Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Thôi thế thì mình với cụ chung số phần rồi , chắc phải quay lại với NPD5565 , 2N3958, 2N3957 quá :) , nhưng NPD lắp không vừa vì là dạng 8 chân opamp.

Nếu phần bôi đỏ có hiệu lực thì vẫn còn hy vọng mong manh cụ Tú ơi :mrgreen: , cái của anh bạn mình cũng mua ở mạng cũng giống như thế này nhưng chỉ khác là thay vì logo Vishay thì là logo của Mot nghe rất là OK và stable .
    Thôi thì cũng là một kinh nghiệm mua đồ Fake :D , chứ mua đồ cũ bây giờ còn tệ hơn nữa, anh ba gắn vào rồi bôi mò chữ xong rồi tháo ra bán lại với giá đồ thật , cũng nhiều người dính chấu rồi , giống như là tụ tháo máy vậy , nhiều tụ dổm quá , NPD thì mình còn vài em , nhưng gắn không vừa , 2n3958 thì cũng còn nhưng chỉ được có giới hạn 5mA thôi , làm việc gần giới hạn cũng không tốt lắm vì cơ hợi fail nhiều hơn .., thôi lại tìm kiếm tiếp vậy . :lol:

Thân

2. tuninh

tuninh Advanced Member

hì nếu là logo của motorola hoặc cái khác thì đã ngọn
    Phía trước theo em hiểu đấy là logo visay nhưng lại không do visay sản xuất , nếu hàng visay các bác để ý sau chữ 2N5565 còn có 1 tam giác nữa rồi mới đến hàng chữ phụ kia , cái vỏ của nó không bóng như gương

3. Camry191

Camry191 Advanced Member

Em thấy bây giờ linh kiện điện tử SX tại TQ chiếm đa số, kể cả có mua ở trên các trang web có tiếng chuyên về linh kiện điện tử nhưng họ vẫn cho đó đó là hàng thật vì có chứng nhận xuất sứ rõ ràng và là hàng của các hãng đặt nhà máy SX tại TQ. Chất lượng không phải nghĩ.
    Chỉ sợ mua của mấy anh nhỏ lẻ thì mới bị dính phải hàng nhái đóng dấu hàng thật.

4. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác
    Dậy mà nó cũng dám cho tờ giấy bảo đảm nữa nè , từ cái hộp đưng , cuôn băng keo dán , giấy bảo đảm hàng đều mang tên của nó cả , nhiều khi nó làm vậy để cho mình có cảm giác là hàng thật :twisted: , thôi lần sau chừa , mà cũng công nhận đám này nó ship nhanh lắm , gởi bằng FED-EX 3 hôm là có rùi .
    Cái hộp đựng hàng
    và Mở hộp ra , phong bì cũng có tên của nó
    và giấy có tem bảo đảm hàng bên trong phong bì :twisted:

Thân

5. tuninh

tuninh Advanced Member

:lol: em nhận được cái hộp giống đúng như thế mà em chỉ mua có 1 cặp từ đây
    http://en.dassin.com.cn/search.php?titl ... dosubmit=1
    giống nhau từ cách đóng gói lẫn hộp , lót chỉ khác nhau cái băng dính, hóa đơn của em cũng tương tự nhưng quên không chụp hình

6. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Hi .. hi dậy thì coi như là mất tiền bo cho bia ôm ơ Newworld vậy ( mà không được ôm .... :lol: ) , kiếm đồ thật từ US vậy .

Thân

7. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

hì hì, tháo được mấy chú JFET K240BL từ amply Nhựt bổn đem so chân với 2N5565 thì thấy đúng được 1 phía, phía còn lại bị tréo chân S và D, huhu....chắc phải cạy ra thôi các bác nhỉ :(

Attached Files:

8. Marantz2010

Marantz2010 Advanced Member

:) bác kéo dài chân ra, rồi tha hồ chéo chân. Nếu bác thích thì cắt vỏ nhôm (hên sui về nhiệt), bên trong 2 chú jfet đơn, ủ sao em nhớ ko lầm bác đã hàn cho hót với loa bé bỰ rồi mà, sao còn làm thêm chi cho khổ vậy bác. ( hay hơn hên sui nha bác) :mrgreen:

9. touch3G

touch3G Advanced Member

Cạy ra thôi bác ơi còn chần chờ gì nữa. Gắn mấy con SK170 BL của tigoncafe matched pair vào nghe khác lắm đấy. Mấy con K240BL của bác mình chưa thử, nhưng nếu dùng LM329, thì trở 1,5K thay bằng trở 1,75K (trở 1K + 750R). Trở ghim áp cực D jfet dùng 47K/10K thay cho 51K/33K => 12V thì mấy con jfet mát rượi, nghe tốt hơn.

10. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Không cần cạy cũng chả cần bắt chéo chân đâu. Bác cứ hàn thẳng là ăn...

11. Marantz2010

Marantz2010 Advanced Member

Không biết bác có làm GMv3 or THQ2012 ko vậy? E phản đối hàn thẳng nha, nếu như ý bác là ăn khói liền :D
    show bác xem tí

Attached Files:

12. Watermill

Watermill Advanced Member

Bác Tuninh nhìn giúp em xem cơ hội của cặp đôi này được bao nhiêu % là không phải fake...

Attached Files:

13. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Thôi thì tùy bác....

p/s: bác nên nghiên cứu qua cấu trúc của jfet nha

14. syen

syen Advanced Member

Các bác sâu hàng kinh quá, khoảng 1 tuần nữa JFet của em về thì các bác ngất hết :D

15. tuninh

tuninh Advanced Member

em nghĩ chắc cùng mẹ đẻ ra, :lol: các bác nhìn bên ngoài nếu hàng visay thì cứ tham khảo cái hình mà bác datjbl đã post mấy trang trước của con 2N5565 vì em gỡ máy 2N3958 cũng y như thế , cái vỏ nó mờ ngay cả cách ký hiệu cũng khác nó còn có cái tam giác mà visay hay dùng trong logo của mình

thêm chút trùng hợp nữa là cứ hàng từ chị na về là sẽ có miếng xốp màu đỏ :lol:

16. Baoanh_Hue

GM3 của em đang chạy với JFET 2N5565, chưa chạy với với K240 BL này. hí hí, mấy tay diyer có khi nào ngồi yên đâu bác.... Hay hơn hoặc dỡ hơn thì em chưa biết nhưng có 1 điều 2 con jfet đơn trong cùng 1 vỏ nhôm thì tụi Nhựt hãng đã match pair rồi :).
    Nhân tiện có bác nào có datasheet của jfet K68A thì cho em xin với (em search trên Internet không thấy). Xin cảm ơn

17. Baoanh_Hue

Em vừa mới nhận hàng đây-tụ BC NOS....
    Hình như bác Thổ này thấy dân VNAV mua nhiều quá hay sao mà nó không bán nữa :lol: :mrgreen:

Attached Files:

18. datjbl

datjbl Advanced Member

2SK68A . N channel . Cty sản xuất : Nippon electronic japan .
    50V . 0.5-12mA . 0.25W . NF=0.6dB .
    Thay thế tương đương : BF244 . BF245 . BFS70 . NTE458.2SK3448.2N3821.2SK163
    Tài liệu tra cứu : TRANISTOR Hiệu ứng trường FET - Tác giả Nguyễn Minh Đức . Hội vô tuyến điện tử Việt Nam - 2000 . Lưu hành nội bộ ( đến tay em thì còn nội bộ cái mịa gì nữa :lol: )

Attached Files:

19. lvm

lvm Advanced Member

Hàng này mua chỗ thằng Ba dai - Tú Suất có giống hàng cụ Hào mua ở Táo Bạo không nhể ?[/quote]

Thẩy nào em thấy có cụ bảo mấy con này ở Táo Bạo nhiều lắm :lol: ôi lắp vào chắc tới nóc quá :mrgreen:[/quote]

tốn bia quá :mrgreen:[/quote]

Cụ Hào mà không có em claim hãng, thì ngày cầm trên tay hàng hãng còn lâu lắm :lol:

20. Baoanh_Hue

so sánh K68A, NTE458, K170 đều là N channel, chân cẳng như nhau, vậy là có thể thay thế nhau được rồi :D

21. NDHien

NDHien Advanced Member

Bác BA , cám ơn bác pốt , mình còn một cặp NTE461 dual N chan Jfet giống như là 2N3958 vậy , hy vọng dùng được :mrgreen:

Thân

22. Baoanh_Hue

Ui ui, vậy là nhiều phương án JFET quá nhỉ :D

23. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Anh thử khá nhiều jfet con K389V là làm anh hài lòng nhất...

24. Walkalone

Walkalone Advanced Member

Hôm nay nghía lại mớ sơ đồ mạch, có con Mạc Lê Vĩnh Sơn 27-5 hơi bị giống với sơ đồ bác Đạt show hàng và 1 sơ đồ nào đó mà bác Hào quote lại. Cũng dùng em Dual BJT super matched LM394. Là sao bác, Gỗ Mun sát nhập Mạc Lê Vĩnh Sơn à?

25. quanghao

quanghao Advanced Member

2 ông này copy của nhau, nhưng không biết ông nào cop ông nào bác ạ!
    kể cũng hay phết!

Share This Page

Loading...