Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. Record

Record Advanced Member

Hehe !
    HÙM Ở 1/3 VOLUME ĐẦU NHƯNG KHI QUA MƯC 1/2 MỚI BÌNH THƯỜNG.
    Vụ khúc đầu ù ,khúc sau hết , em mới chạy thuốc thầy lang Via xong thì hết bệnh : Chêm con trở giữa đoạn tín hiệu từ volume vào lưới đèn đầu .
    Phân lượng của con bệnh nhà em là 150 ohm (Đèn 5842 ).Em không chắc về phân lượng cho con bệnh của bác . Thử nếu không xong thì bác kiếm cái ông Via mà hỏi tiếp .(Đùng nói em chỉ , cứ cho ổng khổ vì DIY)

2. tommy

tommy Advanced Member

em nói bán dẫn chứ đâu phải đèn???

3. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Chả ai trị bệnh cho em cả.

Bác thử thay chiết áp khác xem có bị thế nữa không?

4. Bigwall

Bigwall Advanced Member

Vụ này của bác bị lọt DC xuống mát rồi, bác bị một em tu lọc nguồn dò DC từ cực + xuống - . bác không thể dung đồng hồ mà đo tụ do được đâu vì đây chỉ là con tụ nay sắp sửa chểt thôi. nếu bác chú ý nữa thi điện áp nguồn và dòng của em nay cũng bị ỵut khá lớn. cục nguồn của bác tương đối tốt nên nó vẫn chạy,chỉ nóng lên thôi. Bác thay đám tụ lọc nguồn đi đảm bảo với bác là hết luôn.

5. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cảm ơn bác bigwall nhiều, tụ toàn hàng tháo máy chợ giời, chả biết thế nào để kiểm tra chất lượng. Hic, để em ra Hàn Thuyên mua mấy cái tụ mới về thay xem thế nào. Cảm ơn bác Bigwall nhiều .

6. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

---
    Thú thực em chưa hiểu thấu đáo cái cụm từ bác đang dùng ở trên :lol: :lol: .

Còn để khử ù ở chỗ em em cứ dùng biện pháp "nông dân' nhất là dùng CCS, trị phát hết ù ngay nhưng mà tiếng thì chửa được " trung thực" lém.
    hic

7. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Theo em biết thì có một kiểu ù không làm gì được mà chỉ có thiết kế lại nguồn B+ bằng cách thay đổi trị số trở công xuất tại bộ nguồn !
    Không biết có chúng cái bệnh ù của bác không ? Nếu hết thuốc chữa thì bác theo cách trên của em thử xem sao nhé !

8. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Oài, cái này chắc ý bác là dùng trở thay choke đây mà. Mạch lọc CLC được thay bằng CRC, thay con trở trị số cao hơn để lọc tốt hơn ??? Nhưng mà em thấy bác Phantran này có bị ù nền 50Hz đâu mà bị rú rít, nên anh em nghĩ ngay đến tự kích. Mà kiểu này chắc chắn 1 là đi mass có vấn đề, 2 là linh kiện chết. Hic hic

9. Do it again

Do it again Advanced Member

Biến áp thì kêu è è
    Trong lúc loay hoay cắm rút ở cái jack RCA thì bị điện giật
    Có khả năng biến áp bị chạm,bác dùng bút thử điện dí vào fe biến áp,nếu đèn neon cháy thì là biến áp chạm.

10. Record

Record Advanced Member

Bác ThuyLT :
    Đèn đầu của em là 5842 , theo bác Via thì khi em vặn volume về trị số min thì lưới đèn của 5842 sát mass , khi đó có một số hạt điện gì đó bay lung tung làm ù (vụ nầy thì em hiểu lờ mờ lắm) , bác Via chỉ em lắp một con trở trị số 150 ohm giữa đường tín hiệu vào của volume và lưới 5842 (để cản nhiểu từ mass qua hay để làm gì thì em cũng không rành lắm). Do bác Via nói là có mạch sữ dụng tới 1 K ohm nên em nghĩ chắc tùy theo đèn mà thay đổi trị số (em dùng chử phân lượng chắc hơi kỳ há !!) .
    Còn mạch lọc thì thực ra em thử dùng 2 choke,thêm mắc lọc l vẫn không ăn thua , vã lại vặn volume qua vị trí 7 giờ thì êm ru chớ không phải chổ nào cũng ù . Bây giờ thì ổn rồi .
    Em chỉ còn thắc mắc là em ráp mono block , mà bên bị , bên không ???

Thân

11. boong

boong Advanced Member

Bác lắp mono mà bên bị bên không còn đỡ.Của em lắp suýttreo mà bên bị bên không mớ đau.Mà còn nữa khi chạm tay vào đèn tầng đầu lại ù to hơn,vẫn vậy tay kia chạm vào mass thì bớt ù THẾ MỚI LẠ .Bác nào cao tay bắt mạch RÙM em với.

12. double

double Advanced Member

Ù nầy của bác là do dèn đầu có độ nhạy cao nên dể sinh "u huyền"sờ tay vào thì ù to hơn và dể bỏng hơn. Bác thử kiếm cái áo cho em nó mang vào và nối mass (cả tim đèn) thử xem sao.

13. kienaudio

kienaudio Advanced Member

Bác thử xem lại , có phải bên bị ù .

Thì đèn khuyếch đại tầng đầu , gần với dây điện AC hơn , so với bên kia không ?

14. boong

boong Advanced Member

Đèn đầu em đang để em nó cởi chuồng không mặc áo,mà cũng bởi ko có ào để mặc.Mà nữa em nó cũng ko nóng lắm chạy 20 phút sờ vào vẫn vô tư.

15. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Tay chạm vào mass (or chassis) mà bớt ù thì đích thị là transformer của bác kô có cái màn chắn tĩnh điện rùi

16. boong

boong Advanced Member

Ô HÔ bây chừ em nó hết ù rồi các Bác ạ.Trước đó hai nửa đèn em đấu vào hai điểm mass riêng,hôm mod lại em nối chung vào một điểm thì em nó có vẻ thích quá nên nằm im re không còn O E hay Ù gì nữa cả.

17. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Các bác ơi! Tiếng ù không thay đổi theo vị trí volume có thể xuất phát từ đâu các bác nhỉ? (Amp của em là GU-50SE với đèn đầu 8532, đèn nắn Nga tương đương 5U4G, OPT 3K5)

18. mesl45

mesl45 Advanced Member

Các bác ơi giúp em với, em mới lắp xong con rề dùng bóng 12B4A. nếu để Volume max thì hết ù, vặn nhỏ bị ù, em đã thay 2 volume rồi mà vẫn bị bệnh như vậy. xin các bác cho em biết em phải làm gì ạ.

19. ttho

ttho Advanced Member

Cái này là do nguồn cao áp lọc chưa tốt, chơi con choke gấu gấu vô là êm ngay.

20. Bigwall

Bigwall Advanced Member

bác cho một em trở(RL) vào lưới của đèn đầu, Hoặc dùng chiết áp 250K + R nối tiếp(từ 1K-10k) vào lưới của đèn đầu đi, kiểm tra lại mát của tầng tín hiệu đầu vào nhé.

21. newbell

newbell Advanced Member

Theo riêng em thấy amp tubes hay hơn amp solis mỗi cái tiếng hum (ù 50Hz) thế các bác giết nó đi thì bằng amp solis à :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

22. loa_rach

loa_rach Advanced Member

Còn em rề nhà em cứ sờ vào cái núm chỉnh Volume hoặc cái chuyển mạch input thì hơi ù, bỏ ra thì hết ráo, mặc dù em đã nối mass vào vỏ máy là sao?
    Có bác nào giải quyết giúp em được không?

23. Virgo

Virgo Moderator

Theo em thì bác kiểm tra lại ....... đường mát của 2 món đó với vỏ máy.

24. quyen

quyen Advanced Member

Các bác giúp em vụ này với, cái power đèn của em mà cắm điện thì nó gây ù sang cái power bán dẫn. Nếu em rút điện cái power đèn ra thì cái power bán dẫn lại hết ù. Chẳng biết cách xử lý nó như thế nào để nghe biamp mà không bị ù cả :(

25. tivoi

tivoi Advanced Members

anh kéo 1 ổ cắm khác xa ổ cắm power bán dẫn chạy thử xem có ù ko nhé.

Share This Page

Loading...