Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Chào bác, bác kiểm tra lại trở thoát lưới xem,chúc bác thành công!

2. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Bác có dùng dây tín hiệu từ Input vào Volume bang day bọc nhiễu ko? Mass cọc input bác đấu vào chỗ nào? Đây là hiện tượng tự kích do cái day dẫn vào volume thành cái ăngten nên có có nhiễu song Radio đấy.

3. drinkingman

drinkingman Approved Member

Em ráp y chang cái mạch này , bác chỉ giúp em cái trở thoát lưới với
    Từ chân 4 của 6sn7 đến cọc RCA em dùng dây tín hiệu bọc nhiễu hết

4. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Chao bac Drinking bac noi con dien tro 10-20k vao luoi den dau xuong mass! khong hieu sao ma toi danh dau khong duoc bac chiu kho mot chut.

5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nối vậy còn gì mà nghe?! 100-200k thì còn được.

6. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Trước kia Nhóm em khi ráp Pow cũng bị hiện tượng như của bác.
    Khi cắm dây tín hiệu vào nguồn thì im. Rút ra là có tiếng ù. Anh em gọi là bệnh không cắt rốn được.
    Làm đủ kiểu vẫn khỏi. Sau này phát hiện là là do đi mass.
    Cần phải chạy mass thật tốt với dây mass lớn 2mm. Nên nối mát các tầng khuếch đại chung 1 điểm sau đó các điểm này được nối mass tổng.
    Đảm bảo sẽ im phăng phắc.

7. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Nhiễu như thế chắc chắn do phần mass gây nên. Chưa biết đường bóc thuốc kê toa vì kg thấy cái hình bên trong cái amplifier của bác chủ, biết đâu nghệ thuật đi dây mass của bác chủ theo trường phái trừu tượng :)

Thân chào!

8. drinkingman

drinkingman Approved Member

Dạ, em sẽ kiểm tra lại cách đi mass và đấu lại kiểu hình sao như các bác nói . Hiện tại dây mass em cũng đã dùng dây đồng 2mm nhưng chỉ chạy hình chữ T rồi chỗ nào cần nối mass là em hàn vào thôi . mass em cũng nối ra chasis luôn . Nói chung nghệ thuật sắp đặt của em là theo kiểu "tơ vò"
    Do em dùng cái bộ điều khiển từ xa của bác longpcb nên lúc đầu tưởng nó nhiễu là do dây tín hiệu lòng vòng qua cái bộ này điều khiển này . Em bỏ bộ điều khiển rồi nối dây tín hiệu thật ngắn nhưng vẫn bị .
    Khi để hở chân 4 của đèn 6sn7 thì loa có tiếng nổ lụp bụp -> không biết có phải là do amp bi dao động tự kích không .?
    Em chưa thử cách nối cái trở thoát từ lưới của đèn đầu xuống mass , cách này có phải làm giảm tín hiệu ở ngõ vào ? nếu đúng thì chưa tối ưu lắm ?
    Để mai em chụp hình cái ruột pót lên coi !

9. AGC

AGC Advanced Member

Bác hàn 1 con điện trở khoảng 2K2 ~ 4K7 vào chỗ bôi đỏ, tốt nhất là hàn thẳng vào chân số 4, nó sẽ giảm được nhiễu vào lưới đèn và mất đi cái tiếng radio :D

Còn ù xì thì quy hoạch lại cái phần đi mass và nhớ là mối hàn phải dùng mỏ hàn to sao cho thiếc phải chảy hết và bóng láng thì mới được chứ dùng mỏ hàn bé thì thiếc chảy không hết nên nhìn mối hàn thấy chắc chắn nhưng vẫn gây ra ù xì.

Attached Files:

10. superfarmer

Tốt nhất là ghim trực tiếp chân con trở chặn lưới này vào chân đèn luôn, chứ nếu kg thì đoạn dây từ sau trở tới lưới đèn lại là cây ănten nữa. Nên điều chỉnh trở này giảm dần đến khi nghe hoàn hảo nhất chứ nếu để trị số cao quá lại ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. kinh nghiệm của em thôi ạ!

Thân chào!

11. ltk

ltk Advanced Member

E có chiếc ampli H/K A300 PP, bệnh tình của em nó như sau:
    Khi mới bật nguồn thì đèn đảo pha 12AU7 sáng lóe lên hơn nhiều so với các bóng khác sau đó mức sáng trở về giống nhau. Trong vòng 5s đầu tiên thì không có ù xì gì, sau đó bắt đầu xuất hiện tiếng ù cách xa 1,5m có thể phát hiện ra được. E tăng volume lên từ từ thì hiện tượng ù không thay đổi nhưng khi gần hết cỡ thì ù to hơn.
    Kính nhờ các bác giúp đỡ

12. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Tôi đang có một chiếc ampli Telefunken S81 không biết tại sao cứ thỉnh thoảng có tiếng lẹt xẹt cả 2 bên loa (lúc bên này, lúc bên kia, có lúc cả 2 bên). Các bác trẩn bệnh giúp với ạ. Cảm ơn các bác!

13. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Nếu amp cổ thì bệnh này gốccó thể là ở cái VOLUME đấy bạn. thay volume mới sẽ hết. :D

14. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Cảm ơn bác! Nếu tại volume thì bó tay rồi vì volume của nó khá kì quái, chắc không có để thay.

15. MrThuan

MrThuan Approved Member

chào các bác em có con trio w-46k tự nhiên em nó bị bể tiếng một bên (chỉ khi mở to) em đã đảo dây tín hiệu và dây loa cả bóng đầu và bóng công suất mà nó vẫn thế các bác giúp em bốc thuốc cho em nó ạ thanhks các bác

16. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Các bác cho em hỏi, vừa rồi sẵn có con 845se chạy mạch 6sn7-6bx7-845, kiếm được cặp 6SL7 gấu em lôi ra mod lại con 845 cúa em theo mạch 6SL7-6bx7-845. Sau khi mod xong 845se của em kêu ngon, không ù, xì nhưng sau thời gian khoảng 15" có tiếng tách tách nhỏ phát ra từ loa, tiếng tách kêu nhỏ nhưng rõ và đều.
    Tình trạng càng ngày càng trầm trọng vì qua 2, 3 hôm tiếng kêu ngày càng to, rõ hơn nếu không điều trị kịp em nghĩ tiếng lách tách át tiếng nhạc :( ) mất. Em đã loại trừ pre, cdp rồi ạ. Xin các bác chỉ bảo cách khắc phục
    Cám ơn các bác

17. superfarmer

Bác vệ sinh chân đèn và cắm rút vài lần xem thế nào!

Thân chào!

18. quangngan

quangngan Advanced Member

Tốt nhất bác úp mạch 845 trước khi và sau khi mod lên , các cao thủ đi ngang qua sẽ dể giúp bác hơn

19. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Em đang ráp con EL34SE nhưng thấy bị ù quá. Em chưa biết đi mass hình sao là thế nào. Các bác giúp em với.

20. tranchung159

tranchung159 Advanced Member

Bác cắm lại 6SN7 xem sao.

21. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Cục nguồn cho EL34SE của em bị đứt mất quận dây chống nhiễu ( cuộn dây đấu một đầu xuống mass, một đầu dấu đi). Không biết có cách nào chống nhiễu nguồn khác không ạ? Em thấy EL34SE của em bị ù, ù không tăng theo vặn volume. Các bác bắt bệnh giúp em nhé.

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn kiếm cái lọc nhiễu AC lắp trước đầu vào BA nguồn là xong :idea:

23. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Cục nguồn không nhất thiết phải có cuộn dây chống nhiễu. Còn nguyên nhân gây nhiễu không chỉ do nguồn mà còn rất nhiều nguyên nhân khác. Nếu bác biết chính xác nhiễu do biến áp nguồn thì cách tốt nhất tháo ra quấn lại.
    Hôm rồi tôi cũng mới lắp xong cái ampli EL34 SE. Ban đầu cũng nhiễu, tìm đủ mọi cách không tìm ra nguyên nhân. Đi lại toàn bộ mass cũng không hết. Rảnh ngồi lôi biến áp ra quấn lại tự dưng hết nhiễu. Không biết biến áp làm sao nữa. Biến áp nguồn của tôi không quấn lớp dây chống nhiễu.

24. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Các bác đi ngang giúp xử lý cái vu ù này giúp em, nó là mạch buffer cho DA 1541:
    - Để tụ input 0.22 thì lại nghe nhỏ xíu, tháo ra nghe bình thường thì lại ù.
    - hể vặn volum càng cao thì càng ù lớn, 11h là ù to lém ạ, đốt tim AC-DC gì cũng ù.
    - Xoay nguồn- choke chéo nhau cũng thế, bỏ choke thay bằng trở cũng thế :oops: tăng tụ nguồn sau choke lên 680mf cũng" nguyễn y vân" các bác ạ!
    Các Bác ngó qua cái mạch và giúp em:

Attached Files:

25. NDBD

NDBD Advanced Member

Mạch grid chung trở kháng vô rất nhỏ, nó song song với con trở 47ohm lại càng nhỏ nên kg đủ gain. I có hạn mà R quá nhỏ nên V ra kg đủ. :) muốn nghe ra tiếng bác phải khuếch đại nhiều, nên ù lớn theo. Giống như phono.
    Em mới đi ngang qua nên phán như vậy. :)

Attached Files:

Share This Page

Loading...