Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Khoái quá, bác có mang đến cơ quan không chiều em tới lấy luôn. Hay hết giờ làm qua nhà hả bác o...i (PM cho em nhé).

Thanks bác 2 phát.

2. Hieppq71

Hieppq71 Advanced Member

Có ai đã lắp rề đèn không bị hum thì lên tiếng đi để anh em tham khảo với?

3. nguyendinhvan

nguyendinhvan Advanced Member

Có ai đã lắp rề đèn không bị hum thì lên tiếng đi để anh em tham khảo với?

Em lắp một cái . Khi nghe không bị Ù tý nào hết . Chỉ có tiếng hơi xè xè khi vặn Volum ở Amp hết cỡ và ghé sát tai vào loa .
    Nhưng nếu sờ tay vào vỏ bóng đèn Pream thì lại thấy Hù rất to
    Các bác bảo tại sao ?

4. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Báo cáo bác Mít Sần Hôm qua em đấu song song thêm 1 con trở 1M với con 1M sau tụ xuất => còn 500K.

Kết quả: ù to hơn (vần để nguyên bóng 6H8C).

Quên mất: hôm nay về tăng lên 2M có khi lại ù bé đi. Hay nhì

5. Hieppq71

Hieppq71 Advanced Member

Anh em cũng chỉ mong lắp được như bác thôi chứ chẳng ai vừa nghe nhạc mà tay lại sờ sẩn vào bóng đèn làm gì.
    Bác thử gới thiệu mạch lọc nguồn và đốt tim đèn của bác để anh em học tập nhé?

6. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Bóng 6H8C này phức tạp lắm , hôm em lấy bên bác Công 2 bóng mới tinh, về lắp theo mạch Quest thì một bóng OK còn bóng kia thì đưa ra điện áp tùm lum. :evil:

7. Bigwall

Bigwall Advanced Member

Thưa các bác bị ù, em thấy cách các bác giải quyết món ù này không đúng theo một lý thuyết nào hết cả, hiện nay các bác đang giải quyết mò nên có thể đúng với tùy từng trường hợp thôi. Hiện nay em đang sử dụng AC toàn mạch đốt cho từ power, rề dây chạy lung tung (Qui hoạch treo vì đang làm sắt xi ) không ù xì gì cả, trong thời gian lắp em tìm ra một nguyên lý là tại sao bị ù là như thế này. Khi lắp rề cũng như power ta phải tính kỹ hoặc gần đúng hệ số KĐ các tầng làm sao khi đưa tới lưới của đèn công suất cuối là vừa đủ (tức là khi volum vặn tới 12h không bị vỡ tiếng )cái cách tính hệ số KĐ này đã có PM mà trên forum đã cho. thứ đến nữa là chúng ta nên làm thật kỹ phần cao áp (vụ này hơi tốn tụ và trở) giật từ 3-4 mắt lọc cho phần cao áp đối với power và với rề thì nên sủ dụng từ 4mắt lọc trở nên, điểm nối mát nối theo hình nan quạt có điểm mát tổng. điểm quyết định của vấn đề ù nhiều hay ít vẫn là do hệ số KĐ nhất là đối với tầng rề các bác phải làm một phép tính ngược từ đèn CS của power về đến rắc tín hiệu vào thì lúc đó mới tính được là nên lắp rề có hệ số KĐ ra là bao nhiêu thì vừa đủ không KĐ lớn quá (vì khi KĐ lớn thì nhiễu ký sinh cũng sẽ bị KĐ lớn theo => khi vào power nó lại tiếp tục KĐ => Ù to )

8. gu81

gu81 Approved Member

Newbell là ai thế tôi thấy rất đúng tôi đã lắp tương đối nhiều và thấy đúng là như vậy

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Ù do Gain lớn quá có cả ở mạch LM3886 ?

10. Virgo

Virgo Moderator

Việc tính toán hệ số khuếch đại phù hợp cho từng tầng là đương nhiên cũng như việc lọc kỹ nguồn cao áp là điều nên làm. Tuy nhiên theo em đây không phải nguyên nhân chính gây ra ù. Bằng chứng là cục phono box em đang dùng không hề ù cho dù được ghép qua 01 pre=> amply và cả 2 đều được vặn hết mức volume !!! Hơn nữa phần cao áp cho cục phono box này cũng chỉ có 2 mắt lọc CLC ( valve=> 47uF=>2H=>150uF=>5H=>150uF)

Ngoài những nguyên nhân các bác đã nêu theo em còn 1 điểm quan trọng nữa đó là chất lượng các linh kiện được sử dụng. Em đã từng loay hoay chán chê để tìm nguyên nhân gây ù nhưng cuối cùng chỉ thay đèn, tụ, trở...thì hết ù!!!

Xin mời các bác tiếp tục.

11. maguro

maguro Advanced Member

còn 1 kiểu ù nữa mà em đã bị là khi đấu với loa độ nhậy cao (loa toàn dải) ->ù ,đấu loa độ nhậy thấp (3 đường tiếng ,tất nhiên trong loa có phân tần thụ động) không thấy ù. và bây giờ nhờ thầy rùm thì cái el84 của em đã gần hết ù chỉ khi volume ở mức giữa thì có bị ,vặn to hoàn toàn thì không bị. có bác nào trị được cái bệnh này thì cho em biết nhé.

12. Teablue

Teablue Advanced Member

Bác Maguro hàn thêm một dây từ vỏ sắt của Volume xuống mass tín hiệu (Nếu dùng ALPS thì nối chổ con ốc) , thay bằng dây tín hiệu bọc giáp tại in out của Volume . Nếu mass tín hiệu riêng , mass chassic riêng thì nối một tụ 0.01 từ Mass volume xuống mass Chassic, lúc này vỏ sắt của Volume cũng luôn nối mass chassic

13. Vincin

Vincin Advanced Member

còn cái amp của em thì vặn volume lên quá nửa tới max thì thấy loa tép sôi sôi, loa mid/bass thì hơi ù ù tí tẹo, ghé tai vào mới nghe được. Lấy cái đèn tầng input ra thì im bặt.

Làm sao bây giờ bác ơi, hay là cứ phải sống chung với lũ thôi?

14. btlinh

btlinh Advanced Member

Chào các bác,
    Chú rề 6H8C của em cũng bị như vậy, vặn volume ở mức cao nhất thì bị ù và xì (nhỏ thôi).
    Mời các bác xử lý giúp.

15. Virgo

Virgo Moderator

Có mấy nguyên nhân sau :
    - Nguồn tín hiệu từ CD...không tốt
    - Xem lại đường tín hiệu vào từ cọc tín hiệu. Nếu dùng dây tín hiệu bọc kim thì không được nối mát cả 2 đầu vỏ bọc kim xuống đất.
    - Volume có vấn đề, ít gặp hơn.

16. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Còn cái Phono của em mặc dù đã nối dây mass của nó vào cọc ground của con amp mà khi hết nhac vẫn nghe thấy ù , sờ thử tay vào cọc ground => Hết ù :shock:

17. maguro

maguro Advanced Member

còn 1 cách nữa em vừa thực hiện là đấu thêm 1 con trở 1k vào lưới 1 của đèn công suất và lưới vào đèn driver thế là hết ù

18. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:p VẬY CÒN MUỐN GÌ NỮA SẾP ?
    Đem qua em đi , em xử lí 30 giây im phăng phắc
    ...nhưng nghe lì lì 1 chút có sao hông?

19. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Em nghe đồn rằng amp phải ù tí xíu đánh mới bốc hơn :roll: , vậy mà có mấy cao thủ hỏng chịu tin. Bây giờ em có thêm đồng minh rồi đó :lol:

20. haivan9880

haivan9880 Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em đi chân đất, chạm tay vào cái jackInput thì hết ù, thế em phải làm j ạh?

21. haivan9880

haivan9880 Advanced Member

Up lên cho các bác xem cho em tý ạh.

22. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Tối nay hoặc sáng mai bác mang sang TC bang đi, Bang chủ bọn em xử lý cho :lol:, còn lại bọn em lắp cái nào cũng ù :p

23. Virgo

Virgo Moderator

Thông thường ù như vậy nối đất cho dàn máy là hết. Tuy nhiên đôi khi đường mát cho tín hiệu đầu vào thiếu, không chuẩn hay mối hàn không ngấu ( dây mát quá to, mỏ hàn không đủ nóng, thiếc kém chất lượng ) cũng gây ra hiện tượng trên.

24. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Báo cáo: sau khi cắn răng lấy về cặp 6SN7GTB hàng hiệu NOS và cắm vào amp 300B thay cho cặp 6N8P của anh Ba thì tiếng ù xì ngày nào bỗng nhiên biến mất, thay vào đó là tiếng bass cực mạnh nhưng vẫn gọn và âm thanh trở nên chi tiết và trong trẻo hơn hẳn :D

Túm lại: ù xì là do đèn dỏm chứ hổng phải tại người ráp dở :roll:

25. Virgo

Virgo Moderator

Chính xác là do đèn kém gây ù.

Share This Page

Loading...