Xử lý tiếng ù (hum)

Discussion in 'Đèn điện tử' started by BachDuong, 10/1/06.

1. quyen

quyen Advanced Member

Cám ơn bác, em đã phát hiện lý do gây ù là do cái dây interconnect. Dưng mà bản thân cái amp đèn cũng tự nó gây ù mà em vật lộn với nó hơn tháng nay mà không cải thiện được tình hình bác ạ. Đã theo các cách trong topic mà vẫn chưa được, chỉ còn có cách tháo ra lắp lại :cry:

2. tivoi

tivoi Advanced Members

hihi okies, chắc la anh phải chơi tuyệt chiêu cuối cug này xém sao

3. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Các bác ơi lắp đèn 5 cực đấu thành 3 cực cũng bị ù ( hum) chắc trên 100Hz là tại sao?Có thể khắc pbucj bằng cách gì o??? :(

4. Virgo

Virgo Moderator

Nếu để ở chế độ 5 cực mà không ù, khi nối 3 cực bị ù.......vụ này hơi bị khó về mặt lý thuyết :mrgreen:

Bác xem lại cách nối 3 cực , cách đi dây khi nối 3 cực, điện trở nối 3 cực ( thường khoảng 100 Ohm ).....

Có khi đèn cũ quá chăng ????

Bác cho thêm chút thông tin xem đó là đèn gì ?? nằm trong mạch cụ thể ntn ??? ............

Brgds

5. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Có thể ở 5 cực G2 có áp thấp, dòng nuôi thấp. Nối thành 3 cực G2 có áp cao, dòng nuôi lớn, bị ù do (1) đèn quá tải, ( 2) bộ lọc nguồn chưa đủ tốt để triệt ù khi tiêu thụ dòng lớn.

6. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

E lắp đèn EL84 đấu thành 3 cực làm pre xuất biến áp các bác ạ.Nối thẳng g2 với anot hay phải qua con trở 100ohm hả các bác ( em nối tắt chân g2 với anot). Nguồn 100mA mà em để đèn chạy dòng có 15mA thôi bác ạ.

7. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

E lắp đèn mới, nắn đèn van, lọc choke và tụ hóa 330mF x2.Kỹ lắm bác ạ :(

8. haiphamthanh66

haiphamthanh66 Advanced Member

Re:

Xin chào Bác!Xin hỏi bác có phải là chủ quán Cafe RB số 63 Ba Vân P 14 Q Tân Bình không?Nếu phải bác cho em xin số đt bàn nhé.Cám ơn bác.

9. tungcg

tungcg Advanced Member

Trường hợp của em thì hiện tượng rất đơn giản các bác ạ.Em lắp con pre 6SN7 bị ù xì, vặn volume càng lớn càng ù xì to.Nhưng em chỉ cần vác nguyên khối đèn và tín hiệu in-out ra xa phần nguồn chừng 30-40cm thì hết, im re, để lại gần là lại ù xì.Em nghĩ do nhiễu từ phần nguồn, vì nguồn của em để trần lắp cùng trong ruột chasis với các phần khác.Nhưng em không biết xử lý thế nào, chả lẽ phải làm rời phần nguồn ra chasis riêng câu dây sang thì rắc rối, mà em thấy các bác cũng làm chung 1 chasis có sao đâu? Các bác cho em liều thuốc giải quyết với.Thanks các bác nhiều.

10. havinhthuy

havinhthuy Advanced Member

em thì làm con rề rồi ( 6h8c và 6dj8 ) , cứ vặn volume 1/3 đầu tiên thì u` nhỏ , 1/3 tiép theo thì u` rất to , vặn Max thì lại ù nhỏ , em đã thay volume mà vẫn vậy . các bác cho em lời khuyên với
    Kính

11. havinhthuy

havinhthuy Advanced Member

cái vụ này bác làm thêm mấy tấm chống nhiễu quanh phần nguồn để cách ly với các phần còn lại
    Thân

12. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Bác nối tim đèn xuống đất qua 2 con trở nhé. Mỗi con trở chừng 200 ôm xem có hết ko.

13. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Các bác ơi! Tim đèn nắn có buộc phải có CT không ạ? Em thấy mạch này khuyến cáo có CT mà cục nguồn của em không có nên bị ù. :(

14. ttho

ttho Advanced Member

Không cần đâu bác. Lấy cao áp ra từ cathod là được

15. cmv534

cmv534 Advanced Member

Mời các bác tiếp đi ạ

16. Guru

Guru Advanced Member

Tổng kết các chiêu thức xử lý xì ù hum-hiss

Em có đọc được mấy topic của các bác về xử lý vấn đề này, nhưng chưa thấy có ai tổng kết lại. Nay em mở một topic mới để trình bày từ đầu về một vấn đề hay gặp và làm đau đầu rất nhiều người.

Nhìn chung là lắp ampli để nó kêu được thì không khó, nhưng khó là ở chỗ nó phải kêu hay, không có tật gì. Nếu lắp xong mà méo tiếng thì thường là do đặt sai chế độ tĩnh hoặc linh kiện hỏng. Còn nếu tiếng bị lẫn tạp âm thì em thường xử lý theo các bước sau: Trước hết phải xác định xem là xì (hiss) hay ù (hum). Nếu ù thì thường là từ tần số 50Hz đến 120Hz, nghe rõ ở loa trầm (tiếng ù ù ù), tức là bị nhiễu nguồn xoay chiều do lọc không kĩ hoặc sợi đốt đèn có vấn đề. Nếu xì thì sẽ thấy rõ ở loa treble (tiếng rè rè rè), do bị nhiễu tần số cao. Hai kiểu này sẽ phải xử lý theo các cách khác nhau. Ngoài ra còn một kiểu o o o có chu kì nữa, thường là do microphonic của đèn.

A- Đầu tiên vặn nhỏ hết chiết áp, nếu thấy im bặt thì tức là nguồn và sợi đốt đã được xử lý tốt. Còn nếu vẫn bị ù thì dễ là do điện xoay chiều. Khi đó có một số chiêu như sau:

1. Kiểm tra choke: đã đủ trị số chưa, có khe hở từ hợp lý không.
    2. Kiểm tra tụ lọc xem có bị rò không. Nói tóm lại là xem lọc nguồn đã ổn chưa
    3. Nếu là DHT mà có nắn sợi đốt DC thì kiểm tra lại phần lọc, xem trị số tụ đã hơn 10.000uF chưa, có bị khô-rò gì chăng?
    4. Nếu là đèn đốt gián tiếp thì nhớ đấu 1 đầu xuống đất, hoặc chêm 2 điện trở 100R vào rồi đấu đất từ giữa hay tuyệt đối hơn là phân áp tạo 50-80V cho sợi đốt so với đất.

B- Tiếp đó vặn to chiết áp. Nếu tiếng nhiễu thay đổi theo mức chiết áp to nhỏ thì là nhiễu đến từ phía trước chiết áp. Còn nếu tiếng nhiễu ổn định theo mức chiết áp thì do nhiễu từ trong mạch.

1. Nếu nhiễu từ trong mạch thì kiểm tra lại dây đất hình sao hay chưa, có bị lặp vòng đất không, có tầng nào khuếch đại quá lớn không...
    2. Nếu nhiễu từ ngoài mạch thì nên kiểm tra thiết bị phía trước, dây interconnect có bị lỏng, giắc RCA có mo-ve không... Nếu cần thì phải bọc kim cho phần dây nối từ giắc RCA vào mạch, nhớ chạy dây mát gần giắc RCA nhất có thể để đấu vào cho tiện. Phần từ giắc RCA qua chiết áp đến lưới đèn đầu tiên có rất nhiều người chạy mát sai, dẫn tới nhiễu lung tung hết cả. Phần nhiễu này ở tầng đầu nên qua các tầng tiếp theo sẽ bị khuếch đại lớn lên làm tiếng xì càng to.

Ngoài ra còn nhiều kiểu chống ù xì khác nữa như kiểm tra đèn già, đo tụ nối tầng rò, biến áp chập... Xin mời các cao thủ tiếp tục...

17. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Re: Tổng kết các chiêu thức xử lý xì ù hum-hiss

Nhân nói chuyện ù xì, đợt em làm em sumo cho đợt thi sắp tới cũng bì ù nền kinh dị (ù 1 kênh), tìm mãi không phát hiện ra được điểm nào sai. Cuối cùng phải nhờ đến em Oxilo thì mọi việc mới sáng tỏ. Em thấy Oxilo có tác dụng phát hiện ù xì cực kì hữu hiệu, hơn cả loa với tai rất nhiều ( vì có những tần số thấp và cao ngoài khả năng của loa hoặc tai thì cũng ko phát hiện ra).

Trở lại với xử lý ù sumo của em, dí que đo vào đầu ra loa thấy rõ 1 dao động gần sin có biên độ khá lớn tần số khoảng 100Hz. Cắt đầu vào tín hiệu tầng công suất, tín hiệu sin này biến mất. Chuyển thang đo biên độ nhỏ gần hết thì có 1 dao động, rõ ràng có ù nhưng biên độ rất nhỏ nên ko phải là nguyên nhân gây ù lớn. Nguyên nhân ù do tầng công suất được loại trừ.

Dò ngược lên tầng thúc, kết quả tương tự => loại trừ nguyên nhân gây ù ở tầng thúc.

Giờ chỉ còn tầng đầu dùng đèn đốt trực tiếp, kiểm tra nguồn cấp cao áp => ko có dao động => loại trừ cao áp. Kiểm tra đốt tim được nắn lọc bằng LM317, phát hiện ra ổ chuồn chuồn nằm ở đây. Thì ra nguyên nhân gây ù do đốt tim tầng đầu, lạ 1 cái nhổ đèn ra thì phẳng lặng như tờ, cắm đèn vào thì dao động biên độ rất lớn. Đổi đèn khác vẫn tương tự. Em nghi ngay đến ông LM317, thay ông LM317 vẫn không thay đổi. Kì vậy ta, chẳng lẽ do biến áp !!!??? Tức mình em gỡ ra hàn sang cuộn bên cạnh. Trùi ui tín hiệu đầu ra phẳng lặng như tờ ( tất nhiên ở mức đo vừa phải :mrgreen: ). => tóm lại ù do 1 cuộn biến áp đốt tim ( dòng áp đầy đủ )

Trên đây chỉ là 1 kỉ niệm xử lý ù xì, nhân tiện kể cùng các bác chơi :lol:

18. Guru

Guru Advanced Member

Khiếp thật. Kiểu ù này mà rơi vào tay người bình thường thì chắc là đã bó tay rồi!!!

Nhân tiện em gửi cái sơ đồ đấu dây từ đầu vào mà có nhiều bác đấu sai. Chú ý một cái nữa là nếu dùng dây có bọc thì đừng đấu cả 2 đầu xuống đất mà tạo thành vòng lặp đấy

19. Guru

Guru Advanced Member

Thêm một cái hình nữa cho bác nào chạy dây ở đầu vào mà không thích bọc kim

20. bomofme

bomofme Approved Member

Làm pre em thử đốt tim 2 cuộn 6,3V/3A trên một cục nguồn (Japan) :(, bị ù một kênh tìm hoài ko ra bệnh, đảo đường đốt tim mới biết nguyên nhân ù ở 1 cuộn dây.:)

21. Guru

Guru Advanced Member

Có thể ù một cuộn đốt là do cuộn đó bị lan điện khi quấn biến thế không cách điện tốt

22. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Không hẳn đâu bác ạ, cuộn đốt tim của em cách ly rất tốt, đo ko hề chạm nhau, giữa sơ và thứ còn có lớp đồng chống nhiễu. Vậy mà ko hiểu nguyên nhân làm sao !!!??? Đổi sang cuộn bên cạnh cùng 1 biến áp okie liền

23. bomofme

bomofme Approved Member

Hihi,Em với bác Lotomo cùng bệnh rồi .Em thấy mấy cục nguồn xuyến dùng riêng đốt tim cho đèn DHT rất tốt.

24. Guru

Guru Advanced Member

Bệnh này gọi là ù volume theo kiểu bập bênh. Có nhiều nguyên nhân, nhưng không có nguyên nhân nào liên quan tới nguồn hay sợi đốt cả.

- Nếu là trở kháng vào lớn quá, thì giảm điện trở thoát lưới xuống và đấu thêm 1 cái trở 1K từ volume vào lưới đèn, hoặc là giảm giá trị của volume đi cũng được

- Bọc kín dây từ RCA vào lưới đèn đầu, che chắn biến áp thật kĩ

- Đấu mát cho vỏ volume, nhưng nhớ phải cách ly với vỏ máy

- Nối vỏ máy ra ống nước :lol:

25. cmv534

cmv534 Advanced Member

cái pre em lắp thì khi vặn đến gần hết volume của pow mới bị, nhưng mà vặn volume của pre đến khoảng 70% - 90% thì bị tiếng rẹt rẹt, nhưng vặn hết thì lại không bị
    em dùng chiết áp 250k, nối tiếp trở 1k vào lưới
    Không biết bị nhiễu cái gì?
    các bác chỉ cho em với ah

Share This Page

Loading...