Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Cái gai đó em đã nói rồi mà (tất nhiên là em không phải là người phát minh ra chỗ con tụ đó, em chỉ muốn giải thích nó thôi, các bác biết đấy, dạo này VN mình hội nhập, vấn đề bản quyền khá quan trọng nên diễn đàn mình hay thấy nhắc đến, em sợ dính đến bản quyền lăm), muốn cắt nó đi không khó, sơ sơ có mấy cách sau.

1. Gắn tụ pi // trở 51K chỗ input, tụ này + trở 1.5K input tạo mạch lọc thông thấp, lọc bỏ đáp ứng tức thì chỗ sườn xung vuông.
    2. Gắn tụ pi // trở 7K5 chỗ feedback, lúc này con tụ này + trở 270R tạo thành mạch lọc thông cao hồi tiếp thẳng tần số cao mà không chia áp về tầng vi sai, cũng có tác dụng cắt gai.
    3. Gắn tụ Cdom (Ccb) cho dàn FZT, tụ này có tác dụng hồi tiếp âm cục bộ cho FZT, chống tự kích tần số cao. Vấn đề khác với mạch Lin cơ bản, topo mạch này dùng tầng vi sai kép, tức là VAS cũng là dạng vi sai. Nếu bỏ con tụ chân FZT957 khuếch đại tín hiệu hồi tiếp (con phía trước) sẽ làm mất đi sự hồi tiếp âm cục bộ em vừa nói, kết quả là tần số cao hồi tiếp về hiệu quả hơn và cũng làm triệt tiêu gai nhọn. Tương tự có thể tăng Cdom của FZT957 khuếch đại tín hiệu (con phía sau), lúc này do hồi tiếp cục bộ tần số cao tăng nên cũng có tác dụng cắt bớt gai nhọn, nghe nói các bác đã tăng con này lên 22p.
    4. Tăng giá trị trở cực G cho MOSFET, cái này cùng tụ Ciss của MOSFET cũng tạo thành mạch lọc thông thấp, tác dụng tương tự, nhớ là tăng lên lớn quá thành nạp chậm xả cũng chậm, coi chừng trùng dẫn.
    5. Điều chỉnh giá trị mạch Zobel ngõ ra bằng cách tăng cuộn cảm, tăng tụ, mạch này cũng là mạch lọc thông thấp, tác dụng vẫn như trên.
    ....

Vấn đề là có thật sự nên dẹp nó hay không.
    1. Khi nghe nhạc không bao giờ có sóng vuông.
    2. Đáp ứng 100% sóng vuông sẽ là mạch có băng thông vô cực, mà như thế thì không thể, mà có thể thì mạch tự kích ngay.
    3. Như mọi hệ thống tự động điều khiển ngõ ra theo ngõ vào, phải chấp nhận chọn bị tù cạnh hoặc hơi có gai.
    Nếu chọn hơi có gai thì băng thông tăng, slew rate tăng, tuy nhiên phải điều chỉnh sao cho nó dao động 1 đến 2 lần, biên độ vừa phải, nhiều hơn là mạch mất ổn định.
    Nếu chọn tù cạnh thì băng thông giảm, slew rate giảm nhưng an toàn hơn.
    Thực tế chọn hướng nào và điều chỉnh là tùy hãng và tùy người. GM dùng MOSFET, triết lý thiết kế băng thông và slew-rate rộng nên chắc hẳn là chọn cách thứ 1, các bác cũng biết là GM bảo vệ amp rất kỹ, một phần vì giá trị của nó, một phần là vì chính cái băng thông này. Hôm trước em có thấy bác nào đưa lên cái đáp ứng xung vuông của con Mạc Lê Vinh Sơn hay Cờ Reo gì đó thì họ chọn cách thứ 2, hơi tù đầu một chút.

2. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Giải thích quá đúng ,không cải nhé,anh đi ngụ đây :p

3. hoangde2005

hoangde2005 Advanced Member

Các bác giúp Em với. Em newbi nên các bác dơ cao chém nhẹ ngắn gọn dễ hiểu :)
    1.Em thấy THQ ghim áp cho Jfet là 15V còn GMv3 em đo trên con R=33k có thay đổi từ 22-29vdc theo nguồn VAS 60-75VDC.
    2. GMv3 có 2 em BJT2n5551 đã match Q2,Q3 năm phía trên con Jfet từ nguồn + xuống nó nóng không đều? con Q2 ấm con Q3 nóng rát tay. :roll:
    3. Còn theo theo T400 và hình bác Đạt đưa nó như thế lào nhệ.
    Cảm ơn

4. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Chỗ đó ghim zener 15V thôi bác, 15V để JFET hoạt động ổn đinh. Mạch đời thấp dùng trở không dùng zener, chia áp bằng cặp trở thì sẽ bị thay đổi theo nguồn. Bác nên dùng zener 15V + trở 33K. Nếu áp Vds của JFET tăng cao sẽ gây nóng, trên 40-50V sẽ đánh thủng JFET. T400 và hình bác datjbl đưa lên em cũng mù luôn, làm sao mà soi được con zener, mà em cũng chẳng biết hình đó là của con đời nào nữa. Mà em cũng chưa hiểu bác muốn hỏi gì nữa. 2 con 2N5551 đó đúng ra phải nóng gần bằng nhau.

5. hoangde2005

Thanks
    2 con 2n5551 của GMv3 của em nó nóng không đều nhau dù đã macth. dùng nguồn Vas 62vdc hay 75VDC vẫn nóng không đều
    thanks

6. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Bác đo cho em giá trị Vce và Vbe của 2 trans này, đo luôn rơi áp trên 2 trở 1K5, áp Vds, Vgs của 2 con JFET.

doidepkn likes this.
  7. HaChu

HaChu Advanced Member

Âm binh của lão nào đây, cẩn thận em điều tra đấy :mrgreen:

8. garbolino

garbolino Advanced Member

Coi chừng vạ miệng :mrgreen:

9. Walkalone

Walkalone Advanced Member

Chưa thấy bác nào đo slew rate, rise time, bandwidth của các main DIY nhỉ. GM xịn nổi danh như vậy một phần vì mấy cái thông số trên quá khủng. :D
    Em rất là nhiệt liệt phản đối chuyện tăng tụ Cdom lên 22pF, điều đó sẽ làm các thông số trên giảm rất mạnh. Vấn đề là do layout thôi.

10. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

THQ đo mãi rồi bác ơi, mà có biết chính xác nó là bao nhiêu theo các đời đâu mà tăng hay giảm :( Thế theo bác là bao nhiêu con tụ này.

11. tuninh

tuninh Advanced Member

Theo như mô phỏng thì để giảm cái gai đó đi thì bỏ con 4.7pi phía trước rồi tăng con phía sau lên đến 20p là đẹp nhất trong các trị số. nhưng đó chỉ là lý thuyết còn thực tế mạch của mình làm thì chỉ có cách ôm đông hồ thử nghiệm giá trị như bác hào đã làm thôi.
    Việc con tụ pi này chắc đã rõ ràng và bản thân em thì thấy thay đổi chỗ đó không cảm nhận được sự khác biệt mà chỉ yên tâm về thông số đo thôi.
    Cùng là DIYER cả nểu ai đó thử nghiệm ra thế này thế kia đã chia xẻ thì anh em cùng bàn luận thôi đừng coi nó như là một cái gì đó bí ẩn mọi cái chỉ cố gắng đưa về đúng cơ sở nếu đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em xin mọi người đừng bóng gió nhau tạo nên hòa khí không tốt.

12. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Gặp anh anh mà biết thì anh phọt ra hết dấu làm giề... :D

13. trinh_anhtu

Có gì mà hòa khí bác ơi, bác Hào nói nó là bằng nấy thì nghe hay. Đã pót chia sẻ lên thì các cụ ai thích thì dùng, cứ âm thầm hoặc công khai dùng chẳng sao cả. Chứ nếu vẫn dùng nhưng lại nói là do mình mô phỏng này nọ kết luận ra cái đó để nếu có (Em nói là nếu có) dùng cảm giác đỡ gọi là "làm theo" thì ko nên.
    Nên làm theo những cái gì đã đúng lý thuyết và qua kiểm nghiệm đo đạc kèm thực tế. Em mà thấy ngon là em theo ngay chứ ko lăn tăn.
    Riêng con tụ này giá trị của nó làm âm thanh thay đổi rất rõ, nghe thấy ngay.

14. tuninh

tuninh Advanced Member

Chắc các bác lại hiểu lầm nghĩ là làm theo và em tự nhận như dòng màu đỏ nên căng thẳng hóa lên :lol:
    Ngay sau khi bác dạtbl có nhắc đến con tụ đó (bác nhớ vụ này nhất) em và thuanblack đều chạy mô phỏng theo hướng đó thuanblack còn gủi cho em cả loạt kết quả của từng giá trị, file proteus này cũng gủi cho bác hào chạy thử đấy.
    Em thì không quan trọng nguồn gốc việc đó từ đâu nhưng khi có một điểm nào đó phát sinh là em phải tìm hiểu lại lý thuyết xem cái đó có cơ sở không nên mới có việc mô phỏng.

15. quanghao

quanghao Advanced Member

Các bác ơi!

Sao mà tranh cãi mấy cái này thế? em chả hiểu các bác thế nào nữa.

Em xin lỗi nha con tụ P này là: nó là tụ dùng tạo tác dụng hồi tiếp nghịch ở vùng tần số cao giữ cho mạch không phát sinh dao động tự kích, Ảnh hưởng đến việc đo xung vuông, giá trị tùy thuộc vào layout các cụ ạ! nhưng cũng không được lớn hơn 22P, em chọn giá trị 22p là an toàn cho tất cả mọi người, nếu ngon thì dùng 2 con tụ 10p//. hoặc 15-18P. em đã nói lâu rồi.

Cái này không phải bản quyền hay phát minh gì hết, mấy ông nào nói nó là bản quyền là muốn dìm em chết đấy, do trong quá trình em thực hiện thực tế nhận thấy nó, nên đã post ngay rồi và nhờ bác thuận kiểm tra lại = Pro....
    và bác ấy xác nhận cái gai là do giá trị con này mang lại. Còn sơ đồ hãng họ cố tình làm như vậy, cũng không phải để lừa ai cả- mà mỗi tình huống layout họ sử khác, và họ đặt tiêu chí an toàn lên hàng đầu.

Em hy vọng em post bài này các bác nào máu chiến -( máu tìm hiểu vấn đề kỹ hơn) đừng làm anh em mất tình cảm, mất hết!
    Em mong được uống bia với tất cả các bác và mong các bác chỉ thêm về lý thuyết, em còn gà mờ lắm.
    Trân trọng cảm ơn các bác và các anh!

16. hoangde2005

Em là new member mà cần gì điều tra, Bác thấy thương cho new bi thì trả lời chuyên môn giúp em, Em cảm ơn.

17. HaChu

HaChu Advanced Member

Bác có phải newbi đâu, em old bi hơn bác tí ( về thời gian đăng ký thôi nhé ) nhưng em không biết gì cả, tuy nhiên 1 và 3 chẳng biết bác hỏi cái gì. ( mà có hiểu câu hỏi em cũng không trả lời được bác đâu :mrgreen:
    2 thì chẳng có lý do gì mà nó nóng lệch nhau đến rát tay cả, bác thay kiếm thử cặp 5551 khác xem sao. Bác bật amly trong bao lâu thì rát tay? kiểu này thì đến khi mềnh lắp mềnh phải sờ nắn tất cả các em linh kiện mới được hề hề

18. quanghao

quanghao Advanced Member

19. quanghao

quanghao Advanced Member

giảm hay không thì em không biết, còn cái này là em đo khi sử dụng tụ 22p đây ạ!

Attached Files:

20. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Thế rốt cục là nghe có khác hay không khác?? Hay là còn phải tùy tai nữa hả cụ??

21. tuninh

tuninh Advanced Member

Chỗ bôi đỏ THQ bác hào dùng con zener là hợp lý rồi, vì nguyên bản THQ đến thời điểm này không dùng nguồn Regular cho VAS nếu áp nguồn thay đổi thì áp tại vị trí đó cũng thay đỏi theo, áp tại vị trí đó nếu gim bằng trở 10k/(33k + 10K )*70V như vậy nếu áp VAS dao động vì điện lưới thì đương nhên chỗ này cũng chạy theo.
    GM-3 đã dùng Regular cho VAS vì vậy chỗ này đối với GM3 dùng zener cũng tốt mà dùng trở cũng không sao.

[/quote][/quote]

22. trinh_anhtu

22, 15, 5, 0 nghe đều hay.

23. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Bác Hào đưa cái sóng vuông lên chứ đưa sóng sine lên có thấy được gì đâu, có chăng là thay đổi chút ít ở biên độ chứ dạng sóng không thay đổi vì sóng sine là cơ bản mà.

24. trinh_anhtu

Người ta lên mặt chăng trơi chị Hằng chán rồi, mới tính trèo theo chú Cuội.... bác H lo hậu sự cho chị Hằng đi. :oops:

25. quanghao

quanghao Advanced Member

bác anh khoi à em có đây ạ!

Attached Files:

Share This Page

Loading...