Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. hoang.duyvien

hoang.duyvien Advanced Member

Chào bác Dũng
    Em tháo chân số 4 của 6sn7 vào volume thì máy rú ầm lên em lại hàn lại thì ít hú hơn. Em mới vặn đến số 9 mà đã nghe thấy tiếng ù rồi
    - tháo cách ly chân 3 ( tín hiệu vào ) của chân volume rồi vặn xem có bị ù gì không ----- Vẫn bị ù bác à em cách ly hẳn đầu vào rồi bác ơi
    Hiện em đang dùng biến trở 250K tháo hẳn biến trở cho ra ngoài vẫn bị ù như để ở trong. em lấy dây RCA từ đầu đĩa phi thẳng vào volume luôn không qua mấy cái lằng nhằng nữa nhưng nó vẫn bị.
    @_@ bác danthanhpho.
    Cách của bác em đã thử qua nhưng vẫn thế bác à. Không có tác dụng gì cả.

2. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác thử kiểm tra lại phần nguồn?

3. hoang.duyvien

Bác nói rõ hơn hộ em cái. Phần nguồn ý bác lọc B+, đôt tim 300b hay của 6sn7 ? Em loc 300b cho hẳn cách ly ra ngoài rồi. 6sn7 cũng cho qua lọc luôn chỉ còn 5u4 là đốt ac nhưng vẫn bị ù

4. listening

listening Advanced Member

Làm HT mass thật tôt là hết bác ah

5. audiophile9002

audiophile9002 Advanced Member

6. ironiron

ironiron Advanced Member

Cái amly của em bị hiện tượng như sau mong các bác tư vấn giúp cách khắc phục !
    Vặn volum về 0 thì ko ù, ko xì, vặn lên khoảng 60%-80% volum thì có tiếng xì xì, ko ù, khi vặn hết cỡ volum thì lại hết xì xì, con ốc của volum em đã nối mass, em nghĩ hay là do mình phối hợp trở kháng chưa tốt ko biết có đúng ko. Em tháo tụ thoát katot tầng công suất ra thì gần như ko xì nữa, cái này thì chắc do gain giảm thôi nên mình ko nghe thấy. Mong các bác chỉ cách khắc phục, cảm ơn các bác !

7. audiophile9002

audiophile9002 Advanced Member

Em từng bị như hiện tượng bác..than :mrgreen: .
    Bác thử thay đổi Rk tầng đầu xem sao (tạm thời giữ nguyên tầng CS).

8. hoang.duyvien

Chào các bác. Em đã thử và thành công. Hàn 1 chân đốt tim của 6sn7 xuống mass của toàn máy hết ù...... Vặn volume hết cỡ không có tý ù nào luôn.
    Em xin chấn thành cảm ơn bác vintage tube đã hướng dẫn em nhiệt tình.
    @_@ bác ioniron
    Bác thử hàn 1 chân đốt tim của 6sn7 xuống mass của toàn máy xem sao "bác nắn đèn hay diot vậy?" cái amp của bác hiện tượng giống hệt cái của em. Bác cứ y theo sơ đồ mà làm đừng thay đổi gì vội bác thử cách của bác vintage tube chỉ cho em xem sao em nghĩ chắc hết ù đấy ạ.

9. ironiron

ironiron Advanced Member

Em đã thử cách của bác và đã hết xì xì rồi, cảm ơn bác nhiều !
    @-@ audiophile9002 : Cảm ơn bác nhiều !

10. thanhtrung13

thanhtrung13 Advanced Member

Em đang dùng Eico hf81, cũng bị hiện tượng ù một bên nghe rất khó chịu. dịp đầu nó cũng bị nhưng nghe một thời gian tiếng ù nho dần ( cách loa 70cm mới nghe rõ ), nhưng mấy hôm rồi em mang đi thay một vài con trở, và thay tụ thi không hiểu sao tiếng ù lại to lên như trước kia . Các bác có kinh nghiệm giúp em phương án sử lý với. em cám ơn

11. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

Các bác ơi cho em hỏi hàn 1 chân đốt tim xuống mass có phải qua con R mấy trục omh hay hàn thẳng xuống mas bằ cọng dây điện . Và cách này dùng cho đốt tim AC hay DC .
    pre nhà em dùng 417a xuất Opt .600R .làm đủ cách k hết u huyền ù dù đốt tim DC hay AC có 2 con R 100r nối 2 chân đốt tim xuống mas .
    Bác nào có kinh nghiệm về 417a/5842 này cho em lời khuyên .em thanks .

Chứ nghe hơi ù ù tức lắm các bác ạ .thân chào

12. ironiron

ironiron Advanced Member

Của em thì bình thường ko ù, xì, chỉ khi vặn volum lên khoảng 80% thì hơi xì xì mặc dù chả bao giờ nghe nhạc mà vặn volum tới mức đó. Khi em hàn vào chân đốt tim đèn pre 1 con trở nối xuống mass ( trở này khoảng mấy trăm ohm )thì hiện tượng trên hết, im re luôn, em đốt tim toàn bộ bằng DC. Hy vọng cách này giúp đc bác !

13. ironiron

ironiron Advanced Member

Hồi em mới rap xong cũng ù nhưng do nguồn lọc chưa sạch, sau khi lọc bằng mắt lọc CLC thì hết ù.

14. Signori Skymarket

Signori Skymarket Advanced Member

Giá kể vừa đánh tá lả vừa nghe nhạc chắc chả ai triệt ù các bác nhỉ. E đùa tí. Trc e lắp cũng bị vặn volum càng gần 12h ù càng to. Qua 12h thì hết dần. E xin con ALPS xịn thay vào hết tật luôn. Xong bệnh ù còn bệnh è. E thay dây tín có giáp vào hết è luôn. Chính con Ocean Wind thi Chim Ưng vừa rồi đó

15. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Bác xem lại dây tín hiệu, có những loại dây tín hiệu rất nhạy làm phát sinh tiếng ù. Có thể thay đôi nối từ amp ra loa bằng đôi nối từ preamp ra amp.

Cheers

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Chào bác!

Ban đầu bác có thể thực hiện từng bước sau:

1. Kiểm tra chiết áp 100 Ohm 2W chỉnh HUM ADJUST xem còn hoạt động tốt không? Điểm giữa (con chạy) của chiết áp này nối với vỏ máy (GND); mỗi đầu còn lại của chiết áp nối với cuộn đốt tim cho các đèn (trừ đèn nắn). Nếu chiết áp này bị hỏng tiếp xúc (không tiếp xúc hoặc tiếp xúc chập chờn) thì mạch đốt tim sẽ bị "treo lơ lửng" mà không được "neo cố định" nên sẽ bị ù!

2. Kiểm tra các mức điện áp DC sau đèn nắn:
    - ngay sau đèn nắn: 340V;
    - ngay sau trở R66 350 Ohm 10W: 330V;
    - ngay sau trở R65 4700 Ohm 2W: 280V;
    - ngay sau trở R64 22K 1W: 175V;
    - ngay sau trở R63 68K: 115V;
    Nếu các mức điện áp đo được thấp hơn khá nhiều thì có thể do các tụ lọc nguồn C1, C2, C3 bị khô, bị dò...cần thay thế.

Thông thường sau khi bác thực hiện tốt các bước trên thì hiện tượng ù đã giảm đáng kể, may mắn hơn có thể không cảm nhận được ù nữa!

Mong là có thêm ít thông tin có thể giúp bác!

PS: Em chưa từng.....chỉ là đoán sau khi xem Google!
    :)

Attached Files:

File size:
      64,8 KB
      Views:
      554
  17. thanhtrung13

Dạ cám ơn bác VintageTube em cũng đã kiểm tra rồi, Đã cho thay gần như cơ bản các con trở bị sai để có điện áp ra tương đối chuẩn và đã tăng cường thêm Tụ lọc nguồn C1, C2 và lọc tầng đầu và tầng thúc C3 rồi ( bằng cách đấu // thêm các tụ có trị số từ 20mf-68mf rồi, hiện tượng Ù quả thực có giảm nhưng không hết, vẫn ù một bên, còn xì thì không nói. Em cũng đã đấu nối tiếp con trở 100 ôm tại hai đầu đốt tim trước khí đấu xuống mass vỏ ( tại vị trí biến trở chỉnh HUM ) nhưng vẫn không hết ! Ngoài ra hệ thống em còn nối mass đất bằng thanh đồng dài gần 3m xuống đất. Các bác giúp em thêm nhé ! Cám ơn

18. Pilab

Pilab Advanced Member

Vậy bác tháo hẳn tụ nối tầng ra khỏi kênh đang bị lỗi và kiểm tra...

19. thanhtrung13

Em đã thay toàn bộ Tụ nối tầng đầu bằng tụ Mundox , chỉ còn tầng thúc em vẫn chưa động đến ( trước em đã thay toàn bộ bằng Tụ Mulard cổ mới rồi ). em đấu hai trở như vậy đã chuẩn chưa bác ?

20. Pilab

Pilab Advanced Member

Nếu bác đã kiểm tra biến trở HUM ADJ và thấy còn tốt thì tạm thời chỉ cần xoay con chạy về chính giữa, hai điện trở như bác đang dùng nên bỏ ra khỏi mạch.
    Tầng thúc... mấy chiếc tụ này cũng thường bị rỉ nhẹ, nặng... bác à!

21. thanhtrung13

Con của em Ù một bên em cũng đã làm nhiều cách nhưng vẫn không ổn. Bác có liều thuốc nào hữu hiệu hơn không giúp em với ! :lol:

22. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Con amp có 3 đôi 6SN7 đánh driver mà một bên tĩnh một bên ù em cũng tìm hết cách tưởng nản đến bỏ cuộc hôm trước thử thay đổi vị trí các bóng thấy lĩnh lun. Lạy giời thằng ù hum này để em yên chứ không cũng chỉ còn cách đổi đèn sang chơi bán dẫn thui bác ạ.

Bác có các cách gì thì cũng giúp em sau này chẳng may em lại ù :D

(Nhưng theo em quan trọng nhất là tiếp đất phải tốt bác ạ).

Cheers

23. quangngan

quangngan Advanced Member

Theo em chân đèn không tiếp xúc tốt cũng làm cho amply bị ù nhất là chân lưới dền đầu . Bác thử vệ sinh cho chân đèn và chỉnh lại cho các chân tiếp xúc tốt hơn và đổi đèn lại như trước thử còn bị ù không?

24. thanhtrung13

Không hiểu sao mấy hôm nay từ lúc thay con Tụ thoat cathod với Con trở Thoát điện áp tại các vị trí ngay sau đèn nắn: 340V;
    - ngay sau trở R66 350 Ohm 10W: 330V;
    - ngay sau trở R65 4700 Ohm 2W: 280V;
    - ngay sau trở R64 22K 1W: 175V;
    - ngay sau trở R63 68K: 115V;
    Đều tăng lên chừng 20-40v em không hiểu lý do gì ( hôm trước kiểm tra cũng tương đối đúng với các trị số trên các bác ạ ) các bác đã gặp trường hợp này chưa hỗ trợ kỹ thuật em chút :(

25. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Vụ này E chưa hiểu ý, bác nói kỹ thêm, đốt tim AC hay DC, con trở này nối + hay -. Hôm nào cafe chứ, lâu rồi ko gặp

Share This Page

Loading...