào giá trị ra sao các bác có thể hoàn toàn tự tin sử dụng.
    Trên PCB GM-3 :
    - Thay cặp trở phân áp Jfet : 51k-33k; 33k-10k ( schematic trang 1 của GM-3 anh quan để nhầm vị trí của 51k và 33k nhưng diyamply đã layout đúng các bác không phải lăn tăn khi xem schematic )
    - Trở nối MJE hạ xuống : 220 , 270R
    - Biass R = 390R , 410R.
    - Bỏ 1 con 4,7P tại chân Fzt 957 ( gần Jfet)
    - Con 4,7p tại Fzt957 phía trên tăng lên 15-20p.

7. dangninh99

dangninh99 Advanced Member

Bác có thể vẽ cái sơ đồ lên được không?? em lơ mơ hiểu vấn đề như sau:
    trở nối cực G của chân sò công suất dùng 220R như THQ? hay 270R
    thay đổi tụ p từ 4,7 lên 15 hoặc 20p tại chân FZT 957 ( chỗ nối trở bias) như THQ, và bỏ con 4,7 tại chân FZT 957 chỗ trở 10K??
    vậy còn con tụ 4,7p phía dưới tại chân con FZT 857 thì thế nào ạ?
    và con tụ p đầu vào dùng hay không dùng ạ??
    mong bác chỉ em hiểu, Cảm ơn bác!
    À bias 390 thì dòng của sò Công suất tiêu thụ thế nào ? và giá trị 410 nữa?Bao nhiêu mA cho 1 cặp?
    chúc bác sức khỏe!

8. dangninh99

Bác anhkhois giúp em hiểu chỗ này với ạ!

trên sơ đồ mạch có con diode 15v và con trở 22k, nhiệm vụ để làm gì và cặp fet chạy dòng thế nào sẽ tốt cho âm thanh nhất??

mong bác phân tích để bọn em hiểu ! cảm ơn và chúc bác vui!

Attached Files:

9. dangninh99

bác Tú, như bác phân tích thì tầng vas sẽ chạy chế độ Class a, kể cả MJE.
    vậy tại sao lại như vậy bác nói rõ dùm em với, em đang lơ mơ hiểu như vậy!
    Cảm ơn bác!

10. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Vâng, cảm ơn bác.

Bác cho em tham khảo thêm về trở chân E của hai con 345 và 350 tại phần công suất nữa ạ. Giá trị điện trở này thì nên để bao nhiêu ạ?

Thank bác.

11. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Con zener 15V và trở 22K có nhiệm vụ ghim áp cự D cho JFET, vì JFET là loại low noise dùng cho audio nên Vds max không quá 40-50V, nếu nối thẳng lên trở 1K5 JFET sẽ die, BJT thì thoải mái vì thường BJT chịu áp tốt hơn. Kiểu này là ghép Cascode. Q2, Q3 có hfe rất cao nên nếu bỏ qua dòng ib của 2 BJT này thì dòng qua 2 trở R9, R10 cũng là dòng qua 2 JFET. Con trở 22K để tạo dòng ghim áp cho Zener, ta có Id = (70V-15V)/22K = 2.5mA, công suất Zener bằng 2.5mA*15V = 37mW là hợp lý. Cặp JFET 2N5565, 2N3958, 2SK170 này bias 2mA/con là hợp lý, 2SK30 thì bias 1~1.5mA/con, lúc này con trở R6 đổi thành 2K7. Tầng này hệ số khuyếch đại vòng hở nhỏ, khoảng 4-5 lần và rất ít méo. CMRR (tỉ số nén tín hiệu đồng pha) rất cao vì có nguồn dòng hằng và dùng JFET.

Tầng VAS chạy class A là đúng rồi vì nó dẫn trong toàn chu kỳ tín hiệu. Nó mà ngưng dẫn là tín hiệu bị xén ngay, tầng này mắc Common Emitter nên hệ số khếch đại lớn và hơi méo 1 chút nhưng hồi tiếp sẽ sửa méo nên tổng thể vẫn cho méo hài rất thấp. Cái hay chỗ này là nó cũng là 1 cặp vi sai nữa, không dùng CCS (nguồn dòng hằng) mà dùng Current Miror (gương dòng điện), dòng qua con FZT857 phía sau luôn bằng đúng dòng qua con FZT857 phía trước, mà dòng này lại được điều khiển bởi tín hiệu hồi tiếp âm đưa về. Tụ chỗ con FZT957 phía sau và con FZT857 có tác dụng ổn định tần số cao cho 2 BJT này, sỡ dĩ nên bỏ con tụ nằm chỗ con FZT957 phía trước là vì nó chặn mất tín hiệu hồi tiếp ở tấn số cao dễ gây gai nhọn, tự kích. Mấy giá trị tụ pi không fix chính xác được vì nó phụ thuộc nhiều vào layout, linh kiện và nhiều yếu tố nữa. Em nghe nói là ngay cã hãng cũng không fix cố định mà có thể gia giảm khi nào đo đạt yêu cầu rồi mới đóng nắp, chuyện đó trong điện tử là bình thường, không có gì hoàn hảo ngay từ đầu cả.

12. tuninh

tuninh Advanced Member

cái này nhờ bác anhkhois phân tích hộ em,
    Em chỉ đọc tài liệu thôi không phải là chuyên môn nên viết nhiều khi không hiểu hết nên phải nhờ những người có kinh nghiệm để giúp anh em.
    Trong tài liệu khuyến cáo khi biass classAB cho cặp này thì dòng cho G nên để đến 5.3 mA , con MJE là con lái Fet vì thế dòng nên để như thế.

13. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Đúng không thể nào xác định chính xác gain của tầng VAS và giá trị tụ pi cũng theo thực nghiệm theo từng layout và linh kiện,không copy 1 cách máy móc được. :D

14. tuninh

tuninh Advanced Member

Con tụ pi này phải thực nghiệm vì PCB layout mỗi người 1 khác, hiện tại em cũng chỉ chay simulate thì giá trị của nó là 20p, còn thực tế với GM-3 PCB dùng bao nhiêu để hết cái gai thì phải nhờ bác nào đó có đồng hồ rồi thử dần đến giá trị hợp lý nhất rồi phổ biến cho anh em.
    THQ thì bác hào đã thực tế thực nghiệm rồi các bác khác cứ yên tâm mà làm.

15. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Đó chính là lý do không có sơ đồ nào là sơ đồ gốc cả, trừ khi mình copy 100% của hãng, mà ngay cả copy 100% của hãng đôi khi lắp vào máy vẫn phải cân chỉnh lại. Sơ đồ gốc chỉ mang tính tham khảo, có 1 số chỗ đã fix nhưng 1 số chỗ phụ thuộc vào áp nguồn, layout, linh kiện, tản nhiệt, chassis... và cả sở thích riêng của các bác nữa. Cơ bản là hiểu được nguyên lý của nó rồi muốn làm gì thì làm, mod theo ý mình thoải mái. Mạch này em vẫn lăn tăn ở chỗ mấy con driver mắc chung với nguồn công suất 60V thì cũng không kéo cực G của MOSFET lên trên VCC được.

16. Walkalone

Walkalone Advanced Member

Con tụ pi 4.7pF có liên quan đến Bandwidth và Slew Rate. Giá trị càng lớn thì BW và SR càng giảm. Và ít liên quan đến cái gai nhọn ở ngõ ra khi đo xung vuông, điều đó do tầng xuất hơn (theo em biết là như vậy).
    Nên khi làm mạch, em cố gắng cho giá trị này thật nhỏ, mà không dẫn đến dao động.
    GM có số SR khủng đến như vậy là nhờ con tụ này, ngõ ra dùng MOSFET, và double SR (cho T5000) vì BTL.

17. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Thực tế cái gai nhọn đó muốn khử nó cũng dễ thôi vì chỉ cần gắn mạch Zobel ngõ ra có cuộn cảm lớn 1 ít hoặc tăng tụ trên trở hồi tiếp, măch tụ dập xung ngõ vào nhưng trả giá là BW với Slew rate giảm và gây méo pha ở tần số cao. Nên chọn giá trị nhỏ nhất để không gây dao động và phải có máy đo thực tế.

18. tuninh

tuninh Advanced Member

vì cái dòng màu đỏ mà em phải mở cái topic này , thế mà giờ này em vẫn nhận được câu hỏi là mở topic này vì mục đích gì đấy :lol:
    Nếu em không hiểu cơ bản của nó , em mod theo hướng có khi sai bét nhè nhưng lúc đóng điện nghe nó lạ tai khác hẳn lúc trước rồi em hô hào mod thế nghe hay hơn, các bác khác lại chạy theo vài lần kiểu như thế thì kết quả nó sẽ đi đến đâu.... :?:

19. syen

syen Advanced Member

HIện tại điện áp trên bo nguồn của em đang ra cho AVS là +72v và -74v. Điện áp cho C/S thì chuân đều là +60v và -60v thì có vấn đề gì không các cụ ơi.

Em sử dụng toàn bộ trị số theo PCB, bias đang để 390R, áp rơi trên R bias =2,3v. Chạy khoảng 2 CD liên tục thì tản nhiệt khá nóng, có vẻ mức độ nóng này lâu dài là không ổn.
    À quên, em đang dùng GM3 :D

20. AGC

AGC Advanced Member

Kêu rồi hả cụ.

Cụ giảm R bias để áp rơi trên R bias khoảng 2,1V xem tình hình thế nào

21. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Vấ đề là cục tản nhiệt nhìn to nặng thế kia nhưng diện tích tản nhiệt quá nhỏ, lại là nhôm ghép nên hiệu quả tản nhiệt thấp. Bản chất GM3 rất nóng nên các bác đầu tư tản nhiệt ngon 1 chút.

22. tuninh

tuninh Advanced Member

Nếu nóng quá thì bác chạy biass 330R thôi hoặc bác thay con LM239 bằng con zenner 6V2 đi, hiện tại Jfet của bác chạy hơi cao 4.6mA nên kéo theo tầng sau baiss 390R mà nó nóng thế.

Phần nguồn 74V có vấn đề rồi, bác gỡ hết Fet, MJE bên 74V ra kiểm tra lại zener rồi mới gắn lại sau.
    Bác xem cái cánh tản nhiệt nó có nóng không nếu không nóng thì khi gắn cánh vào phải có mỡ tản nhiệt làm thật phẳng bề mặt tiếp xúc vào.

23. syen

syen Advanced Member

Thế em lại phải chạy sang nhà cụ cướp tiếp 1 cặp 6v2 rồi :D
    Vụ 74v đúng là đã đi 1 em phét :lol:, may còn mấy em dự phòng
    Vụ tản nhiệt em xử lý rất tốt vấn đề tiếp xúc những chỗ lắp ghép.
    Mai em chiến tiếp.

24. TrieuNguyen

TrieuNguyen Advanced Member

Bác bỏ con LM329 đi hả ? để lại cho Em hen,
    Nếu bác không bỏ đi thì bác dùng con R5=12k và R6=1,7k, ổn áp trên LM329 gần 7Vdc. Nếu bác dùng cặp K170V khỏi phải lăng tăng hen.

25. touch3G

touch3G Advanced Member

Vấn đề là ở chổ cái tản nhiệt ấy. Phân cực cho jfet 2,3 mA (4,6mA/2) hay 2 mA cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều. Rbias = 390R là đã thấp rồi, bác còn hạ xuống làm gì nữa. Nếu vẫn muốn giữ cái tản nhiệt ấy mới phải dùng giải pháp tạm thời ấy thôi. Giải pháp căn bản nhất là dùng tản nhiệt tốt hơn.

Share This Page

Loading...