Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. tuninh

tuninh Advanced Member

Em thử mãi rồi làm chuột rồi vẫn chưa tìm được , em mua hàng mẫu về rồi mail hình cho visay nó phán luôn cho em 1 câu hàng đó không phải của nó sản xuất.
    Thằng sale man của bộ phận mosfet nó hứa sẽ hỏi mấy thằng phân phối chính hãng của nó xem có thằng nào stock không nhưng sau vài ngày nó nói là cả nhà của thằng 2n5565 bọn tao ngừng sản xuất từ mấy năm trước rồi nên không thằng nào nó còn stock.
    No bẩu em , nếu mày đặt 1 lot cỡ 1,000 con thì tao con buil lại được cho mày chứ ít quá thì không làm được. :lol:
    em có hỏi thêm nó là mày có recoment tao con nào của mày thay thế không nó nói cả đại gia đình nhà 2n5565,66,64 .. bọn tao ngừng mấy năm nay rồi, may thử hỏi mấy con 54,66 may ra chỗ khác may ra nó còn stock.
    Em vẫn đánh liều hỏi nó nếu đặt 1 lot 1,000 con thì chi phí bao nhiêu?
    Nó đang nghỉ chờ mấy ngày nữa nó trả lời em lại trình bày tiếp :lol:

2. touch3G

touch3G Advanced Member

Thế là các cụ đang gắn 2N5565 yên tâm tháo ra được rồi nhé. Mình thì tháo ra từ lâu rồi.

3. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em là người sớm nhất dân DIY VN cầm con jfet này cắm vào lỗ. Gần 100% là rất tốt theo quan điểm em. Ko phải chỉ vì nó mà mình làm ko hay. Các bác ko nên lăn tăn nhiều.

4. touch3G

touch3G Advanced Member

Bác "Đi bộ 1 mình" cho mình hỏi 2N3958 datasheet nói Idss = 3-5 mA là cho 1 con JFET hay cho cả 2 con đấy ạ?

5. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Khakha nói về thử ngiệm GM thì em là chịu chơi nhất con nào mạch nào pcb nào cũng có em,từ K170,K389.2n3958.K30a,2n5565.... :D .

6. datjbl

datjbl Advanced Member

Vậy bác thử nghiệm cái vụ Dual package NPN super match pair chưa ? Cái vụ này đáng thử nghiệm lắm đó . Giờ lại còn cái vụ ai là người đầu tiên cắm với ai là người đầu tiên rút nữa ah :lol: . Đó , cái vụ thử nghiệm NPN Super match pair kia chắc trong MN mới chỉ mới có mỗi lão anhkhoi.... gì gì nữa sau chấm khó nhớ quá , với lại ngoài này có em nữa thôi , mấy hôm nay trắng đêm vẽ mạch và chạy thử , có kết quả rồi nên mới lên đây tám chuyện được . Ko có ai làm cùng nên buồn chết đi :lol: Em toàn đi sau thiên hạ về ráp đồ thành phẩm , thế có khổ em ko cơ chứ !!!!!!!! :lol:

7. datjbl

datjbl Advanced Member

-Dòng xanh : Dual package khi sự cố thì cũng mệt mỏi vô cùng hơn ! Vụ này em gặp hoài !
    -Dòng đỏ : nếu ko nhanh tay vơ vét loại dual package NPN , PNP thì rồi nó cũng sẽ tuyệt chủng nhanh lắm , nhưng đó chỉ là những dòng mà các hãng audio hoặc là vơ vét hết cho kho lạnh dự trữ cho hàng trăm , hàng nghìn sản phẩm sau này cần bảo hành , ngoài ra các hãng sản xuất linh kiện luôn có sản phẩm mới thay thế , và nó luôn luôn chào đón các nhà sản xuất audio , chỉ có điều ai sẽ là người dùng nó sớm hay muộn mừ thôi .
    P/S : Walkalone Bác có nhanh tay vơ vét em này thì vơ đi ( họ MAT .. . hoặc HN3C51F ... LM194 , LM... ) , vài bữa nữa có giông bão nổi lên lại ko kịp ra tay đâu :lol: .

8. addicted

addicted Advanced Member

Như vậy đống jfet 2N5565 anh em mình đang sài cũng không chắc là hàng xịn nhỉ :-(, vậy mà em dư vài cặp không biết để làm gì đây :D

9. tuninh

tuninh Advanced Member

Có những linh kiện có tiền cũng không tìm được , có những linh kiện bán đầy ra thì chẳng dám mua :lol:
    hôm nay em lại show với các bác mấy món có bán đầy nhưng chẳng dám mua nên xài tạm hàng đồng nát và cũng là giải pháp khá hợp lý đây.
    1. HFA50PA60 - 25Ax2 : hàn mới chả biết giá rổ thế nào các bác tự tìm hiểu em phải xơi hàng đồng nát cả phụ phí về đến tân giườn em 23.5k/con

2. BYV79E - 14A đồng nát nốt , thấy ghi là của philip hay philipin sản xuất gì đó mắt mờ em cũng chả để ý xúc tạm: tổn thất 5k/con

3. Chân cắm , nhẫn Japan loại nhỏ phải dùng 2 cái 1 ngón vì loại to chỉ có loại của thượng hải nên em lấy loại nhỏ của TDK japan. mấy cái jack cắm 1 loại của AMP, một loại của molex 2 thằng này thì ai cũng biết , còn ở HN em lên chợ cũng chả biết mua ở đâu. cái này khói lửa cũng chả nhớ bao nhiêu

Attached Files:

10. tuninh

tuninh Advanced Member

Tiếp:
    4. wima MKP10 3.3uf 250V , cũng đồng nát về đến gầm giường 10,5k/con , quá tốt dưng mà số lượng ít quá không đủ cho mấy anh em cũng làm :lol: Mấy con này mua hàng mới chắc đắt ngang con Fet.

Lựa chọn linh kiện là một vấn đề khá đau đầu chả khác gì quyết đinh " nuôi con gì trồng cây gì..." :lol:

Attached Files:

11. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Bác mua rẻ quá , mình không biết chỗ mua phải mua MBR40250 đến gần 40K /em , còn cái HFA50PA60 gắn không vừa bo nên mình không mua .
    Nếu bác đặt 1000 2N5565 thì kêu nó in tên GM3-VNAV cho nó máu , đừng ghi tên Goldmund vì không được phổ thông lắm, chả ai biết cả :mrgreen: , mình có một số NPD5565 dùng làm Pre 27 nghe cũng khá lắm , nhưng phải bẻ chân nối lòng thòng.GM cũng như là hãng nước hoa vậy , giá nó là $100 thì $20 cái hộp + $40 PR marketing + $10 tiền chi phí trưng bày + $10 tiền lời cho chỗ bán + $10 linh tinh + tiền nước hoa thật ... khoảng $5 :mrgreen: , bà con mua nước Hoa $100 về sướng lắm đâu có ngờ nước hoa thật trong hộp chỉ có $5 trong đó thôi :mrgreen:
    Xin lỗi các bác nhé , cái này không thuộc về kỹ thuật mình pốt đại lên đây ( vì mình có biết gì về kỹ thuật đâu, chỉ biết mỗi tối chạy ra Sĩ Phú gần nhà ngồi làm chục chai ken rồi đi về ) .

Thân

12. Walkalone

Walkalone Advanced Member

Idss tính tổng của 2 con bác ơi. Nên nó vượt qua khỏi dòng tĩnh IPS GM rồi.

Em là thích kiểu input bằng JFET, output bằng BJT hơn. Nên mới nhức đầu tìm linh kiện. BJT đơn thì có cả mớ rồi, nổi nhất là BC550C, rồi MPSA18...

@ Bác Đạt dờ bờ lờ: Cảm ơn bác đã gợi ý ạ. Em sẽ xục sạo tìm 1 em họ LM xem. :D

13. HaChu

HaChu Advanced Member

Nếu dư thì để cho em 16 con loại này nhé, lưu ý không được như lần trước nhé, cho tặng là không lấy đâu :lol:

14. quanghao

quanghao Advanced Member

[quote="HaChu
    cái này hơi mờ cụ nhỉ !

Attached Files:

15. tuninh

tuninh Advanced Member

Hi Tu Ninh,

I am sorry but marketing cannot give out that information. You will need to work through the distributor.

Best Regards,
    Don
    Product Marketing Manager
    Military/HiRel/Medical
    MOSFET Division
    408-970-5356

Đến hỏi cái giá cũng chẳng được :cry:

16. HaChu

HaChu Advanced Member

Vâng cái này mang tính chia sẻ cao hơn cái kia ạ :lol:

17. datjbl

datjbl Advanced Member

Bác tuning nếu có điều kiện sưu tầm cặp này về cắm nha : ACD100NSD/ACD102PSD .
    Nó là specifically designed for professional audio applications. Hy vọng giúp bác nhanh bằng " háng : oh quên hãng " theo đúng cách đùa của bác :lol:
    Nhanh nhất là ra cái nơi em hay mua LK , nhặt lấy lateral Fet chợ , cắm vào , chơi áp +/- 75 Vdc , thiếu Jfet ah , nhổ mấy con K170BL có rất nhiều trong CD Marantz cổ ( tầng I/V ) , làm 1 con rồi nghỉ , để em send cho mấy cái xê-ma classA mà làm , chưa đến 2T mà phê hơn tê tê .
    Làm xong rùi vắt chân lên uống gụ , nghe nhạc cho mấy thằng vật vã nó thèm , em đã gặp rất nhiều người mà sau này khi tẩu rồi không sao được nữa , cuộc đời còn nhiều cái đáng quan tâm hơn nữa bác ah ! Mấy lời chân tình , mong bác lưu tâm !
    AH .topic của bác có mấy ... lởn vởn quanh nhằm nhằm gì vậy ? Có chia gì đâu mà mong người khác sẻ ,ý kiến ý cò thì em thấy giống như những ..

18. tuninh

tuninh Advanced Member

Món đồ cổ này kiếm khó khác gì con 10N20 hả bác, Jfet em quay lại với 2N3958 của em cho lành

19. HaChu

HaChu Advanced Member

Em cũng thấy thế, . . cứ tưởng mình là núi thái sơn, có khi ra ngoài thành cục xi măng không biết chừng anh . . ơi :lol:

20. themask

themask Advanced Member

Trên mạng e search thấy con Monolithic N-Channel JFET Duals 2n5546 chân vàng chóe luôn, cũng của Vishay, giống như 2n5564 vâyh, thấy thông số chuẩn phết, các cụ xem thử dùng cho GM ok không, e không biết nó có match pair hay không nữa

21. tuninh

tuninh Advanced Member

bác chờ em 1 tuần nữa may ra sẽ có tin vui cho các bác , em đang làm thử 2 cặp 25564 đây, hy vọng nó còn hàng và hy vọng nó là thật, em cảm nhận nó là hàng xịn giờ chỉ sợ stock ảo :lol:

22. NDHien

NDHien Advanced Member

Mình cũng vừa đặt 2 cặp 2N5565 trên mạng đây từ web của UTsource cũng tương đối rẻ , nhiều hy vọng là hàng Fake ( cơ hội 50/50% ), còn 2N5564 mình đã thử trên pre 27 , nghe ổn lắm mà lại rẻ hơn 5565 :mrgreen: , không biết bỏ vào phần CX có sao không , tò mò thôi chứ 2N3958 mình còn đủ cho vài Gm nữa ( hồi trước mua lần chục em , nay còn lại vài em để dành làm THQ )
    Còn ACD100NSD/ACD102PSD lateral Mosfet được làm bởi Semelab , thật sự nó là BUZ901) /BUZ906P chả có gì khác cả :mrgreen:
    Thân

23. tuninh

tuninh Advanced Member

5564 match tốt nhất trong 3 con mà ạnh
    Kể ra thú chơi đồ cổ cũng hay anh nhỉ :lol:

24. NDHien

NDHien Advanced Member

Đúng vậy , nhưng bởi vì GM dùng 2N5565 nên để cho giống LK mà các Kỹ Sư ( đào mỏ ...) thiết kế nên mọi người đều cố gắng mua để dùng , mình còn nhớ bác UL đã nói la 5564 thông số tốt hơn, nhưng không hiểu tại sao :mrgreen: . Cái GM và THQ này đã đốt cháy của mình khoảng 20 cặp sò rồi .. :lol:

Thân

25. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Nhân tiện cho em hỏi chút: em tháo được 4 chú JFET K68A trong amp cũ Nhựt Bổn (tầng phono thì phải) định lắp cho GM, bác có kinh nghiệm chi về mấy con này không?

Share This Page

Loading...