Vấn đề KT mạch cơ sở GM cần thảo luận

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuninh, 30/5/12.

1. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Re: Vấn đề KT mạch GM & THQ cần thảo luận

Em chỉ hỏi bác Dat 1 vấn đề bằng PM đã gửi cho bác ấy chứ em không hỏi bác Dat ở trên topic này. Trước đây hình như bác Dat cũng có phát biểu trên topic của UL là nó không dùng trở dán mà dùng trở bình thường, ngược lại nó dùng toàn trở dán. Hay linh kiện nó mạ vàng chóe thì khi tháo máy xem em thấy nó rất bình thường không có tí vàng nào. Bác Dat bảo tụ nó to như cổ tay em thì thấy nó rất bé (Đường kính 30). Bác Dat bảo nguồn từ biến thế ra cấp riêng cho VAS còn em thì không thấy thế.
    Còn vấn đề thông tin không phải cứ biết gì thì em cũng nói hết ra đây vì thực tế nó cũng không phải của em, vả lại em có quyền sử dụng thông tin đó như thế nào. Thú thật đọc những cái gọi là thông tin "quí giá" của bác nào đó "ưu ái ban phát ra" đối với em chẳng có bổ ích gì hết.

2. HaChu

HaChu Advanced Member

Tính em thẳng, không thấy hợp mắt là phang ngay có thể có điều gì không phải bác cũng đừng để bụng nhé :wink:
    Em vẫn bắc ghế đẩu để thu thập thông tin cho kền kền :lol:

3. tuninh

tuninh Advanced Member

Bác đưng bắc ghế làm gì :lol: cái gì cũng có nguyên tắc của nó đứng cố cái nhau về háng nó dùng thế nào.
    Mấy bác đợt rồi tụt quần chụt được chỗ kín thì cũng kín nào một chút đừng phang nhưng hình đó lên đây, em tin rằng không phải riêng các bác có những cái hình đó, bọn nước ngoài hoặc ở Vn người khác cũng có nhưng không thể post lên public.
    Em mở topic này để thảo luận vấn đề KT chứ không phải đi câu keo chút tài liệu háng hiếc làm gì.
    Em cần trang bị thêm tí kinh nghiệm cho bớt xxx và chủ động hơn khi DIY chứ không hám mấy cái món bí mật của háng để rồi chạy theo mà đôi khi chả biết để làm gì :lol:

Attached Files:

4. ard

ard Advanced Member

Em lấy Ampe kẹp kẹp vào cuộn thứ cấp của máy biến áp rồi lấy số A đêm chia đều cho các sò để ra được dòng điện qua mỗi sò thì có chính xác được không các Bác. xin cảm ơn

Attached Files:

5. trinh_anhtu

Nói chung càng nhiều thông tin thì khi làm xác xuất thành công càng cao hơn và như vậy sẽ đỡ đi rất nhiều chi phí và thời gian. Nhanh lên đỉnh hơn :wink:

6. syen

syen Advanced Member

Vỗ đùi đánh đét, em bồ kết câu này của cụ vì nó cũng giống hệt tư duy DIY của em.

7. tuninh

tuninh Advanced Member

Vbiass tổng cho K&J yêu cầu khoản 2V nếu dòng qua Fzt 957 = 5mA > trở biass = 2/5=400R , nhưng phía sau tần Fzt còn có mấy con MJE theo anh quang có hướng dẫn em mấy lần là con MJE ăn hết bao nhiêu V thì phải cộng thêm.

8. HaChu

HaChu Advanced Member

Cụ làm ơn từ để từ "háng" trong nháy kép hộ em phát, đọc kinh quá :evil:
    nghiên cứu được như cụ thì khỏi nói roài, rất chi là ngoong và có ý chí, tuy nhiên cái gì đi tắt đón được . . hàng ngon là em đón ngay, không được thì phải chịu thôi.
    Có hình mà "háng" họ làm cũng tốt chứ sao, mối người một quan điểm.
    kính các Bác.

9. HaChu

HaChu Advanced Member

Iem lại nghĩ khác, nếu vậy mình đừng làm em GM nữa, em đảm bảo là đến 99% anh em nếu DIY theo Gm amly thì hầu hết anh em đếu hướng đến chiếc amly của mình nó giống GM xịn nhất, có thể nói là clone, còn nếu DIY amp mod theo hướng riêng thì có rất nhiều amp hay và không đụng với đồ hãng.
    vd các dòng amp của passlab - cũng là một thương hiệu hi-end nhưng dòng sản phẩm cho dân DIY cũng nhiều vô bờ bến các dòng Aleph, alephx, First watt . .

10. quanghao

quanghao Advanced Member

11. tuninh

tuninh Advanced Member

Lão này tẩu rồi :lol:
    ------------------------------------------------------------------edit---------------------------------- :lol: -----------------------------------------------------------

12. HaChu

HaChu Advanced Member

Khổ thân em rồi đấy, kính đề nghị cụ Tuninh và QH edit bài ngay và luôn hộ em phát.
    Cụ QH tẩu thật rồi.
    Kính

13. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Các bác tranh luận bên này nhiều điều bổ ích quá, cho em xin chân để theo dõi chém gió, học hỏi với nhé.

14. HaChu

HaChu Advanced Member

Kền kền sư phụ xóa hộ em bài post, sư phụ định đổ thêm tiếng ác cho em à, Edit ngay và luôn.

15. trinh_anhtu

Các cụ cứ yên tâm mọi thứ rồi cũng lên đây hết thôi, vấn đề là thời gian. Em thấy bác Hào chia sẽ rất nhiệt tình mà.

16. datjbl

datjbl Advanced Member

@ trinh-anhtu : - Bác pm cho em là quyền bác , trả lời hay không cũng là quyền em , vả lại em đã trả lời rõ ràng bên topic bên kia với bác là còn tùy .... Vả lại cái bác hỏi thuộc vấn đề tế nhị nên em càng đắn đo khi pm trả lời lại , bản thân em đã va với bác qua vài topic từ UL cho đến .... , em lại nhận xét các bài của bác qua việc tranh luận với các thành viên khác trên diễn đàn , và cả thành viên chuyên vẽ lay out bên topic bên kia nên sơ bộ em nhìn nhận và đánh giá là nên ... hay ko nên trả lời , cá nhân em quan hệ với các thành viên cả trong nam và ngoài bắc , chỉ vài pm , vài e-mail , hoặc vài cuộc điện thoại là biết đối tượng em sắp trả lời như thế nào => quyết định của em có nên hay ko nên tiếp tục ....
    - Qua vài topic em lại càng kết luận sự suy xét cẩn thận của em là đúng , em đã kinh qua một lần nên em rút kinh nghiệm , và đến giờ phút này em càng thấy việc ko trả lời vấn đề pm tế nhị của bác là đúng -> Mong bác thông cảm !!!
    - Việc bác chụp ảnh linh kiện và ngay việc bác cố gắng chứng minh là có linh kiện Zd hay ko thì em đã trả lời bằng hình cái lay-out rồi , việc bác xem xét hay ko xem xét cũng quyền của bác . Em rất không hài lòng và sợ mất hòa khí nên đã tránh sang đây để bàn luận cùng bác nào về cái nguồn ( em thấy sự hô hào nay cải lùi cái này , mai cải lùi cái kia làm tốn tiền bạc + công sức , trong khi bằng tính toán , số liệu đưa ra sẽ nhận được kết quả ngay thì ko làm ).
    -Một số người do vấn đề tế nhị đã tham gia vào các dự ớn nên đôi khi nhận xét có thể ko khách quan ( âu cũng là cái liễn ) , ngay cái xê-ma khi kết luận mang tên bác đứng chung post ở trang 1 , bản thân bác là người có kiến thức mà vẫn để nguyên như vậy ( ai đó có copy lại làm ơn post lại ) để đến sáng nay khi em nhận được điện thoại em làm 1 thôi 1 hồi mới chịu gỡ cái của nợ kia đi và thay bằng cái khác . mong bác và ai đó nên khách quan vì một cộng đồng và tập thể , trên diễn đàn này có nhiều người làm trong ngành và cũng nhiều cao thủ , họ sẽ nhận được đâu là chân , đâu là giả , vài người có /đang cùng làm với các bác chắc cũng được ní rõ nhưng vì tế nhị nên ko phản ứng . Em thì chơi em cảm hứng , thích thì nhích , ko thích thì cạy ko ra , trong hộp tin nhắn của em vẫn còn lưu nhiều pm hỏi về cái của nợ đầu trang mà nay đã được gỡ .
    - Mong bác ko nên quá đặt nặng vào cái được việc hay ko được việc của mình mà lúc thái độ cầu thị lúc lại có thái độ như muốn lôi nhau ra chửi vậy .
    @ tuning : Vấn đề còn lại bác và tôi có thể pm trao đổi , hôm nay đã làm cho topic của bác ko bình yên rùi , bác thông cảm nha !!!

17. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Chán !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

18. trinh_anhtu

Bác cũng nên thận trọng khi nói, cái ý mầu đỏ trên bác nói vậy là sao. Bác nên nhớ đây là ampli THQ do bác Hào khởi xướng. Đây không phải là ampli GM, cũng không phải là những thứ mà bác coi là chính xác số 1 ở nơi bác. Dù sao thì nó cũng đang hát, chưa hay bằng đồ tiền tỉ thôi chứ so với giá trị vài triệu linh kiện thì quá tốt rồi.
    Còn cái hình layout bác thò ra chưa rõ bằng nhìn trên máy đâu bác ạ. Em có đưa ra tí gì em biết cho anh em bác lại bảo là chứng minh... em chẳng chứng minh gì cả ngoài việc làm cho ampli phải kêu hay hơn cống hiến cho cộng đồng.
    Bác bảo tốn tiền bạc công sức, thế tốn của ai vậy trong khi nhiều anh em tự nguyện bỏ thời gian tiền bạc công sức không ít để giúp đỡ bác Hào. Chẳng lẽ bỏ ra vài trăm lấy cái bo là bắt buộc cái bo đó phải đỉnh cao sao.
    Bác lên đây nói chung chung dăm câu ba điều "vàng ngọc", mà nhiều chỗ em thấy không đúng nhưng em ko nói vì em không quan tâm. Như cái hình ti hí layout bác trân trọng đưa lên em thấy chắc chắn nó không phải là T400. Bác nghĩ sao tùy.
    Em thấy hình như bác không muốn anh em hoàn thành con ampli này, người ta đang hướng đến dòng T bác đưa cái M29 lên làm gì

19. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

..................................... :( ................. :?:

20. touch3G

touch3G Advanced Member

Tình hình Cu ba căng thẳng quá. Đây là topic kỹ thuật, mong các bác vào bàn chiện kỹ thuột, không tán ra ngoài lề, gây mất đoàn kết. Để giảm bớt căng thẳng mình xin nói về điện trở cực G, Rg. Rg có nhiều công dụng, một vài trong số đó là:
    - Chống dao động ký sinh;
    - Rg tạo với điện dung ngõ vào của MOSFET, Ciss, một mạch lọc thấp qua có tần số cắt tính theo công thức:
    fT-3db = 1/ 2pi*Ciss*Rg
    Người ta thường muốn fT của FET kênh N và kênh P bằng nhau. Đối với, K1058/J162, Ciss = 600 pF và 900 pF cho K và J. Muốn fT bằng nhau có 2 cách:
    - mắc 1 tụ 300 pF giữa chân G và chân D của K1058 => Ciss của K và J bằng nhau và = 900 pF. Như vậy, bạn có thể dùng Rg bằng nhau, ví dụ = 150R;
    - dùng trở Rg cho K và J khác nhau, sao cho fT của K và J bằng nhau. Ví dụ: K-Rg = 330R, J-Rg =220R.
    Việc chọn Rg là do ý định của nhà thiết kế (DIYer), không nên quá nhỏ vì khi đó tần số cắt quá cao => dễ bị nhiễu tần số cao, không nên quá lớn vì sẽ xén tần số cao trong giải nghe được.

21. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Hehe chuẩn không cần chỉnh...

22. HaChu

HaChu Advanced Member

Chi tiết dễ hiểu và nhiệt tình, cảm ớn Bác. Có gì bác cứ share lên nữa nhé :D

23. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Bác touch có thể nói rõ hơn cái fT, và pi trong công thức không ạ? Cái này em mới biết nên tò mò.

Thank bác.

24. quanghao

quanghao Advanced Member

cái này có thể có tốt cho anh tính toán trở cực G
    thanks

Attached Files:

25. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Khi chế tạo MOSFET do cần có lớp oxide kim loại cách ly cực Gate, mà một lớp cách điện nằm giữa 2 lớp dẫn điện thì tất nhiên là sinh ra tụ điện. Bản thân em thiết kế mạch cầu H công suất nhiều nên va chạm cái tụ Cgs này cũng nhiều, cháy nổ do nó cũng nhiều. Từ xưa tới nay công nghệ chế tạo linh kiện thì con PNP với con P-Channel luôn chịu thiệt thòi, nội trở lớn, dòng nhỏ, mắc tiền, chậm hơn... và cả cái tụ Cgs cũng thường to hơn nữa. Mà tụ thì không thay đổi được điện áp đột ngột, muốn tăng điện áp phải nạp dòng vào tụ Cgs, muốn giảm điện áp phải xả điện tích đó đi, xả không đúng, nạp không đúng thì nhẹ là méo dạng, dao động, nặng thì cháy nổ. Cầu H công suất cần nạp xả đúng lúc, còn mạch công suất audio cần nạp xả sao cho đều nhất giữa 2 con J, K. Rõ ràng 2 tụ khác nhau thì cần tốc độ nạp xả khác nhau để có thời gian gần giống nhau, mà dòng nạp xả định bởi con trở Rg, tụ K nhỏ cần nạp chậm hơn nên cần trở lớn hơn, tụ J lớn hơn nên cần trở nhỏ để nạp xả kịp tốc độ với K. K1058 tụ Cgs = 600p, J162 Cgs = 900p, như vậy để có thời hằng tương đương nhau thì trở RgK bằng khoảng 1.5 lần RgJ là hợp lý, như 330/220R. Cái công thức fT = 1/2*pi*Rg*Cgs thể hiện mối quan hệ này, trong đó Rg và Cgs tạo thành mắc lọc thông thấp có tần số cắt fT (tại tần số fT đó giá trị điện áp suy hao căn 2 lần). 1 điểm cần lưu ý là đường mạch luôn có điện cảm L, mà L và C vô tình có thể tạo mạch cộng hưởng LC gây tự kích cháy nổ. Nên đường layout từ driver đến cực G càng ngắn gọn càng tốt. Giải pháp mắc tụ song song cực G không nên vì tụ Cgs là thứ nên tránh, không ai mắc thêm vào chỉ làm nặng tải cho driver ở tần số cao.

Share This Page

Loading...