Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em ko nói tất cả nhưng bàn 14 trang rồi nhưng thực tế có đưa ra được cái gì không???
    Bây giờ hãy suy 1 tí xem, có bao nhiêu người làm THQ hay GM dùng tụ Pi 22p??? Cái này là do em tìm ra nhé. Có bao người dùng Rg như cách tính của em.???
    Thế mấy cụ tìm ra chắc. Đây không phải do em lấy từ sơ đồ GM nhé...
    Đây là pót cuối cùng của em trong topic này. Các cụ giỏi thì bàn tiếp vậy, có mấy thứ hay hay về linh kiện định nói nhưng thôi.

2. syen

syen Advanced Member

Em bắt đầu thích kụ rồi đấy :D
    Nhưng phong cách nói chuyện của cụ vào buổi đêm nó phê hơn tý.

Em còn nhiều điều muốn hỏi cụ tại đây mà cụ đi sớm quá :(

3. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác trinh_anhtu tìm ra trị số linh kiện và cách tính của riêng bác ấy. Bác nào lắp thực tế với trị số khác, cách tính khác mà lắp xong nghe hay hơn thì cũng nên chia sẻ cùng mọi người.

4. dinhhay

dinhhay Advanced Member

Những gà mờ như em rất mong những chia sẻ của những bác am tường để hiểu thêm những điều chưa biết.THEO EM.kĩ thuật nó cần thẳng thắn bàn luận.1 vấn đề dù có bao nhiều cách giải quyết nhưng cũng chỉ để giải quyết vấn đề đó thôi.cách nào hay nhất mới là quan trọng.dù GM khác THQ ở một số chỗ nhưng vẫn cùng topo phải không các bác,vậy là phải giống nhau về cơ bản.tại sao tây nó chưa chắc giỏi hơn ta mà nó lại làm tốt hơn ta?(hơi khập khiễng vì những gì ta biết thì thằng tây nó ngâm cứu ra trước).sao thằng tây nó làm được những sản phẩm tốt nhất còn ta thì chưa?vì thằng tây ngồi được với nhau bổ trợ những cái còn khiếm khuyết.em thấy các bác cao thủ thường nhếch mép cười và chém 1 vấn đề chưa chính xác hoàn toàn hơn là góp ý xây dựng thẳng thắn.có lần nghe có bác nói nhiều lúc muốn góp ý xây dựng vấn đề tốt hơn nhưng sợ chém và xoáy nên thôi.nhiều khi thấy có bác biết rồi nhưng chẳng thèm chia sẻ.ở đây có bản quyền và vụ lợi trong diễn đàn chia sẻ chung sao?.hay thế là người Việt Nam.chơi sau những giờ căng thẳng không vụ lợi mà các bác.sau này con cháu vào đọc không biết nó nghĩ sao nữa.thôi em mobile không viết được nhiều.có mấy lời ngông cồng mong các bác lượng thứ.

5. doancancel

doancancel Advanced Member

Em thấy các kụ mở ra cái topic này để bàn luận kỷ thuật GM và THQ .mà toàn thấy các kụ chém nhau không à
    em theo dõi từ đầu đến đuôi mà chưa hiễu được gì,mong các kụ đừng chém nữa hihihihi :lol:

6. datjbl

datjbl Advanced Member

Hôm nay nhân mấy cái tiện thể : - update software cho phần DAC . Tiện tay mở máy kiểm tra certification bổn hãng với S/N máy . Tiện tay , ngứa tai , ngứa mắt em kiểm tra luôn linh kiện cho chắc cú với xê-ma để còn tự tin cách không điểm huyệt ( nghề của em với bệnh nhân xa trung tâm y tế / cứu hộ ) . Em cũng tiện tay chụp lại vài tấm hình các đời để lưu giữ bằng chứng certification , những gì sau này em ngó ko giống là em có thể nói nó là loại gì được ngay . Chính vì những lý do trên nên những hình ảnh này em chia sẻ với các bác cho vui , cấm mọi hình thức sao lưu hình ảnh em chụp làm PR hay vì mục đích thương mại , cấm mọi hình thức tranh chấp quyền sở hữu với em / hoặc / và ngộ nhận là sở hữu . Bác nào quan tâm có thể coi những tấm hình , suy đoán sẽ thấy giá trị linh linh kiện , làm cơ sở cho phán đoán và cân chỉnh của mình cũng như quyết định linh kiện cho phù hợp túi tiền và hoàn cảnh của mình . Trước tiên em úp 3 tấm : VAS , diode nắn và LM329 , con này nó đi xuyên qua mấy triều đại cho đến TL-3500 , tuy nhiên mỗi triều đại lại có những cái khó nói , và cũng là để dần dần nói .Riêng TL-5000 do đánh ở công suất lớn , khai thác công suất theo cách khác nên bắt buộc phải thay đổi , nhưng nhờ ơn mưa móc của các nhà thiết kế nó vưỡn đủ phang dải trầm vào hàng khủng bố và mềm mại , còn loại làng nhàng đàn em ko khai thác công suất kiểu này thì .... , những tấm còn lại em úp dần để câu bài cho topic này . Mời anhkhois vào nghía rùi đi phưn tích mạch nha , em chán mịa nó vụ phưn tích rùi .

Attached Files:

7. tuninh

tuninh Advanced Member

Nhìn con hồi tiếp lởm lởm thế mà không dễ kiếm chút nào em thấy có mỗi thằng này nó bán :lol:
    http://www.banzaimusic.com/Frolyt-EKSU-220uF-16V.html

8. syen

syen Advanced Member

Sao lại 1 chú nằm 1 chú đứng nhể :D. 220uF thì khó chứ cái này FROLYT EKSU SERIES BIPOLAR 100UF 63V lại dễ kiếm. Chơi 2 con // cũng hay :D

9. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Em thấy qua các hình ảnh của bác datjbl cung cấp và các hình ảnh trước đây thì GM hãng dùng tụ khá là lung tung, từ BC, Siemens, Panasonic, FROLYT EKSU gì đấy, rồi tới cả YAGEO và cả những loại không biết hiệu gì nữa. Về tụ theo quan điểm của em là trên đường nguồn dùng tụ công nghiệp loại Low ESR, trên đường tín hiệu mới nên dùng For audio. Dùng For audio làm nguồn rất mắc tiền mà chưa chắc đã tốt, tụ For audio chưa chắc đã là Low ESR, thường chịu nhiệt và chịu quá tải kém, độ bền cũng kém hơn. Trên đường nguồn dùng Wima MKP 10 là đúng vì đó là tụ xung, cho dòng xung lớn và tổng trở thấp, có điều giá cũng rất là mắc. Tụ của các hãng nổi tiếng thì tốt rồi nhưng bị giả nhiều. Tụ của Taiwan, Korea, China chính hãng... sau này em nghĩ công nghệ cũng đi lên, chất lượng khá tốt, nhất là tụ loại này chưa bị giả nhiều. Hãng nào sản xuất tụ cũng có nhiều dòng, nhiều phân khúc sản phẩm.

Linh kiện dán và linh kiện thường cũng tùy thôi, về sau có xu hướng dùng linh kiện dán, đây là xu hướng chung, không riêng GM. Em thích loại dán hơn vì nhỏ gọn, dễ hàn và cho đường tín hiệu ngắn hơn, nhưng thiết kế không tốt sẽ sinh nhiều via nên chưa chắc đã bằng loại cắm, loại cắm có ưu điểm thường cho công suất lớn hơn và chịu quá tải tốt. Có những chỗ cần chính xác, có chỗ không, trở chính xác 1% hoặc chính xác hơn rất là mắc. Nhìn hình em đoán mấy con trở màu đen gần JFET với FZT là loại chính xác, em đoán vậy thôi chứ hình nhỏ quá nhìn không ra. Topo mạch này có những thứ ảnh hưởng rất lớn đến DC ra loa. Một số chỗ chính xác không quan trọng bằng cân nhau, nếu không tìm được loại tốt thì phải match pair cả trở.

Chỗ nguồn dòng vi sai T5000 dùng opamp để nâng cao CMRR, tức là chất lượng của cặp vi sai, cái này là rất quan trọng cho 1 amp có quá nhiều sò mà lại mắc BTL nữa. LM329 cũng tốt, cái quan trọng ở chỗ này là low noise chứ không phải là chính xác, cấu trúc mạch này thì nóng lên áp tham chiếu nguồn dòng trôi chút ít cũng chẳng sao.

Để ý chỗ 4 con FZT hãng họ vẽ 2 pad hàn tụ pi song song, rất có thể là để cân chỉnh hoặc hàn thêm nếu thông số chưa đạt hoặc bị tự kích. Theo hình thì hãng hàn đủ 3 con cho 3 FZT. Chú ý là tụ này nằm rất gần FZT.

Diode nguồn tất nhiên là quan trọng rồi, dùng loại fast soft recovery.

Chỗ con tụ hóa lật ngang qua em chưa hiểu, thường thì chỉ làm vậy khi muốn hàn pad mặt trên chân tụ để tăng dòng hay vì lý do khác, mà em lại không thấy bất cứ đường mạch nào vào chân tụ ở mặt trên.

Hãng layout khá thoáng, nhìn dễ chịu. Mấy pad lưng FZT hình như hơi nhỏ, con này chạy khá là nóng.

Các bác vào bàn luận câu bài cho topic, em thấy topic này khá hay để học hỏi và trao đổi kiến thức.

10. touch3G

touch3G Advanced Member

Con tụ hồi tiếp lật ngang chắc là do bác datjbl vật nó xuống để chụp lấy cái thương hiệu tụ, chứ hãng nó chẳng làm thế đâu, vừa xấu vừa chẳng để làm gì.

11. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Chắc vậy, lật xuống chẳng để làm gì, vùa xấu vừa dài đường tín hiệu. Layout vẫn là tụ tròn.

Attached Files:

12. garbolino

garbolino Advanced Member

Tụ hàn rồi thìkho6ng thể vật xuống được đâu cụ 3G ui, cái này em nghị đúng là do ông Dờ bờ lờ, nhưng không phải là vật xuống, mà là do lúc ông ấy nhổ con tụ cũ (bị hư hay gì gì đó) ra thay, nhổ mạnh quá bay luôn cái phần mạ xuyên lớp, nên nếu cứ cắm con tụ xuống hàn bình thường thì sẽ bị mất mass, nên phải vật con tụ ra và hàn luôn cái mặt trên, kiểu này kêu bằng xuyên lỗ nổi :lol:

13. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Kiểu này em gặp hoài, vẽ mạch mà lấy via làm đường dẫn tụ hóa dễ bị lắm. Mà nhổ tụ hóa thì 80% là bay via :lol: .
    (cái mạch hôm trước em đưa bác cũng bị đấy, lúc vẽ em quên tính, bác nên hàn lật ngang tụ, coi chừng mất mass :lol: ).
    (à mà em nghĩ lại rồi, tụ hàn xong cắt chân luôn thì lỡ mà mất via thì cũng đâu còn chân nữa mà lật ngang với ngửa :lol: ).

14. garbolino

garbolino Advanced Member

[quote="anhkhois"

Kiểu này em gặp hoài, vẽ mạch mà lấy via làm đường dẫn tụ hóa dễ bị lắm. Mà nhổ tụ hóa thì 80% là bay via :lol: .
    (cái mạch hôm trước em đưa bác cũng bị đấy, lúc vẽ em quên tính, bác nên hàn lật ngang tụ, coi chừng mất mass).[/quote]

Cứ yên tâm đi cụ, ông nào hay nghịch phá chả gặp tình huống này, có nhiều cách xử lý rất ư là mỹ thuật, trừ cách của ông Dờ bờ lờ :lol: :lol:

15. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Cứ yên tâm đi cụ, ông nào hay nghịch phá chả gặp tình huống này, có nhiều cách xử lý rất ư là mỹ thuật, trừ cách của ông Dờ bờ lờ :lol: :lol:[/quote]

Chưa chắc cụ ấy đây, có khi mấy cụ người Thụy Sĩ lỡ tay bay mất pad nên lật ngang xuống đó.

16. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Vướng cái bo DAC đè lên nên em tụ nó đổ vật xuống, còn 1 ông mầu đỏ chổng mông dưới gầm ko nhìn thấy kìa :wink:

17. citadel

citadel Approved Member

Hứa không vào topic này nữa mà vẫn vào hả bác :wink:

18. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Bác tinh mắt quá, em không nhìn ra, vậy hóa ra là do thiếu chỗ nên bẻ ngang xuống, chứ tụ đã hàn vào rồi cắt chân không cách nào bẻ được, mà cái này bàn cho vui thôi chứ có quan trọng gì đâu. :D

19. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Cụ chủ thớt nên đổi tên topic là "ai thích tranh luận kỹ thuật của THQ với V3 thì vào đây" cho nó đỡ gây đau đầu với cả hiểu lầm, cứ mạch cơ sở lọ cơ sở chai đến lúc ngứa mắt lên lại cãi nhau với cả bóng gió đọc mệt lắm :lol:

20. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Gắn tụ nghe pi 22p vào vì phải gắn vào nghe mới đỡ nhức đầu cụ ạ, còn lập topic này để giải thích tại sao cụ lại tìm ra cái tụ 22p như thế mà các ông khác làm tìm mãi không tìm ra :mrgreen:

21. tuninh

tuninh Advanced Member

Con tụ 22p em thấy chả khác nhau gì mà lại có bản quyền mới đau chứ,
    Nhờ bác datbl gợi ý chỗ này em và thuanblack chạy mô phỏng thấy 20p thì đỡ gợn nhất nhưng em thay thử chả khác biệt gì về âm thanh.
    Thanks bác datjbl , nhờ bác gợi ý chỗ này mà phát sinh nhiều shematic mới được ra lò nóng hổi. :lol:

22. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Các bác để ý là tụ đấy họ hàn thẳng lên chân FZT nhé, nguyên tắc là tụ càng gần transistor càng tốt, nói có vẻ khó tin nhưng nhiều mạch công suất không hàn tụ dập ngay sát IC hay transistor là không chạy hoặc bốc khói.

23. HaChu

HaChu Advanced Member

Em nghĩ là không phải vậy, chụp lấy thưong hiệu tụ chẳng ai bẻ con tụ thế cả, có thể chụp macro mà

24. HaChu

HaChu Advanced Member

Thôi em xin ạ, cụ về nhà ( về bang hội ) chém cho em nhờ ạ

25. touch3G

touch3G Advanced Member

Giờ hình như chẳng ai dùng con tụ pi 22p đó nữa, chuyện quá khứ đó nhắc lại mãi làm gì, vì hình như bác Hào có nói do layout của THQ the best chưa tốt nên phải dùng tụ pi 22p để cắt cái gai gì đó, giờ phải layout lại nên chỉ cần dùng tụ 3p (nếu mình nhớ không nhầm). Mà hình như cái gai đó cũng không cần cắt nên không thấy nhắc tới nữa.
    Các bác ráp V3 cứ táng 4,7p như trên bo hay mắc song song 2 con 4,7pi hoặc con 10p vào vì layout đã tốt rồi, không cần dùng con 22p sẽ bị xâm phạm bản quyền mà chẳng hay hơn đâu.
    Mình thì cứ nói thẳng nói thật, đã tính không nói nữa nhưng ... cũng phải nói.

Share This Page

Loading...