Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Vấn đề đơn giản là để hiểu nó thôi, giống nó làm gì có bao giờ được như nó đâu.

2. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em mất mấy năm mà chưa hiểu được nó. Hy vọng bác hiểu được.

3. trinh_anhtu

Em nói thật các cụ đừng tự ái, có cụ chưa bao giờ xem cái sơ đồ thật hay chưa bao giờ xem cái máy thật hoặc chưa nghe đồ thật hoặc chưa bao giờ làm nó lấy cái gì mà .... bàn luận kỹ thuật.

4. touch3G

touch3G Advanced Member

Theo như mình hiểu thì mục đích của topic này là tìm hiểu nguyên lý hoạt động của ampli GM, từng tầng một, để DIY một cái GM clone hoạt động đúng nguyên lý của nó và cho chất âm giống GM nhất nhưng với linh kiện hạn chế mà mình có trong tay, có nghĩa là mỗi người đều có thể tùy biến theo cách của mình. Không biết như vậy có đúng không bác chủ topic? Và bác nếu có kinh nghiệm thì vào góp ý để cho anh em sáng tỏ thêm, không nên làm cho sự việc rối thêm.

5. garbolino

garbolino Advanced Member

Cụ cũng .... thánh thật :lol:
    Theo lý thuyết của cụ thì muốn ăn một quả trứng nhất quyết phải đẻ ra quả trứng ấy.

6. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Mỗi thời một khác mà bác, mỗi cá nhân cũng khác nhau. Cái chính là cách nhận thức vấn đề thôi bác ạ.
    Còn việc topic này có phát triển nữa, hay dự án có phát triển nữa thì cũng chỉ nhằm hướng các bác theo dự án có sản phẩm rất tốt, gần với giá trị đích thực của nó trên cơ sở linh kiện các bác có để lắp ráp thôi mà. Vui là chính thôi mà.

7. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Vậy là theo bác muốn "bàn luận kỹ thuật" trong topic này cần phải hội đủ 4 yếu tố:
    1. Đã từng xem schematic thật
    2. Đã từng xem máy thật
    3. Đã nghe đồ thật
    4. Đã làm được nó

(Nó ở đấy tức là GM các đời, schematic thật tức là schematic thiết kế chứ không phải service manual, máy thật là GM cái đời M và T, điều kiện số 4 là cái chua nhất, đạt được điều kiện này chắc cũng chẳng cần vào bàn làm gì, chỉ giáo anh em thì được)

Nếu không hội đủ 4 yếu tố trên không đủ tư cách "bàn luận kỹ thuật".

Xét thấy em chưa hội đủ 4 điều kiện này nên em xin rút khỏi topic này :( . Chắc chỉ có kỹ sư chính hãng mới vào đây bàn... bằng tiếng Thụy Sĩ.

À em quên, topic này do bác tuninh mở với mục đích tìm hiểu và chia sẻ, khi nào bác tuninh hoặc đại đa số mọi người đuổi thì em rút chứ mình bác nói vậy cũng chẳng ảnh hưởng gì đâu, em vẫn bàn luận tiếp :lol: .

8. trinh_anhtu

Với bác chỉ cần 1 trong 4 là tham gia được.

9. touch3G

touch3G Advanced Member

Mình chẳng được yếu tố nào trong 4 cái trên thì có được tham gia không nhỉ?

10. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Bác đánh giá quá cao em rồi đấy, em chẳng có điều kiện nào hết :lol: .
    Vấn đề là em đâu có cần sự cho phép của bác với mấy cái điều kiện đó để tham gia topic này :lol: .

11. trinh_anhtu

Bác 3G đã từng làm nó rất nhiều mà..... nếu em ko nhầm.
    @ anhkhois: ý em là em sắp già rồi, lý thuyết sách vở suông làm em mệt.

12. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Cụ mệt thì có ai ép cụ phải ngồi đọc đâu mà than.

Cụ gà mà đẻ được trứng tất nhiên là ăn được, vấn đề ý cụ trinh_anhtu là muốn đẻ ra được quả trứng phải ăn được nó trước đã :lol: .

13. tuninh

tuninh Advanced Member

topic này mở ra để thảo luận ề mạch nguyên lý của GM, mỗi anh em đóng góp một chút hiểu biết của mình để nhưng anh em đang, đã và sẽ làm mạch này hiểu được nguyên lý của nó . Cần phải nắm được nguyên lý hoạt động thì mới nên mod và thay thế linh kiện phù hợp với điều kiện của bản thân.
    Cho đến giờ này nhờ topic này nhờ các bác đã nhiệt tình phân tích em đã hiểu ra rất nhiều và em chắc là có nhiều bác đang làm cũng từ đây mà hiểu được nhiều điểm để tự tin làm chứ không phải ngồi hóng....

Bác nào đang làm thì dần dần sẽ hiểu, không thể bỏ qua và làm ngượ lại với lý thuyết được đâu, cũng như việc bám vào tài liệu gốc là chắc chắn phải theo.
    Vì điều kiện không thể theo hãng ở vấn đề linh kiện nên phải nghiên cứu cắt bỏ vả thay thế một số điểm nhưng khi cắt hay thay thế bất cứ 1 cái gì thì cần phải hiểu rõ chức năng của nó thì mới làm được chứ không phải suy luận tùm lum rồi cắt , mod...

Không cần thiết và không thể chạy theo hãng nhưng phải đảm báo được thiết kế của nó tức là phải hoạt động đúng nguyên lý ý đồ của nó đã thiết kế .

14. touch3G

touch3G Advanced Member

Mình thì làm đủ 3 version GM nhưng nói thật chẳng con nào giống GM thật hết, vì mình đâu biết GM thật mặt mũi nó ra làm sao :lol:

15. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Cụ chủ thớt hôm nay bi ám bởi thứ 6 ngày 13 rồi :( .

@Bác trinhanhtu: Nếu bác không có đóng góp gì về kỹ thuật thì bác cũng không nên post bài với những nội dung có yếu tố sai lệch với chủ đề của topic. Thank bác.

16. tuninh

tuninh Advanced Member

có cái quan trọng hơn mà phải có trước 4 cái bác nhắc đến chắc là bác phải hiểu , nhiểu thằng làm cho hãng có thể nó có đủ 4 cái bác nói nhưng nó chẳng biết cái mẹ gì trị số linh kiện không đọc nổi thỉ bác có cho nó 4 cái đó cẳ năm thì nó vẫn thế thôi

17. AGC

AGC Advanced Member

Bác trinh_anhtu đã mua cái amply cái ampli GM thật nào chưa

18. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Hội tụ 4 điều kiện trên chắc chỉ có kỹ sư của hãng, mà kỹ sư của hãng còn hơn thế cơ, họ nắm vững nguyên lý hoạt động của mạch một cách khoa học vì chính họ thiết kế ra nó mà. Bản thân GM cũng gồm nhiều đời và sự phát triển của nó em tin chắc là qua nhiều thế hệ kỹ sư.
    Mời các bác kỹ sư hãng vào đây bàn luận cho xôm tụ (em không biết tiếng Thụy Sĩ, bác nào dịch hộ để các bác ấy biết mà còn vào). :lol:

19. Walkalone

Walkalone Advanced Member

Bắt đầu chuyển sang tấu hài rồi đó :lol: Cái gì mà phải có máy xịn, hay schema thật...
    Em tính không nói gì nữa, mà tới đây mắc cười quá. :mrgreen:

20. HaChu

HaChu Advanced Member

Cụ gà nhầm thế nào ấy cái thuyết ấy thế này này: phải xem quả trứng thật rồi đập quả trứng ấy ra rồi ăn thử quả trứng ấy và cuối cùng . . đẻ ra được quả chứng rồi hãy bàn luận kỹ thuật về quả trứng nhé :lol:

21. garbolino

garbolino Advanced Member

Vâng, có lẽ em nhầm và các cụ cũng có sự ....... nhầm nhọt sang trồng trọt, vì rằng em vừa đọc lại hết cái topic này và lờ mờ hiểu ra rằng cái Rg ấy hình như là ........ phát minh của cụ ấy và các cụ đang bàn tán trên cái phát minh ấy mà chưa được sự cho phép của cụ ấy.
    Em xin rút lui ạh, gì chứ dính đến bản quyền là mệt lắm ạh, chúng ta ra nhập WTO rồi, nói chung là .... kinh lắm rồi ợ :mrgreen:

22. Pointed

Pointed Advanced Member

Kỹ thuật nó thuần tùy là sự liên kết các logic để làm sáng tỏ một vấn đề, hiểu được nó và vận dụng, phục vụ mục đích của mình cũng là một cách để hoàn thiện và hiểu hơn về chính bản thân mình.
    Topic này mới ra em thấy các bác cứ xoắn với cái "gốc" nhưng cũng nhờ sự đóng góp của một số thành viên nên đã phát triển theo đúng hướng và tiêu chí chia sẻ hiểu biết về mặt kỹ thuật của diễn đàn, điều này rất đang quý và trân trọng. Công nghiệp hay dân dụng, nghe hay nhìn, điện hay nước ... đều cần những viên gạch kiến thức cơ bản về mặt bản chất để xây dựng và phát triển.
    Diễn đàn lâu này không có nhiều các bài viết phân tích như vậy, có thể với một số thành viên thì đó là điều hiển nhiên nhưng với nhiều người nó lại là sự định hướng rất cần thiết, mong các bác giữ lửa nhiệt tình và tiếp tục có các bài viết chất lượng. Hôm nay hơi lan man ngoài lề mục tiêu topic một chút mong các bác thông cảm :D

23. thienchay

thienchay Advanced Member

Vậy nhìn vào 1 mạch điện nào đó , bác có hiểu nó không :wink: .
    Cần quái gì phải có sch "gốc" thì mới bàn kĩ thuật được , với người hiểu biết thì chỉ cần nhìn vào schematic là người ta có thể biết nó có hoạt động hay không và ra sao rồi , và khi bàn luận về cái mạch điện nào đó , phân tích tìm hiểu nó , thì là bàn luận kĩ thuật .
    Còn với người không có kĩ thuật hoặc kĩ thuật nửa mùa , dở dở ương ương thì có cho phanh cái gốc , ngắm nhìn schematic gốc ... nửa đời cũng chả hiểu gì hết , cùng lắm là tự "cảm thấy" vài điều gì đó ... :roll:

24. thienchay

thienchay Advanced Member

Em xưa giờ cũng chả để ý ba cái bản quyền gì hết , mình có kinh doanh đâu ma lo :D .
    Nhưng từ ngày vnav có bác trinh_anhtu , bác quanghao , thì em mới "ý thức" được cái bản quyền nó ghê cỡ nào , cũng sợ thật :mrgreen:

25. Walkalone

Walkalone Advanced Member

Hiểu được chó đấy :lol: Diễn đàn này thiếu ông Ultraline nên nó mới kém kỹ thuật thế này. Còn những thành phần vớ vẩn thì lại cao Post mới ghê... :D

Share This Page

Loading...