Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Cái này phải đi kèm với chữ ký nữa anh ơi, thế kia không trông bạo lực quá :mrgreen:.
    Bỏ thuốc có thể sống thêm được vài năm nghe âu đì ô, mà vợ con lại mừng, ủng hộ, vui.....

2. Walkalone

Walkalone Advanced Member

Bác Hào thử đo băng tần (-3dB) tại bao nhiêu KHz nhé, em chưa thấy cái nào cả. Slew rate nữa. :D

3. quanghao

quanghao Advanced Member

đo băng tần -3dB thì OK
    còn Slew rate,em cần chờ máy đo khác bác ạ, có kết quả em sẽ báo cáo ngay!
    thanks

4. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Hôm nọ khen hẳn 1 câu ở quán bia rồi mà còn chưa phê hở pang chủ :lol: E nhớ trước đấy còn có cao thủ khen cả loa cả amp của cụ nức nở rồi mà :mrgreen:

5. tuninh

tuninh Advanced Member

Bác nói câu này thì đúng là bác già thật rồi, không thể coi thường lớp trẻ được đâu, trên forum em còn thấy cậu huyhoang96 chắc cậu này gọi các bác bằng chú được nhưng kiến thức thì hơn quá nhiều anh em trên đây , em cũng già rồi tư duy chậm bỏ mẹ không còn ngon như lúc trẻ nữa mình chỉ nhai lại cái bài kinh nghiệm là hơn thôi :lol:

6. mimosalq

mimosalq Advanced Member

anhkhoi em mới nói chuyện dăm ba câu ,dù trẻ nhưng kiến thức thuộc hàng cao thủ và làm tốt hơn những gì anh em ta đang làm ,với lại tính cách điềm đạm khiêm tốn và biết anh biết em lắm.

7. tuninh

tuninh Advanced Member

Bán dẫn không giống đèn , nhiều cái mình làm theo phương án nhảy cóc nhưng quay lại vẫn cần một cái cơ sở cũng giống như tình trạng hiện tại ở VN mình thôi anh, rồi đền lúc mọi thứ phải quay về đúng quy trình của nó như tụi khoai tây vẫn làm. Khi nào các bước diy của anh em mình làm được từng bước như sách lúc đó mới lên được tầm DIY chuyên nghiệp cái này phụ thuộc rất nhiều vào những người kế tiếp được trang bị đầy đủ về mọi mặt hơn
    Nhưng người trẻ với lòng đam mê đã vào đến đây thì cố gắng giúp họ để cùng tiến chứ không nên làm những việc để họ mất hứng bỏ đi sẽ là thiệt thòi lớn.

8. NDHien

NDHien Advanced Member

Mình hoàn toàn đồng ý với cái này , cái câu trứng làm sao khôn hơn vịt đã làm nước nhà chậm tiến trong bao năm rồi.

Thân

9. AGC

AGC Advanced Member

Ăn thua là cái kiến thức, già đi so với trẻ là thua rồi mà lại cứ hay mang nhiều tuổi ra khoe. Chán

10. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em cũng nghĩ thế, nhưng trước tiên thay vì nói phải làm cái gì đó thực tế. Như em trước chọn thợ cứ vứt cho cái máy bệnh làm đi, nhanh và ổn thế là xong chứ nói là em chưa tin.

11. tuninh

tuninh Advanced Member

Để có thể nói được không đơn giản chút nào, phải có kiến thức nhất định em VD thế này:
    Các bác già như anh em mình vớ được cái schematic là phang rồi đặt mạch rồi thử linh kiện cắm rút ôm cái đồng hồ đó cắm đến khi nào nhìn nó OK thì coi như là có kết quả.
    Các bác trẻ như thế hệ sau nó có kiến thức hơn , khi nó nhặt được schematic nó phải tìm hiểu xem nó hoạt động thế nào, nó tận dụng tối đa công nghệ hiện tại để simulate chỉnh chọt trên máy rồi mới bắt đầu làm thực tiến , cái đích nó đến sẽ nhanh và chính xác hơn mình rất nhiều .
    THQ làm tời V9 sự nỗ lực không mêt mỏi của bác hào ( ngày đầu em đến lấy bo DAC là ngày bác hào cắm những linh kiện đầu tiên cho THQ do bác longPCB layout)
    Cùng với thời điểm đó thì em đang chờ đợi PCB của bác UL phổ biến ,
    Các cụ nhà mình ngày xưa công nghệ lạc hậu mọi cái đều phải đúc rút từ thực tiễn rồi ra nhưng giờ đang dần thay đổi rồi bác ah. Ca dao tục ngữ giờ còn phải sửa lại mà :lol:

12. addicted

addicted Advanced Member

Em thấy các bác trong topic nào cũng đi theo hướng chả có tí kỹ thuật nào, chán.
    Em hỏi tý về KT mong các bác chém giúp, em hỏi từ từ vậy:

1. Bây giờ amply GM tiếng Mid nó lấn át hết các giải khác thì phải giải quyết vấn đề chỗ nào? Cái này do linh kiện hay do mạch hay do nguồn?

13. tuninh

tuninh Advanced Member

Cấu hình bác đang chạy thế nào thì mới phán được,
    Jfet chay dòng áp thế nào?
    FZT đang gim bằng con trở bảo nhiêu?
    Lái đang nối trở ?
    Biass thế nào?
    Những vị trí quan trọng ảnh hưởng đến mạch rồi mới tính đến linh kiện

14. datjbl

datjbl Advanced Member

Con tụ này nguyên bản nó thía , em thò tay vô làm chi cho mệt , hôm đó em phải up software cho hàng loạt nên làm sao đủ thời gian thò tay , sau khi làm xong em mở một con ra xem xét và đối chiếu với xê-ma , hôm đó em làm việc với 10 kỹ sư của hãng này . Sau đó em đo đạc những giá trị điện áp tại những điểm quan trọng làm sổ tay và cũng là số liệu để đối chiếu với bản của em , quét tần , quét băng thông , đo các dạng sóng , em đặt máy quay và chụp , save in hard drive làm file lưu trữ để lúc cần đem ra nghía .

15. datjbl

datjbl Advanced Member

Sao bác nghĩ em chỉ có duy nhất con T400 để chụp ? :roll: Bác căn cứ vào đâu để nói con đó là mạch của T400 , nếu em bảo con đó là con khác thì sao ???? Em có một kho hình ảnh của tất cả các đời , kể cả từ phono , pream , dac , amp nhưng trong bài viết em dùng hình ảnh để minh họa , ko cụ thể tên máy bác ạ !

16. datjbl

datjbl Advanced Member

-Dòng đỏ bác lưu ý nha :lol:
    -Tại sao nhất khoát phải có Zd ? Dòng quá nhỏ , áp quá cao , slew-rate như vậy làm sao kịp nhận ra . cụ thể trong máy thì em ko bao giờ viết , ko trả lời pm , để trải nghiệm cho nó thú vị !!!!!! :lol: bác anhkhois nhỉ lặng lẽ ngắm và lặng lẽ chiêm nghiệm đi , có cái bác phưn tích đúng , có cái em nghĩ bác suy luận , nhưng bác bắt đầu chuyển lĩnh vực ngâm cú trong ngành này thì phải , em biết sơ như bác là dân tự động hóa ???? rất vui khi biết bác đã tận dụng kiến thức mới đang đưa vào giảng dạy trong ngành điện tử , và bây giờ các phòng lab audio cũng phải dùng cách này trong ngâm cú , tiến lên đi ... nghía cái chữ ký em phát nha . Em cũng bắt đầu thấy mình lạc hậu so với cánh đàn em bây chừ rùi :lol:

17. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Mạo muội post lại vài tục ngữ hay của Việt Nam:
    “Lời nói là bạc, im lặng là vàng”
    “Biết mà không nói là bất nhân, nói mà không hết là bất nghĩa.”

18. datjbl

datjbl Advanced Member

Còn câu này nữa bổ sung cho nó đầy đủ :
    Mình không vì mình , trời tru đất diệt
    ( Em đã quá tin tưởng , đã nói , và đã bị tận dụng tất cả những cái đó để đánh bóng mình, đánh bóng những cái khác )
    Đây là topic trao đổi thảo luận , đôi khi chỉ cần viết gợi ý là ra vướn đề , phải tự tìm tòi chiêm nghiệm, đừng nằm ngửa , ăn sẵn , ăn cắp ý tưởng , ăn cắp dự án rồi lấy đó làm bản quyền . Nếu không có gì để gợi ý về KT , ăn theo nói leo thì lượn cho nước nó trong , định spam cũng lượn !

19. datjbl

datjbl Advanced Member

Hôm nay sao bao ngày vất vả vì phải đi miền trung , do ngồi nghỉ lấy lại sức tại phòng làm việc , em úp cái hình câu bài của anhkhois và chủ topic :lol: :
    1-Linh kiện quá bèo .
    2-Vì linh kiện bèo và layout lởm hơn của lão mimosalq ( có bài viết nào đó lão nói thía :lol: , cấm giận nha anh mimosalq ) nên nó cho ra cái hình tiếp theo bèo và lởm :lol: Cái PCB có chiều dày quá ... quá lởm !
    3-Nhìn vào cái hình là biết ngõ vào dư thía lào . Ka ka ka :lol: Analog luôn nè anhkhois , cái này có vài chai bây giờ thôi , xưa kia nó là niềm mơ ước trong phòng lap , và bây chừ nó vưỡn chạy tốt bởi vì 1 năm nó được gởi đi calib 1 lần !

Attached Files:

20. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Mới một buổi sáng cúp điện mà topic này lên bài nhanh quá, về topic này em thấy cũng vui, nằm im lìm vài hôm rồi bùng một phát lên cả vài trang (!?).
    Em biết so với các bác em thuộc lớp đi sau, kinh nghiệm chưa nhiều, nhưng em cũng tự tin là so với lớp tầm tuổi em thì em cũng có chút ít kinh nghiệm thiết kế và sửa mạch.
    Em không phải dân tự động, chính xác là em học ngành điện tử, chỉ là do có cơ hội làm nhiều bên tự động với công nghiệp thôi, em vẫn thích mấy món này hơn.
    Em cũng không phải cao thủ gì đâu, các bác đừng đánh giá quá cao tội em, em còn phải học hỏi nhiều, những cái em đưa ra đây là do nghiên cứu, đọc tài liệu với chút ít kinh nghiệm thực tế, trích của ai, tác giả nào em đều có nói, tất nhiên là em cũng chẳng phát minh ra được cái gì đâu.
    Cái hình của bác datjbl đưa lên thật ra em không biết của đời nào, đúng là một số chỗ em nói chỉ là phỏng đoán thôi, vì nhìn hình cũng không nói được gì nhiều. Em cũng không thích cái trò ngồi soi máy rồi mò ra từng con linh kiện, từng đường mạch rồi phán này phán nọ. Tất nhiên là em cũng rất thích ngắm PCB, cái gì hay thì học hỏi và phải hiểu tại sao nó hay.
    Quan điểm của em là layout rất quan trọng, ảnh hưởng nhiều, đặt biệt khi đụng đến FET và công suất, cao tần... nhưng phải khoa học, phải hiểu được nguyên lý, cái này trên trang irf.com họ có nói rất rõ, có rất nhiều tài liệu về vấn đề này.
    Em rất tôn trọng sự cố gắng của các bác đi trước, cũng vì đam mê mà các bác clone, thử nghiệm rồi chia sẻ cho anh em, tính em thích bàn và tranh luận về KT, em cũng chỉ muốn đóng góp cho mọi người cùng nắm rõ cái topo mạch này, em được biết thì có rất nhiều hãng dùng topo này vì nó là topo rất hay và cơ bản. Bản thân em ban đầu chỉ có cảm tình mới MOSFET, cố tìm 1 topo khá tốt để làm và tình cờ gặp topo này, lúc đó thì em chưa biết GM là cái gì hết, sau này nhờ Ultraline nói em mới khá bất ngờ khi cái topo mình đang thích lại được dùng trong những thiết bị cao cấp đến vậy.
    Em không vì một hai câu nói của một vài cá nhân mà nản không vào bàn luận nữa. Đây là topic kỹ thuật, em cũng chỉ muốn được bàn về nó thôi mà, em nói sai các bác cứ chém, chém cho ác vào nhưng phải nói em sai chỗ nào, tại sao sai, đúng phải như thế nào... để em còn sửa. Hoặc nếu các bác nhiều kinh nghiệm, thấy em nói không giống với thực tế thì cũng nói em một tiếng để em coi lại xem chưa hợp lý chỗ nào... rất mong được tiếp tục trao đổi với các bác.

21. datjbl

datjbl Advanced Member

To anhkhois :
    1- irf.com ? - Vậy hóa ra rất hay tìm hiểu , tự học trên web , đó là nguồn kiến thức mà nhân loại nghĩ ra cho tự học , nó giúp ta hiểu thêm rất nhiều bổ sung cho các bài giảng của Thầy .
    2- Đã từng gặp lão Ul ? - Xét về mặt KT thì lão này cũng thuộc tuýp tự học nên ..... nhớ lâu và chắc chắn là chuyên sâu .
    3-Topo mạch này không chỉ dùng cho Jfet , nó còn dùng cả bjt ( duble super match bjt . Mẽo hay đi theo cách này , cho hiệu quả âm trầm rất ấn tượng ) nhưng dùng jfet thì châu âu rất hay dùng ( cái này mình cũng chưa tập hợp hết , chủ yếu do ngắm xê-ma các hãng khác nhau của châu âu mà nhận ra thôi , sẽ tập hợp thêm ) , cụ thể gần đây mình ngắm một xê ma của một hãng của Thụy điển mình thấy họ cũng dùng topo này với jfet nhưng phần nguồn dòng hằng và cascode khác hẳn , họ khai thác dòng rất thấp và áp cũng rất thấp , công suất lại dùng BJT của Toshiba , driver lại dùng darlington và mosfet , kiểm soát dòng lại là opto , âm thanh cũng rất ấn tượng , mình nghĩ mạch này khá phù hợp vì giá thành ko cao mà hiệu quả cũng ko ngờ , tuy nhiên mình ko bàn đến ở đây vì nó ko phù hợp với tiêu đề của topic !

22. tuninh

tuninh Advanced Member

Con N5565 này chắc xịn hẳn nó giống hệt với con 2N3958 đồng nát của em , hàng mới bấy giờ nhìn bóng bảy lắm chữ nghĩa cũng tùm lum chắc do HK sản xuất cho nhu cầu thị trường.
    Có những cái trong KT thì có chuẩn mục là tài liệu cơ sở để tham khảo, có những cái chả có gì để làm chuẩn cả VD như việc layout , chả có sách nào dạy là layout mạch này phai dư thế này thế kia mới đúng chỉ là tương đối dựa vào thực nghiệm thôi, nên nhiều người vỗ ngưc layout này đỉnh layout kia giở thì cũng chỉ biết thế. Còn lại phải trải nghiệm hết. :lol:

23. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Nghe giống topo mạch hãng Sphinx quá vậy bác, topo hãng này rất là giống GM, có điều Sphinx bias cặp vi sai JFET 1.4mA, VAS 3.75mA, driver dùng cặp darlington và tầng công suất dùng 3 cặp MOSFET của Toshiba, trở Rgate là 100/68R, chắc do MOSFET này trôi nhiệt dương nên không dùng trở bias mà dùng mạch Vbe multiplier để bù nhiệt, lại có cả opto để can thiệp vào mạch bias.
    À mà em chưa có dịp gặp lão Ultraline, về kỹ thuật thì lão này cũng thuộc hàng cao thủ, lúc lão ấy đưa cái schema lên và bảo là cái này của hãng GM gì đó, các cụ lên Gu gồ xem giá thì em mới vỡ lẽ ra là nó nằm trong cái amp hi-end thuộc hàng top.
    Mọi thứ bắt đầu từ đây ạ, vài năm về trước... viewtopic.php?f=19&t=45848 , lúc ấy em chưa biết nhiều, cũng ráng ngồi vẽ được cái mạch, tham khảo nhiều mạch trước đó và em quyết định mod theo ý em để đưa JFET vào tầng đầu, bản đầu dùng 2SK30ATM, thật ra topo mạch này đã có từ rất rất lâu rồi, mà đa số dùng BJT tầng đầu, lại dùng pnp nên muốn dùng JFET phải lật ngược topo mạch lại, lúc đó con VAS phải chấp nhận dùng con pnp, lúc đó em cũng chưa nghĩ đến chuyện cascode cho vi sai vì chạy áp thấp, cũng chưa nghĩ ra chuyện dùng driver cho MOSFET vì chưa biết tầm quan trọng của Ciss (cũng lúc này em chưa thiết kế được H-bridge ngon vì chính cái Ciss này), lúc này em cũng chưa quan tâm đến băng thông rộng, chưa quan tâm đến Ft của BJT, layout... và còn chưa quan tâm đến nhiều thứ nữa. Tính em vốn thích FET hơn BJT, về công suất BJT em còn gà mờ lắm, hiện em đang mò mẫm thiết kế class D dùng NMOS (lại là FET) với driver dòng IR2xxx, class D là một sự kết hợp tuyệt vời của analog và digital, của audio và automation :lol: . Em cũng không phải thuộc trường phái biết nói không biết làm, em thuộc trường phái phải hiểu mới dám làm.

Hình này là 2 PCB công suất dùng LMOS của em, 2 PCB này hiện em vẫn giữ làm kỷ niệm.

Attached Files:

24. Walkalone

Walkalone Advanced Member

2N5565 Vít-hay đã ngưng sản xuất từ lâu rồi. Nên mua nó khả năng gặp đồ nhái là cao lắm. :(
    Dual JFET cho audio có Linear System sản xuất. Mà không biết nó bán sao nữa.

25. anhkhois

anhkhois Advanced Member

2SK170 thật ra thông số cũng đẹp không kém, thua Ciss với Vdsmax (cái này cũng không quan trọng lắm vì chạy có 15V thôi), match pair xong rồi lấy ống co bó 2 con lại với nhau là thành ghép nhiệt thôi, còn có 2SK389 nữa. JFET đầu vào ảnh hưởng nhiều đến chất âm và thông số mạch.

Share This Page

Loading...