Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. zizo

zizo Advanced Member

BÁC CHỈ GIÚP EM ĐIỂM NÀO ĐỂ CÂU DÂY 2 KÊNH TRÁI PHẢI RA VỚI, Ở QUÊ EM ĐEM ĐẾN 4 TIỆM SỬA CHỮA RỒI NHƯNG KHÔNG AI NHẬN SỬA CẢ.BÁC ĐÁNH DẤU CHO EM LUÔN TRÊN HÌNH VỚI, ĐA TẠ BÁC

2. zizo

zizo Advanced Member

tụ thoát catot trên pow quadII là 25 mf >50v giờ tìm không có, em thay bằng 22 mf 400v hay 47 mf 400v, phương án nào tốt hơn các bác

3. Pilab

Pilab Advanced Member

Em không chắc chắn vì chưa dùng Pre Quad 22 này; xem trên hình thì thấy mạch chỉnh âm sắc (equalizer) có thể không dùng đến khi chuyển mạch FILTER (có 4 vị trí) để ở chế độ CANCEL. Bác xoay chuyển mạch này đến vị trí CANCEL và xem có còn hiện tượng như trước không. Khi chuyển mạch FILTER ở vị trí CANCEL thì tín hiệu ra ngay sau tụ C16 được đưa trực tiếp đến lối ra qua cầu phân áp R41 (27K) và R42 (68K).

Tụ C5 có điện dung 25 MFD, bác nên tôn trọng thiết kế nguyên bản của hãng; nếu thay cần có trị số đúng, nếu không tìm được thì dành chọn phương án ít sai lệch nhất (giữa 22 MFD và 47 MFD thì nên chọn 22 MFD).

Attached Files:

File size:
      107,6 KB
      Views:
      1.158
      File size:
      103,5 KB
      Views:
      1.160
      File size:
      110,8 KB
      Views:
      1.156
  4. zizo

zizo Advanced Member

5. quangngan

quangngan Advanced Member

Mình đã đọc qua bài của Bác Vintage Tube Bác zizo nên cô lập mạch lọc , lấy tín hiệu sau tụ C16,17 qua power rồi tính tiếp

6. zizo

zizo Advanced Member

Mình đã đọc qua bài của Bác Vintage Tube Bác zizo nên cô lập mạch lọc , lấy tín hiệu sau tụ C16,17 qua power rồi tính tiếp[/quote]

hihi, túm được bác rồi nha,bác đọc kỹ rồi cùng em làm thử nha,

7. zizo

zizo Advanced Member

hihi, túm được bác rồi nha,bác đọc kỹ rồi cùng em làm thử nha,[/quote]

Uploaded with ImageShack.us

8. zizo

zizo Advanced Member

Uploaded with ImageShack.us[/quote]

hôm nay đã nhờ bác quangngan thay các tụ:C3, C13,C14,C10,C11,C12,C15,C16,C17, TUY NHIên trị số các tụ thì khác so với tụ nguyên bản.
    kết quả thế này: tiếng xì giảm đáng kể, chỉ ghé tai và mở volim lớn mới nghe.
    Hiện tượng tự kích loa bass khi đang nge nhạc ở 1 bên pre màu Vàng đã hết.

tuy nhiên còn một chút bệnh là khi mới mở nguồn(cả 2 loa bass, trái phải) đều nhún khoản 4-5 lần rồi sau đó hết nhún..
    Mời bác Vintage Audio tiếp tục bắc bệnh ah,

PS bác Quangngan nếu có nhớ trị số các tụ thì post lên cho bác Vitage audio xem thử? hiện tượng khi mới mở nguồn(cả 2 loa bass, trái phải) đều nhún khoản 4-5 lần rồi sau đó hết nhún..

9. zizo

zizo Advanced Member

bác quangngan nên post bên này cho ae dể theo gỏi luôn, vì em nó vừa bị ù, và xì

QUangngan wrote "Hôm nay em và Bác zizo mới kiểm tra con ampli này . Ù là do tụ lọc bên pre bị khô , em đã thay cập tụ 10mf/500 cho cặp tụ zin là 16fm/350v và một số tụ liên lạc khác thì hiện tượng ù , nhiễu giảm rõ rệt .Như vậy bị ù , nhiễu là do pre. (power khi không qua pre vẫn im re) . Hôm sau em sẽ chỉnh phần bias zin như máy thử chất âm có thay đổi không . Vì theo em nghĩ hiện giờ người ta đã nối con diện trở 360R từ chân 8 nối tiếp cuộn hồi tiếp của opt rồi xuống mass, và con tụ 470mf song song với trở 360R.
    quangnganAdvanced Member Posts: 50Joined: 24 Apr 2009, 21:08

10. zizo

zizo Advanced Member

sau khi thay một số tụ thì khi bật âmly đèn lên một lát thì 2 loa bass bị nhồi mạnh theo tầng số giao động tắt dần khoảng 6-9 lần rồi hết là bị gì,(lúc trước bị 1 loa và bị trong suốt quá trình nghe nhạc,) nay bị 2 loa khi bật power, tuy nhiên nếu vừa bậc power(loa bass nhún) sau đó tắt và bậc lại liền thì cũng không có hiện tượng nhồi loa bass nay, có phải do tự kích ở các thiết bị tụ thay vào không đúng trị số mạnh không ah?

11. Pilab

Pilab Advanced Member

Nếu được, bác chủ nên cho vài tấm hình thật của chiếc Pre trước và sau khi thay thế các linh kiện... :)
    Phần cấp nguồn của thiết bị nói chung cần phải kiểm tra trước tiên, để bảo đảm nguồn đủ và sạch, sau đó mới tìm các nguyên nhân có thể gây nhiễu dẫn đến hiện tượng bị ù ngay cả khi chưa có tín hiệu tại ngõ vào.

Các thông tin về Pre này bác chủ có thể tham khảo từ nguồn sau:
    http://www.hifiengine.com/library/quad/22.shtml

12. vq946

vq946 Advanced Member

Tôi vừa lắp xong cái phono MM dùng 2 đèn 6h2p và tầng ra ghép tải Kathode bằng đèn 6h3p; mạch RIAA phản hồi. Chất lượng AT nói chung nghe theo cảm nhận của tôi là được ( hay hơn phono theo Amp tích hợp Rotel RA 807 ) tuy nhiên nếu mở trên 50% ( sau 12 giờ) thì xuất hiện sôi ; sau đó vặn càng tăng sôi càng lớn ( phono theo Amp tích hợp Rotel RA 807 cũng sôi nhưng nhỏ hơn rất nhiều). Xin các cao thủ chỉ dùm cách khắc phục. Xin chân thành cảm ơn!

13. zizo

zizo Advanced Member

các bác cho hỏi sau khi xử lý xong phần tự kích, em muốn thêm thuốc bổ các loại tụ xịn, trở xịn vào pree, không biết hiệu quả đem lại có cao không ah

14. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

Hi toàn thể anh em trên vnav .
    Em đang tìm hiểu về treo áp đốt tim chống nhiễu ù vì vậy em muốn hỏi một vài điều kính mong bác nào có kinh nghiệm hay biết giúp em xin cảm ơn .
    1 .treo áp đốt tim cho tất cả các loại đèn làm pre như 6sn7.12axxxx.5687.6dj8 .vvv hay chỉ giới hạn 1 số loại.
    2. Có công thức nào để tính số vol cần thiết cho loại đèn tương ứng k ?
    3. Treo áp cho đốt tim cho AC hay DC hoặc cả hai .
    4. Treo áp cả 2 chân đốt tim hay chỉ cần 1chân .
    5. Bác nào cho em chematic minh hoạ mạch treo áp để em dễ hình dung thì tốt quá vì em là newbi .
    Tạm thơì em mơi thấy như vâỵ thôi có gì chưa hiểu em mong các bác giúp đỡ sau .thanks

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Hi toàn thể anh em trên vnav .
    Em đang tìm hiểu về treo áp đốt tim chống nhiễu ù vì vậy em muốn hỏi một vài điều kính mong bác nào có kinh nghiệm hay biết giúp em xin cảm ơn .
    1 .treo áp đốt tim cho tất cả các loại đèn làm pre như 6sn7.12axxxx.5687.6dj8 .vvv hay chỉ giới hạn 1 số loại = Nên treo áp cho đèn bất kỳ nào khi chạy ở các tầng đầu và khi cảm thấy bị ù hum mới cần treo.
    2. Có công thức nào để tính số vol cần thiết cho loại đèn tương ứng k ? = chả có công thức nào cả nhưng khoảng từ 80 - 100V là được;
    3. Treo áp cho đốt tim cho AC hay DC hoặc cả hai = Cả hai đều được nếu cần, miễn là cuộn đốt tim không có điển nào nối vào mass.
    4. Treo áp cả 2 chân đốt tim hay chỉ cần 1chân = Chỉ cần 1 chân là OK.
    5. Bác nào cho em chematic minh hoạ mạch treo áp để em dễ hình dung thì tốt quá vì em là newbi .
    Tạm thơì em mơi thấy như vâỵ thôi có gì chưa hiểu em mong các bác giúp đỡ sau .thanks

16. bibabibo

bibabibo Advanced Member

Ơ, thế bác nào là newbie ạ? :mrgreen:

17. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

Thanks bác khuehn .
    Báo cáo các bác chả là em làm pre 417a .loại tubes này nghe mid quá hay đúng gu của em .mỗi tội đốt tim DC mà vẫn bị nhiễu hơi sôi chút làm em vật vã mấy hôm nay .lên em tìm hiểu thử treo áp đốt tim xem có hết k .trong khi làm gập khó khăn gì mong các bác giúp đỡ .em xin cảm ơn

18. zizo

zizo Advanced Member

Uploaded with ImageShack.us[/quote]

các bác cho em hỏi con trở r16,17, 23,24 trong pre trên là của hãng nào vậy, chất lượng ra sao ah.

19. khuehn

khuehn Advanced Member

Mấy cọn trở này không có gì đặc biệt cả nó chỉ là trở công suất 1W thôi, mấy con điện trở đỉnh thì nên tìm hiểu sau vì giá nó cực đỉnh, bạn nên tìm đọc nhiều hơn trong 4R mục linh kiện DIY nhé vỡ ra nhiều :lol:

20. huytroc_12

huytroc_12 Approved Member

đọc topic này thấy hay và lôi cuốn quá, cám ơn tất cả các bạn

21. zizo

zizo Advanced Member

Mấy cọn trở này không có gì đặc biệt cả nó chỉ là trở công suất 1W thôi, mấy con điện trở đỉnh thì nên tìm hiểu sau vì giá nó cực đỉnh, bạn nên tìm đọc nhiều hơn trong 4R mục linh kiện DIY nhé vỡ ra nhiều

vừa rồi em đặt mua tất cả trở 0,75w của amtrong về thay toàn bộ, không biết có đảm bảo về mặt công suất không nhỉ. hic hic

22. hoang.duyvien

hoang.duyvien Advanced Member

Các bác cho em hỏi. em đang làm 300B theo mạch sau.
    Hiện em nó đã kêu nhưng volum khi mở đến số 9 thì đã nghe tiếng ù. Càng mở to thì càng ù to. Em đã nối mát tín hiệu và mát nguồn riêng, lọc đốt tim cho 300B bằng tụ 22.000 uf,
    em sợ ù phần đầu em lôi dây đốt tim ra ngoài cách ly hẳn ra ngoài nhưng vẫn bị.
    -Lọc nguồn em đã thêm 1 mẳt nữa sau choke hiện giờ lọc sau choke trị số là 150uf.
    - Cọc tín hiệu RCA đã hàn ra mát của 0V của biến áp (em nắn bằng đèn)
    - Dây đốt tim em xoắn kỹ và cách ly hẳn ra ngoài rồi.
    Các bác phán hộ em xem nó bị làm sao với em đau đầu với nó mấy hôm nay rồi mà không hết.

Attached Files:

23. hongphong

hongphong Advanced Member

Em nghĩ phần bôi đỏ bác đã đoán được rồi đó nếu các phần còn lại bác đã làm tốt, mạch này theo em bác nên treo áp đốt tim cho 6SN7.
    P/S bác nên tham khảo những trang đầu
    Chúc bác xử lý thành công

24. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D mạch sau cái volume là ok rồi - nghĩa là cục pow này ok không có vấn đề gì

- tháo cách ly chân 3 ( tín hiệu vào ) của chân volume rồi vặn xem có bị ù gì không

gây ù là ở trước cái volume - kiểm tra dây nhợ, tín hiệu từ cọc RCA in đến ổ volume - dây nhợ từ cái CD hoặc pre vào nó ....mass tín hiệu có hợp lí hông
    cuối cùng , thử cắt bỏ cái dây mass ở chân đuôi cắm nguồn vào của cục pow coi coi có phải tại loop gound không :D

- cuối cùng , nếu tai cách loa 50cm mới thấy ù thì ok rồi diễm - xử lí hoài nghe ...dở ẹc luôn đó :D

chiêunam likes this.
  25. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

@hoang.duyvien, Bác gắn thêm con trở 1 mega ohms chân 4 của 6SN7 xuống ground => thử lại. Ok thì thôi, thay cái Volume khác. Còn nếu vẫn bị, gắn thêm con trở 1 tới 4K ohms mắc nối tiếp, từ chân số 4 này tới điểm giữa của volume => thử lại tiếp. Good luck !!!....

Share This Page

Loading...