Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. datjbl

datjbl Advanced Member

-2SK170BL dùng rất nhiều ,ngoài việc trong tầng đầu nó còn dùng trong phono preamp , I/V , layout sát chân theo định dạng TO-72 , hàn xong đè sát bề mặt với một giọt keo 502 là khỏi dùng gen co . Hiện nay 2SK170BL cũng gần đi vào sách đỏ .
    -2N3958 cũng đi vào sách đỏ , tuy nhiên ko cứ nhất thiết phải những linh kiện trên , chỉ cần tiêu chí thiết kế còn lại những cái khác có thể biến đổi theo linh kiện có trong tay . Một tin mới : những series bắt đầu từ 2012 của GM sẽ quay về dùng dual bjt super match pair , công suất cũng vậy , điện áp có máy lên +/- 120 Vdc , điều này gần như em chưa gặp khi khai thác bjt , mới chỉ thấy khai thác +/- 100 Vdc đã cho thứ âm thanh kinh lắm rồi ( mạc lê vĩnh sơn là đại diện chơi áp cao , dòng cao , chính vì vậy linh kiện trong mạc lê vĩnh sơn cũng khủng bố )
    Quay trở lại vướn đề khai thác linh kiện : với điều kiện Diyer theo em nên hạ áp xuống , khai thác chủ yếu về tiêu chí của topo mạch , thưởng thức chất âm , hiện tại em đã thấy sự cố xảy ra với những linh kiện đưa vào mạch dù cho đúng tên , đúng trị số , hiện tượng hay gặp nhất đó là tiếng nổ lào xào , lẹt xẹt như phóng điện ( kiểu như teng tiếp xúc ) , và pan này thật sự khó khăn , cúng cuồi là thay toàn bộ linh kiện mới và những tiểu xảo khác nữa . sắp tới có lẽ em sẽ dùng toàn bộ bjt để giải quyết khó khăn trong vấn đề tìm kiếm linh kiện ( xịn ) cũng như quay trở lại với áp cao dòng cao .
    To anhkhois : Ngâm cú thử con này xem : LM394

Attached Files:

2. HaChu

HaChu Advanced Member

Bác Datjbl ơi, bác up hình thi úp, không úp thì thôi ạ, đừng úp hình nhỏ quá :wink:

3. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Xu hướng chung bây giờ là linear FET ngày càng khan hiếm, công nghệ FET vẫn đang phát triển và được nghiên cứu nhiều nhưng theo hướng switching FET, JFET cũng ngày càng khó kiếm, không cạnh tranh được với BJT ngày càng rẻ, càng tốt hơn. Dùng áp cao phải thử trước linh kiện trước khi hàn và mạch, không là cháy nổ rất nguy hiểm, sửa mạch em không sợ linh kiện chết, sợ nhất là linh kiện lúc sống lúc chết, cứ giật giật rất khó chịu. Con LM394 để em nghiên cú đã, bác datjbl đâu có up hình nhỏ, rõ to đó chứ. Mỗi tội 90% diện tích là màu trắng :lol: ,

4. datjbl

datjbl Advanced Member

Hình cắt từ schematic rồi paste vào pain , lại còn phải sửa mới up được vào vnav , quan trọng là ứng dụng , người có nghề nhìn thoáng biết mạch nó sẽ như thế nào , kẻ chăm chăm bắt chước , làm y sì phoọc mới cần cụ thể , em đã viết : to anhkhois .
    -LM394 và họ hàng cũng như một số dual bjt khác đang được các laps khai thác như biện pháp thay thế " đất hiếm " = xu hướng hí-èn đang dần thay đổi .

5. tuninh

tuninh Advanced Member

Cái màu đỏ vẫn tồn tại trong con GM3 này , các bác không test kỹ thôi nếu test giải tần sẽ phát hiện ra hiện tượng này , và em cung chưa xử lý được :lol:

6. datjbl

datjbl Advanced Member

To: tuning : bác xem vài dòng em viết sẽ có biện pháp xử lý nhanh gọn , xin đừng bắt nó làm việc trong chế độ của bản hãng , hãy đưa nó về với đặc tính thiết kế linh kiện ,nếu ko sau này rất khó chịu , nhất là khi ko có tín hiệu mà cái a-lô cứ lào xào lẹt xẹt , độ nhạy càng cao càng khó chịu , nó chỉ thỉnh thoảng mới diễn ra làm cho ta ko biết nó hiện diện nơi nao .
    2N3.... của bác nếu có nhiều thì nên test kỹ , trong đó có bảo vệ cực cổng , đôi khi đo nguội ko vướn đề gì , nhưng ...........

Attached Files:

7. tuninh

tuninh Advanced Member

Em đang chạy bằng 2N5.. có lẽ hàng này không chuẩn lắm, lần tới em sẽ thử 2N3 xem có bị hiện tượng này không. hiện tại em không áp đặt nó gì cả chúng nó đều chạy trong giới hạn datasheet hết, nếu không cấp tín hiệu thì nó im re nhưng nếu bắt nó hoạt động ở giải tần cao thi thoảng nó sẽ phát sinh tiếng này.

Attached Files:

8. datjbl

datjbl Advanced Member

Lần trước em đã trao đổi rồi bác ko lưu tâm : 2N5.... hầu như nó chỉ chạy trong khoảng 12Vdc-12,3 Vdc , do bác cứ thích thế này hay thế khác , và / do của bác 100 % ko thể có thông số như bản hãng được ( you OK ? ) ,nếu trong nội tại con này có vướn đề thì khó chịu lắm lắm, ko hiểu sao em đo thấy nó chỉ chạy vậy và khi sự việc phát sinh em buộc phải dựa vào thông số cũ để loại trừ dần nguyên nhân, con này có vấn đề kéo theo mấy con trên , mấy con trên làm lan sang mấy con sau , mấy con sau lại phản ảnh về , cứ cái vòng luẩn quẩn đó làm cho ta phát mệt , sau này em đành chấp nhận sự thật là đưa nó ngang bằng hoặc thấp hơn để tránh phiền nhiễu vì những cái ko đâu , sự thật là ko có gì toàn mỹ , âu cũng là cái liễn nên phải chấp nhận sự thật :lol: . Theo em bác có thể dừng cuộc chơi , biết dừng cuộc chơi đúng lúc đúng chỗ để bình tâm suy nghĩ và hoàn thiện hơn cũng là một chiến thắng , thà một cái tốt hẳn còn hơn cái nào cũng láo nháo như nhau ( You OK ?! )
    Bác có làm việc ở HN ko vậy ? em mạn phép hỏi thêm : bác niên kỷ ? thích trao đổi thảo luận để ra bản chất vấn đề hay còn lý do nào khác ????? :(

9. Walkalone

Walkalone Advanced Member

2N3958, LSK389, LSK170... đều được Linear System sản xuất. Chỉ có điều không biết nó bán sao?! Bên Diyaudio lập group mua con LSK389 để Mod GM đó.

Con LM394 bác Đạt show thông số thật là good. BJT super matched, Vce max 35V, Ic 20mA, high Hfe, very low noise (chỉ gấp đôi con 2SK170)... Cácode em nó trong tầng input thì tuyệt. Chỉ có điều... không biết nó bán ở phương trời nào. :(

10. tuninh

tuninh Advanced Member

Con Jfet này em đang chạy theo đúng điều kiện trong datasheet 15V , và dòng cũng thấp, cái này em cũng lờ mờ hiểu vì nó ảnh hưởng rất nhiều đến out, nếu mà nó có sạn nhỏ thì ra nó chắc bằng cái chén, thế nên có nhiều bác nói chạy cao hơn thấy tiếng chói :lol:
    Niên kỷ em trẻ thôi, em kỷ mùi chắc ít hơn bác, em cần biết bản chất của vấn đề để không đi lung tung mù quáng, tất cả chỉ chơi thôi bác công việc của em cũng chả liên quan.
    Có bác thi thoảng cứ hỏi em mục đích mở topic ra làm gì em nói rồi vẫn không tin, em không có âm mưu gì cả chỉ là đẻ DIY theo đúng hướng mà không phải phụ thuộc vào "thày bói" Em theo từ khi UL phổ biến cái này cho đến bản thứ 3 em vẫn làm mù không cần biết , nhưng đến lúc em nhận thấy cẩn phải hiểu cải bản chất của nó rồi làm thì topic này mới ra đời.
    Tài liệu mà em đã được xem em sẽ cố gắng bám theo nó em tin đó không phải là tài liệu vớ vấn, chỉ có điều cách dùng linh kiện và cho nó chạy liệu cơm gắp mắm thôi, cố gắng có được LK gần hãng thì tốt.
    Em và bác 2 đều ở HN nhưng em làm ờ đầu bên này, bác làm đầu bên kia nên em chưa có dịp cafe cùng bác.

11. HaChu

HaChu Advanced Member

Thưa với bác là bác có vẽ rõ ra em cũng chẳng biết để copy vào đâu đâu ạ, nhưng có thể có bác khác sẽ biết đấy :lol:
    Đã không muốn chia sẻ có thể gửi riêng pm hoặc mail, gửi thư vv nhiều cách lắm, bác úp cái hình như con muối lên nhìn đã chẳng ra sao, song lại còn phán kẻ nọ kẻ kia . . ngôn ngữ trên diễn đàn nghe không được hay lắm.
    À bác không cần phải nói thế đâu có ai giám bẩu bác không có sch gốc hay cụ vẽ linh tinh đâu mà phải xoắn :mrgreen:

12. datjbl

datjbl Advanced Member

K389 em cũng đã chơi qua , phải nói em đau đầu vì áp dụng linh kiện thế nào trong tay với topo mạch này chứ ko bám theo y chang , vói cương vị bản thân thì em chỉ cần yêu cầu một tiếng sẽ có đủ thứ nguyên liệu đó để tẩm bổ , em đã ko làm thế với hy vọng tìm được cái gì mới , sau khi có cơ hội tiếp xúc mới có đôi chút nhận ra , nó vưỡn còn mơ hồ nên ko dám luận bàn vội .
    LM394 về thông số thì em nghĩ dòng jfet họa chăng có vài em ngang đẳng cấp , hơn thì quá khó để nói , nó được bán nhiều , loại này có mấy hãng làm , có loại chân vàng, có loại chân trắng , loại chân vàng gần như nằm trong các kho linh kiện của các hãng audio lớn , nếu vạn bất đắc dĩ có lưu truyền cũng chỉ là hàng nhổ máy , loại chân trắng có bán nhiều , em đã thử sức chịu đựng của 2 loại thấy nó như nhau , riêng chân vàng em dọ hỏi anh em đồng nghiệp thì được biết nó là hàng đặt , cái này cũng ko trách được vì nó có nhiều lý do khác nhau .

13. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Các bác bàn về LM394 dữ quá , cái này theo xxx của ý mình thì mát rất tốt , nhưng chất âm cũng hao hao giống như BC550C thôi, chỉ dùng cho những nơi mà cần mát rất kỹ, nếu không thì DC sẽ ra rầm rầm ở O/P , nó đắt vì không còn sản xuất nữa , nhưng nếu có tại sao không dùng vẫn tốt hơn mát hfe bằng đồng hồ đo tay , khi xưa mình có dùng qua rồi :D trong cái pre cục hay của thời ông bành Tổ :lol: , sỡ dĩ dùng nó vì cần mát rất kỹ cho phần Moving coil của phono vì gain quá cao, bây giờ thì toàn bộ vào bếp nằm đã được 20 năm rồi

còn nếu dùng LM317 sò sắt thì nên dùng loại than bắt trên tản nhiệt tốt cũng được , cái mình dùng sau này mới thấy ra không cần thiết , dùng loại than rẻ hơn

Còn K389 / 2SK146 / 2N3957 2N3958 2N5911( áp thấp hơn ) và K170BL mát be ( mới hơn )mình cũng đã dùng qua vào thập niên 80 , tốt nhất và ít bị trôi nhiệt là 2N3957/58 ( bây giờ tốt hơn là 2N5565 ) , chất âm rất là hay theo gu của mình , nhưng K389 bây giờ thì toàn đồ anh Ba thôi :evil:
    Thôi có vài ý kiến , mong chờ một dự án của các bác dùng loại này , vì mình cũng kết nó lắm .
    Nhưng thôi TOPIC này là thảo luận về kỹ thuật cho GM , nên trả nó lại nguyen thủy của nó .

Thân

Attached Files:

14. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Theo hình của bác datjbl đưa lên thì không chỉ GM thay cặp vi sai mà còn có thay đổi chút ít trong thiết kế nữa, không dùng zener ghim áp cố định cho cascode nữa mà lại dùng mạch ghim áp Vce chứ không chỉ ghim Vd như GM đời trước. Chính vậy nên mới phải dùng LED ghim riêng cho mỗi con, em không biết LED màu gì nhưng rõ ràng Vce rất thấp, từ 4 đến 6V (theo em được biết thì T5000 cũng chỉ ghim có 5V1, trước đó thường ghim tầm 15V hoặc chỉ dùng trở chia áp - mà các dòng đời thấp thường chỉ dùng 2 cặp sò, công suất nhỏ). Cái này có thể giải thích chính bằng sự nhiễu nội sinh của transistor, áp tăng, dòng tăng, nhiệt tăng thì nhiễu nội sinh cũng tăng, hay là chính vì T5000 do công suất quá khủng, mắc BTL mà bắt buộc phải có nhiễu rất thấp nên kỹ sư hãng hạ áp Vd của JFET (cái tiếng lẹt xẹt các bác nghe thấy không loại trừ nguyên nhân này)??? Hay đó chỉ đơn giản là một cải tiến tiếp theo của hãng để nâng chất lượng mạch, như chúng ta đã biết thì GM là hãng nghiên cứu nhiều hơn chế tạo, tuy dùng một topo mạch nhưng không ngừng cải tiến??? Còn một chuyện nữa, đúng là LM394 có Vce thấp nên muốn sống thì phải ghim áp Vce, nhưng tại sao hãng lại dùng mạch ghim áp Vce khá lạ này, nó ảnh hưởng gì đến trở kháng đầu vào, độ động??? Mà tại sao là LED chứ không phải zener, như các bác cũng biết là về vấn đề ghim áp thì LED không phải là tốt vì đặc tuyến VI không gãy gọn mà cong đều rất khó chịu, tức là áp thay đổi nhiều theo dòng, mà chỗ này rõ ràng khi mạch hoạt động thì Vb của LM394 chạy lên xuống kéo theo Ve, mà Ve thay đổi, áp bị ghim lại ở đầu 2 con LED làm áp trên trở treo cũng chạy theo nên dòng qua trở và led thay đổi, làm áp Vce của transistor cũng chạy theo. Bán kỳ dương thì áp Vce lại giảm, bán kỳ âm thì áp Vce lại tăng, chỗ này đơn giản chỉ là nhược điểm của mạch ghim áp dùng LED hay là do họ cố ý thiết kế như vậy để cân đối 2 bán kỳ, bù méo phi tuyến, hồi tiếp âm??? Còn con trở nối giữa 2 cực E của 2 BJT vi sai nữa, nó có tác dụng gì??? Hơi bị nhiều câu hỏi mới đặt ra phải không các bác, mời bác datjbl và các bác vào bàn luận tiếp!!! :D

15. datjbl

datjbl Advanced Member

@ anhkhois :
    Thay đổi rất nhiều trong toàn bộ cấu trúc , từ điện áp , linh kiện . ghim áp là Green ... phần nguồn dòng hằng phải nói là tuyệt vời , trong amp thì tầng đầu quyết định chất âm , với GM trước nay ta biết nó cho dải trung cao rất quyến rũ , riêng dải trầm mềm mại nên ko được audiophile châu á ưa thích , cái này cũng là đặc tính của jfet , bất cứ mạch nào đưa jfet làm tầng đầu đều cho chất âm na ná như nhau ( cái này do trải nghiệm nhận ra ) , chính lý do đó nên họ quyết định thay đổi linh kiện , khi ra sản phẩm này nó đã đưa người nghe vào trạng thái cảm xúc khác hẳn , em đã thấy dải trung cao vẫn giữ nguyên đặc tính đó nhưng dải trầm uyển chuyển hơn rất nhiều , em đang ngâm cú nốt linh kiện của tầng công suất rồi xây dựng lại mô phỏng ( đòi hỏi mất nhiều thời gian vì spice code rất mới , gần như diyer thế giới chưa va vào nên ko có dữ liệu trên IE ) .
    Quay lại vấn đề : bác có thể đã được xem cấu trúc T5000 , ko nên bám vào cấu trúc này , thực ra nó chỉ có 24 cặp , trong đó có 10 cặp nằm sở hữu tại nhà khách hàng ( VN có 1 cặp ) còn những cặp khác chỉ nằm trong các phòng trưng bày ( not for sale ) , và sản phẩm này " discontinue " , thay thế cho nó là T3500 , đây mới là sản phẩm mang tính thương mại và nó được thiết kế theo những tiêu chí mới của hí èn . T5000 khi hoạt động nó là một amp có cấu trúc dạng BRD nên bắt buộc phải ghim áp thấp , hồi tiếp là của cả hai cặp công suất Ne and Pos , nếu như có sự cố , dù nhỏ nhất của tầng đầu thì em đảm bảo nó thổi bay bất cứ cái gì đầu ra UHF . MDF .LF . các kỹ sư bản hãng không thích cấu trúc này vì nó mất đi tính uyển chuyển của âm thanh ( em cũng ghét cấu trúc này ) , với cặp amp T5000 đòi hỏi phối ghép rất kinh khủng , bác tưởng tượng với 375 K $ / 1 cặp thì muốn cho nó hát được phải kèm vào đó gấp 2 lần , tức cần 750 K thiết bị nữa cho nó ( chán toàn tập về giá ) , xin nhắc bác một vấn đề : với T5000 nó dùng Zd ghim nhưng các đời khác nó chia áp bằng trở để đảm bảo tính uyển chuyển của âm thanh , và áp Vds chưa thấy vượt quá 12 Vdc-12.3 Vdc , thậm chí có đời còn có 10Vdc , em đã phải trả giá sau một thời gian máy diy hoạt động nên em kinh lắm , các thông số em đo đã gần như hoàn hảo mà phải trả giá đúng vụ này , em cho nó về có 10Vdc thôi và dứt khoát ko thay đổi thêm về cấu trúc mạch . Giá như có cơ hội ở gần thì em và bác chung sức ngâm cú xây dựng spice code cho cái T3500 , chỉ khi nào chạy xong mô phỏng em mới tự tin , đây chính là phương pháp thiết kế của các laps audio , bác cũng nên theo phương pháp này . Em dùng phương pháp này để đưa ra các giả định ngoài thực tế -> em có thể cách không điểm huyệt cho các laps khác thuộc hệ thống của em ! Sau khi Ul ra đi :( , em mới thấy lại có bác thật sự đam mê ngâm cú để tìm ra bản chất trong mỗi SCH !
    Đừng quote bài của em , viết xuống dưới thôi để em còn có thể edit or delete được , thank very much ! :(

16. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Em cũng không thích kiểu BTL của T5000, cái gì hay thì học hỏi thôi chứ không nên bê hết vào, nó là flagship product nên thiết kế khác là đúng (giống Toyota có Lexus LFA, mà triết lý của hãng nằm trong Corolla, Vios, RAV-4...), T5000 mang tính biểu tượng nhiều hơn là thương mại. Quan điểm của em là BTL chỉ nên dùng để đánh sub-woofer với loa sân khấu (trả giá bằng DF giảm mà THD+N đều tăng...). Bác có thể cho biết là những dòng sau này công suất có còn dùng LatFET hay không hay dùng FET công nghiệp hoặc BJT??? Cái này em hỏi là vì tò mò về tương lai của dòng LatFET mà em rất thích từ lâu... nghe đồn sắp tuyệt chủng :( , nếu bác thấy không thích hợp thì không trả lời cũng được, em rất thông cảm vì bác làm trong nghề. Vấn đề nhiễu nội sinh em có nghĩ tới, dòng, áp, nhiệt tăng ảnh hưởng nhiều, đây là loại nhiễu bất định rất khó chịu. Ở Korea em thấy có vẻ họ cũng rất chuộng GM, có T5000, T3500..., ngay cả Japan khó tính thì hàng GM cũng khá nổi tiếng, tất nhiên là toàn những dòng stereo nhỏ nhỏ thôi. Với công suất như T5000 thì bảo vệ với tầng đầu đều rất quan trọng, sự cố là thổi bay loa ngay, cặp dây loa với bộ nguồn coi chừng cũng khó sống (thử tưởng tượng con T5000 thổi bay cặp Avalon, JBL hay Wilson xem :mrgreen: ). Vấn đề mô phỏng thì LatFET hiện em chưa thấy model nào đúng cả, trong ISIS Proteus thì Vgs phải 2V mới dẫn :lol: . Em thì từ khi tiếp xúc với đt lại thích đo hơn là mô phỏng, có lần em ngồi dùng 2 cái VOM để vẽ đặc tuyến LED với diode... gần đây nhận thấy mô phỏng rất quan trọng nên vẫn đang nghiên cứu, em thật sự không mạnh lắm về mô phỏng. Cái vấn đề mạch ghim áp hoặc CCS em thấy có nhiều ý kiến dùng LED với trở hay hơn diode, zener, active op-amp... có lẽ đôi khi chính sự imperfect lại tạo nên nghệ thuật vào cảm xúc :D .

17. tuninh

tuninh Advanced Member

Simulate tại sao không nghiên cứu LTSpice hả anh khôi, proteus nhiều cái có chính xác đâu có thể do thư viên của nó lởm khởm

18. datjbl

datjbl Advanced Member

LatFet chắc chắn là tuyệt chủng , hiện nay bản hãng phải nhập rất nhiều đưa lưu kho để phục vụ service , đương nhiên các hãng sản xuất linh kiện thì GM là đối tác lớn nên ko thể từ chối đơn đặt hàng của hãng này , nhưng cái máy nó hỏng ko hề báo trước nên vẫn phải dự trữ/ tích trữ , bản thân LatFet cho chất âm lành lạnh khác hẳn BJT , nếu bác để ý thì thấy châu âu rất hay dùng Mosfet và nó lạnh lạnh đúng kiểu âu , khác hẳn mẽo thích BJT , và vì thế chất âm của mẽo ngoài sự hùng hục nó cho chất âm trầm phang mạnh vào người nghe , mấy anh châu á thì rất thích kiểu này , vì thế GM thổi vào người chơi luồng gió mới , sau này khi quen chắc sẽ .... chán , giống như người mẽo phải trả giá khi tống táng tube rước về SS , và giờ cái giá phải trả quá cao để sở hữu lại tube .
    Phân tích như trên thì GM ko cưỡng lại được qui luật đào thải , họ muốn sống thì phải thay đổi , muốn thay đổi thì phải đi tìm cái mới , tìm cái mới làm gì khi ngay bên cạnh người ta đã thành công , vậy nên cũng linh kiện đó họ chỉ cần áp dụng cho topo mạch của mình , nâng cấp cái topo đó lên tầm cao khác thì họ vưỡn thành công . bản chất GM đã ít có đối thủ ( cả về giá và chất âm ) thì với thiết kế mới này em đã nhận ra sự mê mẩn của người chơi khi em nó cất tiếng , như vậy bác đã có câu trả lời của em rồi đó .
    KR and JP cực thích GM , nhưng KR thích dùng đồ khủng , JP tầm tiền ( cái này do bản tính người JP thích chất âm hơn bỏ tiền ) , nhưng họ cũng chỉ là Show room , not distributor , service vưỡn phải chuyển về bản hãng , châu á duy nhất mỗi nơi em được công nhận và hỗ trợ toàn tập ( Boss VN the best :lol: ) , người VN cũng chịu chơi nhất ( the best ) :lol:

19. anhkhois

anhkhois Advanced Member

@ tuninh: em không rành mô phỏng lắm, thấy proteus dễ xài nên em thử, thấy thư viện nó lởm quá nên em thôi rồi, Multisim em thích hơn mà lại ít linh kiện, em đang tập làm linh kiện đây.
    @ datjbl: trên trang hifido của Japan bán rất nhiều máy GM (hàng Stellavox) loại nhỏ như M3, M330, M390.2, các đời cũ dùng sò sắt nữa. Người Nhựt Bổn tiết kiệm và nhà chật, dùng vậy là đúng rồi, mà cái gì được người Nhựt Bổn thích không phải là dễ đâu. LatFET lạnh lùng, chính xác, đôi khi nghe giống vô cảm nhưng em lại thích chất âm lạnh lùng đó. Lúc trước cái mạch 2 sò dùng LatFET nghe đã phê lắm rồi. Amp EU thì hay làm dạng JFET in - MOSFET out, của UK cũng rất nhiều hãng theo kiểu này, cụ Ben Duncan cũng ca ngợi topo mạch này ghê lắm, cụ này chuyên làm amp sân khấu. Còn mấy vấn đề em đang định phân tích tiếp, như tụ điện nguồn và câu chuyện cái thùng nước (!?).

20. TrieuNguyen

TrieuNguyen Advanced Member

Các Bác giúp em phân tích mạch Regu này tí với. Em hàn LK vào không chạy mà thâý khói bay lên. :D
    Mạch này đã em vẽ lại từ PCB nên nó bị sai em tìm chưa ra, :mrgreen:

Attached Files:

21. datjbl

datjbl Advanced Member

Yes ! cái vụ tụ nguồn và thùng nước , vụ này bác hiểu đúng rồi đó , chính cái thùng nước này góp vào sự thành công , bác xem nó tận dụng nguồn mới thấy kỳ ảo làm sao , đổ vào rồi rót ra , nhanh , ko trở ngại gì , luôn luôn có nước sạch vì được thay đổi liên miên bất tận , cái thùng to lưu trữ đậy nắp , muốn lấy đã khó , lại khi dùng ko hết nên có nước cũ lẫn mới lẫn lộn , ai dám bảo trong đó ko có vi khuẩn yếm khí :lol:
    bác chủ topic đổi tên được ko ? ví thử : trao dổi thảo luận kỹ thuật building amp ss , tránh cụ thể thì mới bàn được nhiều vướn đề , bàn sai tiêu đề bị đưa vào cảnh cáo , em sợ bị cảnh cáo lắm :lol:

22. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Sai và thiếu kha khá đấy cụ ợ. Cụ vẽ lại thì sẽ tốt hơn, còn sửa mạch shunt này dành cho mấy cao thủ thôi. Em chịu :p

23. TrieuNguyen

TrieuNguyen Advanced Member

Vậy bác biết chổ thiếu và chổ sai, Vậy Bác edit giúp em với.

24. tuninh

tuninh Advanced Member

Bị khóa rồi bác ơi giờ em không edit được bài trang 1 nữa , nếu đổi được em sẽ xóa từ gần phạm húy ở trên thôi, vì chính em là người góp ý về việc hạn chế đổi tên topic để tiện tra cứu , không thấy phản hồi gì cả nhưng chỉ thấy hiện tại những bài viết quá cũ thì không được Edit.
    Nếu được em sẽ nhờ mod edit chút xíu tiêu đề cho tiện

25. anhkhois

anhkhois Advanced Member

@ TrieuNguyen: Bác xem lại 2 con transistor này, không ai mắc như vậy cả. Còn vấn đề gì không thì em chưa xem kỹ hết, em nghĩ là còn.
    @ datjbl: Tụ điện cực kỳ quan trọng, trong điện công nghiệp lại càng quan trọng hơn, có nhiều vấn đề nói có vẻ khó tin nhưng thật sự khi thấy rồi mới hiểu tầm quan trọng của tụ, trên đời này có cả đống loại tụ, quan trọng là phù hợp chứ không phải càng mắc tiền càng tốt.

Attached Files:

Share This Page

Loading...