Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. thanhtrung13

thanhtrung13 Advanced Member

Con của em ù một bên khi vặn volume lên quá 70% là hai bên đều bị, tuy nhiên nếu vẫn cắm dây tín hiệu, nhưng chọn cổng vào khác thì vặn hết cỡ hay để min mức độ ù một bên cũng vẫn vậy (không tăng). em có kiểm tra điện áp hai kênh thì kênh bị ù có điện áp nhỏ hơn. đây là mạch con của em mong các bác tư vấn giúp.

Attached Files:

2. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Em cũng sắp phải đối mặt với việc xử lý ù sẽ phải nhờ các bác giúp
    Đã có bác nào lắp 300B đốt tim AC mà không bị ù chưa ạ?

3. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Kụ hỏi Vê sư phọ nhé :lol:

4. Pilab

Pilab Advanced Member

Các thông tin về điện áp em tra theo tư liệu sưu tầm được từ Go... nên tính chính xác cần kiểm tra!

Và chắc chắn kết quả đo thực tế sẽ khác vì bác t
    ... đã đo và cho kết quả khác khá nhiều.
    Em cảm ơn bác t... 093...39 đã trực tiếp đo và cho thông số về các mức điện áp thực tế trên mạch.

[/b]

5. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Các bác làm ơn cho em hỏi amply của em là PP bị ù nhỏ ở cả hai loa: Các bác giúp em cách xử lý với ạ, em đã là thử như sau, đi lại dây thử vẫn chưa được ạ?

1/ Em tháo rắc cắm L, R, mat của volum ra khỏi mạch amply vẫn ù, ngoài ra em không hiểu sao ở loa phát ra tiếng nhạc rất nhỏ mặc dù không cắm kết nối dây volum

Day tín hiệu đi trong amply đều có bọc chống nhiễu, L, R đi dây riêng đều bọc chống nhiễu.

2/ em tháo bóng pre(6DJ8) ra hoặc bóng driver(6SN7) ra thì đều hết bị ù.

3/ Tất cả các bóng đều đốt tim bằng xoay chiều 6.3V và đều được nối với mát qua trở 100 om, volum em dùng ALPS của Nhật .

Cảm ơn các bác nhiều.

6. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em nghĩ loa của bác loại có độ nhạy quá cao! Bác nên kiếm chụp chống nhiễu bóng đèn thử xem!

Thân chào!

7. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Vâng em cảm ơn bác.

1/ Loa thì em đang dùng hai đôi onkyo D-202AII ltd độ nhạy chỉ có 90db thôi ạ.

2/ Trước đó em chạy chế độ của 6DJ8 là Ua=75V, Ia=Ik = 10ma.

3/ Tối qua em thay trở tải và trở katot đưa chế độ về Ua=80V , Ia=Ik= 5ma.

Sau khi Thay đổi như trên thì tiếng ù nhỏ hơn ạ, ghé tai sát loa cách loa bass 30cm thì nghe thấy, tiếng ù này khi văn volum đến trên 80%(hết volum) thì có to hơn. :(

4/ mát mạch em đi như sau: mát đầu vào tín hiệu L, R không nối mát và nối mát tiếng ù không thay đổi, nếu không nối mát tại điểm mat volum thì tiếng ù lớn hơn.

Em cảm ơn các bác nhiều.

8. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mass phần pre khi đi về mass chính ( chổ bác ghi chú nối đất ? ) đi qua phần mass B+ ,.... nói chung là phần nguồn chắc chắn sẽ bị ù.

9. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Vang em cảm ơn bác. để tối em thử nối trực tiếp mát pre và driver ra mát tổng cuối cùng B xem thế nào.

Em xin vẽ cụ thể lại mạch các bác xem cụ thể giúp em: nắn nguồn B+ được nối cho pre, nắn nguồn B++ nối với driver

Em cảm ơn các bác nhiều.

10. superfarmer

Bác vẽ thế này nhìn khó đoán thật, nếu như bác nói em nghĩ bác nên tăng thêm tầng lọc R-C nữa thử xem sao, trước con pre của em có 2 tầng lọc nghe ù rất nhẹ, em tăng thêm tầng nữa thì ù hầu như không nghe thấy nữa (muốn nghe phải đóng cửa kê tai gần đụng màng loa luôn mới thấy được chút xíu :) ), thêm nữa tiếng chi tiết tách bạch long lanh hơn rất nhiều!

Thân chào!

P/s: 90db là cao rồi đó bác :)

11. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Vâng cảm ơn bác, lọc nguồn em đang dùng 4 con tụ lọc nguồn 630V 470mF để lọc theo hình sau
    em sẽ nghiên cứu thêm cách của bác.

chân thành cảm ơn bác nhiều.

12. thanhquan hn

thanhquan hn Advanced Member

Chào các bác , em lắp 1 chiếc 6l6 pp -6h8c cũng bị tình trạng ù ( cả nền và xì ) em cũng đã vận dụng những chiêu thức các tiền bối truyền lại , đi masse đèn cs riêng , lái riêng , treo áp sợi đốt tầng lái và pre , xoay opt với tranpost 90độ...vv . Kết quả là mèo vẫn hoàn mèo :x
    Ngoài ra còn bị micro phone gõ boong boong , mở to lên nghe tiếng dội rất khó tả :lol:
    Các bác cho e hỏi có phải đèn 6h8c dễ bị hiệu ứng mic ko ợ ? Em không có 6sn7 cắm thử nên chưa biết thế nào , có pp nào để xử lý được nó các thày giúp em với :D

13. minhhp6365

Cân dòng cho các bóng CS chưa? mặt chassis bắt volume có ăn mass ko?...ktra áp tại các điểm làm việc.
    Quăng cái mạch lên cho bà con.........chém ! :D

14. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Hehehehehehehehehehe
    Hehehehehehe

15. thanhquan hn

thanhquan hn Advanced Member

em làm dựa theo mạch trên , tuy nhiên vì không kiếm được biến trở cs lớn cân bằng ở katod nên em ..bỏ qua :D Bá cáo các bác là h nay e đã xử lý tương đối ổn phần ù , còn tiếng boong boong thì vẫn thế ạ

Attached Files:

16. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào bác superfarmer, và Chào các bác ,đúng là cái món nợ ù xì nó luôn luôn đeo đẳng amp đèn. Có hồi chẳng thấy ù đâu đôi khi nó lại lù lù xuất hiện. Nhất là sau những lần mod miếc lằng nhằng...Cái 6C4C se của tôi cũng vậy, nên lại bị vật ra mod như sau : Thay 2 cặp trở Dale (balane) 33 Ohm = trở sứ 50 Ohm của Nhật .Thêm cục choke 3H-70mA vào tầng đầu. Đã chạy thử ko có sự cố.Kqua ù có lúc giảm lúc lại to chẳng biết sao nữa ?Tiếng thi có vẻ sạch sẽ rõ ràng hơn...hay là bị tẩu hoả.. :mrgreen: .Vậy nên xin các bác góp ý giúp,xin cám ơn !
    p/s loa của tôi độ nhạy là 96db.

17. superfarmer

Bác cho cái sơ đồ biến trở chỉnh hum của bác lên xem thử, theo kinh nghiệm sử dụng bóng đốt tim trực tiếp của em thì hầu như điểu chỉnh cỡ nào loa cũng bị ù từ nhẹ đến cao hơn, đặc biệt nếu loa độ nhạy cao quá thì ù cảng lớn và chuyện giảm ù là không thể đối với dân diy như em :). Bác thử ghép ampli của bác với loa độ nhạy thấp hơn thử xem, nếu ù mà vẫn nghe nhạc hay thì bác đừng lăn tăn nữa, không ai bảo bác diy kg hay đâu vì đốt tim trực tiếp thường là vậy :)

Thân chào!

P/s Volume bác cũng nên sử dụng loại tốt, đây là linh kiện mà em chọn mua đầu tiên khi diy vì em bị ù xì chủ yếu là cái volume :)

Attached Files:

18. minhhp6365

Đốt tim trực tiếp muốn KHÔNG ù è khi đốt AC vẫn có cách. Mình có cái amp đốt tim 7,5VAC đâu có ù è gì trong khi cái loa độ nhạy ~ 110Db. Amp dùng bóng đốt trực tiếp khi triệt được vụ ù xì khi đốt AC âm thanh chắc chắn sẽ hay hơn!

19. superfarmer

KHÔNG Ù hay chỉ ù nhẹ vậy bác! Bác đang dùng bóng nào mà kg ù vậy, xin bác chia sẻ chút kinh nghiệm quý báu ạ!

Thân chào!

P/s AC thì hay hơn DC là phải nhưng cũng tuỳ trường hợp, có những ampli của hãng vẫn dùng DC đó :)

Thân chào!

Thân chào!

20. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Cám ơn bác ,tôi dùng volume APSL của bác Dũng Tr Định bác à ! Tôi nghĩ đôi khi cái chassis mà chật chội quá cũng dễ gây ù è...Bởi vì tôi thấy cái amp 300B SE của tôi cũng đốt tim trực tiệp nắn bằng bóng GZ34, nhưng chassis khá rộng nên khi bật máy thì có tiếng ù rồ nhẹ lên rồi im luôn. Thôi cứ ngồi xa xa ra mà thưởng thức, tiếng ù è hòa với tiếng nhạc có khi lại đậm đà hơn ấy chứ ! :D

21. thainhnh

thainhnh Advanced Member

Bác không nói bị ù kênh nào, nhưng em đoán là bị kênh bên phải. Trường hợp này em đã gặp, bác kiểm tra sợi dây mát nối từ cọc âm ra loa với chassis. Mối hàn lâu ngày tiếp xúc không tốt, tháo ra làm sach hàn lại tất hết ù :D

22. thainhnh

thainhnh Advanced Member

Bác không nói bị ù kênh nào, nhưng em đoán là bị kênh bên phải. Trường hợp này em đã gặp, bác kiểm tra sợi dây mát nối từ cọc âm ra loa với chassis. Mối hàn lâu ngày tiếp xúc không tốt, tháo ra làm sach hàn lại tất hết ù :D
    Kiểm tra kỹ khoah đỏ trên hình bác nhé!

Attached Files:

23. audiophile9002

audiophile9002 Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm môn đốt AC không ù cho bóng DHT, "se" cho em cái Spec với. Em chơi DC tốn Diode xịn bự quá! ;)

24. thanhtrung13

thanhtrung13 Advanced Member

Em chào bác ! Đúng như bác nói là bị ù bên phải, dịp vừa rồi em đã mổ ra đi lại dây tín hiệu, dây nguồn, thay hết Tụ lọc nguồn kết quả là ù đã giảm đến 97%. Tuy nhiên bên phải vẫn hơi bị Ù khi vặn hết volumme bác a. Bác có thể nói rõ hơn chút việc hàn lại nối mát từ cọc âm ra chassis được không ạ ?

25. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Sao em nối cọc âm của loa (đầu 0 Ω của OPT) với mát vỏ máy thì loa lại hú lên là tại sao nhỉ, mặc dù sơ đồ vẽ như vậy?

Share This Page

Loading...